Nói thật. Nói dối

kimoanh2012

Thanh viên kỳ cựu
Khi bận rộn thì mong sao có chút thời gian để làm hết những chuyện cần làm. Bây giờ thật sự rãnh rỗi thì lại muốn mình bận rộn để thấy mình không phí hoài thời gian.

Rãnh rỗi quá nên bao nhiêu suy nghĩ vẩn vơ ập đến, những suy nghĩ không đầu không cuối. Không biết tại sao lại có suy nghĩ những chuyện như vậy, rồi cứ suy nghĩ mà không tìm thấy điểm dừng lại. Vậy đó. Không tìm thấy câu trả lời, mà cũng chẳng biết tìm ở đâu. Bao nhiêu thắc mắc, bao nhiêu câu hỏi. Mà thôi, trước sau gì cũng sẽ có câu trả lời thôi. Chỉ không biết là khi nào và nơi đâu thôi. Mình cũng có kinh nghiệm trong mấy chuyện lặt vặt này mà.

Mấy hôm nay, cứ đeo đuổi cái suy nghĩ thế nào là nói thật? Hầu như từ nhỏ đến giờ người ta chỉ dạy mình nói dối. Nói dối để người khác hài lòng, nói dối để bạn bè vui .Những lời nói dối vô hại. Nhưng nói dối thì vẫn là nói dối thôi. Mình còn nhớ những bài tập làm văn lúc còn học phổ thông, có những đề " em hãy cảm nhận bài thơ sau..." mình chẳng có chút cảm xúc gì với bài thơ đó, thế mà lại ghi được tới 2 đôi giấy. Mượn cảm xúc, mượn ngôn từ. Sáo rỗng. Thế nhưng sao làm khác được, học vì điểm mà. Phải sống thực tế chứ.

Mà người ta ai cũng thích nghe nói dối hơn nói thật. Một câu nói thật khiến người ta không dễ chịu. Một câu nói dối khiến người ta vui cả ngày. Con người cũng thật lạ kì. Luôn bảo là không thích những người lừa dối mình, nhưng đôi lúc lại mong thà đừng nói ra sự thật. Sao cứ nhìn cái vẻ bề ngoài mà nhận xét cái bên trong. Sao không thấy cái bản chất của lời nói thật, mà chỉ lấy cảm xúc của mình để trốn tránh...

Người ta hay cho những lời nói dối có những lí lẽ để biện minh. Có phải đó là cách nhìn cái bề ngoài để cảm nhận? Lời nói dối chân thành, lời nói dối ngọt ngào... đủ thứ. Người đồng tình với lời nói dối có phải là người chỉ nhìn bề ngoài để suy xét mọi thứ. Đằng sau lời nói thật phủ phàng luôn có cái gì đó sâu sắt hơn mà. Quan trọng là người ta muốn nghe gì... haizzzzzzzzz

canh buom do

Cây đang thụ phấn
Thành viên BQT
Mà người ta ai cũng thích nghe nói dối hơn nói thật. Một câu nói thật khiến người ta không dễ chịu. Một câu nói dối khiến người ta vui cả ngày. Con người cũng thật lạ kì. Luôn bảo là không thích những người lừa dối mình, nhưng đôi lúc lại mong thà đừng nói ra sự thật. Sao cứ nhìn cái vẻ bề ngoài mà nhận xét cái bên trong. Sao không thấy cái bản chất của lời nói thật, mà chỉ lấy cảm xúc của mình để trốn tránh...

Cùng cảm nhận với kimoanh2012, nhiều lúc mình nhận được lời khen nhưng cũng cảm giác giả dối làm sao. Cách khen là cả một nghệ thuật và chứa đựng sự chân thành. Người ta ai cũng thích được khen, hiển nhiên là đúng rồi. Chúng ta luôn hướng đến sự tốt đẹp nhất cơ mà!
Ấy nhưng, nếu cứ khen vô tội vạ thì người nghe cũng sẽ tự khắc biết mình có xứng đáng với lời khen đó hay không. Nếu như bạn cảm thấy chẳng có điều gì đáng khen ở người khác thì tốt nhất là đừng cố nghĩ bất cứ lời nào để khen cả, vì như thế thật là gượng gạo và nếu như duy trì tính cách này thì thật là không tốt, những lời khen sau này của mình có còn ý nghĩa với người ta nữa không!
Tuy nhiên, cũng có đôi khi lời khen lại phát huy tác dụng, đối với những ai đang cần được quan tâm, cần được động viên. Có thể họ biết là lời khen đó không chân thành nhưng vẫn cảm giác rất cần. Tùy từng đối tượng mà chúng ta đưa ra những lời khen sao cho hợp lý. Còn việc những lời nói dối vô hại, nó chỉ thực sự vô hại khi nó là những lời nói dối đáng yêu thôi, không khéo nó phản tác dụng hại chính bản thân lúc nào cũng không hay:)

nhungv2

[♣]Thành Viên CLB
Cuộc sống là vậy mà. Về khoản người thân, bạn bè thì mình ko nói. Còn đối với người mới quen, đối với người cần để tạo mối quan hệ tốt, dù là vì mục đích gì hay ko vì cái gì cả. Bạn phải lựa lời có cánh. Ko hẳn lời có cánh đó sáo rỗng, đừng nói nghe phi thực tế quá. Nói cũng là 1 nghệ thuật mà bạn. Đôi khi bạn cũng cần phải nói dối để từ chối 1 lời đề nghị nào đó mà bạn thật sự ko muốn đi... Hay chỉ là 1 lời nói dối, nhưng cũng đủ sức mạnh để an ủi, động viên, tạo thêm sinh lực cho 1 người nào đó. Bất cứ cái gì cũng có 2 mặt của nó. Chỉ cần mình biết cách sử dụng chúng :)

kimoanh2012

Thanh viên kỳ cựu
Cuộc sống là vậy mà. Về khoản người thân, bạn bè thì mình ko nói. Còn đối với người mới quen, đối với người cần để tạo mối quan hệ tốt, dù là vì mục đích gì hay ko vì cái gì cả. Bạn phải lựa lời có cánh. Ko hẳn lời có cánh đó sáo rỗng, đừng nói nghe phi thực tế quá. Nói cũng là 1 nghệ thuật mà bạn. Đôi khi bạn cũng cần phải nói dối để từ chối 1 lời đề nghị nào đó mà bạn thật sự ko muốn đi... Hay chỉ là 1 lời nói dối, nhưng cũng đủ sức mạnh để an ủi, động viên, tạo thêm sinh lực cho 1 người nào đó. Bất cứ cái gì cũng có 2 mặt của nó. Chỉ cần mình biết cách sử dụng chúng :)

Cái mình muốn nói ở đây không phải là ta nên nói thật hay nói dối và nói sao cho đúng trường hợp. Mọi người có 1 lối nghĩ thông thường là nên nói dối đúng lúc đúng chỗ thì sẽ mang lại lợi ích không ngờ. Còn mình thì nghĩ, người ta biết là nói dối nhưng vẫn thích nghe, muốn nghe vì người ta không trân trọng lời nói thật. Khiến cho những ai muốn nói thật cũng dần dần tập cách nói dối để vừa lòng người khác. Mình trân trọng những lời nói thật. Vì mình thấy người nói thật cũng là một người dũng cảm. Nếu bạn không nghĩ nghĩa của từ " dũng cảm" quá lớn lao. Thói quen tạo nên tính cách. Tích cách làm nên số phận. Tất cả là do bản thân người nghe muốn nghe gì...

Bình luận bằng Facebook