Theo bạn ''Sống để làm gì''

Status
Không mở trả lời sau này.

htthuy_qn

Thanh viên kỳ cựu
Đây là 1 chủ đề không mới, nhưng luôn là sự trăn trở của nhiều người khi bất chợt nhìn lại cuộc sống của mình. Chúng ta ít khi nghĩ hoặc không muốn nghĩ về điều này. Và đó chính là lý do khiến rất ít người cảm thấy hài lòng với cuộc sống của mình. Vì nếu chúng ta thật sự không biết mình sống để làm gì, thì cũng giống như chạy đua mà không biết đích đến ở đâu cả.

Trích:
Vua Sa-lô-môn, tác giả của sách Truyền Đạo, một vị vua nổi tiếng là khôn ngoan và giàu có. Ông có thể làm được tất cả những gì ông muốn. Muốn có lạc thú ông có lạc thú. Muốn xây dựng cung điện nguy nga, vườn hoa xinh đẹp, muốn trồng rừng, vv...ông đều làm được cả. Ông có tất cả những gì người đời ao ước có: nào là vàng bạc, châu báu, nào là tôi trai tớ gái, nào là cung phi mỹ nữ, vv... Ông có thể nếm thử tất cả những gì mắt ông ao ước và lòng ông ưa thích. Nhưng nhìn lại những gì ông đã làm, ông thấy tất cả chỉ là hư không.Tất cả đều vô nghĩa.

Không mấy ai trong chúng ta có được diễm phúc như Vua Sa-lô-môn. Nếu suốt đời chúng ta cố công để thâu trữ tài sản, phấn đấu để tiến lên đài danh vọng, ra sức nắm quyền hành, hay trổ tài để chinh phục được nhiều trái tim thì thành quả của chúng ta cũng không bằng một phần nhỏ những gì Vua Sa-lô-môn xưa đã thâu hoạch được. Nhưng Vua Sa-lô-môn thấy tất cả những gì ông thâu đạt được chỉ là hư không. Liệu những gì chúng ta thâu đạt được có ý nghĩa hơn Sa-lô-môn không? Vậy thì chúng ta sống để làm gì? Mục đích của đời người là gì?

Đôi lúc bạn tự hỏi mình thích điều gì, điều gì làm mình vui, hình như mình không quan tâm đến bất cứ điều gì, mình không vui với bất cứ điều gì, mình không muốn bất cứ điều gì… Bạn không tìm thấy niềm vui, cuộc sống cứ trôi qua từng ngày từng ngày. Sống để làm gì? Tôi tin rằng trong cuộc sống, ở một giai đoạn nào đó, tôi và cả bạn nữa đều có lúc mất phương hướng và tự hỏi mình như thế.

Nếu bạn có dịp đến các bãi rác, bạn sẽ thấy tại đó có đủ thứ đồ đạc hư cũ. Nào là bàn ghế, giường nệm, tủ lạnh, TV, quạt máy, vv... Tất cả những gì người ta dày công mua sắm và quý trọng rồi một ngày kia cũng sẽ phải đến bãi rác.

Và có lẽ tôi sẽ còn mất nhiều thời gian nữa mới có thể trả lời được câu hỏi : Sống để làm gì ? hoặc sẽ không bao giờ trả lời được. Như quyển tự truyện " Bài giảng cuối cùng" của Randy Pausch, những suy nghĩ rất chân tình và đơn giản của ông như : đạt được mơ ước tuổi thơ, giúp đỡ mọi người, lạc quan và luôn vui vẻ trong suốt cuộc sống,... Vậy mà mấy ai trong chúng ta đã làm được điều đó.

Ngồi nhìn lại mình và suy nghĩ về cách sống giản dị, Tôi đã tìm ra cho mình câu trả lời : Sống là để cống hiến hết mình, để cho cái chết vinh quang. Vâng hãy sống sao cho khi chết đi, mình không hề hối hận, vì mình đã tôn trọng từng giây từng phút còn được sống. Làm việc hết mình, cống hiến hết mình cho xã hội, để mọi người luôn nhớ rằng : mình đã từng sống

Còn bạn ? Bạn đã tìm ra được ý nghĩa trong cuộc sống của mình chưa ? Tôi thấy bài viết này ý nghĩa nên cóp lên cho mọi người cùng thảo luận. Hãy chia sẻ với mọi người suy nghĩ của bạn nha

yuchi

Thành viên năng động
Một câu hỏi ngược lại của mình "Sống như thế nào là sống?"

