[KN CÁ NHÂN] 90 giây bằng bao nhiêu... giây?

bachtuocdo

Thanh viên kỳ cựu

Thật ra, ở khắp mọi nơi trên thế giới, 90 giây đều có giá trị thời gian như nhau. Nhưng thái độ của con người đối với 90 giây đó lại mỗi nơi mỗi khác. Bạn có tin không, 90 giây ở Berlin khác hoàn toàn với 90 giây ở Bắc Kinh đấy!

Bạn là một doanh nhân, bạn sắp có một cuộc hẹn quan trọng. Nếu bạn đang ở Bắc Kinh (Trung Quốc), bạn có thể đến muộn 90 giây, hầu như không ai để ý đến sự chậm trễ đó. Nhưng nếu bạn đang ở Berlin (Đức), bạn đã thực sự xúc phạm đến người mà bạn hẹn gặp rồi đấy.

Ở nhiều nơi như Nam Âu, Mỹ Latinh, châu Phi và khu vực Trung Đông, thời gian là đày tớ của con người. Ý nghĩ con người bị chi phối bởi chiếc đồng hồ bị coi là nực cười và ngớ ngẩn. Tại các nước này, tất nhiên đến đúng giờ là tốt, nhưng đến muộn cũng chẳng sao. Nếu bạn có tình cờ gặp mặt người bạn thân trên đường tới cuộc hẹn ở Paris (Pháp), bạn nên dừng lại tán gẫu với họ đôi câu, thay vì vội vã chạy theo thời hạn!

Ngược lại, ở Hoa Kỳ và hầu hết các nước Bắc Âu, thời gian chính là tiền, thậm chí là một tài sản vô giá. Và do đó, không bao giờ có khái niệm đủ đối với thời gian. Khi ai đó đến trễ, họ thực sự bị coi thường, và người phải đợi cảm thấy bị xúc phạm nghiêm trọng.

Sự đúng giờ tuyệt đối cũng là điều được mong đợi ở Đức, Hà Lan, Phần Lan và Nhật Bản. Ở các nước này, tốt hơn là bạn nên đến sớm, bởi vì mỗi phút đều có giá trị. Và việc đến muộn cũng đồng nghĩa với việc bạn khó có thể đòi hỏi người khác tin rằng bạn biết giữ lời hứa hoặc quản lý thời gian hiệu quả.

Trong khi đó, người Mỹ, Canada, Đan Mạch hay Thụy Điển có phần bớt khắt khe hơn. Tại đây, bạn có thể được bỏ qua nếu trễ giờ không quá năm phút.

Còn ở Na Uy, Áo, Bỉ, Pháp và nhiều nước châu Á, bạn sẽ được coi là đến đúng giờ nếu muộn ít hơn nửa giờ đồng hồ. Hào phóng hơn nữa về thời gian là người Tây Ban Nha, Bồ Đào Nha, Italia và hầu hết các nước Mỹ Latinh. Họ sẽ chẳng lấy làm tức giận hay cảm thấy bị xúc phạm nếu bạn đến trễ một tiếng.

Ngược lại, đối với nhiều quốc gia thuộc khu vực Trung Đông và châu Phi, đến đúng giờ chưa bao giờ là một vấn đề đáng phải suy nghĩ. Ở đây, người ta có thể đến muộn hàng giờ, thậm chí không đến, mà khỏi phải lo bị đánh giá là thiếu lịch sự, thiếu chuyên nghiệp.

Nhưng bạn nên cẩn thận, có thể ở một nước có sự linh hoạt nhất về thời gian, người ta vẫn đòi hỏi sự chính xác về giờ giấc trong môi trường làm việc.

Tuy nhiên, cần phải ghi nhớ rằng các quy tắc có thể thay đổi giữa công việc kinh doanh và các sự kiện xã giao. Tại nhiều nước, đến thật muộn trong các bữa tiệc hoặc bữa ăn tối là điều cần thiết. Bạn có thể thoải mái xuất hiện tại một bữa tiệc ở Mexico chậm hai giờ so với giờ hẹn; trong khi đến đúng giờ lại bị coi là thô lỗ.
_SƯU TẦM_

GOOD LUCK AND SUCCESS!

iris

Thành viên
Đúng giờ ko chỉ là tôn trọng ng khác mà còn là biểu hiện của sự tôn trọng bản thân mình, giữ gìn biểu tượng của mình. Tớ đã theo đuổi nguyên tắc này từ rất lâu rồi! Có lúc trễ nhưng ngoài ý muốn ^^
Thích bài viết này lắm :D

