[you] đã SỐNG ĐÚNG?

Status
Không mở trả lời sau này.

Tin Yêu

Thanh viên kỳ cựu
Giữa cuộc sống bộn bề, xã hội ngày nay đòi hỏi chúng ta cần phải sống đúng.
Đúng với truyền thống, đúng với văn hóa, phong tục.
Xã hội có nhiều sự tranh giành địa vị, nhiều sự gian dối trong học tập, thi cử.
Nhiều mưu mẹo để dụ dỗ, lừa gạc người khác để có thể tìm kiếm vụ lợi cho riêng mình.
Sống đúng không chỉ sống bằng TÌNH mà còn bằng cái cái TÂM.

Theo bạn như thế nào gọi là SỐNG ĐÚNG?
Tại sao ta cần phải sống đúng? Điều đó giúp ích gì cho [you]

Last edited by a moderator:

vncommerce

Thanh viên kỳ cựu
Sống đúng??? Mình đang tự hỏi làm sao để cân bằng giữa sống đúng ỏ góc độ cá nhân và xã hội. Sống đúng là mình?sống đúng với xã hội, chuẩn mực xã hội. Đôi khi 2 góc độ đó không hoàn toàn phù hợp với nhau..vậy làm sao?

steward

Thanh viên kỳ cựu
- Theo stew, để kể hết sống đúng là thế nào thì có rất nhiều chuẩn mực, nhưng ít nhất cũng cần sống đúng với PHÁP LUẬT của đất nước, nội quy của nơi mình đang hiện hữu.
- Cần phải sống đúng vì trước tiên sẽ tốt cho bản thân và không làm ảnh hưởng mọi người xung quanh.
- Sống đúng làm mình cảm thấy thanh thản, và hạnh phúc đối với stew là sự thanh thản trong tâm hồn.

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Nghe cái tên topic "SỐNG ĐÚNG" thấy hấp dẫn quá, cho mình nói ra một số suy nghĩ nhé
Mình cũng đang tự hỏi sống đúng là cái gì đây, đúng với cái tôi của mình hay là đúng với cách nhìn nhận của xã hội...muốn hòa hợp giữa hai cách sống này với nhau thật sự rất khó...khó lắm...vì:

" Đúng với truyền thống, đúng với văn hóa, phong tục.Xã hội có nhiều sự tranh giành địa vị, nhiều sự gian dối trong học tập, thi cử.Nhiều mưu mẹo để dụ dỗ, lừa gạc người khác để có thể tìm kiếm vụ lợi cho riêng mình. "

Để có thể thực hiện những điều này khó hơn ta tưởng rất nhiều, "sống đúng" là do quan điểm và lập trường của từng người, ta không thể nhìn và cho nhận xét người khác rằng họ cách sống của họ không đúng...đừng nên nhìn về một phía như vậy, hãy đặt mình vào trong hoàn cảnh sống của họ, cứ nghĩ rằng nếu như ta đứng trong hoàn cảnh của họ...ta có thể đưa ra những cách sống tốt hơn thì lúc đó ta đã được cái quyền phê bình cách sống người khác...

Vì... "
Sống đúng không chỉ sống bằng TÌNH mà còn bằng cái cái TÂM."

sống đúng là gì nhỉ :nghivan:

kjssofdeath_tq

Thành viên
sống đúng thì có nhiều cách hiểu lắm bạn ạ! nhưng vấn đề là ở chỗ bạn sống làm sao để không cảm thấy hổ thẹn với bản thân, để khi về già không phải hối tiếc vì những tháng năm đã sống hoài sông phí.

vncommerce

Thanh viên kỳ cựu
Mình có nói tới vấn đề xã hội và cá nhân trong chuyện này. Có người ý thức được cần phải sống như thế nào để đúng với những chuẩn mực xã hội,sống để không thấy ân hận gì với xã hội nhưng người đó có thể không đạt được cái " sống đúng" theo góc cạnh cá nhân. Nhiều người nói tới vấn đề sống là chính mình, nhưng sống đúng với chính mình đôi khi lại đi ngược với sống đúng với xã hội.

Tin Yêu

Thanh viên kỳ cựu
Để có thể thực hiện những điều này khó hơn ta tưởng rất nhiều, "sống đúng" là do quan điểm và lập trường của từng người, ta không thể nhìn và cho nhận xét người khác rằng họ cách sống của họ không đúng...đừng nên nhìn về một phía như vậy, hãy đặt mình vào trong hoàn cảnh sống của họ, cứ nghĩ rằng nếu như ta đứng trong hoàn cảnh của họ...ta có thể đưa ra những cách sống tốt hơn thì lúc đó ta đã được cái quyền phê bình cách sống người khác...

