[KN CÁ NHÂN] Yêu và cách nhìn nhận về người yêu.

Mr.Simple

Thành viên
Tình yêu đầu tiên của tôi kéo dài chưa đến nửa tháng..nhưng ảnh hưởng của nó thì rất sâu đậm.
Chúng tôi đã có những khoảng thời gian hạnh phúc. Cô ấy như thiên thần, tôi yêu và tôn sùng cô ấy. Trong mắt tôi cô ấy là người phụ nữ hoàn hảo, thấu hiểu và đầy nhiệt huyết.
Cô ấy nói chia tay. Tôi suy sụp. Rồi lại đứng dậy. Thiết nghĩ mọi chuyện đã bình thường, nhưng không, tôi và cô ấy không thể làm bạn trở lại. Cô ấy trong mắt tôi giờ đã khác hẳn. Và tôi cũng khác hẳn, dưới ánh nhìn của cô ấy.
Giờ, tôi chỉ thấy được những mặt xấu của cô ấy. Nói nhiều, bảo thủ, khinh người..rất nhiều thứ mà tôi không thấy trước kia. Tôi đã nghĩ, rằng chỉ vì mình quá định kiến, mình đã để tình cảm che mắt. Nhưng không, tất cả mọi điều xấu về cô ấy, tôi đã suy nghĩ kĩ, và có chứng cứ rõ ràng, chắc chắn. Còn những gì cô ấy nghĩ về tôi: tầm thường, kém cỏi.. thì tôi lại thừa sức chứng tỏ rằng chúng không đúng. Để chắc chắn, tôi còn kể rõ với bạn tôi - 1 người khá am hiểu về kĩ năng sống, bạn thân của người yêu tôi, và cô ấy đồng tình với tôi. Vậy là tôi đã khá chắc chắn về việc mình không để tình cảm lấn át lí trí.
Tôi muốn hỏi bạn 1 câu hỏi. Vậy tôi đã sai hay tình yêu làm tôi mờ mắt?

cẩm tú cầu

[♣]Thành Viên CLB
Thương nhau củ ấu cũng tròn

Ghét nhau quả bồ hòn cũng méo

Bạn nghe hai câu này rồi phải không ạ, tôi không nói bạn sai hay đúng, trong chuyện tình cảm làm sao nói sai hay đúng được phải không bạn. Ví như ai cũng nói Thị Nở xấu, chỉ có Chí Phèo nói đẹp âu cũng là đủ.
Riêng bạn có lẽ bạn đã tự trả lời cho chính mình rồi đấy
tình yêu làm tôi mờ mắt?

Đúng vậy khi yêu thì người mình đã yêu thì lúc nào cũng đẹp. Thôi thì tô hồng, xịt nước hoa cung cấp cho hình tượng của bạn rất rất nhiều những cái tốt đẹp mà ngay bản thân của người đó cũng không ngờ rằng chính mình lại đẹp như thế trong mắt bạn. và thế là
người phụ nữ hoàn hảo, thấu hiểu và đầy nhiệt huyết
là điều tất nhiên và tôi nghĩ rằng nếu cố ấy tiếp tục nhận lời yêu bạn thì hình tượng này chắc sẽ kéo dài không biết đến khi nào ? Có lẽ là đến khi bạn và cô ấy chung sống thì may ra bạn mới tỉnh ra được một chút.
Nhưng tiếc rằng cô ấy lại chia tay bạn, cô ấy cho rằng bạn:
tầm thường, kém cỏi

Nhưng cô ấy có cái lý của cô ấy.
Còn bạn, bạn lại nhìn cô ấy trên một lăng kính khác hẳn, nói đúng hơn là bạn ghét cô ấy và thế là vạch lá tìm sâu:
Nói nhiều, bảo thủ, khinh người..rất nhiều thứ
là chuyện tất nhiên thôi.
Nhưng bạn ạ, khi đã không còn yêu nhau thì tốt nhất không tô tro chét chấu vào cách nhìn của mình về họ, có buồn chăng là chính bạn sẽ buồn mà thôi. Không cần thiết phải như thế đâu. Dành cho chính mình một sự thư thái, yêu người như chính mình. Không yêu thì hãy làm bạn .. không thể làm bạn thì đừng quan tâm đến nhau chi cho bận lòng. Giả sử sự tự ái hay cay cú vì bị đá nếu có đi chăng nữa cũng chỉ làm chính ta mệt mỏi.
Khi yêu nhau và tiến đến với nhau hãy cố gắng mở to hai con mắt ra để nhìn thấy cái xấu của nhau xem có chấp nhận được nhau hay không, lấy nhau rồi thì mắt nhắm mắt mỏ để bỏ qua cho nhau, còn hơn nữa nếu chia tay nhau rồi thì nhìn nhau bình thường thôi, chứ không phải hai con mắt hình viên đạn, bắn nhau đau lắm đấy. Biết đâu đấy khi bạn nhìn cô ấy bằng hai con mắt bình thường lại thấy cô ấy có những cái đẹp rất bình thường của một con người chưa hoàn hảo, biết đâu bạn lại có thể yêu một người bình thường chứ không phải là một thiên thần yêu một người hoàn hảo. Và khi ấy cô ấy thay đổi cách nhìn nhận về bạn. Một người con trai rộng lượng, điều tĩnh, chân thành, đáng yêu .....