Cuộc sống tùy theo mỗi người mỗi quan niệm mà chúng ta đặt ra những hướng những mục tiêu những hoài bão cần phải vươn tới chúng trong tương lai. Có người sống để chứng tỏ mình, có người sống để giúp người khác, có người sống chỉ đơn giản là sống cho chính mình là được rồi...thật bình dị lắm khi chúng ta sống chỉ cần sống vì chính cái hoài bão đặt ra.

Cuộc sống với mình đơn giản là sống hết mình, àm hết sức vì những mục tiêu đặt ra. Sống để biết mình là người hạnh phúc hơn 1 tỷ người trên hành tinh này không được sống như mình. Quan niệm đơn giản "Cuộc sống sẻ trọn vẹn khi thấy được bè bạn và người thân luôn được hạnh phúc".

You too?

tritai

[♣]Thành Viên CLB
đúng rồi sống tốt cho chính mình là chính mà thôi, cống hiến chỉ là lúc mình rãnh rỗi, hay lúc còn lòng nhiệt huyết mà thôi. làm người đã khó sống cho cuộc sống tốt lại càng khó hơn

boyrangsun

Thanh viên kỳ cựu
Tôi đã đọc đươc mấy dòng này,cảm thấy rất ý nghĩa và tôi cũng rất cố gắng sống để không phải hổ thẹn với bản thân với cuộc đời
."Cái quí nhất của con người ta là sự sống.Đời người chỉ sống có một lần.Phải sống sao cho khỏi xót xa ,ân hận vì những năm tháng sống hoài,sống phí,cho khỏi hổ thẹn vì dĩ vãng ti tiện và hèn đớn của mình.Để khi nhắm mắt xuôi tay có thể nói rằng:Tất cả đời ta,tất cả sức ta,ta đã hiến dâng..."
(Thép đã tôi thế đây - Nicolai Ostrovsky)

mai8x_dt

Thanh viên kỳ cựu
Sống là để cảm nhận và chia sẻ vui buồn, khó khăn và thành công.

tiendat0210

Thành viên
Theo tôi chẳng khó để trả lời câu hỏi này. Tôi thấy mỗi người đều trả lời rằng tôi sống để làm cái này, cái kia... Nhưng cuối cùng thì tôi và các bạn có làm những điều mà chúng ta định nghĩa về cuộc sông không?
Còn đối với tôi thì đơn giản hơn nhiều. Chúng ta sống để tận hưởng cuộc sống, sống để thưởng thức những cái gì đang trải qua hàng ngày, hàng giờ quanh ta.
Chúng ta uống một cốc cafe có vị đắng.
Uống một cốc sữa có vị ngọt
Ăn ớt có vị cay
Ăn hành có vị hăng
Ăn khế có vị chua
Và còn nhiều hơn thế nữa cũng không nằm ngoài các vị đó thì cuộc sống của chúng ta cũng trải qua các vị đó qua cảm giác của chúng ta. Sự ngọt ngào của tình thương, Sự cay đắng của thất bại. Đó là sự vui buồn cũng như vị giác chúng ta đã cảm nhận
Chúng ta đang sống trong xã hội phong phú và có bao nhiêu chuyện hàng ngày diễn ra quanh ta và chúng ta cũng có trách nhiệm khi được sống. Các nghĩa vụ của một con người khi sinh ra phải có trách nhiệm làm như các bạn đã nói.
Cái quan trọng chúng ta tận hưởng hương vị của cuộc sống như thế nào mà thôi. Các bạn có thể coi cuộc sống của mình là địa ngục nhưng cũng có thể coi đó là một thiên đàng ngay tại trần gian đấy là tùy theo mỗi người.
Chúng ta đã được tận hưởng cuộc sống thì hãy làm sao để đem lại cho chúng ta một cảm giác mới lạ thoải mái và có ích nhất.
Chúc các bạn thành công:hon:

xuanbinh1506

Thanh viên kỳ cựu
- sống để biết có cuộc sống này tồn tại
- sống để biết trong cuộc đời này cho dù có bao nhiêu điều xấu xa, tội lối nhưng chân lý vẫn ở đó và thuộc về những ai không ngừng hy vọng
- sống để biết cuộc đời này vẫn luôn tồn tại cái gọi là tình yêu và không ai có can đảm để từ chối thứ tình cảm ấy
- sống để tô thêm cho cuộc đời một màu sắc nữa - màu bản sắc của mỗi người, không ai giống tuyệt đối ai cả
- sống để làm tất cả những gì có thể để làm cho cuộc sống tốt đẹp hơn
- sống để tất cả mỗi người tự suy nghĩ xem mình sống để làm gì
- và nhiều.......nhiều.......nữa. và có lẽ là sống để biết mình sống, mình tồn tại trong thế giới này và làm cho sự tồn tại của mình trở nên có ý nghĩa hơn.

tritai

[♣]Thành Viên CLB
sống để biết mình sống, mình tồn tại trong thế giới này và làm cho sự tồn tại của mình trở nên có ý nghĩa hơn.

