[you] đã SỐNG ĐÚNG?

Status
Không mở trả lời sau này.

cam89

Thanh viên kỳ cựu
Sống đúng ư? Có lẽ bạn sẽ chẳng bao h biết như thế nào gọi là sống đúng cả. Chỉ cần bạn sống đúng với chính con người thật của mình, làm những điều mà bạn cảm thấy thích, điều đó sẽ làm cho bạn cảm thấy hạnh phúc và sống thoải mái hơn.

mai anh

Thanh viên kỳ cựu
Sống đúng ư? Có lẽ bạn sẽ chẳng bao h biết như thế nào gọi là sống đúng cả. Chỉ cần bạn sống đúng với chính con người thật của mình, làm những điều mà bạn cảm thấy thích, điều đó sẽ làm cho bạn cảm thấy hạnh phúc và sống thoải mái hơn.
Nếu chỉ sống với những gì ta thích thì vô hình chung ta sẽ trở thành một con người độc đoán thì sao?Vì vậy hãy sống sao cho mình vui mà người khác cũng vui. Như vậy chẳng phải là sống càng đúng sao. Chúng ta hãy cùng cố gắng sống đúng như vậy nha!

kyniemmua

<b><font color=green>Giải Nhì Viết Về Người Phụ Nữ
Mình hiểu ý nghĩa của "sống đúng" nhưng đôi khi cuộc sống, hoàn cảnh ít nhiều cũng làm cho chúng ta không thể sống thật với chính mình. Mình nghĩ, sống đúng có thể là mình sẽ không hối hận về những việc mình đã làm hay làm cho người khác và chắc chắn mình sẽ không bao giờ hổ thẹn khi nhìn vào mắt ai đó.

chauquyhung

Thành viên năng động
sống đúng thì sẽ không có người xấu, việc xấu....cho nên ai ai đều phải sống đúng....

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Sóng đã đọc thấy topic này từ rất lâu rồi, nhưng không trả lời vội, vì muốn ngẫm nghĩ câu trả lời của mình cho xác đáng (Thói quen của mình).

Trong tâm lý học, có một sự thật rằng mỗi người đều có một cái Tôi, và luôn luôn có xu hướng bảo vệ cho cái Tôi của mình, có nghĩa là luôn tìm lý do nào đó để lý giải cho ý kiến, việc làm của mình là đúng (bất kể điều đó có sai so với chuẩn mực của xã hội). Bởi vậy sẽ rất khó có người nào đồng ý với người nào về cách quan niệm sống ĐÚNG.

Xã hội mỗi thời mỗi khác, chuẩn mực cũng mối thời mỗi khác, nhiều thay đổi và sự khác biệt giữa các thế hệ, vậy có điều gì là bất biến không, có điều gì luôn luôn ĐÚNG không?

Hôm qua Sóng học được 3 điều luôn luôn không thay đổi. Đó là SỰ THAY ĐỔI, QUY LUẬT & LỰA CHỌN. Thay đổi là điều tất yếu của cuộc sống này, quy luật cũng là những điều không thay đổi theo thời gian, nhưng bạn luôn luôn có quyền lựa chọn trước những thay đổi đó.

Vậy, SỐNG ĐÚNG, trước hết đó là sự lựa chọn của bạn, tuân theo QUY LUẬT cốt lõi để có thể thích nghi với mọi sự thay đổi.

Ví dụ như quy luật NHÂN - QUẢ:Có người nghĩ tuổi trẻ thì cứ sống cho thỏa chí, tận hưởng là chính, phung phí sức khoẻ, thời gian, tiền bạc, rồi thì cũng có một tuổi già như ai. Nhưng có mấy ai biết, cũng có 2 kiểu người già. Có những người khi già bỗng trở nên dễ thương hơn, dễ chịu hơn, hạnh phúc và sống lâu hơn, vì họ hài lòng với những gì mà thời trẻ họ đã cống hiến. Cũng có những người già bỗng trở nên cáu gắt, hư hỏng, khó chịu và sống khổ sở cuối đời, vì họ cảm thấy bất lực và hối tiếc quãng đời đã qua. Hoặc nếu cha mẹ không quan tâm đến việc nuôi dạy con cái trong quãng thời gian chúng lớn lên, thì sau này cái họ nhận được là sự vô ơn của con cái, hoặc sự hư hỏng của chúng (đa phần) khiến họ phải áy náy lương tâm suốt quãng đời còn lại.

Những giá trị CHÂN - THIỆN - MỸ là những giá trị chung của nhân loại, đó chính là quy luật của lương tâm.

Bạn Sóng từng nói: Người ta chỉ được sống 1 lần trên đời, nên hãy sống cuộc đời mà mình mong ước", dĩ nhiên là không dễ, nhưng điều đó quả thực rất đáng để ta sống.

