[Cuộc Sống] Khi bạn đếm từ số 0

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
1...2...3" hay "oẳn...tù...tì", những đứa trẻ luôn luôn đếm như thế trong biết bao trò chơi của chúng.Một lần tôi hỏi em tôi: "sao em không đếm từ số 0 :0...1...2...3?" Em nhìn tôi ngạc nhiên.
Mỗi số đều bằng số 0+chính nó. Đó là một điều tất nhiên mà cũng chẳng có ý nghĩa gì, việc gì phải viết thế. Nhưng khi một người vô danh không ai biết tới +nghị lực và tài năng , trở thành bác học lừng danh; một bác nông dân từ tay trắng+lòng quyết tâm, sự tháo vát, vượt lên đói nghèo, làm giàu cho gia đình và quê hương, thì quả thật "số 0" không phải là vô nghĩa.
Bạn hãy bắt đầu đếm từ "số 0", bắt đầu từ bản thân mình+ niềm tin và tri thức tuổi trẻ, bạn sẽ biết mình bắt đầu từ đâu và đi tới đâu, đừng đếm từ những đồng tiền mồ hôi nước mắt của bố mẹ, từ những ngôi nhà hay những chiếc xe đắt tiền rú ầm đường trong đêm, những con số đếm từ những thứ đó không thể đứng vững trong cuộc sống bởi dưới chân họ không phải là những thứ gì họ tự làm ra, họ không biết bắt đầu từ đâu, và cũng không biết mình sẽ đi tới đâu, không có nơi bắt đầu cũng không có điểm kết thúc.
Bắt tay vào mọi việc từ con "số 0" và làm nên cả thế giới, dù đó là một thế giới nhỏ của riêng bạn thì bạn bao giờ cũng cảm thấy vui sướng nhiều hơn khi phải phụ thuộc vào người khác, đúng không?
Chúng ta biết nói "không!" trước những nhu cầu chưa đúng lúc của bản thân, biết nói "không!" trước những cám dỗ nguy hiểm của cuộc sống, biết nói "không!" hôm nay để có nhiều trong ngày mai.
1.000.000 lớn hơn 999.999 cho dù nó gồm rất nhiều số 0, nhưng nếu bạn đảo các số 0 lên trước thì chúng trở nên vô nghĩa và trở thành những con số hầu như không đáng kể bên cạnh 999.999, nó sẽ càng vô nghĩa khi bạn nói:"tôi không biết!" ,"tôi không làm được!", "tôi không thể!". Hãy hiểu số 0 và đặt nó đúng chỗ, bạn sẽ ngạc nhiên trước ý nghĩa của những con số tưởng chừng như vô nghĩa này.

Trần Mít

Thanh viên kỳ cựu
Phải cảm ơn nhà bác học ... đã tìm ra số " 0 ". Để chúng ta nhận ra được nhiều thứ từ nó !!!
Thank u anh ivenle ^^

ihope

[♣]Thành Viên CLB
Một bài viết đầu tiên làm cho em thấy khó hiểu được nội dung, nhưng càng khó em lại càng đọc, càng đọc và càng suy ngẫm tại sao lại thế, đây là bài viết lần đầu tiên mà em đọc đi đọc lại nhiều nhất.
Hãy bước đi bắt đầu với con số 0...
Suy nghĩ....

Thảo Htt

[♣]Thành Viên CLB
Bạn hãy bắt đầu đếm từ "số 0", bắt đầu từ bản thân mình+ niềm tin và tri thức tuổi trẻ, bạn sẽ biết mình bắt đầu từ đâu và đi tới đâu, đừng đếm từ những đồng tiền mồ hôi nước mắt của bố mẹ
Bắt tay vào mọi việc từ con "số 0" và làm nên cả thế giới, dù đó là một thế giới nhỏ của riêng bạn thì bạn bao giờ cũng cảm thấy vui sướng nhiều hơn khi phải phụ thuộc vào người khác, đúng không?
Phải cảm ơn ivenle rất nhiều, từng câu từng chữ trong bài viết của bạn đều giúp mình có thêm động lực mạnh mẽ để định hướng và vững tin vào bản thân. Nhất định mình sẽ thành công và xây dựng cả thế giới từ chính con số 0 của mình! Một lần nữa, cảm ơn bạn vì bài viết ý nghĩa!