Và hơn nữa bạn có bao giờ tự hỏi
- 1 người khá am hiểu về kĩ năng sống, bạn thân của người yêu tôi
lại làm bạn thân của một người quá xấu xa như bạn mô tả hay không? Bạn đủ lý trí để trả lời phải không?
Chúc bạn vui và tìm được câu trả lời đúng cho chính mình

hue_yeu_thuong

[♣]Thành Viên CLB
Khi yêu thì người yêu luôn là hoàn hảo. Gần như 100% những người đang yêu đều nghĩ như vậy, và lúc chi tay thì sao nhỉ: rất ít người giữ được mối quan hệ bạn bè tốt như trước đó. Điều này xuất phát từ việc họ cảm thấy bị tổn thương khi bị đối phương nói chia tay và muốn "đáp trả", điều này rất không nên.

Mình nghĩ những người đã chia tay nhau hãy nhìn nhận thật sự xác đáng. Dù thế nào thì hai người cũng đã có những phút giây vui vẻ và hạnh phúc phải không nào? hãy giữ trong mình những gì đẹp nhất nhé.

bahung

Thành viên mới
khi yêu thì tất cả cái xấu đều trở thành đẹp.Lúc yêu nhau người ta bỏ qua cho nhau tất cả những gì chưa hoàn hảo.
Bạn không sai,cho dù cô ấy như thế nào nữa thì cũng là người mà bạn đã từng yêu thương.Đừng có quá nhiều ý kiến về cô ấy nhé.
chúc bạn vui vẻ.

Mr.Simple

Thành viên
Thương nhau củ ấu cũng tròn

Ghét nhau quả bồ hòn cũng méo

Bạn nghe hai câu này rồi phải không ạ, tôi không nói bạn sai hay đúng, trong chuyện tình cảm làm sao nói sai hay đúng được phải không bạn. Ví như ai cũng nói Thị Nở xấu, chỉ có Chí Phèo nói đẹp âu cũng là đủ.
Riêng bạn có lẽ bạn đã tự trả lời cho chính mình rồi đấy

Đúng vậy khi yêu thì người mình đã yêu thì lúc nào cũng đẹp. Thôi thì tô hồng, xịt nước hoa cung cấp cho hình tượng của bạn rất rất nhiều những cái tốt đẹp mà ngay bản thân của người đó cũng không ngờ rằng chính mình lại đẹp như thế trong mắt bạn. và thế là là điều tất nhiên và tôi nghĩ rằng nếu cố ấy tiếp tục nhận lời yêu bạn thì hình tượng này chắc sẽ kéo dài không biết đến khi nào ? Có lẽ là đến khi bạn và cô ấy chung sống thì may ra bạn mới tỉnh ra được một chút.
Nhưng tiếc rằng cô ấy lại chia tay bạn, cô ấy cho rằng bạn:

Nhưng cô ấy có cái lý của cô ấy.
Còn bạn, bạn lại nhìn cô ấy trên một lăng kính khác hẳn, nói đúng hơn là bạn ghét cô ấy và thế là vạch lá tìm sâu: là chuyện tất nhiên thôi.
Nhưng bạn ạ, khi đã không còn yêu nhau thì tốt nhất không tô tro chét chấu vào cách nhìn của mình về họ, có buồn chăng là chính ban sẽ buồn mà thôi. Không cần thiết phải như thế đâu. Dành cho chính mình một sự thư thái, yêu người như chính mình. Không yêu thì hãy làm bạn .. không thể làm bạn thì đừng quan tâm đến nhau chi cho bận lòng. Gia sử sự tự ái hay cay cú vì bị đá nếu có đi chăng nữa cũng chỉ làm chính ta mệt mỏi.
Khi yêu nhau và tiến đến với nhau hãy cố gắng mỏ to hai con mắt ra để nhìn thấy cái xấu của nhau xem có chấp nhận được nhau hay không, lấy nhau rồi thì mắt nhắm mắt mỏ để bỏ qua cho nhau, còn hơn nữa nếu chia tay nhau rồi thì nhìn nhau bình thường thôi, chứ không phải hai con mắt hình viên đạn, bắn nhau đau lắm đấy. Biết đâu đấy khi bạn nhìn cô ấy bằng hai con mắt bình thường lại thấy cô ấy có những cái đẹp rất bình thường của một con người chưa hoàn hảo, biết đâu bạn lại có thể yêu một người bình thường chứ không phải là một thiên thần yêu một người hoàn hảo. Và khi ấy cô ấy thay đổi cách nhìn nhận về bạn. Một người con trai rộng lượng, điều tĩnh, chân thành, đáng yêu .....

