Khi tình yêu ra đi

Thiên Sứ

[♣]Thành Viên CLB
Viết bài này cho một người đang buồn vì chuyện tình cảm. Không biết có làm cho ai đó đang được nói đến bớt buồn hay không, nhưng hãy thử một lần xem thế nào nhé!:bashful:
Khi tình yêu ra đi

Khi tình yêu quay lưng với bạn, bạn hãy cất tiếng cười dù gương mặt bạn có đang hằn lên nỗi đau.

Hãy khóc cho thỏa thích nếu bạn muốn, hãy ngủ thật nhiều và sau đó lãng quên. Để những ngày qua không còn gợn sóng, bạn hãy tự giúp mình...

Chạy vòng vòng trên một con đường thơ mộng nào đấy với những hàng cây rợp bóng, những ngọn đèn đường sáng trong. Hay bạn có thể vặn radio lên và nghe bài hát bạn yêu thích hoặc nằm dài trên giường nghe tiếng mưa rơi ngoài cửa sổ.

Bạn có thể đi tìm mua một món gì đấy đã bán hạ nửa giá. Bạn sợ cô đơn thì hãy phá lệ một lần "nấu cháo" điện thoại để trò chuyện với một ai đó. Một cuộc chuyện trò vui vẻ... Cười với chính mình khi có cuộc điện thoại vào giữa đêm kéo dài cả giờ đồng hồ.

Sắp đến sinh nhật một người bạn, bạn hãy chọn một món quà ưng ý rồi gói cẩn thận - bạn sẽ nhận ra rằng chính bạn cũng sẽ rất thích nếu được ai đó tặng một món quà được gói xinh xắn và đáng yêu như thế!

Cuộc sống có những giá trị tự nhiên mà đôi lúc bạn lãng quên giữa nhịp sống bộn bề. Và khi đau khổ, người ta lại có thể được xoa dịu bởi những điều giản dị ấy...

Kinh nghiệm của em nè:
- Nếu có một bài hát mà hai người đã từng có nhiều kỉ niệm, hãy tập đối diện với sự thật bằng cách nghe nó hàng ngày. [Nghe có vẻ nhẫn tâm nhỉ? :dance:Những với em, đến một ngày nào đó khi đã đối diện được thì sẽ rất nhanh quên đó!]
- Học, học và học :male-fighter2:. Bởi vì khi mình tập trung vào một việc gì đó, mình sẽ không còn thời gian để nghĩ ngợi lung tung nữa. Chiêu này rất hiệu quả và có ích đấy!
- Hãy nói với ai đó những cảm giác mà mình đang phải trải qua. Chịu đựng một mình không phải là cách tốt nhất đâu ạ!
- Ăn :clap:. Hihi, em thích cái này nhất. Càng phải biết tự chăm sóc bản thân sau một cú shock chứ nhỉ?
...
Em nghe được một câu rất hay như thế này: Tay không sẽ bắt được tình yêu mới. Cứ thử bước đi rồi ta sẽ có được những điều mới lạ và thú vị hơn.

Chúc ai đó sẽ sớm vượt qua và lại vui vẻ yêu đời nhé! We love you!

:angel: Như một món quà trong một ngày mưa Sài Gòn... :angel:

rockmanx10

[♣]Thành Viên CLB
Chà chà, nhỏ tuổi mà nhiều kinh nghiệm quá ha, không biết sau này CLB có train cái kỹ năng ứng phó trong trường hợp "7 love" không nữa. :messed:
Tính ra thì kinh nghiệm của em còn cao siêu hơn anh nữa, anh bị vài lần rồi vẫn không được như em :danhdau:
Hi, cũng cảm ơn em nhiều nha, tối qua phải tư vấn cho đứa bạn, xin link này gửi nó nha. thanks trước^^

Thiên Sứ

[♣]Thành Viên CLB
Hè hè, có gì đâu. Cái này đọc sách mà chép lại thui mà. Anh Đoan bị mấy lần rồi mà chưa chừa. AI biểu cua lung tung làm chi :cuoihaha: Nói vậy thui, cái này tùy hỉ, ai thấy đúng thì có thể "áp dụng". Mong là đều sớm lấy lại cân bằng. Ha! :thangloi:

ting

[♣]Thành Viên CLB
Thấy Đoan và bé Hiền có kinh nghiệm quá, kiểu này phải mở trung tâm tư vấn tình yêu thôi.:in-love:

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Tặng cho bạn gái nào đó đang thất tình bài thơ này:

BÀI THƠ VIẾT CHO NGƯỜI BẠN THẤT TÌNH
Lê Thị Thanh Tâm

Chiều ngang qua người bạn thất tình
Trái tim đập những ngày xưa đau đớn
An ủi nhau: Cả bầu trời có tội
Tụi mình con gái, không khóc cũng vô duyên...