Bình luận bằng Facebook

Similar threads
Thread starter Tiêu đề Diễn đàn Trả lời Date
H [Cuộc Sống] Bạn không thể thay đổi người khác, nhưng họ thay đổi khi bạn thay đổi Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Khi người bạn yêu không hạnh phúc Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] Làm gì đây khi bạn bị phớt lờ Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Khi nào bạn nên chơi trò làm cao? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Đáp lại như thế nào khi người khác từ chối bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Cảm thấy tê liệt? Khi 2 giá trị của bạn xung đột Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 5 chiến lược bạn có thể dùng khi bạn cảm thấy ghen tỵ Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Mọi người chỉ muốn bạn khi bạn đang hạnh phúc Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Làm thế nào để bạn không hành động như tên ngốc khi mới yêu ai đó Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Bạn có cảm thấy khó chịu khi bị hỏi những câu hỏi "Tại sao" không? Quà Tặng Cuộc Sống 2
H [Cuộc Sống] Đừng sốc khi mọi người sẽ cố ý hãm hại bạn! Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Khi bạn chỉ là sự lựa chọn thứ hai của người yêu Quà Tặng Cuộc Sống 1
Tom [Tình Yêu] Khi người ấy không yêu bạn Quà Tặng Cuộc Sống 14
trantuya6 [Tình Yêu] Dành cho bạn gái (10 điều tuyệt vời khi không yêu)) Quà Tặng Cuộc Sống 10
vermouth [Cuộc Sống] Bạn sẽ làm gì khi trong tay chỉ là con số 0 tròn trĩnh???? Quà Tặng Cuộc Sống 3
minhchien98 KỸ NĂNG SINH TỒN KHI GẶP KẺ XẤU TẤN CÔNG Quà Tặng Cuộc Sống 0
L Trước khi thành công, hãy trở thành người tự kỷ luật: Thông minh + lười biếng = cả đời ì ạch Quà Tặng Cuộc Sống 0
jodiepham2204 'Phát điên’ khi người lạ ăn mất bánh quy, nhưng sau đó cô gái nhận được bài học đắt giá Quà Tặng Cuộc Sống 0
Tom [Cuộc Sống] Làm ăn thua lỗ suốt 55 năm trời nhưng khi cụ bà này qua đời, hàng nghìn người rơi lệ tới đưa tang Quà Tặng Cuộc Sống 0
Vrain [Cuộc Sống] Khi người lính quay về.... Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Vì sao chúng ta đôi khi bỏ mặc người bị nạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tác động tai hại khi tiếp xúc quá liều với sắc đẹp Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Đưa ra lời khuyên cho người khác hiếm khi có tác dụng. Nhưng điều này thì có. Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Làm gì đây khi tôi không thể có được thứ tôi muốn nhất? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tác động bất ngờ khi chứng kiến những hành động tử tế Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Cảm xúc dữ dội hay là niềm vui khi không cảm nhận điều gì Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Sức mạnh của hy vọng và nhận ra khi nào hết hy vọng Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Những niềm vui cảm xúc khi đọc Twilight Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Làm thế nào để không quá gắn bó với 1 người nào đó khi chỉ mới gặp họ Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Tại sao chúng ta chịu thua trước những cám dỗ khi chúng ta mệt mỏi Quà Tặng Cuộc Sống 2
H [Cuộc Sống] Điều gì xảy ra sau khi 1 người nhảy từ cầu Cổng Vàng nhưng còn sống? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Khi làm việc là vui chơi. Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Khi nào những tấn bi kịch trở thành hài kịch ? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Con người có hạnh phúc hơn khi có nhiều thời gian nhàn rỗi không ? Quà Tặng Cuộc Sống 1
_ice_ [Cuộc Sống] Khi tôi đứng hát Quà Tặng Cuộc Sống 0
benny [Cuộc Sống] Chỉ là...có đôi khi, ta để cuộc đời vay trước những niềm vui Quà Tặng Cuộc Sống 1
nhoccan219 [Cuộc Sống] Khi ta 20 Quà Tặng Cuộc Sống 0
nhok 2J [Tình Yêu] Khi đại nạn đến anh có thể nắm chặt tay em không ? Quà Tặng Cuộc Sống 0
tuanphi [Cuộc Sống] Cuộc sống ơi, hạnh phúc là khi...!!! Quà Tặng Cuộc Sống 19
ivenle [Cuộc Sống] 14 Điều Cần Làm Trước Khi Bước Vào Tuổi 20 Quà Tặng Cuộc Sống 3
A [Tình Yêu] Hãy can đảm nói lời yêu trước khi quá muộn! Quà Tặng Cuộc Sống 15
ivenle [Cuộc Sống] Nhìn xuống trước khi nhìn lên Quà Tặng Cuộc Sống 2
Thiên Sứ [Cuộc Sống] Đôi khi ... không như ta tưởng Quà Tặng Cuộc Sống 3
minhchien98 Bí Quyết Giúp Bạn Đối Phó Với Tình Trạng “ MA MỚI BĂT NẠT MA CŨ ” Quà Tặng Cuộc Sống 0
M 9 thủ thuật tâm lý ngăn kẻ khác thao túng bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
minhchien98 10 Bí Quyết Giúp Bạn Làm Chủ Cảm Xúc Vượt Qua Tiêu Cực Quà Tặng Cuộc Sống 0
minhchien98 KỸ NĂNG GIÚP BẠN CÓ THỂ ĐỐI PHÓ VỚI TÌNH TRẠNG BẠO LỰC Quà Tặng Cuộc Sống 0
minhchien98 Bí Quyết Giúp Bạn Xử Lý Được Kẻ " GHEN ĂN TỨC Ở " Quà Tặng Cuộc Sống 0
Đan Thảo Dù ở đâu, làm nghề gì nếu không giữ thế chủ động trong cuộc sống thì bạn chẳng thể thành công Quà Tặng Cuộc Sống 0
Tom [Gia Đình] Tâm sự của bạn trẻ 23 tuổi lần đầu tiên đưa mẹ đi du lịch sau hơn nửa đời người vất vả Quà Tặng Cuộc Sống 0