[Cảm xúc] [you] nghĩ gì về cái chết?

N

nuocmat

Guest
Sống có gì vui mà chết có gì buồn...
Cuộc đời là một bể khổ...có khi chết đi lại là một sự giải thoát...

Ngô Loan

[♣]Thành Viên CLB
Mình rất rất sợ.................
Ngay lúc này cái từ chết chóc làm mình nghẹn lại.
Vốn biết cuộc sống có những gam màu sáng tối xen kẽ, cho ra bức tranh cuộc đời đẹp đến hoàn hảo...Nhưng tại sao lại vội vã dừng lại, vội vã ra đi.......
Mình sợ điều đó....
Mình sợ khi chứng kiến người khác ra đi.
Mình sợ khi mình là người ở lại.
Mình sợ khi mình cảm thấy bất lực, chẳng thể làm j được
uh, trong cuộc sống gần như lúc nào người ở lại cũng đau khổ, cũng dằn vặt.........

Hôm qua, e gọi cho mình trong tiếng nấc nghẹn ngào, e cũng rất rất sợ, e sợ 1 ngày nào đó...1 ai đó sẽ bỏ e mà đi....
e sợ.........uh, mình cũng sợ...rất sợ...
nói chuyện với e xong, mình tắt đèn, lặng lẽ ngồi 1 mình trong bóng tối, để màn đêm bủa vây lấy mình...
Mình vẫn khuyên e và nói e giúp cô vững tin, nhưng thực tế là 1 người cũng có chút hiểu biết về y học, mình hiểu là tại sao ng ta khuyên e chuẩn bị tâm lý...
.........
Rồi mình cũng nhớ ra..5-6 năm rồi, hôm rùi mình đọc sách cái chữ "20 năm" cứ đập vào mắt mình, cứ luần quẩn trg tâm trí mình
................

chella

Thành viên
chết là mình không còn ở xung quanh những người mình yêu thương mà chỉ có thể đứng ở đành xa và cầu nguyện cho họ

hongquy

Thành viên năng động
Chết là xả bỏ mọi nghiệp báo , là đi về một thế giới tươi đẹp hơn

thedaysofar

Thành viên mới
oh!thật sự mình chưa nghĩ được cái chết như thế nào, có đôi lúc mình tự hỏi trong những phút cuối cùng giữa sự sống và cái chết con người ta sẽ nghĩ đến điều gì trong lúc ấy. Nhưng chứng kiến cảnh mất đi một người thân thì...cảm giác như đang rơi, thật sự hụt hẫng...

tuyettinhlinh

Thanh viên kỳ cựu
Theo mình nghĩ, quan niệm về cái chết của mỗi người ở mỗi thời điểm hoàn toàn không giống nhau. Trong 1 con người nhưng lại có nhiều luồng suy nghĩ.

Chẳng hạn như khi bạn đang đau khổ, mệt mỏi, chán nản với cuộc sống này, bạn cảm thấy muốn buông xuôi tất cả. Khi ấy
cái chết đối với bạn như một sự giải thoát. Chỉ đơn giản vì bạn đã mất niềm tin vào cuộc sống hiện tại, muốn tìm đến một nơi nào đó. Có thể là vui sướng hơn, có thể là đau buồn hơn, nhưng vì đó là nơi mà bạn chưa từng đến nên bạn chưa thể biết được. Có thể chỉ là chút hi vọng cuối cùng của sự giải thoát khỏi đau khổ.

Còn khi bạn đang sống trong tràn ngập hạnh phúc, sinh ra và lớn lên trong một gia đình giàu có. Xinh xắn, dễ thương, học giỏi, có tiền tài, địa vị, danh vọng và một gia đình hạnh phúc. Lúc đó, cái chết đối với bạn thật khủng khiếp. Nó cướp đi tất cả những gì bạn đang có, một thế giới với sự bắt đầu lại từ con số 0 hoặc còn đáng sợ hơn thế nữa.

