[KN CÁ NHÂN] Giá trị của thời gian

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
[FONT=&quot]Một kỹ sư đã tính ra được rằng với một thanh sắt nặng 5kg, chúng ta có thể làm được một trong những việc sau đây:

- Nếu làm đinh sẽ bán được 10 USD.

- Nếu làm kim may sẽ bán được 300 USD

- Còn nếu dùng làm những cái lò xo đồnghồ sẽ đem lại 25.000USD.

Mỗi ngày đều cho ta 24 giờ bằng nhau,còn sử dụng những "nguyên liệu" đó như thế nào, dùng chúng để làm gì là tùy thuộc chúng tạ

Thời gian là một trong những thứ hiếm hoi duy nhất mà khi đã mất rồi chúng ta không thể nào tìm lại được. Tiền bạc mất đi có thể tìm lại được. Ngay cả sức khỏe nếu có mất đi cũng có khả năng phục hồi được. Nhưng thời gian sẽ không bao giờ quay bước trở lạị

Không có cụm từ nào tai hại cho bằng ba chữ "giết thời gian". Nhiều người tìm những thú vui, những việc làm để chỉ mong giết thời gian. Thật ra chúng ta được ban cho thời gian là để sử dụng chứ không phải để giết.

Bạn có nhận ra được giá trị của thời gian?[/FONT]

kieuphuong

Thanh viên kỳ cựu
có những khi em không biết làm gì hết, cứ ngồi chơi, nghĩ vớ vẩn, lúc đó em thấy thời gian thật sự trôi qua chậm quá. còn những khi em lại thấy mình không có thời gian làm bất kỳ thứ gì cả, nếu em có thể không ngủ, không ăn mà dùng trọn 24h của 1 ngày thì cũng chưa chắc làm hết được những việc em muốn làm và cần làm. Chính lúc đó em thật sự tiếc những giây phút lãng phí cho những việc không đâu!!! đúng là thời gian sẽ không bao giờ quay bước trở lại!

Heineken

Thanh viên kỳ cựu
Nhớ có vài lần tớ đã từng vừa đánh răng vừa phải mặc quần áo và vừa nói chuyện điện thoại....thì biết :khochiu::khochiu:....Thấm thía!
Sử dụng thời gian hiệu quả thật chẳng dễ chút nào!

Nhưng thử tư duy 2 mặt nhé : Giả sử chúng ta là người sử dụng thời gian hiệu quả, thì chúng ta sẽ là người thế nào? khi ấy tất cả mọi thứ sẽ tốt, vậy có điều gì xấu đi không? Khi sử dụng thời gian hiệu quả, chúng ta sẽ ít phải lo lắng về cuộc sống, như thế là tốt cả chứ.

Giết thời gian?Đừng giết thời gian một cách vô bổ nhé!

5kg sắt....Cuộc sống vẫn luôn cần đến lò xo đồng hồ, nhưng nhìn lại....nó vẫn cần đinh và kim may mỗi ngày.

Hay là chúng ta chia ra nhé: 1kg làm đinh, 1.5 kg làm kim, còn lại là lò xo. Hay là thế nào?
Sử dụng thời gian, nghĩ ngợi cái này mất thời gian lém! :dacy:

kienceo

Thành viên năng động
"Mỗi ngày đều cho ta 24 giờ bằng nhau,còn sử dụng những "nguyên liệu" đó như thế nào, dùng chúng để làm gì là tùy thuộc chúng ta"
Bạn Thông mình: Nên làm việc 10h/ngày
Bạn Nhanh nhẹn: Nên làm việc 12h/ngày
Bạn Muốn trở thành số 1: Nên làm 16h/ ngày
Làm hơn người BT 1h/ngày bạn đã hơn người ta 1 tháng/năm.
Người số 1 chẳng qua hơn bạn ở chỗ họ làm 1 năm bằng 02 năm bạn làm.
Nếu vừa Thông minh và Nhanh nhẹn + May mắn: và làm 16h/ngày, có lẽ bạn sẽ đạt được ước mơ thôi! Cố lên nhé

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Bạn Thông mình: Nên làm việc 10h/ngày
Bạn Nhanh nhẹn: Nên làm việc 12h/ngày
Bạn Muốn trở thành số 1: Nên làm 16h/ ngày
Làm hơn người BT 1h/ngày bạn đã hơn người ta 1 tháng/năm.
Người số 1 chẳng qua hơn bạn ở chỗ họ làm 1 năm bằng 02 năm bạn làm.
Nếu vừa Thông minh và Nhanh nhẹn + May mắn: và làm 16h/ngày, có lẽ bạn sẽ đạt được ước mơ thôi! Cố lên nhé

Người thành công nên làm việc 4h/tuần nhưng hiệu quả rất cao.
Bạn có thể tham khảo qua quyển sách "Làm việc hiệu quả với 4h/tuần"

thanhdat1004

[♣]Thành Viên CLB
Thời gian? Đó là một bài toán mà ít người có thể "giải" được. Làm chủ được thời gian thật là khó. Đ cũng vậy. Đ chưa biết cách quản lý thời gian của mình sao cho chặt chẽ được. Đ đã vạch ra kế hoạch ngày mai cho Đ vào mỗi tối trước khi đi ngủ, mà có khi là trước cả mấy ngày hoặc cả tuần. Thế nhưng mọi việc đâu theo ý mình đâu. Kế hoạch thì vẫn là kế hoạch thôi. Đ vẫn chưa làm hết được những việc Đ cần làm. Nhưng để quản lý tốt thời gian thì nên vạch ra kế hoạch cụ thể và hãy cố gắng và làm hết sức để đạt được kế hoạch đó

canh buom do

Cây đang thụ phấn
Thành viên BQT
Một kế hoạch hoàn hảo và cụ thể cũng không thể hoàn thành nếu chúng ta không hành động. Muốn hành động để hoàn thành kế hoạch thì phải có động lực, muốn có động lực thì phải có mục tiêu rõ ràng.
Haiz, nói túm lại là trước tiên cần có mục tiêu rồi mới nên đưa ra kế hoạch.

thekulwind

Thành viên
ai cũng biết thế nhưng làm thì thật không phải ai cũng làm được ,phải chăng đó nỗi trăn trở của bạn khi post bài này .t đã từng chứng kiến nhiều người cứ thao thao rằng tôi không có thời gian để học bài ,để làm cái này cái kia thì chính họ cũng đang lãng phí thật nhiều thời gian để nói lên đièu đó .thay vì suy nghỉ để nói câu dó thì hãy suy nghĩ việc nên làm tiếp theo có phải là tiết kiệm được tí thời gian đó rồi không
tuổi trẻ của chúng ta cần lắm những người nói ít làm nhiều ,và những người biết sắp xép thời gian hợp li
mong rằng mổi chúng ta sẻ là những người biết dùng thời gian của mình tốt nhất
có ai đó đã nói "chỉ cần bạn biết cách sắp xếp thời gian là bạn đã thành công 1 nữa"

NGUYEN145

Thanh viên kỳ cựu
[FONT=&quot]lThật ra chúng ta được ban cho thời gian là để sử dụng chứ không phải để giết.

Bạn có nhận ra được giá trị của thời gian?[/FONT]
Nhưng sử dụng thời gian như thế nào mới là vấn đề cần bàn đến ???????:lungtung::lungtung:

-Tin.Luv-

Thanh viên kỳ cựu
Tôi chỉ biết thời gian là 1 thứ gì đó rất là quan trọng trong cuộc sống này. Nó vẫn tiếp diễn hằng ngày , hàng giờ và xung quanh chúng ta và chẳng bao giờ nó dừng lại để chờ 1 ai cả .
Theo Tin thì việc sắp xếp các công việc , học hành đối với bản thân rất quan trọng . Tin rất tiết kiệm thời gian , mỗi khi rãnh là lại tranh thủ làm việc khác để quý trọng thời gian !