Thank bro vì câu nói quá đỉnh...

lyquochao

Thành viên
1 câu hỏi quá dề và câu trả lời quá nhiều
tùy ở mọi người và tùy hoàn cảnh sẻ có câu trả lời thích hợp.
theo tôi sống để hưởng thụ nhưng bây giờ tôi chẳng có j.hj

vanxu

Thành viên
Sống à .Sống trước hết là đền đáp ơn nghĩa ba mẹ ( 2 người này quan trọng lắm lắm ).Sống là sống chính cho bản thân mình ,vì tương lai ,vì tất cả .

khanh38

Thanh viên kỳ cựu
Sống trong đời sống phải có một tấm lòng, để làm gì...
Mọi người ơi cho mình y kiến với nhé.

tiendat0210

Thành viên
Để làm người, vậy thôi. Khi chúng ta có một tấm lòng hay nói rõ hơn là lòng trắc ẩn thì chúng ta sẽ có nhiều tình người thôi. Chúng ta đang sống giữa người với người mà không có tình người thì cuộc sống đó thật ko thể tưởng tượng nổi. Việt Nam nói riêng và các nước Á Đông nói chung đều có đức tính cao đẹp mà nó thuộc về bản năng của con người chúng ta.
Khi chúng ta có một tấm lòng thì chúng ta sẽ biết đồng tình với những điều tốt đẹp. Biết thương cảm với những người có cảnh ngộ thiếu thốn hơn chúng ta và biết trái tai gai mắt với những điều vi phạm đạo đức con người. Và những việc này chắc chúng ta đều biết nên không cần nói đến đạo đức ở đây.
Và nếu con người thiếu một tấm lòng thì xã hội này còn được gọi là xã hội loài người hay không hay nó là một xã hội toàn người máy,
Lòng trắc ẩn đều có trong mỗi con người chúng ta và cái quan trọng là chúng ta biết tìm nó ở đâu trong tâm hồn của mình thôi.
Và Nhạc sĩ Trịnh Công Sơn đã viết
Sống trong đời sống cần có một tấm lòng...
Để gió cuốn đi

tiendat0210

Thành viên
Để làm người, vậy thôi. Khi chúng ta có một tấm lòng hay nói rõ hơn là lòng trắc ẩn thì chúng ta sẽ có nhiều tình người thôi. Chúng ta đang sống giữa người với người mà không có tình người thì cuộc sống đó thật ko thể tưởng tượng nổi. Việt Nam nói riêng và các nước Á Đông nói chung đều có đức tính cao đẹp mà nó thuộc về bản năng của con người chúng ta.
Khi chúng ta có một tấm lòng thì chúng ta sẽ biết đồng tình với những điều tốt đẹp. Biết thương cảm với những người có cảnh ngộ thiếu thốn hơn chúng ta và biết trái tai gai mắt với những điều vi phạm đạo đức con người. Và những việc này chắc chúng ta đều biết nên không cần nói đến đạo đức ở đây.
Và nếu con người thiếu một tấm lòng thì xã hội này còn được gọi là xã hội loài người hay không hay nó là một xã hội toàn người máy,
Lòng trắc ẩn đều có trong mỗi con người chúng ta và cái quan trọng là chúng ta biết tìm nó ở đâu trong tâm hồn của mình thôi.
Và Nhạc sĩ Trịnh Công Sơn đã viết
Sống trong đời sống cần có một tấm lòng...
Để gió cuốn đi

babyl0ve

Thành viên
thực là 1 câu hỏi đáng để suy nghĩ, chắc mỗi người sẽ có 1 câu trả lời riêng.
đối với bản thân mình thì sống là để thực hiện ước mơ,
ước mơ kiếm đc nhiều tiền để giúp đỡ cho gia đình của mình, và giúp cho những người khác.

thaihabooks

Thanh viên kỳ cựu
Sống là sống chứ không phải Sống là chỉ để tồn tại không thôi đâu nhé :phanno:

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook