[KN CÁ NHÂN] Làm chủ cảm xúc

kieuphuong

Thanh viên kỳ cựu

Trong cuộc sống, chúng ta không thể tránh khỏi những tình huống căng thẳng, mâu thuẫn, xung đột... gây ra những cảm xúc tiêu cực

Điều quan trọng là làm cách nào để làm chủ những cảm xúc tiêu cực ấy và giảm thiểu những tác hại do nó đem lại. Chúng tôi đưa ra một số gợi ý để bạn tham khảo:

Tìm nguyên nhân: Sáng nay bạn không thể tập trung vào công việc, nỗi buồn mơ hồ xâm chiếm bạn. Bạn càng cố giấu đi, càng cố che đậy thì cảm xúc càng ùa về choán hết tâm trí. Như vậy, trốn tránh không phải là cách chế ngự cảm xúc. Cách tốt nhất là nhìn thẳng vào nó và tìm ra nguyên nhân. Thay vì cứ chìm đắm trong nỗi buồn, bạn nên truy tìm thủ phạm xem ai, chuyện gì đã khiến bạn buồn như thế. Điều gì xảy ra đối với bạn nếu bạn cứ thể hiện cảm xúc như vậy? Sau khi tự vấn, bạn chợt phát hiện việc không đạt được học bổng và bị mẹ la nặng lời nguồn cơn của tâm trạng sáng nay.

Suy nghĩ tích cực: Chắc hẳn khi không đạt học bổng sau bao ngày miệt mài phấn đấu, bạn sẽ tự trách mình: “bất tài”, “vô dụng”, “không làm việc gì nên hồn cả”... điều này khiến bạn tổn thương và gây ra tâm trạng chán nản. Bạn hãy thử đưa ra cách suy nghĩ tích cực cho tình huống không hay mà bạn gặp phải. Giả dụ như “thôi thì mình sẽ cố lần sau vậy” hay là “mẹ mình la như vậy vì mong muốn mình đừng tự phụ mà lo học tốt hơn”... Với cách tiếp cận lạc quan, bạn sẽ thấy mình được trấn tĩnh, được động viên bởi bạn có lý do để phấn đấu hơn.

Diễn tả cảm xúc phù hợp: Đúng là không thể nhịn được, bạn đã “ăn miếng, trả miếng” với ông chủ khi ông ta giận dữ với bạn. Nhưng liệu đó có phải là cách hay nhất để biểu đạt cảm xúc, nhất là nơi công sở? Bạn có thể lựa chọn cách khác để bày tỏ cảm xúc mà không gây hậu quả xấu và không làm mất đi hình ảnh của bạn. Bạn cần nhớ rằng sự nóng giận của bạn cũng có thể làm cho người khác nóng giận theo. Sự bình tĩnh của bạn có tác dụng trấn an mọi người.

Hãy chia sẻ và rèn luyện: Viết nhật ký, viết thư, viết blog, tư vấn, tâm sự với bạn bè... là những cách mà bạn có thể lựa chọn để chia sẻ cảm xúc. Nếu bạn cố kìm nén những cảm xúc tiêu cực, nó có thể âm thầm thiêu cháy bạn. Bên cạnh đó, luyện tập đều đặn, dinh dưỡng hợp lý và suy nghĩ lạc quan sẽ giúp bạn có một cơ thể khỏe mạnh và một trí tuệ minh mẫn. Nó sẽ giúp bạn đề kháng tốt với các “virus cảm xúc” gây bệnh và cân bằng cảm xúc tốt hơn.
(---->ở mục này các bạn có thể vào mục Nhật ký ngày... tháng... năm... của chúng ta để chia sẻ với những thành viên trong gia đình nhé, mọi người luôn là chỗ dựa cho bạn khi bạn cần)
(tuvantamly.vn)

vanhealxing

Thành viên năng động
:cowboy::cowboy: em la` nguoi hay buon chan' lo lang' luon co noi~ buon vi nhu ngay hom wa em thi rot lop 10 em hok biet noi gi` voi me em bi gio nhung khi doc song em cam thay do~ hon rat nhieu ` TK chi:curl-lip:

kieuphuong

Thanh viên kỳ cựu
:cowboy::cowboy: em la` nguoi hay buon chan' lo lang' luon co noi~ buon vi nhu ngay hom wa em thi rot lop 10 em hok biet noi gi` voi me em bi gio nhung khi doc song em cam thay do~ hon rat nhieu ` TK chi:curl-lip:
đừng cứ mãi buồn nha em, chuyện đã qua rồi, em có buồn cũng không thể thay đổi được điều gì. điều quan trọng là mình phải biết dùng chính nỗi buồn đó tạo nên động lực để bước tiếp trên con đường hãy còn rất xa!
em của chị hãy cố gắng lên nhé, bên em lúc nào cũng có cả nhà, mọi người sẽ giúp em vững tin hơn, an ủi, động viên em những khi cần và chia sẻ những niềm vui với em! Mọi người rất yêu em và bên cạnh em!
Em nên tham gia vào những buổi sinh hoạt của CLB, sau những buổi đó, chị tin là em sẽ không bao giờ còn cảm giác buồn phiền đó nữa, vì lúc đó em sẽ nhận ra rất nhiều điều, cuộc sống dành rất nhiều đặc ân cho chúng ta em à!

