[KN CÁ NHÂN] Yêu thương mình nhiều hơn, bạn nhé!!!

vermouth

Thanh viên kỳ cựu
Sự nhút nhát và thiếu tự tin thường bắt nguồn từ cái tôi hơi bị thấp, tức là bạn còn thiếu tình yêu thương đối với bản thân. Vậy nếu bạn quyết định sẽ… tập yêu thương mình hơn? Không quá khó khăn! Hãy bắt đầu từ hôm nay với 10 tips sau nào!

1. Ngừng ngay việc chỉ trích bản thân

Rất nhiều người có thói quen tự trách móc mình vì những thứ nhỏ hơn cả con thỏ! Trong khi mắc sai lầm hoặc thậm chí là hành xử ngốc nghếch là điều rất bình thường và ai cũng đôi khi phạm phải.

Hãy nhìn Britney Spears hay Lindsay Lohan xem, họ vẫn mắc sai lầm nhưng điều quan trọng khiến người khác thông cảm với họ chính là họ đang cố gắng tìm cách sửa chữa bản thân đấy bạn ạ!

2. Tử tế và tích cực

Khi bạn bắt đầu suy nghĩ một cách tử tế và tích cực về bản thân mình thì sự yêu thương đối với bản thân cũng tăng lên. Hãy tập thói quen tự khen ngợi mình mỗi ngày khi đứng trước gương. Có thể là mái tóc đen mượt này, hay nụ cười rất thân thiện này.

Với những ý nghĩ như thế, một cách tự nhiên, bạn đang thực hiện những hành động mạnh mẽ để tự ủng hộ mình. Ngoài ra, việc đối xử tử tế với người khác cũng khiến bạn vui vẻ và tự đánh giá cao mình hơn.

3. Nhìn nhận những nỗ lực của bản thân

Không phải cứ giành chiến thắng rực rỡ hay thành công tuyệt đối thì mới là quan trọng. Trong rất nhiều trường hợp, chính cái nỗ lực, trải nghiệm và cuộc hành trình còn đáng quý hơn là đích đến.

Hãy cứ tự khao mình một đĩa kem thật to sau khi bạn làm được 1 việc gì đó nhé:D

4. Rũ bỏ bớt những lo lắng

Thay vì lo lắng, bạn nên nghĩ đến những hành động có thể giải quyết vấn đề thì hơn. Nếu cần, bạn cũng có thể tâm sự và nhờ sự giúp đỡ của những người thân thiết và đáng tin cậy.

Thay vì lo rằng ngày mai mình đã hẹn đi shopping mà sao trời hôm nay cứ âm u như muốn mưa, thì hãy cứ tận hưởng một ngày mát mẻ đi đã, rồi ngày mai thậm chí có thể vác ô đi shopping cũng được :).

5. Đặt lòng tin vào bản thân

Cách đơn giản nhất là hãy tự tưởng tượng ra chu trình thực hiện một việc gì đó với kết quả tốt – như vậy, não bạn sẽ được lập trình để thực hiện việc đó theo cách tốt nhất (đây là điều khoa học chứng minh).

Các cầu thủ cũng thường “luyện tập” bằng cách này: họ nhắm mắt và hình dung ra hình ảnh mình thực hiện một động tác dắt bóng lắt léo chẳng hạn, rồi sút tung lưới đối phương.

6. Tha thứ cho bản thân

Tất cả chúng ta đều mắc sai lầm, nên không cần phải tự hành hạ mình vì những điều trong quá khứ. Nghĩ mà xem này, nếu bạn cứ gồng mình vác theo một gánh nặng cảm xúc thì bạn còn hơi sức đâu mà nghĩ ra những điều tích cực trước mắt nữa.

7. Viết và đọc những câu tích cực mỗi ngày

Chúng sẽ tác động thẳng vào não bạn, khiến lòng tự trọng và tự tin của bạn được tăng lên rõ rệt.

