[Thảo luận] KNS nhà mình đang thiếu gì?

waiting.me

KNS Team
diễn đàn mình thực sự rất đông thành viên
nhung em thấy có những nik lập lên chỉ đc 1 ngày vườn ko nhà trống,hiu hắt lạ thường
dù đônng nhưng chưa sôi nổi lắm
hôm nay em ko biết là do mạng em ko load hết hay anh Ka ban lệnh bảo trì mà shout bõ nhà mình mấy luôn ồi:nghihoac:
em mong mọi nguòi qua topic đóng góp ý kiến..cùng nhau xây dựng nhà mình phát triển(theo hướngvui vẻ hơn^^):hon:

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Cảm ơn góp ý của em. Chúng ta sẽ lần lượt đưa ra các ý kiến, sau đó các bạn đề xuất một vài suy nghĩ về nguyên nhân và giải pháp cho vấn đề luôn nhé.
BQT cảm ơn lắm lắm đó.
1. Vấn đề đầu tiên theo như waiting.me phát hiện là nhiều thành viên đăng ký nick, vào nhưng không để lại dấu tích gì.
Nguyên nhân:
- Không có ai đón chào, cảm thấy lạc lõng nên không gắn bó và bỏ đi.
- Mục đích của họ không phải là gắn bó mà chỉ là đọc và tìm thông tin nên cũng không cần đầu tư hay gắn bó làm gì.
- Cảm thấy chán sau một thời gian lên diễn đàn, vì thiếu sự mới mẻ và gắn kết.
Giải pháp:
- Tổ chức 1 nhóm thành viên diễn đàn, chuyên làm nhiệm vụ chào đón thành viên mới và chăm sóc, quan tâm các thành viên cũ.
- Tổ chức offline mini để mọi người có dịp gặp gỡ và quen biết nhau.
- Có nhiều hoạt động và đổi mới trên diễn đàn thường xuyên (skin, cuộc thi, sự kiện, banner...)

Chờ các ý kiến tiếp theo...

benny

Thanh viên kỳ cựu
Có một vấn đề nhưng em không biết có nên nói ra ở đây không, nhưng nghĩ lại diễn đàn lập ra với tính chất chia sẻ nên mọi chuyện cũng nên rõ ràng chút. Đó là vấn đề giữa thành viên diễn đàn và thành viên CLB. Điều này em chỉ nói theo hướng chủ quan với tư cách là một thành viên diễn đàn thôi. Thật sự mà nói nếu chưa tìm hiểu sâu, một thành viên diễn đàn sẽ nhìn nhận như sau:
- Thành viên clb, CTV rất ít xuất hiện trên diễn đàn, chủ yếu là đăng các thông báo, cuộc thi... ( Nếu suy nghĩ áp đặt thì các thành viên diễn đàn sẽ nghĩ là thành viên clb không có nhiều đóng góp cho diễn đàn).
- Các chương trình mang tính chất đóng được đăng trên diễn đàn trong khi chỉ dành cho thành viên và cộng tác viên. ( Theo em được biết thì có một số thành viên diễn đàn cảm thấy bức xúc vì điều này và cho rằng những chương trình như thế chỉ nên thông báo qua mail).
Dù biết đây là một vấn đề khá nan giải nhưng em vẫn muốn đưa lên để mọi người có thể hiểu nhau hơn. Mong rằng chuyện này sẽ sớm được giải quyết.
Chào thân ái!

waiting.me

KNS Team
mong cả nhà típ tục đóng góp ý kiến
việc chiêu quân lần này của BQT sẽ giải quyết đc phần nào nhược điểm^^,nên mọi người tích cực hưởng xây dựng nhé

Mr[K]id

Thành viên mới
Các vấn đề của các bạn đưa ra đều là thực tế của diễn đàn hiện tại.

Ai là người giải quyết các vấn đề trên?

Ban quản trị ư?

Chưa đủ!

Chính bạn là người sẽ góp sức thay đổi và tạo bước ngoặt mới cho diễn đàn.

Hãy tham gia ngay vào đội ngũ phát triển diễn đàn tại đây: Thông Báo: Tuyển Thành Viên Phát Triển Diễn Đàn

buixuanhai

[♣]Thành Viên CLB
Em chỉ là thành viên rất mới nên mạng phép nêu lên ý kiến của mình!
Bất cứ ai vào diễn đàn hay trang web nào đó mà họ cảm thấy có ích thì họ sẽ muốn là thành viên của diễn đàn!
Đặc biệt nếu ai đó vào đây, với mục đích là "kỹ năng sống" thì họ rất muốn là thành viên, và càng muốn hơn là mình có một vị trí nào đó trong diễn đàn!
Vị trí ở đây không phải là chức vị hay tương tự. Mà họ muốn có ai đó biết họ là ai! để họ còn có lý do ghé qua lần hai hay lần ba...
Và có cơ hội tham gia giao lưu với mọi người trong diễn đàn với những buỗi offline.
Với thành viên mới với mục đích là KNS thì đa số họ cảm thấy thiếu thốn về kỹ năng của mình nên làm sao họ tự làm quen được với mọi người!
Tương tự với những thành viên rất cũ nhưng không tích cực lắm với diễn đàn.
Vậy nên em nghĩ bộ phận kỹ thuật làm thêm một góc nhỏ cho thành viên mới! Chào đón họ!
Xác định mail, và gởi cho họ những buổi offline, để nói lên ta quan tâm tới họ.
Kính Hết!

Tường Nguyên

Thanh viên kỳ cựu
Bộ phận chăm sóc thành viên nên được thành lập để chuyên trách chuyện hỗ trợ ban đầu và quảng bá hình ảnh diễn đàn tới thành viên mới. Còn chuyện gửi mail, có lẽ nên nghĩ đến một giải pháp hợp lý hơn, ví dụ, mỗi tháng có 1 kế hoạch lên sẵn, và gửi đến các bạn thành viên.
Tớ vẫn nghĩ, nên khuyến khích sự chủ động của các bạn, không nên phục vụ mọi thứ mà không nghĩ đến một sự giới hạn nào đó.

Kể cả chuyện có sự khác biệt giữa thành viên CLB và thành viên diễn đàn, liệu có gì là quá đáng?
Nếu có điều gì đó để phàn nàn thì có lẽ các bạn thành viên chưa thật sự ý thức sự thể hiện và vai trò của mình đối với sự phát triển diễn đàn. Thành viên, CTV phải trải qua thử thách nhiều hơn, đóng góp nhiều hơn các bạn thành viên khác, được hưởng quyền lợi nhiều hơn, và cũng cần thể hiện trách nhiệm nhiều hơn.

Nhưng có lẽ BQT cũng nên quan tâm đến điều này, màu của nick thì nên giống nhau, nhưng title của thành viên, CTV sẽ ghi thêm 1 dòng ở dưới nick của mình. Và chương trình đóng thì nên gửi mail và post vào khu vực nội bộ, còn hình ảnh thì có thể đăng tải công khai cho mọi người cùng xem.

Bình luận bằng Facebook