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
Mình nghĩ, đúng giờ quả thật vô cùng quan trong, nó thể hiện sự chuyên nghiệp của bạn cũng như sự tôn trọng của bạn đối với người khác. Tuy nhiên đúng giờ lại là một khái niệm khá là xa lạ với người VN và SV Việt Nam. Chúng ta có thể đến trễ hàng giờ và xem nó là không có gì. :choangvang: Đôi khi chúng ta có những lý do chính đáng, nhưng đa số là do thói quen xài "giờ dây thun".

romitv

Thanh viên kỳ cựu
Trong chương trình vượt lên chính mình, 90 giây có thể thay đổi cuộc đời của rất nhiều con người đấy...
Nếu con người biết quí trọng thời gian, 90 giây có thể làm thay đổi tất cả...

beaction

Thành viên mới
90 giây = 1000… giây hạnh phúc nếu sử dụng nó đúng ( điển hình cái tục lệ về thời gian)
90 giây = 1000…giây ân hận về không thực hiện đúng theo phong tục tập quán…
Đối với nhiều quốc gia thuộc khu vực Trung Đông và châu Phi, đến đúng giờ chưa bao giờ là một vấn đề đáng phải suy nghĩ. Ở đây, người ta có thể đến muộn hàng giờ, thậm chí không đến, mà khỏi phải lo bị đánh giá là thiếu lịch sự, thiếu chuyên nghiệp à Ai sống ở đây chắc dễ chết vì bị huyết áp cao và vỡ mạch máu tim wa…J

rain_gold.kimvu

Thanh viên kỳ cựu
90s = 1 phút 30s = Vượt lên chính mình
R thick chương trình đó, koi rồi thấy mình hạnh phúc hơn nhìu người, và thấy mình cần phải cố gắng hơn

NHÌN VỀ PHÍA TRƯỚC ĐỂ PHẤN ĐẤU - DÒM VỀ PHÍA SAU ĐỂ CẢM THÔNG

ohnoo28

Thành viên mới
Không ai có thể làm việc gì đó đúng giờ cả, một hoặc sớm, một hoặc muộn mà thôi !!! :D

united

Thành viên
thời gian không bao giờ đủ và cũng không bao giờ thừa...nó sẽ rất có giá trị cho ai đó biết nắm bặt...!

hue_yeu_thuong

[♣]Thành Viên CLB
Mình nghĩ đúng giờ là điều cần thiết và chúng ta nên rèn luyện :) Nó sẽ thể hiện mình là người có kỷ luật và tôn trọng người khác.

pecaphinh

[♣]Thành Viên CLB
Mỗi một giây phút đi qua đều quý giá, có thể đối với mỗi nền văn hóa chúng ta có thể sử dụng linh hoạt thời gian nhưng đối với cá nhân, đối với bản thân chúng ta, hãy làm cho mỗi giây phút trôi qua thật hiệu quả và ý nghĩa ^^ :thangloi:

haiphongsh

Thành viên mới
phải thừa nhận rằng, tác phong của người việt nam chúng ta vẫn còn văn hóa cao su, điều này thực sự ảnh hưởng đến người khác, làm người khác khó chịu... chỉ cần mỗi người có ý thức là ko ảnh hưởng đến người khác và tập thể..

nguyenminhthi90

Ban Cố Vấn
Thành viên BQT
Chúng ta có thể nói rất nhiều, vì việc này rất dễ, nhưng khi bắt tay vào làm mới cảm thấy thực sự khó khăn.
Bạn có luôn đi đúng giờ học mỗi buổi sáng? Vì thậm chí ngay cả giảng viên cũng đến lớp muộn. Bạn có luôn đến đúng giờ mỗi cuộc hội thảo, họp hành, hay đơn giản chỉ là 1 chầu cafe, 1 trận đá bóng với bạn bè?
Bản thân mình vẫn đang cố gắng hoàn thiện điều này. Tuy nhiên dường như chỉ khi phải chịu áp lực lớn, chúng ta mới chịu đúng giờ, chẳng hạn như thi cử, hay đi máy bay chẳng hạn. Vậy nên có 1 cách hay đó là hãy tự tạo ra áp lực cho mình, chẳng hạn như quy định đóng phạt khi đi trễ trong nhóm chẳng hạn. Hãy tập dần hằng ngày, từng chút một, bạn nhé. Vì "cách mà bạn làm 1 việc, cũng là cách mà bạn làm mọi việc".
Cùng nhau đúng giờ nào! :mimcuoi:

killer.on.papaya

Thành viên mới
mình rất đúng giờ trong các cuộc hẹn, chỉ tiếc là có cái tật hay sai ngày thôi:lanh::lanh:

hockemhuhuhu

Thành viên mới
Mình rất thích những bài viết của bachtuoc. Rất hay rất ý nghĩa. Cảm ơn bạn nhiều lắm.

hieuphong

Thành viên

Thật ra, ở khắp mọi nơi trên thế giới, 90 giây đều có giá trị thời gian như nhau. Nhưng thái độ của con người đối với 90 giây đó lại mỗi nơi mỗi khác. Bạn có tin không, 90 giây ở Berlin khác hoàn toàn với 90 giây ở Bắc Kinh đấy!