Với đề tài này Tin Yêu không hề có ý phê bình ai cả mà trên tinh thần chia sẻ, góp ý cho nhau để cùng tiến bộ. Đúng như bạn nói đó là do quan điểm và lập trường của từng người.
Vậy mỗi người đều có thể nêu lên những suy nghĩ cá nhân của mình. Mỗi người có những hoàn cảnh sống khác nhau.
Và có bạn cũng đã chia sẻ. Sống đúng là để không cảm thấy hổ thẹn với bản thân mình. Đó là lúc đáng để sống.

Còn ý kiến của [you] thì thế nào?

mituot0909

Thành viên
Xin chào cả nhà!!!
Em là thành viên mới xin được bài tỏ một số suy nghĩ của mình về topic này. Cái tiêu chuẩn sống đúng thì khó nói lắm. Nếu nói là sống đúng theo chuẩn mực xã hội thì thế nào là chuẩn mực xã hội?. Ngoài luật pháp mà Nhà nước ban hành ra thì chuẩn mực xã hội đâu có chỉ ra cái nào là đúng, cái nào là không đúng đâu. Chuẩn mực xã hội cũng chỉ là trong tư tưởng của con người thôi và cách nhận thức của mỗi người là khác nhau. Vì nhận thức của mỗi người là khác nhau nên cách "sống đúng" của mỗi người cũng không giống nhau...Thế nên, không thể nói cách sống của người đó đúng hay sai mà phải đặt mình vào hoàn cảnh của người đó để hiểu. Và em nghĩ rằng mình cứ sống sao đúng với bản chất của mình, và sống vì người khác (tất nhiên mình sống vì người khác thì người khác sẽ sống vì mình rồi) và sống hết mình để sau này không hối tiếc là được rồi

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Với đề tài này Tin Yêu không hề có ý phê bình ai cả mà trên tinh thần chia sẻ, góp ý cho nhau để cùng tiến bộ. Đúng như bạn nói đó là do quan điểm và lập trường của từng người.
Vậy mỗi người đều có thể nêu lên những suy nghĩ cá nhân của mình. Mỗi người có những hoàn cảnh sống khác nhau.
Và có bạn cũng đã chia sẻ. Sống đúng là để không cảm thấy hổ thẹn với bản thân mình. Đó là lúc đáng để sống.

Còn ý kiến của tritai thì thế nào?

À, tritai cũng không có ý gì, vì thấy lúc trước mình cũng sai lầm khi đánh giá người khác như vậy, lúc đó thấy mình ngu ngốc quá...:antat: :danhdau:( một phút tự xử )

À sống đúng theo tritai đó là sống tốt cho bản thân mình, sống làm sao không hổ thẹn với lòng mình, vì sống đúng không phải chỉ có tình mà còn có tâm nữa mà:mimcuoi:

Nghe nói thì nghe có vẻ cá nhân quá nhưng sự thật là khi bản thân ta tự hoàn thiện lúc đó ta sẽ có thể giúp cho người khác, một người khi ngay cả bản thân mình còn lo không xong, trở thành gánh nặng cho người khác thì sống như vậy liệu có đáng gọi là sống đúng, phải không Tin Yêu:dangyeu:

BDuyen

Thành viên năng động
Sống đúng là như thế nào, bản thân BDuyen cũng không định nghĩa được.:ngannguoi: BDuyen chỉ biết sống sao để không lạt loài giữa xã hội này. Bduyen thích sống mà làm những gì mình thích, làm những gì mình cho là đúng. đừng làm bản thân mình hay những người mình yeu thương buồn lòng.:hon: phương châm sống cua Bduyen là: sống vì ngày mai tốt đẹp hơn hôm nay, sống cho chính bản thân mình,đừng làm gì để sau này phải hối hận. Vì khi mình hạnh phúc là khi mình co cơ hội giúp người khác hạnh phúc.:mimcuoi:

tienloc24189

Thành viên năng động
Sống đúng là như thế nào. Sống theo đúng pháp luật và các quy tắc xã hội à. Đó cũng là một phần của sống đúng. Nhưng để sống đúng thì có lẽ là không dễ dàng. Phải tuân theo các chuẩn mực đạo đức mà ông bà đã đề ra ngày xưa. Nhưng theo mình điểu quan trọng nhất của sống đúng là sống không hổ thẹn với lương tâm của chính bản thân mình là trên hết. Sống không hối hận vì ngày hôm qua, sẫn sàng cho ngày hôm nay và vững bước cho ngày mai.