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Người ta chỉ được sống 1 lần trên đời, nên hãy sống cuộc đời mà mình mong ước"

Ủng hộ chị của tui hai chân luôn, đang cố thực hiện nó đây

Dung Nguyen

Thanh viên kỳ cựu
Sống đúng, theo mình thì ai cũng sống đúng cả, nhưng đó là đúng với chính bản thân mình, sống theo những quan niệm mà chính tự bản thân mình đặt ra, nhưng những quan niệm đó có đúng với đạo lý xã hội hay không mới là quan trọng

thanhoa

[♣]Thành Viên CLB
mình ko bít 'sống đúng là ntn nhưng mình nghĩ hãy cố gắng sống thật thoải mái, làm những j mình thích nhưng ko ảnh hưởng đến lợi ích của người khác.:lungtung:.Khó nhỉ?

intospaceofsoul

Thanh viên kỳ cựu
theo tôi sự đúng sai là một gianh giới rất khó phân biệt một cách rõ ràng, con người ta nếu được điều chỉnh hành động bằng hành vi đạo đức thì có nghĩa là đã ngầm mặc định cho cá nhân mình những quy chuẩn truyền thống về đạo đức nhưng nếu chỉ điều chỉnh hành vi bằng các quy phạm pháp luật thì những người này có ý trí khác lạnh và luôn tự tìm cách đè bẹp tình cảm của mình đi. Mình cũng đồng ý với một vài điều với mituot0909, có lẽ là mình chỉ có cách sống như thế nào cho hợp lý thôi, khó mà đúng và cũng chảng biết khi nào mình sai cả đâu. với mình và một số người thì nó là đúng nhưng với một người hay vài người thì nó là sai và ngược lại. không làm gi hổ thện với lương tâm, nhưng lương tâm mỗi người một khác................

intospaceofsoul

Thanh viên kỳ cựu
hay lắm bạn sóng ạ! không sâm phạm đến lợi ích của ai vả về nghĩa rộng và nghĩa hẹp là rất khó, chỉ có thể cố gắng làm nhiều điều tốt( tức đc số đông chấp nhận) hơn điều xấu( vô tình hay cố ý) là được thôi.

intospaceofsoul

Thanh viên kỳ cựu
mình chưa bao giờ ngồi phân tích một cách tỉ mỉ là mình đã sống đúng hay chưa chỉ có điều mỗi tối trước khi đi ngủ mình thường hay nghĩ lại mọi chuyện xẩy ra trong ngày xem mình làm như thế đã phải chưa? nếu chưa thì mình nên như thế nào? trước đây mình là kẻ khá nóng tính và trầm còn bây giờ mình là kẻ không giận ai đc quá một cái trừng mắt và minh cười nói cũng nhiều, đây là cách mình lựa chọn cho mình, như vậy ko biết có phải là quan niệm sống đúng hay ko nữa.

spiritsoul

Thành viên
Chào ban!
Giữa cuộc sống bộn bề, xã hội ngày nay đòi hỏi chúng ta cần phải sống đúng.
Tôi cũng đang rất bối rối trong tim hướng đi của cuộc sống, có thể nói kỹ năng sống là một thứ rất quan trọng mà tôi cần phải học.Theo tôi thì những điều bạn đưa ra là những điều giờ ngày càng nhiều và càng công khai, đúng là cần chấn chỉnh và đề cao những giá trị truyền thống,văn hóa, phong tục. Tôi nghĩa chữ "Tình" và "Tâm" là các khái niệm quá khó, mỗi người 1 quan điểm, 1 cách nhìn nhận. Nhưng bản thân tôi thì sống bằng "Tình" là sống sao cho những người yêu thương mình được vui, và "Tâm" là làm việc không làm mình buồn.

lobe_dream

Thanh viên kỳ cựu
Giữa cái đúng và cái sai hoàn toàn ko có ranh giới rõ ràng... Có nhiều đúng bạn nghĩ mình làm đúng, xoay một cái thì mọi việc đã trở nên tồi tệ... Vì vậy,Theo quan điểm của mình thì sống đúng là sống sao cho ko hối tiếc với bản thân, và ko hổ thẹn với mọi người xung quanh

_ice_

Giải Nhất Lời Con Muốn Nói 20
Sống phải thật nhẫn tâm là sống đúng đó^^
Nếu đem tách chữ đầu SỐNG gắn với các chữ sau ta sẽ có đc. c/s ý nghĩa:)

sherlockholmes288

Thanh viên kỳ cựu
Giữa cái đúng và cái sai hoàn toàn ko có ranh giới rõ ràng... Có nhiều đúng bạn nghĩ mình làm đúng, xoay một cái thì mọi việc đã trở nên tồi tệ... Vì vậy,Theo quan điểm của mình thì sống đúng là sống sao cho ko hối tiếc với bản thân, và ko hổ thẹn với mọi người xung quanh.sống đúng cũng có nghĩa là phù hợp với lý tưởng của bản thân .
"làm trai cho đáng lên trai "