Bản thân mình cũng không ngoại lệ. Mình từng chứng kiến sự ra đi của những người thân. Nỗi mất mát ấy khiến mình không thể không suy nghĩ về sự sống và cái chết. Có những điều mà chỉ bản thân mình trải qua mới có thể cảm nhận được hết. Thế nhưng, chứng kiến điều đó đến với người thân yêu thì mình nghĩ rằng, điều đầu tiên mà cái chết mang lại là những giọt nước mắt. Người ta khóc khi buồn, khi vui người ta cũng khóc. Và trong giờ phút hấp hối, con người ta cũng rơi lệ. Có phải vì vẫn còn điều hối tiếc với trần thế này?
Với mình, cái chết không đáng sợ. Đó là lẽ tự nhiên của cuộc sống, ai cũng phải trải qua. Cái chết thật sự đáng sợ đó là cái chết trong tâm hồn. Một người còn sống mà tâm hồn đã chết thì chẳng khác nào người đã chết.
Nghĩ tới nghĩ lui, cuối cùng thì vẫn phải là cố gắng sống thật tốt. Sống sao để đến lúc ra đi, còn lại chút hoài niệm tốt đẹp về cuộc sống này.

motlanthoi

Thành viên
sr benny vi bay h mới đọc Bích thấy chết cũng vậy ah chấm hết thế thui benny có ý j hay ko ^^:cuoihaha:

vhngocmai

[♣]Thành Viên CLB
Từ khi còn bé tí mình đã nghĩ về cái chết rồi, hihi!!! Mình thấy cũng sợ, cái cảm giác mà mình không còn biết gì nữa, không cảm nhận được gì nữa,...Và rồi mình nghĩ nếu ai cũng phải chết thì chúng ta sống để làm gì??? sao ta không chết khi ta được sinh ra??? Nhưng rồi mình nhận ra mọi người vẫn sống , luôn cố gắng giữ lấy cuộc sống cho dù có khó khăn thế nào, cho dù biết rồi cũng sẽ chết...Thật là kỳ lạ!!! Người ta nói nếu bạn chết vì lý do tự tử bạn sẽ bị đày xuống địa ngục, và thực ra thế giới đó có tồn tại? không ai biết...Chúng ta vẫn chọn sống, sống thật tốt và trọn vẹn, sống để ngày nào đó bạn cười khi mọi người khóc, sống vì những mục đích và khát vọng, sống để cảm nhận hạnh phúc...MÌnh chỉ nghĩ thế thôi, còn mọi người thì sao???

nho0330

Thanh viên kỳ cựu
chết đó là điều nho0330 thường nghĩ đến khi gặp những bế tắc, khi không biết phương hướng để tiến tới hay lùi lại, khi không còn biết tin vào bất cứ ai vào bất cứ điều gì, khi cái mình đặt hi vọng nhất lại biến mất, nho0330 từng có suy nghĩ như thế khi gia đình nho0303 gặp chuyện, lúc ấy nho0330 rất rất bế tắc thậm chí ngoài khóc ra nho0330 chẳng biết làm gì, cảm giác lúc ấy thật tệ và nho0330 lúc ấy chỉ ước mình dừng mọi thứ ở đây, mình không thể đối diện thêm nữa, mọi thứ thật là tệ. Nhưng cuộc sống nào chỉ có vậy, khi bình tĩnh lại, khi không thể khóc nữa nho0330 chợt nhận ra rằng nếu chết mà mọi chuyện có thể tốt có lẽ ai cũng sẽ chọn cách ấy, nhưng đó chỉ là sự giải thoát cho những người yếu đuối chốn tránh sự thật. Nho0330 từng chứng kiến cái chết,từng chứng kiến em nho0330 làm điều đó, từng chứng kiến một người làm điều đó để xin lỗi nho0330, đó là điều mà thật đáng sợ và nho030 rất sợ khi phải nhớ lại những điều ấy, nho0330 rất sợ cái chết sợ phải nghe tới bất cứ điều gì đó thật nhỏ thôi. Vì vậy phải sống thật tốt, đừng bao giờ mang sinh mạng của mình ra so sánh hay đánh đổi, nếu chi vì người khác muốn thế, và nó thật sự sẽ không đáng. Hãy biết ơn và quý cuộc sống này vì ba mẹ đã ban tặng cho chính mình. và có rất nhiều người đã không may mắn khi chưa hiểu được cuốc sống là gì thì đã rời xa nó rồi

sunflower_saphia_96

Thanh viên kỳ cựu
Chết tức là khi tim ta ngừng đập,chìm vào giấc ngủ dài,...Sunflower_saphia_96 không sợ cái chết đến với mình. Nếu chỉ còn vài ngày nữa để sống thì sunflower_saphia_96 sẽ dành nó để quan tâm, yêu thương đến mọi người, cố gắng làm những việc mà dự định và giúp mọi người nếu có thể. Cái chết quả thật đáng sợ và không ai muốn mình phải chết nhưng họ đâu ngờ 1 ngày kia nó lại đến. Vì vậy, sunflower_saphia_96 phải sống thật tốt mỗi ngày để khi chết không cảm thấy hối hận. Nhưng chết cũng là sự giải thoát cho 1 tâm hồn đau đớn. Hãy đón nhận cái chết, đó là sự cảm ơn của ta khi được sống trên cõi đời này.

ythan3

Thanh viên kỳ cựu
Chết cũng là cách để trải nghiệm cuộc đời , tôi không sợ cái chết đến với mình nhưng tôi sợ xa những người mà tôi yêu quý

CauCaHoNguyen_96

Thành viên năng động
nói thật là mk cũng k pít là mk có sợ chết k nữa
nhưng mà theo mk nghĩ con người sinh ra là để sống chứ k phải sống vì được sinh ra!!!
đối vs mk chết là một cái mà ai cũng phải đối mặt.mk chắc là ghét cái chết.vì khi chết đi thì biết bao nhiu thứ mà mk phải bỏ lại:nào là ty,gia đình,bạn bè....và còn có những thứ mk còn chưa làm đk.hic
tóm lại là:chết là hết!!!!(mk không mún hết)

---------- Post added at 07:27 PM ---------- Previous post was at 07:25 PM ----------

bạn nên sống vs tất cả những jh bạn có và hãy sống như ngày mai bạn sẽ chết.hihi

huyenvu

Thành viên mới
thực ra có ai biêt được chính xác cái chết là j đâu, theo mình thì nó chỉ là sự rời bỏ thể xác của linh hồn mà thôi để đi tìm 1 thế giới khác,:nghivan:. nó cũng rất bình thường nhưng cũng rất đáng sợ, nó có thể là sự giảt thoát cũng có thể là sự trốn tránh...........đó là tùy thuộc vào suy nghĩ của mỗi người mà thui.

peheo01

Thành viên năng động
Trong cuộc đời ại cũng đi theo một con đường để đến cái chết đến nơi vĩnh hằng
Sinh-Lão-Bệnh Tử
Trong cuộc đời ại cũng phải chết để đổi thay , để đến thế giớ bên kia . Theo pehe01 thì em thấy cái chết cũng rất bình thường và khi chúng ta nghĩ về nó chúng ta cảm thấy nó đáng sợ và rất hồi hộp , khi chúng ta ốm nặng ta luôn nghĩ về những cái chết vẩn vơ . có rất nhiều cái chết , chết vế đau khổ , chết về nỗi buồn nào đó .... . Khi chết đi mình phải xa lìa người thân về thế giới bên kia , để lại đau buồn thương sót cho người thân những nỗi khổ tinh thần như mất Cha , Mẹ và những người thân trong gia đình . Những nỗi khổ đó sẽ không thể nào vơi đi nỗi buồn cho người thân . Chúng ta sống ở đời này cũng vậy phải sống thật tốt và không làm cho mọi người đau khổ về mình để khị nhắm mắt buông tay ta không còn hối tiếc về quá khứ . :cuoihaha:

buixuanhai

[♣]Thành Viên CLB
Sống có gì vui mà chết có gì buồn...
Cuộc đời là một bể khổ...có khi chết đi lại là một sự giải thoát...
cuộc đời là bể khổ nếu vượt qua bể khổ thì qua đời