Bạn là một doanh nhân, bạn sắp có một cuộc hẹn quan trọng. Nếu bạn đang ở Bắc Kinh (Trung Quốc), bạn có thể đến muộn 90 giây, hầu như không ai để ý đến sự chậm trễ đó. Nhưng nếu bạn đang ở Berlin (Đức), bạn đã thực sự xúc phạm đến người mà bạn hẹn gặp rồi đấy.

Ở nhiều nơi như Nam Âu, Mỹ Latinh, châu Phi và khu vực Trung Đông, thời gian là đày tớ của con người. Ý nghĩ con người bị chi phối bởi chiếc đồng hồ bị coi là nực cười và ngớ ngẩn. Tại các nước này, tất nhiên đến đúng giờ là tốt, nhưng đến muộn cũng chẳng sao. Nếu bạn có tình cờ gặp mặt người bạn thân trên đường tới cuộc hẹn ở Paris (Pháp), bạn nên dừng lại tán gẫu với họ đôi câu, thay vì vội vã chạy theo thời hạn!

Ngược lại, ở Hoa Kỳ và hầu hết các nước Bắc Âu, thời gian chính là tiền, thậm chí là một tài sản vô giá. Và do đó, không bao giờ có khái niệm đủ đối với thời gian. Khi ai đó đến trễ, họ thực sự bị coi thường, và người phải đợi cảm thấy bị xúc phạm nghiêm trọng.

Sự đúng giờ tuyệt đối cũng là điều được mong đợi ở Đức, Hà Lan, Phần Lan và Nhật Bản. Ở các nước này, tốt hơn là bạn nên đến sớm, bởi vì mỗi phút đều có giá trị. Và việc đến muộn cũng đồng nghĩa với việc bạn khó có thể đòi hỏi người khác tin rằng bạn biết giữ lời hứa hoặc quản lý thời gian hiệu quả.

Trong khi đó, người Mỹ, Canada, Đan Mạch hay Thụy Điển có phần bớt khắt khe hơn. Tại đây, bạn có thể được bỏ qua nếu trễ giờ không quá năm phút.

Còn ở Na Uy, Áo, Bỉ, Pháp và nhiều nước châu Á, bạn sẽ được coi là đến đúng giờ nếu muộn ít hơn nửa giờ đồng hồ. Hào phóng hơn nữa về thời gian là người Tây Ban Nha, Bồ Đào Nha, Italia và hầu hết các nước Mỹ Latinh. Họ sẽ chẳng lấy làm tức giận hay cảm thấy bị xúc phạm nếu bạn đến trễ một tiếng.

Ngược lại, đối với nhiều quốc gia thuộc khu vực Trung Đông và châu Phi, đến đúng giờ chưa bao giờ là một vấn đề đáng phải suy nghĩ. Ở đây, người ta có thể đến muộn hàng giờ, thậm chí không đến, mà khỏi phải lo bị đánh giá là thiếu lịch sự, thiếu chuyên nghiệp.

Nhưng bạn nên cẩn thận, có thể ở một nước có sự linh hoạt nhất về thời gian, người ta vẫn đòi hỏi sự chính xác về giờ giấc trong môi trường làm việc.

Tuy nhiên, cần phải ghi nhớ rằng các quy tắc có thể thay đổi giữa công việc kinh doanh và các sự kiện xã giao. Tại nhiều nước, đến thật muộn trong các bữa tiệc hoặc bữa ăn tối là điều cần thiết. Bạn có thể thoải mái xuất hiện tại một bữa tiệc ở Mexico chậm hai giờ so với giờ hẹn; trong khi đến đúng giờ lại bị coi là thô lỗ.
_SƯU TẦM_

GOOD LUCK AND SUCCESS!
Tôi không hiểu bài viết của bạn có ý là gì??? Hay là bạn muốn chia sẻ về múi giờ trên thế giới????

bemap_dungkt

Thành viên
Rắc rối wa' đi...hjc
Lỡ nhầm văn hóa của các nước thì chết...kaka:choangvang:

nguyenduyhieu201

Thành viên mới
Đôi khi, mình phải quản lý thời gian của chính mình dựa vào... người khác. Việc đi học là một ví dụ điển hình. Dôi khi chúng ta vô cùng bực mình với bố mẹ vì bố mẹ đưa mình đến trễ 30 giây=> bị ghi tên vào sổ đầu bài . Còn bố mẹ thì coi chuyện đó là ... chẳng sao cả

xone

Thành viên mới
Đến trễ thật sự rất ngại, với ai không biết, tôi luôn sợ trễ

Bình luận bằng Facebook