[KN CÁ NHÂN] Rèn luyện Thói quen dậy sớm-Chia sẻ kinh nghiệm

bachtuocdo

Thanh viên kỳ cựu
Trước đây Bachtuocdo đã phải rất cố gắng để tạo lập thói quen dậy sớm, chia sẻ với các bạn những kinh nghiệm thực tế của Bachtuocdo :

Bachtuocdo đã vận dụng câu"HOW TO GET THERE FROM HERE" trong Quản trị cuộc đời

Làm gì cũng vậy, muốn duy trì thành thói quen thì phải có phương pháp (HOW) mới thành công

Một cách đơn giản Bachtuocdo hay vận dụng:
Lập kế hoạch trước cho ngày mai trước khi ngủ tối
Trả lời câu hỏi: Dậy sớm làm gì? Lợi ích đạt được? Rào cản dậy sớm và sẽ xử lý như thế nào? Kỹ năng tôi rèn luyện?
Chuẩn bị một xập giấy, ghi lại thời gian thức dậy và cảm giác của bản thân ngay lúc thức dậy (để đánh giá, theo dõi quá trình thực hiện thói quen)

Đã hẹn chuông đồng hồ vào tối hôm qua rồi... đến giờ chuông reo...vẫn buồn ngủ, và đây là trải nghiệm bản thân lúc tôi mới bắt đầu rèn luyện thói quen dậy sớm thể dục: Lúc chuông reo, là lúc một sự đấu tranh nội tâm nảy sinh (dậy or không dậy)... Đó là "sự bối rối của suy nghĩ" trong giai đoạn đầu...

Lúc đầu tôi cũng thất bại nhiều lần, kế hoạch không hoàn thành, vẫn chần chừ "ngủ thêm chút nữa" và rồi không dậy sớm được.

Hai bài học mà tôi nhận được:

[Một giai đoạn không hoàn thành kế hoạch và vẫn không dậy sớm được] Nếu đã lên kế hoạch, mà không dậy sớm được trong vài ngày liên tục, thì cảm giác thoải mái, hạnh phúc sẽ giảm.

[Khi đã dậy sớm được và hình thành thói quen đó] Việc hoàn thành kế hoạch sẽ khiến cho cảm giác hạnh phúc, lòng tự trọng và giá trị bản thân tăng lên.

Kế hoạch đã lập (giờ giấc cụ thể), mục đích đã xác định, lợi ích đã xác định, rào cản đã được giải quyết trước (cảm giác thèm ngủ tiếp của bản thân, đặc biệt là khi thời tiết lạnh hoặc mưa...). Đầu óc đã được lập trình sẵn kế hoạch và mục tiêu , lúc chuông reo, là trong đầu tôi bật ra ngay câu: HÀNH ĐỘNG NGAY (Lấy cảm hứng từ cuốn "Người bán hàng vĩ đại nhất thế giới"), mở ngay cửa sổ và cửa chính

Một bật mí nho nhỏ là, kỹ năng tôi rèn luyện khi dậy sớm còn ý nghĩa và giá trị hơn rất nhiều mục đích thể dục: Rèn luyện sự kiên nhẫn, không bao giờ bỏ cuộc!
Từ việc rèn luyện thói quen nhỏ như dậy sớm, sẽ hình thành thói quen kiên nhẫn, không bao giờ bỏ cuộc với những điều lớn lao hơn và quan trọng hơn.

Thói quen tốt được hình thành từ những điều nhỏ nhặt nhất.
Cách để tạo lập thói quen và duy trì thói quen là thực hành ngay từ những việc nhỏ nhặt!

Tôi nhận ra một điều rất tuyệt vời:
Với những điều nhỏ nhặt còn không kiên trì thì thử hỏi làm sao kiên trì với những điều lớn lao và quan trọng được???

"Kiên trì là sự khác biệt giữa một quyết tâm mãnh liệt và một quyết tâm trống rỗng"!
_Ping_

Đến bây giờ nhiều hôm chuông chưa reo tôi đã tỉnh giấc rồi (đồng hồ sinh học đã quen, thói quen đã hình thành), dậy sớm giờ không còn phải "đấu tranh nội tâm" nữâ, nó trở thành một phản xạ ăn sâu vào tiềm thức rồi^^

Chúc các bạn sớm rèn luyện được thói quen tốt này!

GOOD LUCK AND SUCCESS!

kjssofdeath_tq

Thành viên
hu hu!
Em cũng muốn thế lắm nhưng mà Cup C1 với ngoại hạng anh toàn nửa đêm! ai mà đậy sớm được hả anh! hic! em gặp khó khăn ở khâu hình thành thói quen anh ạ! cho em 1 lời khuyên với ạ!

bachtuocdo

Thanh viên kỳ cựu
;) Anh có một số suy nghĩ chia sẻ với em thế này:

Em dậy sớm để làm gì, đó mới là điều quan trọng.
Câu hỏi lớn mà em cần tự vấn bản thân là: "Tôi dậy sớm để làm gì? Vì ai mà tôi dậy sớm???"

Anh trước đây cũng hay thức xem đá bóng đêm, nên dậy sớm có thể nói là "bótay.com", nhưng đó là những hôm mà mục đích thức đêm xem đá bóng lớn hơn mục đích của việc dậy sớm. Xem đội bóng mà mình hâm mộ thì giờ nào cũng phải thức mà xem^^

Chia sẻ với em câu này:
“Biết hướng tới mục đích thì người chậm chạp nhất cũng tiến nhanh hơn bất cứ kẻ nào nhanh nhẹn mà lang thang không mục đích.”

MỤC TIÊU CUỐI CÙNG-CỐT LÕI MÀ BẠN MUỐN ĐẠT ĐƯỢC LÀ GÌ? Tức là mục tiêu của mục tiêu của mục tiêu của ...mục tiêu là gì? Con người mà bạn muốn trở thành là gì?
http://kynangsong.org/threads/7963&p=44498#post44498

Người thành công vượt trội là một con người HÀNH ĐỘNG!!!

GOOD LUCK AND SUCCESS!

bachduong

Thanh viên kỳ cựu
Một bật mí nho nhỏ là, kỹ năng tôi rèn luyện khi dậy sớm còn ý nghĩa và giá trị hơn rất nhiều mục đích thể dục: Rèn luyện sự kiên nhẫn, không bao giờ bỏ cuộc!
Từ việc rèn luyện thói quen nhỏ như dậy sớm, sẽ hình thành thói quen kiên nhẫn, không bao giờ bỏ cuộc với những điều lớn lao hơn và quan trọng hơn.

Thói quen tốt được hình thành từ những điều nhỏ nhặt nhất.
Cách để tạo lập thói quen và duy trì thói quen là thực hành ngay từ những việc nhỏ nhặt!

Tôi nhận ra một điều rất tuyệt vời:
Với những điều nhỏ nhặt còn không kiên trì thì thử hỏi làm sao kiên trì với những điều lớn lao và quan trọng được???

"Kiên trì là sự khác biệt giữa một quyết tâm mãnh liệt và một quyết tâm trống rỗng"!
_Ping_

Anh rất đồng tình với em ở điểm này, thực sự thì rèn luyện thói quen dậy sớm chính là rèn luyện ý chí. Khi mà mình đã dậy sớm tức là lập chiến công đầu tiên trong ngày rồi đó (một điều rất quan trọng đó là chiến thắng được chính mình, sự lười biếng và trì hoãn của bản thân ) --> Có năng lượng tràn trề để thực hiện các nhiệm vụ trong ngày.

kokolos

Thành viên
Cảm ơn chia sẻ của bạn, tôi nghĩ là mình sẽ thử với phương pháp của bạn, và hy vọng sẽ thành công.
Tiếp tục chia sẻ nhé!

kjssofdeath_tq

Thành viên
hì! Thank anh bạch tuộc nhiều nhiều! hi hi! Bây giờ thì đã ngộ đạo!
Hì! Nhưng mà anh ơi! Hic! Đừng trách em nhiều chuyện nha! tại ngoài tật thức đêm xem bóng đá em còn có cái tật ngủ xuyên ngày xuyên đêm! hu hu! nhiều lúc đặt chuông báo thức(bằng điện thaọi di động) em để cho điện thoại kêu cho cạn pin mà vẫn ngủ hồn nhiên! hic!
Có hôm lại tự mình đậy tắt chuông mà sáng ra ko tài nào nhớ mình đã tắt chuông( giống như mộng du á)
hic! Quyết tâm thì em có nhưng cái tật này khó khắc phục quá anh ơi!
Em ko thể tự giác được! hic! mỗi lần muốn dậy sớm là em lại phải nhờ mama hoặc anh chị kêu dậy!

Mr.Full

Thành viên
Cảm ơn vì bài viết nhé ^^! Dù đã tập dậy sớm ( có người nhắc lun ) nhưng mà hiện tại vẫn chưa cải thiện đc bao nhiêu cả . Hì hì .... sẽ áp dụng thử cách của bạn. Chúc bạn luôn thành công trong cuộc sống nhé :X:X

saolunnau

Thành viên năng động
Mình có tật thức khuya, và dậy ko bao giờ sớm. Khi chuông reo, mình dậy đặt lại giờ, rùi ôm cái điện thoại ngủ và mơ làm hết mọi việc đề ra trước đó trong mơ hết rùi. Thía là đến lúc tỉnh...bàng hoàng...tất cả chỉ là mơ. Vậy giờ sửa sao đây? Mà mình thức khuya vô đối luôn. Thêm một tật nữa là luôn làm cố hết việc vào ban đêm, nên tới sáng lúc nào cũng hỏi "dậy làm gì?"
Giúp mình với. Mình muốn thức khuya mà vẫn dậy sớm. Ngày nào mình cũng quyết tâm sáng hôm sau sẽ dậy sớm.hixhix!:roile::danhdau:

Gio_xinh_091

Thành viên
:dacy: Mình cũng hay thức khuya lắm, sang ngày mới mới ngủ đó. Nhưng sáng vẫn dạy đều đều à. Hi. May mà có anh bạn ở bộ đội, 5h30 kẻng đơn vị kêu là anh cũng gọi mình dậy luôn. Lâu dần rùi quen, nhiều hôm anh ko gọi mình vẫn tự giác dậy được. Đồng hồ sinh học mà. Vì thế mình nghĩ bạn nào ko dậy được có thể nhờ ai đó dậy sớm gọi giùm. Dậy muộn đau đầu lắm, mà buồn thúi ruột ra vì mất cả buổi sáng chả làm được việc gì mà. :danhdau:

Huynhdiemtp

Thành viên mới
Dậy sớm

Mình đã rất thành công trong việc dậy sớm, dậy đúng giờ. Dù rằng có nhiều đêm mình khá mệt, nghĩ rằng sáng mai sẽ nằm ngủ thêm cho thật khỏe, nhưng rồi cứ đúng 5 giờ sáng là mình bật dậy, không tài nào ngủ được. Mình chia sẻ một chút nha, mình nghĩ điều quan trọng để rèn thói quen dậy buổi sáng sớm, đúng giờ trước hết phải rèn luyện ý thức "trách nhiệm" với công việc, trách nhiệm cộng đồng, tinh thần chia sẻ công việc. Lúc còn nhỏ ở với bố mẹ, mình suy nghĩ dậy sáng sớm để cùng mẹ thổi com cho vui, tranh thủ xem lại bài...Khi có gia đình mình nghĩ là phụ nữ nên dậy sáng sớm để công việc nhà mau chóng gọn gàng còn thời gian làm việc khác...Cứ thế là mình dậy sáng sớm vô tư.​

nhungv2

[♣]Thành Viên CLB
Hix, thật sự mình đang gặp khó khăn trong quản lí thời gian, và đầu tiên là việc dậy sớm tập thể dục. Mình đã hoạch sẵn mục tiêu và kế hoạch cho tuần và mỗi ngày. Nhưng hầu như giấc ngủ không đủ đã làm mình chùn bước. Mấy ngày đầu mình rất buồn ngủ, nên đã tắt rồi ngủ một cách nhanh chóng. Mấy ngày sau thì cố nghĩ tới mục tiêu mình đặt ra, mục đích sẽ đạt được, đồng hồ tiếp tục reo, mình ngồi dầy rồi, lại bắt đầu đấu tranh tư tưởng... Ôi... ngủ không đủ giấc, học hành không tốt, không được tỉnh táo sẽ buồn ngủ --> ảnh hưởng việc học --> tiếp tục ngủ... Và cho đến bây gìơ là đã hơn 1 tuần rồi mình vẫn không làm được những thời gian biểu đã lập ra :khocto:

jimmydang

[♣]Thành Viên CLB
Lần đầu tiên thức khuya dậy sớm cơ thể em rã rời luôn, nhưng do nếu không làm vậy thì sẽ rớt môn học này quá! Em áp dụng cách tưởng tượng một tương lai u tối ở trước mắt nếu ngày nào cũng nướng tới 7h, được vài ngày không cần đồng hồ báo thức cơ thể em tự động dậy!
Nói chung, lần đầu tiên là nhưng ngày khó khăn nhất nhưng khi cơ thể đã có đồng hồ sinh học mới thì tự nhiên sẽ quen, nói một cách nôm na là cài đặt chương trình mới cho bộ não!

cheng_nhobe

[♣]Thành Viên CLB
thanks bạn... từ mai mình cũng fai dậy sớm thui.... dạo nè tình thần hơi bất ổn nên nản.... đọc bài viết nè nhận ra mình đã lang phí một time dài rui :((.... cả nhà cùng dậy sớm nào ....:))

nguyensongnhi

Thành viên
Mình thì có kế hoạch cho một tuần, và mỗi tuần mình làm đầy đủ vai trò. Nên mặc dù làm nhiều việc nhưng vẫn quản lý tốt thời gian, song hiện tại vẫn bị trục trặc tí vì học kỳ mới nên thay đổi nhiều về giờ giấc.

smile68

Thành viên mới
Sắp thi hki rùi, mình cũng phải tập dậy sớm để ôn thi mới được:them:.Hjx toàn thức khuya xong dậy muộn thui...:(

Bình luận bằng Facebook