Nguyệt

Thanh viên kỳ cựu
Sống đúng??????:dauhang:. hok hiểu lắm.Nhưng t nghĩ mình sống làm sao để mọi người phải tôn trọng mình,cứ sông thật với chính mình và mọi người xung quanh.Hãy chân thành, tôn trọng cái thật.

tide

Thanh viên kỳ cựu
Tide không quan tâm lắm đến việc người ta nói mình sống đúng hay sai, chỉ để ý rằng mỗi khi làm một điều gì đó thì nghĩ xem nó xuất phát từ đâu trong con người mình(thật giả lẫn lộn lắm mừ).

songha

Thanh viên kỳ cựu
Đúng vậy giữa bộn bề của xã hội này,ta cần phải sống thật nhưng cũng không dễ thực hiện chút nào,không dễ chứ không phải là không thể nha,hãy lắng nghe con tim và làm theo những gì trái tim bạn mách bảo.hãy là mình,hảy tìm lại mình giữa cuộc sống lắm chông gai này.Listen to yourheart !and hành động thui nào.Điều gì xuất phát từ trái tim sẽ tới được trái tim.

bachtuocdo

Thanh viên kỳ cựu
Giữa cuộc sống bộn bề, xã hội ngày nay đòi hỏi chúng ta cần phải sống đúng.
Đúng với truyền thống, đúng với văn hóa, phong tục.
Xã hội có nhiều sự tranh giành địa vị, nhiều sự gian dối trong học tập, thi cử.
Nhiều mưu mẹo để dụ dỗ, lừa gạc người khác để có thể tìm kiếm vụ lợi cho riêng mình.
Sống đúng không chỉ sống bằng TÌNH mà còn bằng cái cái TÂM.

Theo bạn như thế nào gọi là SỐNG ĐÚNG?
Tại sao ta cần phải sống đúng? Điều đó giúp ích gì cho bachtuocdo

^^ Tớ học Marketing nên sẽ đưa ra 1 ý kiến theo QUAN ĐIỂM MARKETING ĐẠO ĐỨC-XÃ HỘI: " Sản phẩm và dịch vụ đưa ra phải mang đến 3 lợi ích: lợi ích cho khách hàng (giá trị sử dụng), lợi ích cho tổ chức kinh doanh (lợi nhuận...) và lợi ích cho xã hội (phúc lợi xã hội, sự hạnh phúc, giảm tệ nạn xã hội, tạo môi trường văn minh, duy trì và giữ vững môi trường xanh sạch đẹp,...)" .
Chúng ta sống đúng khi chúng ta SỐNG và mang đến cả 3 lợi ích trên, tức là mang lại lợi ích cho bản thân, cho mọi người và cho toàn xã hội!

"Muốn tạo ra lợi ích thì cần quan tâm lớn nhất đến 3 nhân tố chính: khách hàng, nhân viên, cổ đông. Yếu tố cần chú trọng nhất phải là nhân viên chứ không phải là khách hàng. Khi nhân viên thoải mái, có tinh thần làm việc tốt, có tinh thần trách nhiệm và có sự đam mê, hứng khởi trong công việc thì họ sẽ phục vụ tốt khách hàng, và lúc đó sẽ mang lại lợi ích cho tổ chức và các thành viên trong hội đồng cổ đông". Như vậy, chúng ta cần phải phát huy nội lực, cần sử dụng sức mạnh tiềm tàng trong chính con người mình, KHÁM PHÁ SỨC MẠNH CỦA BẢN THÂN, thì chúng ta mới có thể SỐNG MỘT CUỘC ĐỜI Ý NGHĨA VÀ ĐÍCH THỰC!
Chúng ta sống để làm gì? ĐỂ KHÁM PHÁ BẢN THÂN VÀ TỪ ĐÓ KHÁM PHÁ CUỘC SỐNG! MUỐN KHÁM PHÁ CUỘC SỐNG, TRƯỚC TIÊN PHẢI KHÁM PHÁ CHÍNH BẢN THÂN MÌNH!

[FLASH]http://static.mp3.zing.vn/skins/default/flash/player/mp3Player_skin7.swf?xmlurl=http://v2.mp3.zing.vn/blog/?Ni84ZS82OGU1NmM3MGI0MDZlM2RkMjmUsICxODIwYjlkZGQxMzBiYi5cUIbaBmUsICDN8U3RhmUsICnR8RGVwYXBlmUsICGV8ZmFsmUsIC2U[/FLASH]

Và phải luôn luôn nhớ rằng:
CÂN BẰNG GIỮA CUỘC SỐNG VÀ CÔNG VIỆC!

GOOD LUCK AND SUCCESS!

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook