[TL-10/2011][you] suy nghĩ thế nào về việc phản hồi.

[you]nghĩ thế nào về việc phản hồi

• Việc phản hồi là cần thiết, tôi sẽ thực hiện.

Votes: 0 0.0%
  • Việc phản hồi là cần thiết, nhưng tôi không muốn làm.

• Nó cần thiết đó, lúc thích thì tôi làm, không thích thì thôi.

• Tôi không biết nữa, nếu người ta phản hồi nhiều thì tôi cũng phản hồi

• Tôi không thấy nó cần thiết gì cả, làm chỉ mất thời gian.

• Total voters
    40
  • Poll closed .
Status
Không mở trả lời sau này.

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
Có khi nào bạn nhắn tin cho một đứa bạn mà nó không thèm trả lời không? Cảm giác bạn thế nào?
Có khi nào bạn gửi mail cho một nhóm bạn mà không ai thèm trả lời mail bạn, bạn cảm giác thế nào?
Nếu bạn đăng một bài trên diễn đàn, và có người khác nhấn thanks và comment bài viết bạn, bạn sẽ thấy thế nào?
Nếu bạn phản hồi một bài viết, và phản hồi của bạn được thanks và được người khác phản hồi lại, bạn cảm thấy thế nào?
Hiện tại, diễn đàn đang phát động chiến dich trái tim bên phải về comment/phản hồi trên diễn đàn. Rất nhiều bạn đăng ký, tuy nhiên các bạn đã thử tự hỏi tại sao tôi lại làm việc này, việc này sẽ giúp ích thế nào cho tôi, tôi phải làm thế nào cho tốt....

Với mục đích cùng mọi "mổ xẻ" vấn đề comment/phản hồi, mình lập ra topic thảo luân này. Chúng ta sẽ nói về việc comment trong diễn đàn và cả việc phản hồi ngoài đời sống qua mail, điện thoại, nói chuyện trực tiếp...

Sau đây là những câu hỏi thảo luận gợi ý.(Ở đây mình sẽ dùng chung từ phản hồi nhé).

1. Theo bạn phản hồi là gì?
2. Tại sao chúng ta cần phải phản hồi? Nó có tác dụng thế nào? Nó có ích gì không?
3. Khi nào chúng ta cần phải phản hồi?
4. Chúng ta phản hồi ở đâu?
5. Phản hồi bằng cách nào? Làm thế nào để có một phản hồi tốt?

Mong nhận được nhiều ý kiến từ các bạn!

Theo các bạn, Việc phản hồi sẽ có lợi gì cho chính bản thân người phản hồi? Hãy đặt bạn trong trường hợp đang thuyết phục một bạn lười phản hồi thay đổi hành đông.

Last edited by a moderator:

sunflower_saphia_96

Thanh viên kỳ cựu
Theo cá nhân sunflower_saphia_96 thì phản hồi là những ý kiến,góp ý của một ai đó cho 1 sự việc ,sự vật.Trong đó có khen ,chê,,,,,và qua đó giúp ta có 1 cái nhìn khách quan,nhận ra được những khuyết điểm,thiếu sót của mình để cố gắng hơn hay những điểm mạnh cần phát huy.Lí do:thể hiện quan điểm,nhận xét,đánh giá của bản thân.Thời điểm để phản hồi có thể là bất cứ khi nào điều đó còn tùy thuộc vào hoàn cảnh.Theo mình ta có thể có 2 cách để phản hồi:Trực tiếp và gián tiêp.Trực tiếp bao gồm: nói chuyện,chia sẻ trực tiếp với người đó.Gián tiếp bao gồm:tin nhắn,email,thư từ,.... 1 phản hồi được coi là tốt sẽ dựa trên tiêu chí:đánh giá khách quan,thể hiện được suy nghĩ của cá nhân,không có ý xúc phạm,phê phán,....riêng sunflower_saphia_96 thì cảm thấy khá buồn khi những đóng góp của mình không được phản hồi trên diễn đàn,còn nếu mình phản hồi mà được người khác thanks thì rất vui vì nhận xét của mình có ý nghĩa với họ.Còn chuyện gửi tin nhắn hay email mà không nhận được trả lời thì cũng hơi khóc chịu và bực mình.:cuoihaha:

laogiact12

Thành viên năng động
theo mìn thì phản hồi có nghĩa là đáp lại đối với những sự vật hiện tượng mà ta nghe,nhìn,đọc.
phản hồi cũng có nhiều loại,có thể chia thành các loại cơ bản như sau:
nói
viết
suy nghĩ
hành động
.........................
chúng ta phải phản hồi là còn có tốt hay xáu thì không thể biết trước được,có thể nó tốt với đối tượng này nhưng lại xấu với người khác.
khi nào chúng ta cung sẽ và phải phản hồi cả!!!!!!!!!!!!!!!!!!
chúng ta phản hồi tại mọi không gian và thời gian trong cuộc sống của mình...........
phản hồi bằng cách nào thì không thể nói được,nhưng đẻ phản hồi tốt chúng ta cần suy ngẫm,đáng giá khách quan mọi vấn đề trước khi phản hồi.