Ví dụ, mỗi ngày, hãy viết vào nhật ký một điểm tốt của mình, một điều đã làm mình vui hoặc một việc tử tế mình đã làm trong ngày. Mang cuốn sổ đó theo bên mình và thỉnh thoảng đọc lại, đố bạn không mỉm cười :).

8. Tìm kiếm những sở thích và ước mơ

Tại sao lại từ chối ước mơ chỉ vì nghĩ rằng nó quá viển vông?

Nếu bạn muốn trở thành một Bill Gates, hãy tham gia một lớp học lập trình. Nếu bạn muốn du lịch vòng quanh thế giới, hãy trau dồi tiếng Anh. Có thể cuối cùng bạn không thành Bill Gates hoặc đi đủ mấy trăm nước trên thế giới, nhưng chắc chắn bạn sẽ tìm được rất nhiều niềm vui trong quá trình nuôi dưỡng những ước mơ.

9. Đầu tư cho những năng khiếu

Nếu bạn thấy mình đặc biệt giỏi một việc gì đó, hãy dành thời gian đầu tư nâng cao kỹ năng đó. Được làm những việc mình yêu thích và dễ tiến bộ luôn giúp con người thấy tự tin và vui vẻ hơn.

Hãy nhớ ví dụ của Robert Pattinson. Anh ý thích làm diễn viên và đã diễn những vai nhỏ nhất mà không ai nhớ nổi tên. Để rồi ngày hôm nay tụi mình có anh ma cà rồng đẹp trai Edward :).

10. Học cách nhìn thấy vẻ đẹp

…trong những thứ nhỏ nhất. Khi bạn học được như vậy, bạn cũng sẽ nhìn thấy vẻ đẹp trong chính bản thân mình. Hôm nay, hãy thử ngửi bông hoa hồng mẹ mới trồng được ngoài ban-công. Hãy xoè tay ra hứng một tia nắng sớm chiếu qua cửa sổ, hãy nhắm mắt để thấy làn gió mát dịu thổi tung tóc mình…

Khi biết ơn cuộc sống từ những điều nho nhỏ như vậy, bạn sẽ thấy mình thật hạnh phúc và lạc quan, chắc chắn đấy!

Đặng Mỹ Dung (dịch)​

linhhoctoan

Thanh viên kỳ cựu
Cứ ngỡ yêu thương 1 người hết lòng là tất cả những gì nên làm. Nhưng chẳng phải là cuộc sống có đầy rẫy những tình yêu thương bị bỏ rơi lại trên con đường đời dài rộng đấy hay sao ?

Thế nên, nhận ra :

Sẽ không ai yêu thương mình hơn bản thân mình cả.
Hãy học cách yêu thuơng mình thật nhiều trc khi học cách yêu thương 1 người để sốnghạnh phúc hơn bạn nhé :)

candila

Thành viên mới
đôi khi hạnh phúc chỉ đơn giản thôi vậy mà cả đời ng phải vất vả tìm kiếm !!!

thaihabooks

Thanh viên kỳ cựu
Mình rất thích tấm gương của Britney. Mình từng thích Brit và dõi theo các bước đường của chị ấy. Cho đến khi chị ấy sa ngã, rồi vực dậy. Giờ chị ấy vẫn là một người thành công.

Mình sống cho mình là trước hết, mình không sống vì các bạn.

"Chúng ta biết nghe lời để làm hài lòng bố mẹ, chúng ta chăm chỉ ngoan ngoãn để làm vừa lòng thầy cô. Chúng ta chia sẻ đồ chơi của mình để các bạn cùng chơi quý mến chúng ta. Khi chúng ta cố gắng làm theo ý mình, chúng ta bị cho là ích kỷ và xấu tính"
"Những người "tử tế" được cho là không quá ích kỷ. Chúng ta vẫn tiếp tục tỏ ra đáng mến - Phần thưởng duy nhất cho điều này là cảm giác chính đáng của bản thân về đức hạnh cao cả của chúng ta"

"Cũng tương tự đối với những đức tính "vị tha" khác. Nhưng thực tế , đây là cách cư xử tự phụ và giả tạo.....chúng ta tiếp tục theo đuổi sự tán thưởng của người khác bằng cách từ bỏ quyền được làm theo ý mình.

