[Cảm xúc] [you] nghĩ gì về cái chết?

trantinh1713

Thành viên mới
mình ko biết phải nói thế nào. hinh như mình đang sống vì biết ngay mai mình vẫn còn sống...
Nên mọi thứ cứ từ từ mà làm, đôi khi gấp gáp chỉ vì cần phải thế chứ mình ko muốn phải thế!! mình nghĩ nếu mình biết trước khi nào mình chết thì mình mới biết sống từng ngày cho có ích hơn...và mình thấy hình như giới trẻ hiện nay đang mắc phải những sai lầm như mình...?

battu

Thành viên
Chết là hết, không đáng sợ bằng sống .
Nhưng nếu ta chết thì những người cần ta ,họ sẽ ra sao???
Chính vì thế mà tôi cứ phải sống vì họ , cho dù có lúc tôi muốn buông xuôi , mệt mỏi chán chường...
Vì tương lai của những đứa con
Vì sức khỏe của Cha Mẹ già
Trong lòng tôi đau đớn không thể chia sẻ cùng ai

minhbka

Thành viên mới
Nói chung là em sợ chết. nhưng vẫn tin chết ko fai là hết, sống sao cho đến khi chết ko fai ân hận gì là tốt nhất

Mai Quyen

Thành viên mới
trước hết khi nói về đề tài này, Mai Quyên có bài thơ này(do chinh M.Q sáng tác) muốn gửi cùng mọi người chia sẽ:
khi tôi bước đến đời
tôi là đứa con hư
rời vòng tay mẹ
lang thang...
cuộc sống vô thường
và đời là mộng tưởng
thoáng tưởng đời vui
tôi dừng bước nơi này
đời phiêu bạc, lắm gian nan
nên thân xác. Ôi! hao mòn thân xác
lỡ đến đời, tìm cho ta trí tuệ
đừng say mê danh lợi với uy quyền
tiền_dây xích_trói những ai ngu muội
đời hãy thênh thang, dạo bước ta đi
đi để sống, để biết và để hiểu
để khi về ta không tiếc một lần đi
về với mẹ(1) còn có gì để nói
đồng tiền kia không mang được về nhà.

(1) mẹ: ở đây là mẹ đất.
vì theo Mai Quyên, con người chúng ta được hình thành từ đất, sinh ra trên đời là ta đang rời vòng tay mẹ đi chơi.
cũng giống như nhạc sĩ Trịnh Công Sơn từng nói " hạt bụi nào hóa kiếp thân ta để ngày mai vươn hình hài lớn dậy" vậy. vậy nên cái chết với Mai Quyên cũng đồng nghĩa là chuyến đi chơi của ta đã kết thúc, đến lúc ta phải về nhà với mẹ của ta rồi. Hì, " có cái nặng tựa Thái Sơn, có cái chết nhẹ tựa lông hồng"
nặng hay nhẹ là do suy nghĩ và quan điểm nhìn nhận của mỗi chúng ta vậy.
đó là cách nhìn nhận của Mai Quyên về cái chết

sieurobo196

[♣]Thành Viên CLB
trong cuộc sống ai cũng phải đối mặt với nó . Chúng ta đang sống ko biết khi nào chúng ta chết ,nó đến bất cứ lúc nào?
Nhưng mỗi cái chết đều có 1 ý nghĩa gì đó cho người còn sống .Có người trước khi chết để lại cho con cái ,gia đình những giá trị vật chất rất lớn ,nhưng có người khi chết thì để lại những khoảng nợ ,hoặc ko có cái gì hết
Chúng ta ko biết cái chết nó đến khi nào nhưng chúng ta có thể lựa chọn khi chúng ta chết chúng ta để lại được gì?

buimaihp90

Thành viên năng động
sống phải cho ra sống,sống là khi ta cất tiếng khóc chào đời mọi người cười,sống để mọi người yêu thương tôn trọng biết đến mình để khi chết mọi người khóc thì ta mim cười............:mimcuoi::thangloi:

leo0i

Thành viên mới
Chết là khi bạn mất đi mà k ai còn nhớ đến bạn nữa

mechuot

Thành viên mới
Mình cũng chưa nghĩ đến điều này. Nhưng mình chết đi chỉ tiếc một điều chưa làm được điều gì nên hồn cả. Theo như Phật dạy: sau khi chết hồn bạn có thể bị đày xuống địa ngục nếu bạn làm nhiều điều xấu hay bị lang bạt trong không trung, bạn cũng có thể đầu thai lại làm người hoặc được lên cõi cực lạc (đất Phật). Mình đang cố gắng làm nhiều việc tốt. Ít ra là cũng thấy tâm hồn thanh thản!

trungthienthuynguyet

Thành viên mới
chết chỉ đơn giản là không còn trên đời, không còn nhìn thấy ai đó đang vui hay đang buồn. chết là đến một nơi nàođó mà ta không biết được. nhưng đôi khi mình mong đợi chết. những lúc mình quá đau đớn. nhưng mình chết là hết còn người những người thương yêu mình sẽ thế nào? vì vậy hãy cố gắng sống dù cuộc sống không như bạn mong đợi.

tookie19

Thành viên mới
Hay cô găg' sôg that. tot tung` ngày và làm nhug~ viêc mìh cân` làm
Đê khi bât chot mìh ra đi thì cug~ chăg còn jỳ đê nuôi tiêc ca~ ...