lonely.death1991

Thành viên
theo mình, phản hồi luôn có một tác dụng tích cực cho người viết, dù chê hay khen thì người viết cũng rất cảm ơn về điều này.

dungtranvn

Thành viên
Theo mình; Phản hồi là dùng những kỹ năng, kiến thức, của mình có được để trả lời, phúc đáp... về một vấn đề nào đó đã được đặt ra, để cùng mọi người bàn bạt, đánh giá, thêm gốp ý kiến để cho hoàn thiện về vấn đề nào đó, đông thời cũng trao dồi, nâng cao hiểu biết về vấn đề đó sâu xa hơn và cũng biết về quan điểm của mổi người có cách suy nghĩ khác nhau trong một vấn đề...
- Tại sao phải phản hồi ? Vì mình thấy vấn đề đưa ra có thể còn thiếu, cần bổ sung, hay là đã quá hay... Ta cần phản hồi lại để thông qua đó ta có thể học hỏi và chia sẽ kiến thức của mình cho mọi người cùng học hỏi nếu đó là quý bâu, vấn đê hay cần quan tâm cho mọi người ...

meo_u_tron

Thành viên mới
theo mình thì phản hồi đơn giản nhất là nhận xét hoặc thái độ về một vấn đề hay sự kiện nào đó. mình cũng nên phân biêt phản hồi thành 2 dạng tích cực và ko tích cực. mình thấy đối với những phản hồi tích cực dù là khen hay chê thì đều đáng đc quan tâm còn với các phản hồi tiêu cực thì mình nên bỏ qua thì hơn. ^^ . còn đối với người phản hồi thì khi cho ý kiến nên nhẹ nhàng một xíu tránh gay gắt quá, cũng ko nên quá cả nể mà ko góp ý thật lòng. ^^

trangdang

[♣]Thành Viên
1. Theo bạn phản hồi là gì?

Theo mình, phản hồi là một tín hiệu đưa ra cho biết mình đã nhận được thông tin mà người khác vừa truyền đạt, gửi tới,... Ví dụ như trong lớp học, phản hồi là việc học sinh gật gù đồng ý với quan điểm, khái niệm mà giáo viên đưa ra. Trong thư tín, phản hồi ngoài việc là hồi âm, còn có thể là gửi mail xác định (confirm) rằng mình đã nhận được. Trong giao tiếp xã giao, đặc biệt là với người nước ngoài, họ có thói quen gọi điện cảm ơn mỗi khi nhận được quà tặng...

2. Tại sao chúng ta cần phải phản hồi? Nó có tác dụng thế nào? Nó có ích gì không?

Phản hồi rất quan trọng, theo ý mình, nó là một hình thức để người đối diện biết được bạn đã tiếp cận đến nguồn thông tin mà người ta cung cấp hay chưa. Chúng ta nhất thiết phải phản hồi, để bên còn lại nắm được thái độ, ý kiến, nhìn nhận của bạn về một vấn đề cùng đăng thảo luận, đề cập. Từ đó, trong một vài trường hợp, có thể phát hiện ra những lỗi sai và kịp thời sửa chữa, đi đến thống nhất.

Chính vì tác dụng đó, phản hồi dù tích cực hay tiêu cực, cũng có thể có ích xét dưới một góc độ nhất định.

3. Khi nào chúng ta cần phải phản hồi?

Không những chỉ khi những thông tin trao đổi trực tiếp với cá nhân, kể cả thông tin đưa đến thuộc hình thức chia sẻ cộng đồng, trao đổi, bàn luận, họp nhóm, chúng ta cũng cần có 1 phải hồi nhất định. Đôi khi chỉ là xác nhận mình đã nắm được thông tin đó. Trong mail, phổ biến thường gặp là confirm mail sẽ tham gia hay không, đã đọc và nắm rõ nội dung. Trong các diễn đàn, thường cách biểu lộ chung là bấm nút Thanks.