Hayami

Thanh viên kỳ cựu
Nhiều khi thấy thời gian trôi quá nhanh trong khi có nhiều điều mình vẫn chưa thực hiện xong. Liệu có phải là do mình đã bỏ lỡ quá nhiều khoảng thời gian mà mình đã có??? Bỗng nhiên lại nhớ lại câu Life is a short trip ^^

vinguyen

[♣]Thành Viên CLB
Tại sao chúng ta cứ mãi than vãn về thời gian,biết rằng thời gian trôi qua là không lấy lại được,cho dù chúng ta một ngày ngủ ít đi cũng không đủ thời gian để làm hết việc...
Có người cũng bảo không có thời gian học bài vậy cũng có người bảo không có tâm trạng học bài cho dù ngồi học 5 tiếng thì vô cũng chỉ 15',có khi nào bạn đã vào trường hợp có môn thi bạn đã học rất lâu rất kĩ rồi vậy mà bạn lại thi điểm thấp hơn cái môn mà bạn học chỉ trong vòng 1 đêm không,mình từng vậy đó,hì!!!!
Với mình,thời gian cũng quan trọng thật,nhưng mình không quan trọng hóa nó,mình chỉ sử dụng nó sao mình thấy thật thoải mái,đầy cảm hứng....:mimcuoi:,và hiệu quả!!!
Chúng ta đã có nhiều áp lực trong cuộc sống rồi,đừng đặt nặng vấn đề thời gian,miễn rằng chúng ta có kế hoạch,đường lối rõ ràng...hì
Cứ tin mình sẽ có thời gian thì sẽ có mà

Gemily

Thanh viên kỳ cựu
Từ ngày lên đại học mình thấy mình đã bỏ qua quá nhiều thời gian. Mình đã mất nhiều thời gian để suy nghĩ những chuyện ko tên rồi đôi lúc lại làm mình buồn nhiều mà chẳng hiểu tại sao. Trong khi đó những cái suy nghĩ, những dự định của mình cho 1 cuộc sống xa nhà thì chưa làm đc gì nhiều cả. Cũng có lẽ vì ko bị ràng buộc bởi gia đình mà mình dành quá nhiều thời gian cho bạn bè và những ngày lang thang..... Cuộc sống có quá nhiều thứ xảy ra mà mình ko biết trước đc, những lúc như thể chỉ biết lang thang đâu đó để giết thời gian thui.
Giờ thì có lẽ đã nhận ra sự quan trọng của thời gian rùi và thấy sao nó qua nhanh quá khi mình chưa làm đc gì. Bi giờ mình có nhiều người bạn bên cạnh chia sẽ với mình những giá trị thực của cuộc sống này. Chỉ cho mình cách sắp xếp thời gian, sắp xếp những dự định của mình để mình có thể thực hiện nó. Những người bạn đó đến và đưa mình vào 1 môi trường mới, 1 môi trường để mình sinh hoạt, chia sẽ và học hỏi. Thời gian bi giờ hình như ngắn lại nhiều hay sao đó, còn quá nhiều thứ mình chưa làm đc, còn qua nhiều điều thú vị mà trước giờ mình ko nhận ra. Từ nay sẽ biết tận dụng thời gian và dành nó cho những việc thiết thực hơn thay vì lang thang. Mình sẽ cố gắng cho những mục tiêu và dự định của mình.
Thời gian ko bao giờ dừng lại thì ta phải chạy theo nó thui!

kyniemmua

<b><font color=green>Giải Nhì Viết Về Người Phụ Nữ
hi, ai cũng biết thời gian là quý cả vì vậy hãy cố nắm bắt lấy nó để từng giây từng phút trôi qua không phải là vô nghĩa.

Bình luận bằng Facebook