Gam màu cuộc sống

Thiên Sứ

[♣]Thành Viên CLB
Gam màu cuộc sống

Cuộc sống mà, tăm tối cũng là để ánh sáng thêm bừng cháy, u ám cũng là để chờ đợi lúc chói chang. Như bầu trời kia, tối sầm vì mây đen kéo đến... nhưng em biết không!?... Bầu trời chỉ sáng nhất khi đi qua cơn mưa. Hãy cùng “Sống chậm lại” chia sẻ những tâm tư ấy cùng bạn qua bài viết của bạn lovelydoll

Từ khi sinh ra cho đến khi lớn lên cuộc sống của em đã trải qua muôn vàn màu sắc.

Em biết không!?

Tuổi ấu thơ sống trong tình yêu thương của bà của cha của mẹ của người thân... chọn màu hồng vì thấy mình hạnh phúc.

Khi trưởng thành, bước vào cái tuổi mà được coi là đã có khả năng nhận thức, cuộc sống đến với ta đâu chỉ còn một dòng sông phẳng lặng, bên cạnh màu hồng tươi đẹp, màu trắng trong sáng là vô vàn những gam màu khác, bên cạnh nụ cười thường trực, là những giọt nước mắt còn vương, là những khi chợt nhận ra rằng: Đã có lúc mình òa khóc...

Tuổi ấu thơ em đã khóc vì mải chơi bị mẹ đánh đòn, em đã hờn, đã dỗi, em đã buồn những nỗi buồn làm nũng mẹ cha, những nỗi buồn "hạnh phúc", có là để tô đậm thêm màu hồng, có là để nói với em rằng: Em vẫn còn một gia đình yêu thương em, còn những người thân sẵn sàng dỗ dành em!

Và bây giờ lớn lên... vẫn rạng rỡ nụ cười trên môi, vẫn hạnh phúc trong màu hồng mơ ước...

Nhưng em ơi
Có những lúc bất chợt khóc trong lòng.
Có những khi cố cười qua nước mắt.
Có những lúc nuốt nghẹn vào tim.

Một màu xám sẫm u ám đó em,một màu nâu đen tối tăm đó em...
Đã có lúc em cố hét thật to trong tưởng tượng... Vì sao ư?
Vì những nỗi buồn vô cớ... những nối buồn không tên mà tuổi em thường có.

Vì ấm ức chuyện học hành ,thi cử ,chuyện điểm chác chẳng phải lúc nào cũng công bằng.
Vì sự cô đơn bất chợt...
Vì sự vô tâm của bạn bè và của cả gia đình.
Vì một nỗi hiểu lầm...
Và vì sự tiếc nuối những gì em lơ đãng,vô tình để tuột mất.
...
Tuyệt vọng... bế tắc... muốn buông xuôi!

Nhưng em ơi
Chọn màu trắng vô tư, hồn nhiên... không lo lắng
Chọn màu xanh bình yên... màu xanh của tuổi trẻ, màu xanh của sức sống, của niềm vui...
Chọn màu đỏ... màu của máu, màu cho em tự tin, màu cho em sức mạnh...
Chọn màu vàng, màu để em khát khao, màu để em mơ ước... những ước mơ em ôm ấp trong lòng.
Và chọn màu tím... màu mực tím học trò, màu giúp em thấy mình vẫn còn được mộng mơ.
...

Cuộc sống mà, tăm tối cũng là để ánh sáng thêm bừng cháy, u ám cũng là để chờ đợi lúc chói chang. Như bầu trời kia, tối sầm vì mây đen kéo đến... nhưng em biết không!?... Bầu trời chỉ sáng nhất khi đi qua cơn mưa.

Cuộc sống cũng vậy, muôn hình muôn vẻ,muôn sắc muôn màu.
Em chọn màu niềm vui? - Em sẽ nhàm chán lắm!

Em chọn màu nỗi buồn? - Em sẽ héo tàn đi như lá khô rơi rụng!

Vậy thì chọn nhiều màu em nhé!
Cuộc sống đâu phải luôn luôn êm đềm, hãy cứ chọn màu đen, màu giúp em tạo tính kiên trì, rèn luyện cho em một bản lĩnh, một nghị lực để luôn vượt qua khó khăn,để tự tin bước đi và sẵn sàng đón nhận những sắc màu tươi sáng mới...

ĐAN XEN MÀU VỚI NHAU EM Ạ,CHỌN NHIỀU MÀU ĐỂ THẤY ĐƯỢC Ý NGHĨA CUỘC ĐỜI MÌNH!

Last edited by a moderator:

Thiên Sứ

[♣]Thành Viên CLB
thiensutinhban_311;406[B nói:

Khi trưởng thành, bước vào cái tuổi mà được coi là đã có khả năng nhận thức, cuộc sống đến với ta đâu chỉ còn một dòng sông phẳng lặng, bên cạnh màu hồng tươi đẹp, màu trắng trong sáng là vô vàn những gam màu khác, bên cạnh nụ cười thường trực, là những giọt nước mắt còn vương, là những khi chợt nhận ra rằng: Đã có lúc mình òa khóc...

Và bây giờ lớn lên... vẫn rạng rỡ nụ cười trên môi, vẫn hạnh phúc trong màu hồng mơ ước...

Cuộc sống mà, tăm tối cũng là để ánh sáng thêm bừng cháy, u ám cũng là để chờ đợi lúc chói chang. Như bầu trời kia, tối sầm vì mây đen kéo đến... nhưng em biết không!?... Bầu trời chỉ sáng nhất khi đi qua cơn mưa.

Hướng lên như hoa hướng dương!
Vững vàng như ngọn cỏ lau tuy mềm mà dai sức!
Vững tâm để tiến lên và chiến thắng!
Mình à! Đừng nghĩ ngợi thêm nữa, dứt khoát đi để có thể vững vàng hơn!.

Bình luận bằng Facebook