Dế Mèn

Thành viên mới
Không có gì là mãi mãi bạn à...
Kể cả cái chết...
Hãy sống thật ý nghĩa, chúng ta sẽ được đầu thai :D

damsnv

Thành viên mới
theo phật pháp thi con người ta sống ở thế giới này chỉ là tạm bợ,sau khi chết thì con người mới siêu thoát sống ở cõi cực lạc.

---------- Post added at 09:44 AM ---------- Previous post was at 09:40 AM ----------

theo phật pháp thi con người ta sống ở thế giới này chỉ là tạm bợ,sau khi chết thì con người mới siêu thoát sống ở cõi cực lạc.
các nhà triết học đã từng đặt ra câu hỏi con người từ đâu đến, đến để làm gì?sau khi chết thì về đâu?các câu hỏi đó đã được đặt ra nhưng chưa một nhà triết gia nào giải thích được.
theo mình con người sau khi chết thì hết tất cả chỉ để lại nỗi buồn vô bờ bến cho những người còn sống và chết sau ta ma thôi.

tinhyeu01

Thành viên mới
theo minh cai chet ko dang so lam, quan trong la minh phai co gang song that tot de ko hoi han . vi truoc sau gi ai cung phai chet ma,neu ta cu lo so thi khi ra di co thanh than ko

linhvq_0105

Thành viên mới
Theo mình, cái chết là một điều tất yếu, rất nhẹ nhàng, đưa ta đi tới một thế giới "cực lạc" thoát khỏi mọi buồn phiền, lo lắng, là một sự giải thoát vĩnh hằng.

thien_duong_mau_tim

Thanh viên kỳ cựu
Con người ta sinh ra, lớn lên, rồi cũng chết...tóm lại dù sao đi nữa cũng chết, chính vì thế chết chẳng có gì đáng sợ,miễn sao mình sống sao cho tốt để lúc chết đi không phải hối hận, hãy trân trọng những gì mình đang có:dacy:

huongtham318

Thành viên mới
mình xin gửi tặng bài thơ của nhà thơ Tố Hữu- bài thơ Tạm Biệt
''Xin tạm biệt đời yêu quý nhất
Còn mấy dòng thơ một nắm tro
Thơ gửi bạn đường, tro bón đất
Sống là cho và chết cũng là cho.''

''Cái quý nhất của con người là cuộc sống, đời người ta chỉ sống có một lần, phải sống sao cho khỏi xót xa ân hận về những năm tháng đã sống hoài sống phí''-một nhà văn Nga từng viết.

DUCICT

Thành viên mới
CÁI CHẾT! Đó là điều rất bình thường mà. Con người được sinh ra một lần và chết một lần (trừ những người may mắn và kẻ bất hạnh sẽ có nhiều hơn một). Trước khi chết bạn có nhiều điều hối tiêc? Xin đừng hối tiếc vì số phận bạn là như vậy đó. Điều gì khiến bạn sợ chết? Nỗ ân hận và sự hối tiếc. Vậy bạn hãy sống để không phải ân hận và hối tiếc thì cái chết nhẹ tựa như không. Tôi coi cái chết là bình thường thôi mà Vì có ân hận hay hối tiếc cũng không tránh khỏi cái chết mà cái chết sẽ đến nhanh hơn cùng với tâm hồn nặng trĩu của bạn. Hãy làm thật nhiều việc để tuổi thọ bạn được lâu hơn.
Cái chết bình thường thôi mà!

Tôi yêu thương

Thành viên mới
Là khi bị cuộc đời đá cho một phát, thì mình lại càng muốn sống tốt hơn, sống thật tốt, để mà đá trả lại tất cả, để mà cười vào những cái chả hay ho gì. Là lúc hoang hoải nhất thì mình tự nhủ bản thân vậy.

Còn cái chết. Mình chưa từng nghĩ đến, có lẽ sẽ chấp nhận nó như một lẽ tự nhiên...

Dù ta có sống như thế nào, dù ta tốt hay ta xấu, thì ở đâu đó sẽ vẫn có những người tiếc thương cho ta, phải không? Đừng rời bỏ cuộc sống này, ngay cả khi ta tuyệt vọng nhất nhé. Vì sống vốn dĩ là một điều kì diệu...( là một người Chị của mình đã nói như thế...)

tranvanthang

Thành viên mới
Tôi nghĩ đó là điều bình thường. Vì cuộc đời cho bạn cơ hội làm nhiều thứ. Nếu bạn không làm thì bạn thấy tiếc và giảm giác nuối tiếc điều đã qua.

hockemhuhuhu

Thành viên mới
Khi cái chết đến tức là nhiệm vụ của mình trong cái thế giới này đã hết. Chấp nhận thực tại ^^.

Bình luận bằng Facebook