[KN CÁ NHÂN] [you] làm gì khi quyền riêng tư bị xúc phạm?

ythan3

Thanh viên kỳ cựu
khi tôi bị người khác đọc lén nhật kí điều đầu tiên là phải tức giận , sau đó im lặng như không có chuyện gì xảy ra cho đỡ quê

lamchieudong

Thành viên
Tôi đã gặp phải một trường hợp như thế này đây! Một người khá thân không hiểu bằng cách nào cô ấy có được mật khẩu yahoo của tôi, cô em thường hay vào đó để kiểm tra tất cả các Mail gửi và nhận, cho đến một ngày tôi chợt phát hiện ra điều đó và những tình cảm tôi dành cho người ấy bỗng tan biến...

buimaihp90

Thành viên năng động
ngay luc do se cam thay buồn 1 chút,nhưng sẽ gặp nhắc nhở họ nên ton trọng mot chút,nhuung minh cung nghĩ vi họ quan tâm minh nen mới lam như thế,với mình nhưng dieu rieng tu kho giai quyet minh thuong nhờ sự tư vấn của nhiều người: bố me, cô giáo,bạn bè thân thiết...nói những tâm tu của minh,lúc đó se giam bớt sự căng thăng,mói đàu cung có thế tự minh suy nghi,coi dó la nghiem trong...nhưng vài ngay sau do minh cảm thay thoai mai nhat la khi duoc chia se nhung suy nghi do...:dacy::cuoihaha:

ilymtics92

Thành viên
Hi, cái này hơi lạ vì ily rất ít khi viết nhật kí, cũng chẳng giấu gia đình cái gì cả, mà bố mẹ và anh trai ily cũng vậy nên ily chưa gặp trường hợp này bao giờ. Còn nếu mình là bạn, có lẽ mình sẽ thay ngay quyển nhật kí mới và cất kỹ hơn.

Today Education

Tài Trợ Học Bổng
Người khám phá bí mật của mình chắc chắn là người rất quan tâm đến mình. Hãy suy nghĩ tích cực lên, bạn sẽ không cảm thấy bị xâm phạm và buồn bực :)

Ví dụ: Mình muốn mua 1 cái váy nhưng sợ mẹ không có tiền mua nên chỉ ghi vào NK thui, lỡ mẹ đọc được mẹ sẽ mua cho mình thì sao :dacy:

nguoicodoc

Thành viên mới
thuc7 ra từ đó dến giờ mình chua bao giờ viet nhạt kí nhưng việc bị doc lén nhật kí quả là khó chiệu nhưng mình nghĩ nên nhắc nhở chứ không nên nặng lời làm gì vì tại mình sơ suất nên người ta mới dọc lén được thôi tiên trách kỉ hậu trách nhân mà

doihoamattroi284

Thành viên mới
minh co the se soc, nhung se tran tinh, va tuy vao thai do cua nguoi doc de nhac nho. Minh nghi rang phai nguoi than, quan tam moi doc. Nhung.. khong may cuon nhat ky roi vao tay nguoi khong kin dao, hoac co y dem ra beu minh, thi se thang than nhung co gang tu ton bay to quan diem va se coi no la mot tai nan, khac phuc dan hau qua.

tinhockado

Thành viên mới
Mình là người mang trong dòng máu của người mẹ rất hiền diu. mặc dù mình chưa bao giờ viết nhật ký hay có gì riêng tư, nhưng trong trường hợp quyền riêng tư bị xâm phạm có lẽ người xâm phạm quyền riêng tư của mình muốn biết mình nhiều hơn và quan tâm, yêu thương mình nhiều hơn nữa...
"Tuổi trẻ phải biết cho di mà không đòi lại"

Mai Quyen

Thành viên mới
Mai Quyen cũng thường viết tâm sự của mình vào nhật kí. tài sản mà mình có là 5 quyển nhật ký rồi, và trang đầu tiên mỗi quyển nhật kí ấy mình đều có lời dành cho những ai vô tình nhặt được nhật ký của mình. Vậy nên khi có người đọc được nhật ký của mình rồi thì mình sẽ nhắc nhở một cách nghiêm túc nhưng không gây xung đột, mình sẽ nói rằng:" nhật ký là một người bạn thân của mình_ người bạn chỉ lắng nghe mà không bao giờ chia sẽ lại với một ai khác_vậy nên vô tình hay cố ý, bạn cũng đã đọc được những điều tâm sự của mình rồi, biết đâu đó là một cái duyên, vậy thì mình mong là bạn sẽ trở thành một người bạn thân của mình, và bạn cũng giống như quyển nhật ký vậy, nếu đã được lắng nghe rồi thì đừng chia sẽ với ai mà không có sự đồng ý của mình nhé,bởi không bạn sẽ là một người bạn tồi vì đã làm tổn thương người bạn thân của mình và tất nhiên bạn sẽ chịu sự trừng phạt dành cho những người bạn tồi, mà mình không biết sự trừng phạt đó là gì đâu." và cười một cái, nói: thôi mình đi ăn chè đi, từ nay mình là bạn thân nhé.