Hãy mơ hộ nhau giấc mơ nổi chìm
Lời yêu thương bữa rồi cười khúc khích
Mơ hộ nhau những dày vò đen kịt
Làm mây mưa một chuyến xuân thì

Rồi quên đi, quên đi, quên đi nhé
Mình là đất, chỉ có thể nở hoa
Và có thể tan ra làm cát bụi
Những người con trai muôn đời sông suối
Nên tình yêu xói lở nỗi đau buồn.

Thiên Sứ

[♣]Thành Viên CLB
Hãy đứng dậy...bước đi

Gửi tặng các bạn!
Bạn đã từng yêu, từng kết hôn? từng đau khổ vì hạnh phúc tan vỡ? Tôi gửi tặng tới tất cả các bạn của tôi entry này, như một lời cảm ơn, một lời chúc hạnh phúc tới các bạn nhé! Khi có được tình yêu, hạnh phúc trong vòng tay, hãy giữ chặt lấy nó...Vì có thể, nếu đánh mất đi, bạn sẽ phải mất cả cuộc đời để tìm lại nó!

Khi ta yêu nhau:

Ta cùng chung bước một con đường....

Dù nắng:

Hay mưa:

Nhưng rồi:

Những giận hờn...

Đã đẩy ta ra xa...

Nên:

Mình chia tay anh nhé...

Tất cả đã tan hoang...

Mỗi người bước đi một con đường...

Em khóc...

Anh khóc...

Vì một tình yêu, đổ vỡ tự bao giờ...

Khi tình đã không vui, xin em...

Đừng buồn,

Đừng gục ngã,

Hãy đứng dậy,

Và bước đi,

Về phía trước, nhé em...

Hạnh phúc mới, đang đón chờ

Nguồn ảnh: Blog Việt

funnyloveme3011

Thành viên mới
Đôi khi những gì không vui thi quên thôi, nhưng những kỷ niệm đẹp thì nên giữ lại hen. Đâu có tình yêu nào là vĩnh cửu, chỉ có những giây phút vĩnh cửu của tình yêu thui.(*)

kieuphuong

Thanh viên kỳ cựu
Dư vị từ những tình bạn nhạt nhòa

Tôi có một người bạn rất thân khi học cấp 2. Rồi không hiểu vì sao, do đâu và từ bao giờ, chúng tôi không gặp mặt nhau nữa, không trò chuyện với nhau. Chúng tôi mất hút nhau trong cuộc đời.
Một hôm kia, tôi chợp nhìn thấy bạn khi đang trên đường đi làm về. Tôi không kìm được mừng rỡ đến chào hỏi bạn, bắt tay bạn và nhắc lại thời thơ ấu xưa. Nhung bạn có vẻ ngại ngần... Và tôi, sau mấy câi xã giao bỗng dưng không còn gì để nói. Chia tay bạn ra về, tôi chợt nhận ra rằng tình bạn ấy đã phai nhạt từ lâu lắm. Tôi vẫn yêu quý bạn như ngày cũ, vẫn nhớ về bạn dù bao năm trời không gặp. Và bạn, có lẽ không đến nỗi hững hờ. Nhung những ngã rẽ cuộc đời đã khiến chúng tôi khôn còn gì chung để chia sẻ với nhau...
Người ta thường nói tình bạn khởi đầu từ những tuổi hoa niên luôn rất đẹp. Nhung người ta quên không nói rằng tình bạn ở tuổi hoa niên cũng có thể là một bước ngoặt.
Đó là thời điểm của những đổi thay về thể xác, tâm lý, nhận thức và tình cảm....Những thay đổi đến từ từ và không hề theo trình tự nào, không giống nhau ở từng người một. Đó là lúc ta nhận ra mình thay đổi, ta khám phá ra hình ảnh của mình, ngày một rõ ràng hơn. Và rồi , cả những người bạn vốn rất thân thiết của ta cũng thay đổi.
Những người bạn đồng hành cùng ta đi qua thời mới lớn chông chênh này nhiều khả năng sẽ là những người bạn thân thiết và chân thành nhất mà ta có được trong suốt cuộc đời. Đó là những người đã nhìn thấy ta trong quá trình lột xác, có khi từ xấu xí trờ nên xinh đẹp, từ yếu đuối trở nên mạnh mẽ, hoặc ngược lại. Người đã chứng kiến những thay đổi lạ kì nhưng vẫn ở bên cạnh ta, và người đã thay đổi nhưng em vẫn cảm thấy rất thân quen.
Có nhiều khả năng đó sẽ là một người bạn thân thiết.
Giai đoạn thơ ngây và thường vô vụ lời này là cơ hội tốt nhất để tìm được một tình bạn thân thiết. Em có thể có nhiều mối quan hệ trong đời được mệnh danh tình bạn, nhưng những người bạn thân thiết thì thật sự hiếm hoi. Vì thế, hãy cố giữ chặt lấy họ.
Nhưng nếu....
Nếu ta không thể nào giữ được tình bạn thì sao? Trong quá trình thay đổi không gì ngăn cản được ấy, có những người bạn ngày càng trở nên gắn bó, nhưng cũng có khi, ta đột nhiên nhận ra rằng có những người bạn từ thời ấu thơ giờ bỗng trở nên xa lạ. Có thể đó là lỗi của ta, có thể đó là lỗi của bạn, có thể là lỗi cả hai, nhưng có thể (và cũng thường như thế ) là không ai có lỗi.
Mary Tyler Moore đã nói rằng : " Đôi khi , bạn phải quen biết một người thật sự sâu sắc mới có thể nhận ra đó là một người hoàn toàn xa lại.". Cuộc sống đang chảy về phía trước. ta đổi thay và bạn cũng đổi thay. Sự chia xa âu cũng là lẽ thường tình của đời sống, có rồi lại mất, đến rồi lại đi. Vì thế sẽ có những tình bạn keo sơn kéo dài đến tận khi ta lìa cuộc đời với mái đầu bạc trắng, nhưng cũng có những người chỉ gắn kết với nhau trong một đoạn đời nào đó rồi thôi.
Những người bạn của cuộc đời
Có người như tấm gương
Có người như cái lược
Có người như con dao
Có người như ngụm nước...
( Nguyễn Hồi Lữ )