Gemily

Thanh viên kỳ cựu
Mỗi thời mỗi khác mà nhưng cốt là ở cái tâm mình thôi. Sống sao cho lương tâm mình cảm thấy thanh thản là được rồi. Còn chuyện xã hội thì không nói trước được điều gì cả, có những điều đã trở thành quy luật rồi bạn không muốn nhưng bắt buộc phải tuân theo nếu không bạn sẽ bị gạt ra khỏi cái vòng quay của xã hội ngay. Ai chẳng muốn sống tốt nhưng cuộc đời đâu có dễ dàng chiều theo ý muốn của ta đâu. Nói vậy chứ cũng không đổ thừa cho cuộc đời được. Ta phải làm chủ ta, phải cố gắng đến lúc nào ta có thể.

mnizeky

Thanh viên kỳ cựu
Sống đúng ư? Chuẩn mực ư? Vì nhiều lý do...em không muốn sống đúng hoặc ko ai có thể làm em hiểu " sống đúng là gì?"......:metmoi::metmoi::metmoi:....Sống đúng để mọi người công nhận rằng " bạn đã sống đúng ư?" Để làm gì vậy?

lht

Thanh viên kỳ cựu
Tôi ko muốn định nghĩa bất cứ điều gì vì khi định nghĩa ra rồi thì mình phải sống theo định nghĩa đó , theo nguyên tắc mà mình đặt ra và khi mình làm điều gì đó thì mình lại nghĩ làm thế nào để đúng với nguyên tắc , như vậy rất gò bó mà tôi lại hoàn toàn ko thích như vậy. Sống đúng , có người cho rằng sống đúng là ko hối hận dù họ đã làm điều trái với pháp luật như họ trả thù , họ quyết tâm trả thù bằng mọi giá và biết kết cục sẽ như thế nào. Rất khó để đưa ra một câu nói để bao hàm một chủ đề nhất là ''sống đúng'' là một đề tài rộng và ko có căn cứ nào để dựa vào so sánh xem có đúng hay ko , nó thuộc về quan điểm của mỗi người và ko thể nói ai đúng ai sai.

oanhoanh

Thanh viên kỳ cựu
Sống đúng ? Nếu bi h mà đem mọy người ra để suy xét xem họ có sống đúng hay ko thì thật sự là có vô cùng nhiều khía cạnh. Tớ thấy rằng có nhiều người do hoàn cảnh đưa đẩy mà nhiều khi họ buộc phải xoay vần cuôc sống của mình để mà thick nghi với nó.Bik làm sao được nhỉ.Tuy nhiên sống đúng hay ko thì điêu quan trọng là do chính bản thân người đó tự quyết định thôi.

Đài Trang Cathy

Thanh viên kỳ cựu
Mình nghĩ rằng sẽ không có câu trả lời cho câu hỏi : mình đã sống đúng hay chưa? Cathy không muốn sống theo 1 khuôn mẫu,nhiều khi đọc sách về nghệ thuật sông,những chìa khóa dẫn đến thành công,mình thấy thật khó để làm theo,những suy nghĩ không thể áp đặt mà chỉ có thể thay đổi dần dần,có lẽ chúng ta cần sống sao cho khi chúng ta mất,ngừoi ta khóc còn chúng ta mỉm cười,phải không?^^

willdoub

Thành viên
Mình khẳng định sống đúng chính là đc sống với chính bản thân mình, sống để theo đuổi những ước mơ, hoài bão của mình.
Bạn đg sống trong thế giới, nơi có rất nhiều người, nhiều điều phải khám phá...... Thế giới sẽ dạy bạn nhiều điều.....Bạn sẽ phải cố gắng để làm sao vừa phải sống đúng theo mình mong muốn, vừa hòa hợp đc với mọi người...Xã hội chứa cà những điều hay và tồn tại những điều đôi khi sẽ khiến bạn phải bực bội. Cuộc sống sẽ giúp bạn ngày càng hoàn thiện bản thân, hiểu thêm bản thân mình và những người xung quanh bạn...
Đứng vững với sự tốt đẹp vốn có của con người mình và trải nghiệm với thế giới với sự lạc quan, tích cực và cả mong muốn thuyết phục thế giới này... Mình biết mình đang sống đúng.

songha

Thanh viên kỳ cựu
mình đồng ý với điều của willdoub.rất đúng thế nhưng muốn thực sự sống với đúng là chính mình rất khó.khó không có nghĩa là không thể.hãy thực sự là chính mình nhé các bạn.mình vẫn câu nói ấy,có lẽ các bạn cũng biết rồi.điều gì xuất phát từ trái tim sẽ tới được trái tim.bạn hãy tin vào điều đó.

Gullevus

Thanh viên kỳ cựu
Mình nghĩ là khi chúng ta sống đúng đó là khi chúng ta làm được nhiều điều có giá trị và ý nghĩa cho bản thân và cho những người xung quanh và chúng ta sẽ cảm thấy thanh thản và thoải mái hơn trong cuộc sống của mình

hoang hon tim

Thanh viên kỳ cựu
Giữa cái xã hội đầy rẫy những cạm bẫy và dối trá làm sao có thể định nghĩ được sống như thế nào cho đúng chứ? Mình nói vậy ko phải là tất cả ai cũng vậy, nhưng ko thể nói là ko có. Làm sao để loại bỏ những con sâu làm rầu nồi canh này chứ?

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook