[Thảo luận] Chú ý: Thông điệp của Trial mod ca_g

ca_g

[♣]Thành Viên CLB
Thân chào tất cả,

Từ ngày “nhậm chức” tới giờ vẫn chưa ra dịp ra mắt các thành viên của box hen. Hôm nay cá xuất hiện trở lại là để chào mọi người và có vài thông điệp muốn gởi đến các thành viên của box và những người bạn của diễn đàn.

Góp ‎ý của cá:

Trong khoảng thời gian từ khi gia nhập diễn đàn đến khi quan sát các bạn đang thảo luận ở chủ đề thảo luận tháng 11, cá thấy còn rất nhiều khiếm khuyết trong cách trình bày của các bạn.

Cụ thể là một vài lỗi như sau:

- Không chú ‎ ý đến chính tả và ngữ pháp? Nếu có chú ý ‎ mà vẫn sai thì do ngôn từ của các bạn còn chưa đủ. Làm sao để khắc phục? à Đọc sách, báo nhiều và phải tự mình rèn luyện cách quan tâm đến chuẩn mực của mọi vấn đề.

- Không quan tâm đến những gì mình đã viết trong khi thảo luận? Ví dụ cụ thể là những comment của các bạn sai chính tả, thiếu ý… cá đã nhắc nhưng có vẻ các bạn không để‎ ý đến những gì mình đã viết qua rồi nên không cần chỉnh sửa à cá không đánh giá cao những bạn như vậy.

Các bạn đang thảo luận hay đang viết mà không cần ai thấy để xem xét?

Chắc chắn các bạn đang thảo luận. Ai nói một mình thì cá không chào đón và xoá ngay!

Thảo luận nghĩa là bạn đang trao đổi với mọi người. Khi trao đổi bạn muốn người đối diện hoặc “chung bàn” chấp nhận ‎ý kiến của bạn hoặc phản hồi tích cực để có kết quả cuối cùng. Bạn nói, mọi người sẽ lắng nghe và chấp nhận ngay sao? Bạn nên tin rằng: không bao giờ có chuyện đó khi bạn chưa là gì cả! Chỉ khi bạn tin như thế bạn mới chú ‎ý đến những bài viết của mình, cải thiện chúng và người khác sẽ tiếp thu chúng nghiêm túc.

Một số gợi về các khía cạnh cần xem xét như sau:

- Khi bạn chưa là gì cả với mọi người thì hãy hạn chế cái “tôi” của mình và hãy hoà mình cùng mọi người thông qua việc sử dụng ngôn ngữ.

Ví dụ viết: “Mình đưa ra những vấn đề này để chúng ta cùng thảo luận” thay vì “Tôi đã đưa ra những vấn đề trên.”

- Khi viết thì chính tả và ngữ pháp phải chính xác. Mình không biết vấn đề bạn thảo luận tuyệt vời đến đâu nhưng mình thấy bạn sai chính tả, ngữ pháp thì cho thấy bạn “không nghiêm túc”. Người ta nghĩ ta không nghiêm túc thì ai sẽ quan tâm đến những gì ta viết?

- Để bài viết của bạn có tính thuyết phục cao thì khi viết cần phải có dẫn chứng thực tế, tính phù hợp. Viết hay nói thì ai cũng có nhiều quan điểm để bày tỏ những đó chỉ là phần đầu, không thuyết phục được người đối diện thì “thất bại”.

Ví dụ tính phù hợp:
- Đừng viết hoặc nói tiếng Anh ào ào với người không biết tiếng Anh.
Bạn có một trình độ cao ư? Ngôn ngữ là để giao tiếp mà. Bạn vừa “thất bại” trong giao tiếp!

- Cái cuối cùng mà mình thấy mọi người còn rất thiếu đó là: cách để đưa bài viết của mình vào đầu người khác thông qua thị giác và thính giác.

+ Có thể tuỳ biến các thiết kế có sẵn của diễn đàn để bài viết của mình bắt mắt mà không chói loá. Màu sắc điều hoà, kích cỡ chữ phù hợp, ngắt đoạn cho hợp lý để khi đọc còn có thời gian suy nghĩ,…

+ Vận dụng âm nhạc cho phù hợp nội dung bài viết. Âm nhạc gây ra tác dụng kích thích lớn. Blog radio hay Radio kynangsong là minh hoạ rõ nhất cho vấn đề này.

Một bài viết mà màu sắc loè loẹt, chữ thì nhỏ, ngôn ngữ thì viết sai, viết tắt… nói chung là “ngoại hình” không xong thì đừng nói đến nội dung nữa!

Đó là những khiếm khuyết cá bắt gặp và hy vọng sau khi đọc bài này các thành viên của box và của diễn đàn hạn chế mắc phải.

Hãy đọc lại nội quy mới của Box “Bàn Tròn Thảo Luận” các bạn nhé!

Thông điệp của cá với các thành viên box:

Hãy đến và thảo luận cùng mọi người một cách nghiêm túc,
nếu không,
bạn có thể đi qua,
và… đừng nói gì cả!

:mimcuoi:

---------- Post added at 03:05 AM ---------- Previous post was at 02:48 AM ----------

Sách tham khảo gợi ý:

"Những giao diện ẩn" - Thiên Di
(một trong các tác phẩm đoạt giải cuộc thi sáng tác văn học tuổi 20)

Bình luận bằng Facebook