"Tỏ ra tử tế để giành được sự tán thưởng của người khác có thể phải trả giá rất đắt"

Tóm lại Mình chỉ cần mình thấy happy là đủ.

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Bạn biết không để yêu thương và chăm sóc bản thân ta tốt cũng đã là một kì công đấy? :mimcuoi:

Hoài Niệm

[♣]Thành Viên CLB
Và khi muốn yêu thương nguời khác thì trước tiên phải biết yêu chính bản thân bạn...:mimcuoi::mimcuoi::mimcuoi:

[ tf ]

[♣]Thành Viên CLB
là sao Hoài Niệm (_ _!)
Tớ ngủ đêm 4 tiếng có phải là đang hành xác ko

romitv

Thanh viên kỳ cựu
Bạn ngủ đêm có 4 tiếng thôi à ? Vẫn khỏe chứ ? Bạn đang hành hình chính mình đấy

Thiên Sứ

[♣]Thành Viên CLB
I love living life!

Cuộc đời này thật đẹp. Nó sẽ thật tuyêt với nếu chúng ta biết yêu thương mình. Tưởng chừng điều đó là một điều không khó nhưng ít ai chú ý nhỉ? Yêu thương mình nhiều hơn, biết tự chăm sóc cho mình nhiều hơn cũng là một cách để ta có thê quan tâm tới người khác một cách thực sự. Vì khi yêu thương trong ta đã đủ thì ta có dư để san sẻ cho người khác, một cách rất tự nhiên, một cách rất chân thành. Hãy dành thời gian cho mình mỗi ngày, làm những việc mình thích và cười nhiều hơn. Bạn sẽ cảm nhận được dức mạnh của điều đó ngay thôi :mimcuoi:

thao huyen

Thành viên mới
Sự nhút nhát và thiếu tự tin thường bắt nguồn từ cái tôi hơi bị thấp, tức là bạn còn thiếu tình yêu thương đối với bản thân. Vậy nếu bạn quyết định sẽ… tập yêu thương mình hơn? Không quá khó khăn! Hãy bắt đầu từ hôm nay với 10 tips sau nào!

1. Ngừng ngay việc chỉ trích bản thân

Rất nhiều người có thói quen tự trách móc mình vì những thứ nhỏ hơn cả con thỏ! Trong khi mắc sai lầm hoặc thậm chí là hành xử ngốc nghếch là điều rất bình thường và ai cũng đôi khi phạm phải.

Hãy nhìn Britney Spears hay Lindsay Lohan xem, họ vẫn mắc sai lầm nhưng điều quan trọng khiến người khác thông cảm với họ chính là họ đang cố gắng tìm cách sửa chữa bản thân đấy bạn ạ!

2. Tử tế và tích cực

Khi bạn bắt đầu suy nghĩ một cách tử tế và tích cực về bản thân mình thì sự yêu thương đối với bản thân cũng tăng lên. Hãy tập thói quen tự khen ngợi mình mỗi ngày khi đứng trước gương. Có thể là mái tóc đen mượt này, hay nụ cười rất thân thiện này.

Với những ý nghĩ như thế, một cách tự nhiên, bạn đang thực hiện những hành động mạnh mẽ để tự ủng hộ mình. Ngoài ra, việc đối xử tử tế với người khác cũng khiến bạn vui vẻ và tự đánh giá cao mình hơn.

3. Nhìn nhận những nỗ lực của bản thân

Không phải cứ giành chiến thắng rực rỡ hay thành công tuyệt đối thì mới là quan trọng. Trong rất nhiều trường hợp, chính cái nỗ lực, trải nghiệm và cuộc hành trình còn đáng quý hơn là đích đến.