nguyenminh

Thành viên năng động
Lúc đó chỉ biết cười chứ sao giờ,nếu như là người k thân thiết thì mới tính sổ dc

kietfinance

Thành viên mới
nếu trước đây, mình nhất định mắng người đó một trận, nhưng sau khi tham gia diễn đàn này, để mình suy nghĩ lại

hoa_mua_xuan

Thành viên
nếu mình coi trọng người khác thì người đó sẽ biết coi trọng lại mình. nhưng chẳng may mà người bạn đó vô tình thấy được cũng như tính tò mò và đọc thì mình cũng chỉ nhắc nhở nếu không có chuyện gì nghiêm trọng xảy ra.hihi:mimcuoi:

bachduong044

Thành viên mới
Nếu sự riêng tư của mình bị xâm phạm thì có lẻ mình sẽ rất tức giận.Và điều đầu tiên mình sẽ làm là:tìm cách bảo mật sự riêng tư của mình.Phải tư mình bảo vệ chính mình ma.Sử dụng loại sổ có khóa và cài đặt lại mật khẩu một cách an toàn hơn.Còn đối với người đã xâm phạm sự riêng tư của mình thì có lẻ mình sẽ có một cuộc nói chuyện thẳng thắng với người đó.Và yêu cầu người đó tôn trọng sự riêng tư của mình.

hanakieu

Thành viên mới
Có những tâm sự sâu kín nhất, những nổi lòng không thể cùng ai, những lúc như thế Hana thường cho nó chìm sâu dưới đáy hồ Văn Thánh, đến lúc hết hơi không thể nào ngồi thêm dưới đáy hồ thêm giây nào nữa thì Hana được nổi lên và bỏ lại những thứ ấy dưới đáy hồ ra về với tâm trạng không còn nó nữa.

CauCaHoNguyen_96

Thành viên năng động
theo CCHN thì chuyện này là không tránh khỏi...vì..:
Thứ nhất: con người thì ai chả tò mò..CCHN..có nghe papa nói là phải tự mình khám phá ra thì mới thú vị, mới biết đường mà sửa sai hay giúp người ta..vậy nên bị mất quyền riêng tư là không tránh khỏi
Thứ hai: các bạn có dám chắc rằng mình chưa bao giờ bỏ những cuốn nhật kí, tin nhắn, thư từ bừa bộn không???đó là hành vi giúp cho sự tò mò của người khác tăng cao ( gặp CCHN là....)hihi
=> đôi khi chúng ta không thể trách người ta được.lỗi lại do mình mà đi nói người khác,gặp phải người nào k biết ngán là gì thì mình quê 1 cục to tướng chứ không ít.hihi
Vậy nên mình nên suy nghĩ chuyện đó trước khi chỉ trích người ta.."uốn lưỡi bảy lân trước khi nói" + "không phải mình phải tha thứ cho người ta 7 lần mà phải là 70 lần 7"
Mình nói ra khồng phải là "dạy đời" vì mình khồng phải là lớn cũng chưa từng bước chân ra "đời" và trải nghiệm cuộc sống bao giờ.có những người trong KNS còn nhều kinh nghiệm và dày dặn hơn mình nhiều.mong mấy bạn nếu nãy giờ mình có "đắc tội" thì bỏ quá cho.
Cảm ơn!
CauCaHoNguyen_96!:phatsau:

kokolos

Thành viên
Cảm ơn bạn đã quan tâm, theo tôi thì khi bị như vậy hẳn ai cũng rất bức súc và muốn thể hiện rõ thái độ không đồng tình của mình với đối phương, nhưng suy cho cùng thì điều ta cần là sự nhận ra lỗi của đối phương để rút kinh nghiệm về sau không phải với riêng mình mà với tất cả mọi người. Ai cũng có những điều riêng tư không muốn cho người khác biết hoặc chưa muốn cho người khác biết, vì vậy mà nó chở thành bí mật cá nhân cần được tôn trọng. Bạn hãy bình tĩnh nói chuyện riêng với người đó và khéo léo dẫn chuyện để đưa người đó vào tình huống của mình xem sự phản ứng của bạn thế nào, rồi thống nhất quan điểm chung và đưa ra quan điểm riêng của bạn với sự việc đó. Bạn phải coi như đối phương chưa hề biết về bí mật của mình. Hy vọng bạn hiểu ý của tôi, khi nào thành công thì pm lại tôi nhé. pp>:D

CauCaHoNguyen_96

Thành viên năng động
cảm ơn bạn..
Bạn nói rất đúng nhưng lúc mà bạn bị xâm phạm quyền riêng tư thì cũng là lúc bạn bức xúc nhất.có thể bạn không kiềm chết được mà cụ thể là bạn sẽ đánh người đó.cụ thể như lớp mình đang học nak.
Từ 2 thằng bạn thân lúc nào,đi đâu cũng kè..kè bên nhau.mà mới hôm qua không biết tại sao mà 2 thằng đánh nhau tơi bời.một thằng nhập viện "mà h người bạn nhập viện đó đã khồng còn nữa" huhu.Lúc nóng lên thì chuyện jh cũng có thể xảy ra bạn ah.Còn tùy vào ai còn nhịn đk.chứ như mình thì không thể kiềm chế được cảm xúc ak.Nhưng mà cũng cảm ơn bạn vì đã cho mình một lời khuyên mà khồn thiệt hại về cả hai bên....
Thanks...
CauCaHoNguyen_96...

Totti10

Thành viên mới
Nếu là mình, mình sẽ nói cho họ biết rằng họ không có quyền xâm phạm quyền riêng tư của mình, đừng có làm như vậy nữa :D.Yêu cầu họ không tiết lộ những gì họ đã đọc được. Vậy thôi, mình sẽ giữ gìn cẩn thận hơn để không bị như vậy nữa. Cũng không cần phải bực tức làm gì vì chuyện cũng xảy ra rồi :)

Bình luận bằng Facebook