chau bac

Thanh viên kỳ cựu
tui gặp rất nhiều rất nhiều điều để tức giận. đơn giản vì tui bị nóng tính bẩm sinh. có người chỉ tui khi bị chửi (nguyên nhân chính) thì nên im lằng . rồi cươi một cái . sau đó là cười tiếp cái nữa.thấy cũng đúng . khi mất bình tĩnh thì không nên nói gì cả . sau khi đọc bài này tui thây câu Sự bình tĩnh của bạn có tác dụng trấn an mọi người rât hay . cho mượn để sống nha. à quên nữa ,phải làm cái thủ tục cuối cùng : thanks...............

phamthithanh

Thành viên
làm chủ bản thân trong mọi tình huống sẽ giúp con người tiến bộ và trưởng thành hơn.bạn hãy gìn giữ và phát huy tính cách đó nhé

khuongduy7

<b><font color=green>Giải Ba Bụi Phấn 2009</font><
Hic, có lúc tưởng chừng như mình đã gục ngã ,cũng may là kịp lấy lại tinh thần,biết điều chỉnh cảm xúc của mình.Có những lúc cảm xúc đong đầy, như chực trào ra theo giọt nước mắt mỗi khi không giải quyết được gì , tự nhủ mình không được khóc. Nước mắt chẳng thể nào xóa nhòa nỗi đau...vậy mà vẫn khóc,khóc xong thấy nhẹ nhõm quá.cứ thế mình tự điều chỉnh cảm xúc của mình bằng những giọt nước mắt.đó cũng là một cách điều chỉnh phải ko nhỉ!

nguyenson

Thanh viên kỳ cựu
Nóng giận dễ làm cho con người ta suy nghĩ tiêu cực lắm. Đôi lúc, những người thân của mình làm không theo ý mình, dù cho mình có hờn trách họ thì mọi việc cũng qua rồi. Như vậy, chỉ làm họ thêm mặc cảm tội lỗi mà thôi. Biết làm chủ cảm xúc sẽ làm cho bạn trưởng thành hơn, chính chắn hơn.

tuannd89

Thành viên
các pro nói rất đúng có nhũng luc tui việc làm của tui không theo ý nghĩ của mình ,làm song mới thấy ngớ ngẩn,tui cũng đang đi tìm cho lời giải cho những tình huống này đây.Tui nghĩ là dc 30% rùi đó các bạn,mình phải kiên tri mới dc.có nhũng ai giống tui thì hãy cố lên nha

kieuphuong

Thanh viên kỳ cựu
Đôi khi việc kiềm chế cảm xúc khó hơn rất nhiều so với việc nói ra những lời khuyên dành cho người khác. P hay gặp những tình huống đó. Lúc đó p thường có 2 mối quan hệ với 2 người khác nhau. 1 người là người bị p làm tổn thương và 1 người là người p chia sẻ. Cảm giác được chia sẻ với người khác rất thoải mái, nhất là với người có cái gì đó đồng điệu với mình. Nhưng đó là chuyện hôm nay thôi. Ngày mai p sẽ bắt đầu trở lại, vì bên cạnh p luôn là những người rất yêu quý p. Cảm ơn anh T đã cho em nhận ra điều đó!

Đời là một quà tặng. Hãy biết ơn đời!

- Hôm nay trước khi nói điều gì không hay, bạn hãy nghĩ đến những người không thể nói được.

- Trước khi kêu ca thức ăn mặn hay nhạt hãy nghĩ đến những người không có gì để ăn.

- Trước khi than thở về chồng hay vợ hãy nghĩ đến những người đang than khóc, xin cho được một người bạn đồng hành.

- Trước khi than vãn cuộc đời hãy nghĩ đến những người đã lìa đời quá sớm.

- Trước khi than phiền về con cái hãy nghĩ đến những người mong muốn có con nhưng lại vô sinh.

- Trước khi phàn nàn về nhà cửa dơ bẩn bừa bãi hãy nghĩ đến những người phải sống ngoài đường.

- Trước khi phàn nàn vì phải lái xe đi xa quá, hãy nghĩ đến những người phải lội bộ cũng một quãng đường như thế.