Hãy cứ tự khao mình một đĩa kem thật to sau khi bạn làm được 1 việc gì đó nhé:D

4. Rũ bỏ bớt những lo lắng

Thay vì lo lắng, bạn nên nghĩ đến những hành động có thể giải quyết vấn đề thì hơn. Nếu cần, bạn cũng có thể tâm sự và nhờ sự giúp đỡ của những người thân thiết và đáng tin cậy.

Thay vì lo rằng ngày mai mình đã hẹn đi shopping mà sao trời hôm nay cứ âm u như muốn mưa, thì hãy cứ tận hưởng một ngày mát mẻ đi đã, rồi ngày mai thậm chí có thể vác ô đi shopping cũng được :).

5. Đặt lòng tin vào bản thân

Cách đơn giản nhất là hãy tự tưởng tượng ra chu trình thực hiện một việc gì đó với kết quả tốt – như vậy, não bạn sẽ được lập trình để thực hiện việc đó theo cách tốt nhất (đây là điều khoa học chứng minh).

Các cầu thủ cũng thường “luyện tập” bằng cách này: họ nhắm mắt và hình dung ra hình ảnh mình thực hiện một động tác dắt bóng lắt léo chẳng hạn, rồi sút tung lưới đối phương.

6. Tha thứ cho bản thân

Tất cả chúng ta đều mắc sai lầm, nên không cần phải tự hành hạ mình vì những điều trong quá khứ. Nghĩ mà xem này, nếu bạn cứ gồng mình vác theo một gánh nặng cảm xúc thì bạn còn hơi sức đâu mà nghĩ ra những điều tích cực trước mắt nữa.

7. Viết và đọc những câu tích cực mỗi ngày

Chúng sẽ tác động thẳng vào não bạn, khiến lòng tự trọng và tự tin của bạn được tăng lên rõ rệt.

Ví dụ, mỗi ngày, hãy viết vào nhật ký một điểm tốt của mình, một điều đã làm mình vui hoặc một việc tử tế mình đã làm trong ngày. Mang cuốn sổ đó theo bên mình và thỉnh thoảng đọc lại, đố bạn không mỉm cười :).
8. Tìm kiếm những sở thích và ước mơ

Tại sao lại từ chối ước mơ chỉ vì nghĩ rằng nó quá viển vông?

Nếu bạn muốn trở thành một Bill Gates, hãy tham gia một lớp học lập trình. Nếu bạn muốn du lịch vòng quanh thế giới, hãy trau dồi tiếng Anh. Có thể cuối cùng bạn không thành Bill Gates hoặc đi đủ mấy trăm nước trên thế giới, nhưng chắc chắn bạn sẽ tìm được rất nhiều niềm vui trong quá trình nuôi dưỡng những ước mơ.
9. Đầu tư cho những năng khiếu

Nếu bạn thấy mình đặc biệt giỏi một việc gì đó, hãy dành thời gian đầu tư nâng cao kỹ năng đó. Được làm những việc mình yêu thích và dễ tiến bộ luôn giúp con người thấy tự tin và vui vẻ hơn.

Hãy nhớ ví dụ của Robert Pattinson. Anh ý thích làm diễn viên và đã diễn những vai nhỏ nhất mà không ai nhớ nổi tên. Để rồi ngày hôm nay tụi mình có anh ma cà rồng đẹp trai Edward :).

10. Học cách nhìn thấy vẻ đẹp

…trong những thứ nhỏ nhất. Khi bạn học được như vậy, bạn cũng sẽ nhìn thấy vẻ đẹp trong chính bản thân mình. Hôm nay, hãy thử ngửi bông hoa hồng mẹ mới trồng được ngoài ban-công. Hãy xoè tay ra hứng một tia nắng sớm chiếu qua cửa sổ, hãy nhắm mắt để thấy làn gió mát dịu thổi tung tóc mình…

Khi biết ơn cuộc sống từ những điều nho nhỏ như vậy, bạn sẽ thấy mình thật hạnh phúc và lạc quan, chắc chắn đấy!

Đặng Mỹ Dung (dịch)​
bài viết hay nì!! mình sẽ yêu bản thân hơn!

Bình luận bằng Facebook