Theo sự đưa đẩy của cuộc đời ( và đôi khi của cả lòng người ) , ta có thể kết thân rồi sau đó phải giã biệt không ít tình bạn qua mỗi chặng đường.
Người ta vẫn viết trong sách rất nhiều cách để giữ cho tình bạn lâu bền. Nhưng dường như chẳng mấy khi người ta nói cho chúng ta biết cách để tình bạn ra đi đúng lúc. Giữ được tình bạn đẹp là một nghệ thuật. Nhưng biết cách chia tay tình bạn ( đã từng ) đẹp cũng là một nghệ thuật. Đó là phải làm sao để dù không còn cà phê cà pháo, hẹn hò hàn huyên hay quan tâm sâu sắc đến nhau nữa, nhưng vẫn không hề ghét bỏ nhau.

Nếu sống chân thành, em sẽ hiểu là đôi khi phải buông tay để tình bạn ra đi - nhẹ nhàng trong luyến tiếc . Bởi sự thân mật một cách gượng ép- cốt để níu kéo một mối quan hệ đã nhạt nhòa - sẽ chỉ tạo nên những vết hằn xấu xí trên gương mặt hồn nhiên của kỷ niệm.

Chi bằng cứ trả tình bạn ấy về đúng chỗ của nó- trong một ngăn ký ức của ta- để mỗi lần nhớ đến ta đều thấy lòng mình rung lên bởi chút bồi hồi rất nhẹ

" Về đâu dăm người bạn nhỏ
tựa những vì sao đêm
lấp lánh trong dòng Ngân Hà của trí nhớ"
(Nguyễn Hồi Thủ )

Và điều đáng kể nhất, chính là những dư vị còn lại trong trái tim ta, làm đầy ắp tâm hồn ta. Những dư vị ngọt ngào như một tình bạn - dù đã nhạt nhòa.
PHẠM LỮ ÂN

tonydoan

Thành viên năng động
Mình có ý kiến nha:
Khi tình yêu đã bỏ mình ra thì bạn không nên cố quên tình yêu đó mà bạn hãy tìm công việc gì hoặc hoặc bạn cứ lao vào học bài chẳng hạn. Bạn cứ nhớ về người đó một cách bình thường đi và bạn hãy tự nhìn về mình những gì mà mình chưa làm được và bạn hãy những công việc đó đi thì hình bóng người sẽ tự tan biến lúc nào cũng biết nữa và hình bóng đó chỉ là một hình bóng đơn thuần thôi và lúc này bạn không còn rung động về suy nghĩ đó nữa.

Bình luận bằng Facebook