- Khi mệt nhọc và ta thán về công việc, hãy nghĩ đến những người không có việc làm, những người khuyết tật, và nhữg người chỉ mong có được một công việc như bạn.

- Trước khi nghĩ đến kết tội hoặc lên án một ai, hãy nhớ rằng không một người nào trong chúng ta là vô tội.

- Và khi những tư tưởng yếm thế làm cho bạn chán nản, hãy tươi nét mặt lên và nghĩ rằng: Bạn vẫn đang còn sống!

thanhdat1004

[♣]Thành Viên CLB

- Hôm nay trước khi nói điều gì không hay, bạn hãy nghĩ đến những người không thể nói được.

- Trước khi kêu ca thức ăn mặn hay nhạt hãy nghĩ đến những người không có gì để ăn.

- Trước khi than thở về chồng hay vợ hãy nghĩ đến những người đang than khóc, xin cho được một người bạn đồng hành.

- Trước khi than vãn cuộc đời hãy nghĩ đến những người đã lìa đời quá sớm.

- Trước khi than phiền về con cái hãy nghĩ đến những người mong muốn có con nhưng lại vô sinh.

- Trước khi phàn nàn về nhà cửa dơ bẩn bừa bãi hãy nghĩ đến những người phải sống ngoài đường.

- Trước khi phàn nàn vì phải lái xe đi xa quá, hãy nghĩ đến những người phải lội bộ cũng một quãng đường như thế.

- Khi mệt nhọc và ta thán về công việc, hãy nghĩ đến những người không có việc làm, những người khuyết tật, và nhữg người chỉ mong có được một công việc như bạn.

- Trước khi nghĩ đến kết tội hoặc lên án một ai, hãy nhớ rằng không một người nào trong chúng ta là vô tội.

- Và khi những tư tưởng yếm thế làm cho bạn chán nản, hãy tươi nét mặt lên và nghĩ rằng: Bạn vẫn đang còn sống!

Những câu nói rất ý nghĩa P ah. Cảm ơn P đã cho Đ hiểu thêm những điều này. Trước khi mình than phiền, trách móc,... điều gì thì hãy nghĩ tới những người "khó khăn" hơn mình. Hãy nghĩ tới người khác. Đ đã nhận ra điều đó trong một khoảng thời gian và giờ Đ đang cố gắng tạo sự thoải mái cho bạn. Tạo sự tin tưởng và có thể xem Đ là một điểm tựa chứ không còn là Đ của những ngày "yếu đuối" như trước nữa. Quãng thời gian đó Đ chưa đúng. Đ không còn là Đ trong mắt mọi người. Xin lỗi mọi người vì Đ đã làm mọi người thất vọng. Giờ Đ lại là Đ trong mắt mọi người nhưng sẽ có một số sự thay đổi.Hihi

nang thu

Thành viên mới
Lam chu cam xuc rat quan trong dac biet la cam xuc tieu cuc, vi khi do minh se khong de ai bi ton thuong. Minh lam ai do ton thuong thi tim minh cung day dut va hoi han. Cuoc song bon be lo toan, ap luc cong viec...hay dung de nhung nguoi quanh minh phai hung chiu met moi cua minh vo co nhu vay, Hay vui len va mang niem vui den cho moi nguoi nhe. Quang lo au di ma song....:cuoihaha:

lethuylinh

Thành viên mới
mình rất dễ bị kích động, ví dụ như bị bố mẹ mắng chẳng hạn mình sẽ tỏ thái độ ngay chứ ít khi nhịn, hic
ở ngoài xã hội mình cũng hay phản ứng bôc đồng theo bản năng chứ không suy nghĩ mấy :dauhang:

mike

Thành viên
Cảm ơn bạn đã chia sẻ! Viết nhật ký cũng là một giải pháp rất hay. Nhưng viết nhật ký có lẽ cũng giống như tập thể dục, nó chỉ thực sự hiệu quả khi ta tập thường xuyên và kiên trì. Bạn có thể chia sẻ bí quyết nào để có thể tạo được thói quen viết nhật ký đều đặn không? Thanks

stevenquy

Thanh viên kỳ cựu
Có thể nói, những chia sẻ của kieuphuong "đánh" rất đúng vào những vấn đề steven hay gặp hàng ngày: đôi khi vì không làm chủ được cảm xúc mà mình có những hành động, những câu nói ko hay và sau đó nhìn lại thấy hối tiếc.
Những giải pháp mà kieuphuong đưa ra rất hay và hữu ích, thanks kieuphuong đã chia sẻ.

Haphuongpheo

Thành viên mới
Làm chủ cảm xúc ư: khó nhỉ? Mình đang nóng giận, kìm nét thì tự đốt cháy mình mà bung ra thì lại cháy người khác...làm sao đây???

Bình luận bằng Facebook