Và hơn nữa bạn có bao giờ tự hỏi lại làm bạn thân của một người quá xấu xa như bạn mô tả hay không? Bạn đủ lý trí để trả lời phải không?
Chúc bạn vui và tìm được câu trả lời đúng cho chính mình

Bạn mình lại có 1 quan điểm rất khác bạn à, đó là : 1 số người có 1 số điểm xấu, nhưng cô ấy vẫn yêu mến người đó. Có thể 1 số điểm khác mà người ta khiến cô ấy quý mến. Vậy nên chắc là mình đã quá hẹp hòi mà lờ đi điểm tốt của người khác rồi =.=" . Mình sẽ quên đi quá khứ và đừng suy nghĩ nhiều, vì giờ cũng chẳng còn là bạn bè, mình suy xét cũng không nên..không nên lo chuyện thiên hạ nữa:)
Cảm ơn bạn vì trả lời này, mình sẽ quên đi tất cả những hiềm khích và nhìn đời 1 cách công bằng vậy:D

monkey

Thành viên
bạn à! cái gì đã qua thì hãY cho nó vào dĩ vãng..hãy xem như đó là những kỷ niêm của một thời..:dangyeu::dacy::dangyeu:
ít ra THÌ mình đã yêu và được yêu......và bây giờ mình phải làm gì đây?=>BƯỚC TIẾP TIẾN VỀ PHÍA TRƯỚC.:dacy::dacy::dacy:
Chúc bạn tìm được niềm vui mới và thành công trong sự nghiêp...:dangyeu::dangyeu::dangyeu:

waiting.me

KNS Team
theo tớ biết thì khi yeu những điểm yếu là những điểm đáng yêu
còn khi hết yeu nhưng điểm đáng yêu thì trở nên cực đáng ghét:p

asswerty

Thành viên mới
e thấy pữa ni ít ng` iu thật lòng lắm,chỉ iu cho có hay là thấy xynh oy iu thoy,từ trước đến h e iu đc 2 ng,k ai lừa dối t.c của e nhưng những ng xung quanh làm e pít đc điều đó,bây h gần zống như e pắt cá nhìu tay z,k có ty chân thành đâu,trừ khi ng đó iu lần đâu hay lần thứ 2.

kimtuyenlolem

Thành viên mới
bạn nên nghĩ thật kĩ xem bạn có yêu cô ấy k ? vì ng ta thường nói " yêu k phải là chiếm hữu mà là mong người đó luôn hạnh phúc " . theo mình bạn chỉ thích cô ấy và muốn cô ấy là ng yêu của b thôi , chứ bạn thật sự k yêu người đó! hi vọng bạn tìm được tình yêu thật sự ! chúc b may mắn và hạnh phúc ! ^_^

vuthong30

Thành viên mới
e thấy pữa ni ít ng` iu thật lòng lắm,chỉ iu cho có hay là thấy xynh oy iu thoy,từ trước đến h e iu đc 2 ng,k ai lừa dối t.c của e nhưng những ng xung quanh làm e pít đc điều đó,bây h gần zống như e pắt cá nhìu tay z,k có ty chân thành đâu,trừ khi ng đó iu lần đâu hay lần thứ 2.

mình thì không đồng tình với quan điểm của bạn, theo mình thì điều quan trọng không phải là yêu lần thứ mấy thì mới chân thành mà điều quan trọng là bạn chưa gặp đúng người mà bạn thật lòng yêu thôi.(mình không phủ nhận tình yêu đầu mọi người thường yêu rất thật.)

Dế Mèn

Thành viên mới
mình đồng ý với bạn thân của bạn, bạn ko để tình cảm lấn át lý trí, đơn giản là vì đó ko phải là tình yêu mà là sự tò mò mới lạ về người khác giới

gaulawyerfuture

Thành viên năng động
hihi tờ giấy còn có 2 mặt mà cậu
đơn giản là khi yêu cậu nhìn thấy mặt bên kia vì trái tim bạn đang rung động
giờ thì bạn lại hoàn toàn ngược lại:(( hic hic tớ ko hiểu tại sao nữa?????????

toannguyen0602

Thành viên
chuyện gì qua thì cứ cho nó qua,bạn đừng nghĩ nhiều làm gì,chỉ làm mình buồn hơn thôi...hày sống với hiện tại và lo cho tương lai của mình kìa.....

quynhu1003

[♣]Thành Viên CLB
không ai sai cả. chỉ là tình yêu làm cho người ta đẹp hơn trong mắt nhau, tình yêu khiến ta bỏ qua và chấp nhận tất cả các khuyết điểm của nhau. Khi tình yêu nguội lạnh, trái tim ta tan nát, ta không còn đủ sức để đối diện và chấp nhận mặt còn thiếu sót của nhau nữa mà thôi. Vậy nên, khi tình yêu phai màu, hãy để gió cuốn đi, đừng tiếc nuối, níu kéo, và đau khổ vì người sẽ mãi mãi chẳng thuộc về ta.

Bình luận bằng Facebook