---------- Post added at 10:40 PM ---------- Previous post was at 10:38 PM ----------

ai chẳng phải chết, nhưng trước khi chết phải sống như thế nào đó mới là điều quan trọng

CauCaHoNguyen_96

Thành viên năng động
Bạn hãy sống như ngày mai phải chết
Yêu như ngày mai phải cách xa
Thực hiện ước mơ của bạn như thể nó là cơ hội cuối cùng trong cuộc đời bạn.

thu nga

Thành viên mới
Bạn có bao giờ chuẩn bị cái chết cho mình chưa? Nghe có vẻ rất mắc cười đúng không? Nhưng mình đang chuẩn bị cái chết cho mình đấy.:mimcuoi: Mình sống thật nhiều cho người khác, làm nhiều việc tốt cho mọi người và sống như còn một ngày để sống đấy bạn ạ.Vì một điều thực tế là cả bạn và mình cũng như những người khác có bao giờ biết mình sẽ chết lúc nào hay chết như thế nào đâu. Và bạn có bao giờ tin về luật nhân quả không? Nếu bạn có đức tin về điều đó thì mình nghĩ bạn nên chuẩn bị cho mình là vừa vì rồi cái ngày bạn không muốn nó đến thì nó cũng sẽ đến thôi bạn ạ. Bạn hãy cứ cho cái chết là thời gian bạn đi hái thành quả của mình vun trồng được trong lúc sống. Lúc còn sống bạn vun trồng nó như thế nào thì lúc chết đi bạn sẽ nhận như thế ấy. Chỉ có những người làm việc tội lỗi họ mới sợ cái chết mà thôi. VÀ ĐỪNG BAO GIỜ NGHĨ, 'CHẾT LÀ HẾT". Vậy nên từ bây giờ bạn hãy nhớ lo chuẩn bị cho mình đi nhé! đừng để đến lúc phải thốt lên câu" giá như lúc mình còn sống, mình sẽ..." Vì bất kể nơi đâu trong chúng ta cũng không có hai chữ "gia như.." đâu bạn ạ!

benny

Thanh viên kỳ cựu
Bạn có bao giờ chuẩn bị cái chết cho mình chưa? Nghe có vẻ rất mắc cười đúng không? Nhưng mình đang chuẩn bị cái chết cho mình đấy.:mimcuoi: Mình sống thật nhiều cho người khác, làm nhiều việc tốt cho mọi người và sống như còn một ngày để sống đấy bạn ạ.Vì một điều thực tế là cả bạn và mình cũng như những người khác có bao giờ biết mình sẽ chết lúc nào hay chết như thế nào đâu. Và bạn có bao giờ tin về luật nhân quả không? Nếu bạn có đức tin về điều đó thì mình nghĩ bạn nên chuẩn bị cho mình là vừa vì rồi cái ngày bạn không muốn nó đến thì nó cũng sẽ đến thôi bạn ạ. Bạn hãy cứ cho cái chết là thời gian bạn đi hái thành quả của mình vun trồng được trong lúc sống. Lúc còn sống bạn vun trồng nó như thế nào thì lúc chết đi bạn sẽ nhận như thế ấy. Chỉ có những người làm việc tội lỗi họ mới sợ cái chết mà thôi. VÀ ĐỪNG BAO GIỜ NGHĨ, 'CHẾT LÀ HẾT". Vậy nên từ bây giờ bạn hãy nhớ lo chuẩn bị cho mình đi nhé! đừng để đến lúc phải thốt lên câu" giá như lúc mình còn sống, mình sẽ..." Vì bất kể nơi đâu trong chúng ta cũng không có hai chữ "gia như.." đâu bạn ạ!

Điều bạn nghĩ là đúng, nhưng bạn nên yêu thương bản thân trước nhé. Nếu bản thân không ổn thì khó mà sống hết mình trọn vẹn được. Và dù bạn có giúp đỡ người khác thì cũng không trọn vẹn được nếu không chăm sóc tốt bản thân. Chúc bạn thành công!^^

Bình luận bằng Facebook