4. Chúng ta phản hồi ở đâu?

Tùy theo mục đích và cách thức tiếp nhận thông tin mà có các phản hồi phù hợp. Qua thư điện tử, thư tay, yahoo, blog, facebook, diễn đàn, điện thoại...

5. Phản hồi bằng cách nào? Làm thế nào để có một phản hồi tốt?

Tùy theo tính chất của nội dung nhận được để có cách phản hồi phù hợp, ví dụ như trong công việc, đòi hỏi phải phản hồi nhanh, gọn, đầy đủ và rõ ràng. Trong các trang mạng xã hội, phản hồi thường mang tính giải trí, liên kết, giao lưu bạn bè. Trên các trang diễn đàn, phản hồi mang tính thảo luận, cung cấp thông tin, chia sẻ...

Để có một phản hồi tốt, luôn luôn đặt hết tâm huyết trong bất cứ hành động nào. Phản hồi cũng yêu cầu tính logic và nội dung bắt mắt. Sự hài hòa trong màu sắc, font chữ, cách trình bày, những điểm nhất cần thiết là một bước đơn giản tạo sự thu hút từ mọi người

elsonhoang

[♣]Thành Viên CLB
sunflower_saphia_96 nêu ra những định nghĩa khá đầy đủ và cũng khá... phức tạp đấy nhỉ?? :) Theo elson,

PHẢN HỒI-HIỂU THEO Ý NGHĨA ĐƠN SƠ VA BÌNH DỊ NHẤT- CHÍNH LÀ VIỆC THỔI HỒN VÀO TRONG CÁC SỰ VẬT, HIỆN TƯỢNG TA TIẾP NHẬN VỚI HỨNG KHỞI ĐA CHIỀU.

Chỉ một cái nhìn, một ánh mắt, một cử điệu đơn giản thôi mà đôi khi chẳng cần dùng lời nói cũng cho mọi thứ đấy được cái "phản hồi" của bạn đến đâu và như thế nào rồi... :)

peheo01

Thành viên năng động
Theo em thì mình phản hồi là mình nói chuyện lại với các bạn và trò chuyện chia sẻ những vui buồn ngày hôm nay hoặc một câu truyện mà mình trả lời với một ai đó . Chúng ta cần phản hồi vì mình phải đáp lại những lời nhánh hay một câu nói để cho các bạn bên kia biết mình nói gì và cho hai bên có một câu chuyện thành công .nó có ích lợi vì mình đã trao đổi với ai đó một câu chuyện hay một đề tài nào đó tốt đẹp . Có rất nhiều cách phản hồi như nhánh tin hay gọi điên , hoặc viết một lá thư gửi tới bạn bè của mình hoặc người thân của mình . Muốn phản hồi tốt thì mình phải đọc đoạn văn hay nghe những người phía trước mình nói gì và mình trả lời cho đúng câu hỏi hay câu nói nào đó bạn muốn nói với mình những gì để mình biết trả lời .:cuoihaha:

nho0330

Thanh viên kỳ cựu
theo nho0330 thì phản hồi sẽ mang lại cho mình cũng như người được phản hồi rất nhiều điều, thông qua đó có thể là những lời nhận xét giúp mình và họ hiểu được vấn đề, rút ra những bài học mà không thể thấy khi một mình nhận định, đôi khí đó lạ là một động lực giúp cho họ vươn lên lấy đó làm niềm tin. ai cũng vậy khi làm một điều gì đó dù nhỏ bé hay to lớn đều rất cần sự đóng góp của mọi người dù chỉ là một lời cám ơn thui, sẽ rất bùn nếu bạn đọc một vấn đề gì đó mà không đưa ra một ý kiến hay nhấn một chữ cám ơn cho mọi người, ý kiến của nho0330 là vậy đó hii, còn mọi người sẽ ra sao nhỉ???????????????

maria_suri_1508

Thành viên mới
Tớ nghĩ rằng phản hồi là một hành động chứng tỏ người đó có thiện chí với bạn.Để bạn hiểu rằng việc bạn làm đã có tôi quan tâm đến.
Đôi khi hạnh phúc không cần là một món quà,một bữa tiệc thật hoành tráng,những điều quá cao sang.Hay chỉ đơn thuần là"có người nghe mình nói.............."
Vì vậy cứ hào phóng đi bạn ạh,sẽ chẳng mất gì đâu
"Đem tình yêu đáp đền tình yêu"

tran thi ngoc cam

Thành viên mới
theo mih ngi ta nen lang nghe nhung phan hoi cua moi nguoi de tu do co the hoan thien duoc ban than. :hon:mat khac lam nhu vay ta se tap duoc thoi quen biet lang nghe moi nguoi :them:dieu do co the lam cho moi nguoi yeu men ta hon ma doi khi lam ta vui ve va lam cho nguoi phan hoi duoc thoai mai

tuyettinhlinh

Thanh viên kỳ cựu
Theo mình, một điều căn bản nhất về phản hồi là đáp lại những gì đã nhận được, là truyền tải thông điệp "tôi đã nhận được" đến với người tạo ra những bài viết, cũng như những người bạn gửi mail, tin nhắn điện thoại.

Chúng ta phản hồi để người gửi không phải ngồi đó thờ thẩn mong đợi, ngồi loay hoay không biết mình gửi đã tới được địa chỉ hay chưa, có ai thèm ngó ngàng tới cái mình gửi hay không. Chính vì điều này mà việc phản hồi trở thành một điều rất cần thiết trong cuộc sống này.

Hiện nay, khi xem các bài viết của diễn đàn, mình thấy số lượng người xem rất nhiều trong khi người phản hồi chẳng có bao nhiêu. Các bạn không phản hồi phải chăng vì thấy bài viết đó vô nghĩa, cảm thấy nhàm chán không bổ ích gì với bản thân? Nhưng mình nghĩ, mỗi một đề tài, mỗi một bài viết đều là cả một tâm tình của người tạo ra nó. Họ tạo ra đề tài để mong có người đọc, có người cũng chia sẻ, cảm nhận và gửi lại cho họ biết những chia sẻ và cảm nhận ấy. Nếu đặt mình vào vị trí của một người tạo ra chủ đề, hay phản hồi 1 chủ đề mà không hề thấy bất kì một phản hồi nào từ các thành viên khác, chắc chắn bạn sẽ cảm thấy rất buồn, thắc mắc không hiểu vì sao mà không ai chia sẻ với mình. Và cứ như vậy, dần thì bạn sẽ chẳng còn muốn phản hồi hay gửi một đề tài nào nữa đến diễn đàn. Diễn đàn mất thành viên, dần dần, từ từ...

Chúng ta nên phản hồi khi chúng ta nhận được điều gì đó từ người khác. Có thể là một bài viết tâm sự với nỗi lòng đang bế tắc, có thể là 1 bài báo tình cờ đọc trên mạng và cảm thấy có ích muốn chia sẻ với mọi người, có thể là những kinh nghiệm lâu năm bản thân đúc kết được,...Tất cả đều cần được phản hồi.

Để có một phản hồi tốt thì cũng không khó chút nào. Chỉ cần khi đọc, các bạn đừng quá vô tâm, lướt quá nhanh những dòng chữ sẽ nhận được thông điệp mà người viết muốn gửi. Bạn chỉ cần chia sẻ vài câu, chẳng hạn "bài này có ích với mình, cảm ơn bạn" hay nếu chưa hay thì góp ý "mình thấy có chỗ này....chưa đúng lắm, chưa hay lắm", hoặc chia sẻ những điều bạn suy nghĩ, một đề tài gần với chủ đề,...Chỉ cần bạn thật sự muốn phản hồi, thì chắc chắn sẽ nhận lại được phản hồi từ những người khác.

Hi, hình như mình nói hơi nhiều rồi thì phải. Mình chỉ hi vọng rằng tất cả thành viên của diễn đàn sẽ cùng chung tay xây dựng diễn đàn ngày càng có nhiều thành viên, ngày càng trở thành một nơi mà các thành viên có thể mở rộng lòng, đón nhận suy nghĩ của người khác cũng như nói lên chính kiến của bản thân mình.

Mong mọi người sẽ cùng thảo luận về việc "phản hồi" này thật sôi nổi nhé!

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
Cảm ơn rất nhiều ý kiến đóng góp của các bạn về việc phản hồi. Tất cả mọi người đều đồng ý với nhau rằng phản hồi sẽ mang lại một tác dụng tốt cho người được phản hồi.
Mình đặt ra một trường hợp thế này: Nếu mình là một kẻ lười phản hồi thì đọc những ý kiến của mọi người mình cũng sẽ không thay đổi hành động. Đơn giản vì mình chưa thấy việc phản hồi có lợi gì cho chính bản thân người phản hồi, nó chỉ giúp cho người được phản hồi thôi.

Vậy: Việc phản hồi có lợi gì cho chính bản thân người phản hồi đó? Cụ thể trên diễn đàn mình, người phản hồi sẽ có lợi gì khi phản hồi những bài viết?

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook