[Cuộc Sống] Quà tặng cuộc sống.

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Xin lỗi - Phải biết cách

Trong cuộc đời, ai chẳng có lúc trót làm việc gì đó hoặc nói điều gì đó làm cho người khác thấy tổn thương. Giải pháp tốt nhất lúc này là xin lỗi. Tuy nhiên, nói lời xin lỗi cũng không hề đơn giản.
Bạn cần lưu ý một số chi tiết sau khi xin lỗi một ai đó nhé!
1. Xin lỗi càng sớm càng tốt
Lời xin lỗi không phải là một thứ có thể “để dành”. Vì vậy, nếu thấy cần phải xin lỗi ai đó thì đừng chần chừ mà phải nói ngay, trước khi lời xin lỗi có thể gây ra sự gượng gạo cho bạn và ai đó. Bạn biết đấy, chẳng phải ai cũng đủ kiên nhẫn chờ đến lúc bạn nói ra lời xin lỗi đâu. Nếu họ không chờ nổi mà quyết định “giận luôn cho rồi” thì sao nhỉ?
2. Nên xin lỗi trực tiếp
Có rất nhiều cách để nói lời xin lỗi. Như gửi một bức thư, send đi một email, tặng người đó một bó hoa hay món quà độc đáo…Những cách xin lỗi gián tiếp này có thể làm bạn thấy đỡ khó xử khi đối diện cùng người bị tổn thương. Nhưng cách hay nhất vẫn là “mặt đối mặt” cùng người ấy . Khi đó, thái độ chân thành của bạn sẽ được đánh giá cao đấy.
3. Chân thành lắng nghe
Biết mình có lỗi thì bạn hãy nhận lỗi và tiếp thu những ý kiến của đối phương một cách thành khẩn. nên để họ nói những suy nghĩ, bực bội hay những gì khiến họ thấy khó chịu ở bạn. Tất nhiên, những lời này không phải khi nào cũng dễ nghe rồi. Nhưng bạn cần thật kiên nhẫn, đừng tỏ ra nôn nóng khi nghe ngưòi ra nói .
4. Không vội vàng
Chắc hẳn phải một thời gian dài sau khi bạn nói lời xin lỗi thì đối phương mới có thể ‘tha thứ” cho bạn đựơc. Cũng còn tuỳ vào hành vi bạn gây ra cho người ta tổn thương nhiều hay ít nữa. Dù gì thì bạn cũng không nên tạo áp lực cho "đối tác” phải tha lỗi ngay cho bạn. Đâu phải ai cũng sẵn sàng bỏ qua những lời nói, hành động đã khiến người ta thấy mình bị tổn thương đâu.
5. Đừng tái phạm
Nếu bạn xin lỗi hôm trứơc mà hôm sau đã lặp lại hành động khiến người ta đùng đùng tức giận thì quả là dại dột đấy bạn ạ. Nếu như vậy thì hẳn người kia sẽ nghĩ rằng lời xin lỗi của bạn là không thực lòng chút nào và bạn xin lỗi cũng chỉ vì một lí do nào đó thúc ép mà thôi. Hãy làm sao để lời nói của bạn đi đôi với việc làm nhé!

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Hạnh phúc là nước hoa mà bạn ko thể đem cho người khác khi ko hưởng được vài giọt cho chính mình

Hoa hạnh phúc mọc bên cạnh chúng ta chứ đâu phải đi hái ở vườn người

Chẳng có hạnh phúc tột đỉnh nào trên trái đất này mà ko trĩu nặng những tai hoạ, chẳng có hạnh phúc nào lên đến tột đỉnh mà ko đổ nhào vì vào tai ương

Tôi học được cách tìm lấy hạnh phúc của mình bằng cách giới hạn những ước vọng hơn là cố hết sức thoả mãn nó

Hạnh phúc nào mà chẳng mua với ít nhiều đau khổ

Cái vui sướng của mình là nỗi đau khổ của người khác

Niềm vui lớn nhất trong cuộc sống là làm được cái gì mà người đời cho rằng ta ko làm được

Hạnh phúc ko có mức đo lường nào khác hơn là cảm giác: nó chỉ hiện hưũ do cảm xúc gây nên. Tất cả thực tại của hạnh phúc là ở trong trái tim

Cho đến lúc lià đời mới biết ai là người hạnh phúc

Nếu bạn có hạnh phúc hãy đừng hưởng nó hết cả

Không có niềm vui nào mà ko có dấu vết của sự cay đắng

Một con người của khoái lạc là một con người của đau khổ

Ngàn vàng ko mua được tiếng cười

Chạy theo khoái cảm, nó sẽ bỏ đi... Bỏ nó mà đi, nó sẽ chạy theo _ _!

Hạnh phúc dễ tìm nhưng khó giữ ./.

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Hạnh phúc và niềm vui

Một người đàn ông nọ đến gặp một chuyên gia tâm lý trị liệu và than phiền là ông đang xuống tinh thần đến độ ông không muốn sống nữa.
Sau khi đã chuẩn đoán, chuyên gia tâm lý không nhận ra bất cứ một triệu chứng bệnh hoạn nào trong cơ thể người đàn ông. Lời khuyên thành thật nhất mà ông thường đưa ra trong những trường hợp như thế là:
- Hãy về và tìm cách giải trí cho khuây khoả.
Cụ thể ông khuyên người tự nhận mình bệnh hoạn như sau:
- Thỉnh thoảng hãy đọc một quyển tiểu thuyết hoặc một quyển sách hay.
Nhưng người đàn ông lắc đầu một cách chán nản:
- Tôi đã thử hết mọi cách rồi.
Chuyên gia tâm lý lại khuyên:
- Vậy thì ông hãy đi xem một vở kịch một lần thử coi có thay đổi được không.
Người đàn ông lại lắc đầu. Viên bác sĩ không thất vọng, ông đề nghị:
- Chỉ còn có mỗi một điều mà tôi tưởng có thể khuyên ông, đó là hãy đi xem một gánh xiếc. Có một gánh xiếc vừa đến thành phố lưu diễn, nhiều người nói với tôi rằng dân chúng đổ xô đến để xem rất đông, người ta đặc biệt chú ý đến anh hề của gánh xiếc, tôi tin rằng, sau khi đến xem anh hề này trình diễn, ông sẽ cảm thấy thư giãn ngay.
Người đàn ông buồn bã đáp:
- Thưa bác sĩ, tôi chính là anh hề ấy.
Đằng sau gương mặt lúc nào cũng cười rạng rỡ lắm khi là một cõi lòng đang đau khổ. Một tiếng cười nắc nẻ có thể là sự thể hiện một cuộc sống buồn bã và trống rỗng. Nếu chúng ta là những anh hề của gánh xiếc, bên ngoài cười cợt nhưng bên trong khóc thầm bởi vì chúng ta đã lẫn lộn hai điều quan trọng của cuộc sống: Hạnh Phúc và Niềm Vui.
Hạnh phúc tùy thuộc vào một số yếu tố ngoại tại như sức khoẻ, tiền của, danh vọng… là những điều có thể đến hôm nay, rồi ngày mai lại cất cánh ra đi. Niềm vui thì trái lại, là một sự hài lòng sâu xa mà người ta có thể có mà không phải lệ thuộc vào hoàn cảnh.
Khi chúng ta cảm thấy bất lực đến nỗi không còn biết làm gì như anh hề trong gánh xiếc trên đây, lúc đó chúng ta hãy tin rằng:Thượng Đế đang chờ đón chúng ta để trợ giúp chúng ta. Thượng Đế không phải là một trong những phương thế mà chúng ta chỉ nghĩ tìm đến Ngài sau khi đã thất bại nhiều lần. Chỉ trong và nhờ Ngài chúng ta mới tìm thấy được niềm vui không bao giờ tàn.

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
HÃY CƯỜI LÊN ....!!!!

Cười lên dẫu biết lựa chọn nào cũng có sự mất mát...

Cười lên dù biết rằng cái gì cũng có cái giá của nó...

SỐNG là để ...YÊU ..... THƯƠNG.....

Cười lên để xua tan đi nỗi đau...và dám làm lại từ đầu...

Cười lên để vực ta dậy sau mỗi lần vấp ngã...

Cười lên...dẫu trước mắt mình cuộc sống còn nhiều chênh vênh...

Cười lên khi biết rằng 29 tuổi mà sao vai lại nặng trĩu gánh...

Cười lên dẫu niềm đau tôi vẫn phải nuốt lặng vào mình...

Cười lên nhé để bỏ lại tất cả...

Cười lên để tìm cho mình một niềm tin và sức sống...

Cười lên để thấy tâm hồn mình vẫn còn dang tay đón nhận tất cả...

Cười lên nào, tìm một khoảng bình yên trong chính mình......

Cười lên cho mọi thứ mãi ngủ yên trong lòng, cho những nỗi đau không còn thức giấc...

Cười lên dẫu biết đã trượt dài và nghĩ rằng không thể ngoi lên được nữa...

Cười lên và đưa tay ra cho người khác kéo bạn lên và đừng sợ rằng bạn sẽ kéo người ta xuống thay vì người ta sẽ kéo bạn lên...

Cười lên để chứng tỏ một niềm tin...

Cười lên và để lại hết sau lưng...

Cười lên để mình đem lại bình yên cho chính mình...

Cười lên như những nụ cười của trẻ thơ...vô tư ngây ngô nhưng xuất phát từ trái tim đơn sơ và hạnh phúc...

Vì nếu được lựa chọn, tôi chọn nụ cười và không lùi bước .

Nếu muốn khóc, tôi sẽ để những giọt nước mắt được dựa vào vai nụ cười...

Cười lên cho chính bản thân mình, cho những yêu thương, cho những hy vọng ...

Cười lên với những ước mơ và ý vọng, những hoài bão và cống hiến...

Cười lên để nghe sức trẻ vẫn ngập tràn trong trái tim...

Cười lên cho những giọt nước mắt không còn chực rơi nữa...

Cười lên dẫu trái tim tôi đang rất đau và bao cảm xúc đang lấn át tâm trí tôi...

Cười lên dẫu thân tôi gầy gò đang mệt mỏi, đang đuối sức...

Cười lên dẫu tôi đang òa khóc và thấy bất lực...

Cười lên để tin rằng mình có thể làm tất cả và làm hơn thế nữa...

Cười lên để thấy rằng cuộc đời này đã rất ưu ái và nâng niu mình...

Cười lên vì niềm vui sau mỗi lần vượt qua và tỉnh thức, hiểu hơn, có được niềm tin....

Cười lên và cất những nỗi niềm vào góc nhỏ để quên đi...

Cười lên để bắt đầu với những thách thức...

Cười lên để nhìn về phía trước và tin vào đích của niềm tin vui và hạnh phúc...

Cười lên để bắt đầu cuộc hành trình của Rùa Ngố dễ thương...

Không ai nắm bắt được những biến động trong cuộc đời...

Cười lên để lấy lại hy vọng, dám đối mặt và vượt qua...

Hãy cười lên khi trong lòng vang lên những tiếng nấc xót xa...

Hãy cười lên khi cố nén những giọt lệ trên khoé mi để thêm vững tin đến một tương lai tươi sáng hơn...

...........

Cười lên để luôn nhớ rằng những tình yêu lớn và những thành công lớn bao giờ cũng bao gồm những rủi ro lớn.

Cười lên để nhận ra sự khác biệt tinh tế giữa việc giữ một bàn tay và sự ràng buộc một tâm hồn.

Cười lên để nhận ra đôi khi tình yêu không còn là một điểm tựa và bên nhau không có nghĩa là bình yên.

Cười lên để nhận ra nụ hôn không phải là lời cam kết và quà tặng khác với lời hứa thật lòng.

Cười lên để nhận thất bại với tư thế ngẩng cao đầu và đôi mắt sáng, với sự cao thượng của tuổi trưởng thành chứ không bi lụy cố chấp của trẻ thơ.

Cười lên để thấy rằng có ai đi không vấp ngã một đôi lần.

Cười lên một cách vô tư để cho đi đừng tiếc nuối níu kéo vì có ai cho đi mà cảm thấy mất mát bao giờ.

Cười lên và hãy giữ lại những gì tốt đẹp nhất, gieo hạt trồng hoa trên mảnh đất tâm hồn, hơn mỏi mòn đợi chờ ai mang đến.

Cười lên khi nhận ra rằng khi mình đã vượt qua được những khó khăn, cuộc sống sẽ thêm phần ý nghĩa....có thể tự do mơ về những điều sẽ đến.

Cười lên để luôn nhớ là, dù bất kỳ điều gì xảy ra, thì tất cả những điều tốt đẹp nhất đang chờ đón bạn phía trước.

Cười lên để cố gắng góp nhặt những mảnh vỡ của mình và bước tiếp từ đây - trên con đường đã chọn của ngày hôm nay và không trông chờ vào những gì chưa chắc chắn của ngày mai.

Cười lên để tiếp tục cuộc sống với ánh mắt ngập tràn niềm tin của ngày mới đang đến.

Cười lên khi biết rằng tôi luôn ở bên bạn mỗi khi bạn cần...

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
30 GIÂY ....ĐỦ ĐỂ LÀM GÌ ??????

Đủ để nói một câu chào và một cái bắt tay.
Đủ để gởi vài dòng offline cho ba mẹ.
Đủ cho cả chục cái nhíu mày thoáng qua…

Đủ để bỡ ngỡ nhận ra người bạn cũ.
Đủ để hét lên sợ hãi vì một chuyện ma.
Đủ để ướt một bờ vai lúc chia xa
Đủ để hí hoáy viết lời xin lỗi…

Đủ để plasmid chui vào tế bào khả nạp
Đủ để cười sặc sụa vì một câu chuyện hóm
Đủ để dúi một viên kẹo dỗ dành
Đủ để nghéo tay làm một lời hứa

Đủ để thực hiện phi vụ nắm tay bất ngờ có báo trước!
Đủ để nhìn và đoán
Đủ để ôm thật chặt
Đủ để hôn thật sâu
Đủ để đấm vỡ mặt nhau

Đủ để vỗ vai, động viên chân thành
Đủ để phớt lờ một người không muốn quen
Đủ để nói một lời từ chối

Đủ để nhìn thấy một cái vẫy tay của người sắp đi xa
Đủ để làm tổn thương nhau mãi mãi…

Đủ để sign out không thèm nghe một lời giải thích…
30 giây, không ít tí nào, đủ làm một đống thứ.

Còn bạn, nếu có 30 giây bạn sẽ làm gì ????

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
ước mơ

Một khu rừng nọ có ba cây cổ thụ đang bàn luận về tương lai. Cây thứ nhất nói: “Một ngày nào đó tôi muốn được trở thành chiếc hộp đựng châu báu với hình dáng lộng lẫy”. Cây thứ hai nói: “Tôi muốn trở thành con thuyền to lớn . Tôi sẽ chở đức vua và hòang hậu đi khắp thế giới”. Và cây thứ ba: “Tôi muốn vươn dài để trở thành cây to lớn nhất trong khu rừng này. Mọi người nhìn lên đồi sẽ thấy tôi vươn xa, chạm đến bầu trời”.

Một vài năm sau đó một nhóm người đặt chân đến khu rừng và cưa những thân cây. Cả ba đều mỉm cười hạnh phúc vì tin mong ước của mình sẽ thành hiện thực.

Khi cây đầu tiên được bán cho một chủ trại mộc, nó được tạo thành máng đựng thức ăn gia súc và đặt trong kho thóc phủ lên bởi một lớp cỏ. Cây thứ hai được bán cho một thợ đóng thuyền đóng thành một chiếc thuyền nhỏ để câu cá. Cây thứ ba bị chặt thành từng khúc và quẳng lại trong bóng đêm. Đây chẳng phải là những điều mà chúng hằng mong đợi.

Một ngày nọ, một cặp vợ chồng đến kho thóc. Người vợ đã đến kỳ sinh nở, người chồng hy vọng tìm được một chiếc nôi cho đứa bé và máng cỏ đã trở thành chỗ ở ấm áp cho em. Cây thứ nhất cảm nhận cảm nhận được sự quan trọng của nó và hiểu rằng mình đang che chở một sinh linh bé nhỏ.

Vài năm sau, một nhóm người đi đánh cá trên chiếc thuyền của cây thứ hai gặp phải một trận bão lớn. Những người trên thuyền đã rất mệt mỏi, nhưng cây thứ hai biết rằng nó có đủ sự vững chãi để giữ an tòan và sự bình yên cho chủ nhân. Với cây thứ ba, một ngày, có ai đó đã đến và nhặt những khúc gỗ. Trên đỉnh đồi, nó được đóng thành một hàng rào ngăn chặn thú dữ. Khi ánh mặt trời vừa ló dạng, cây thứ ba nhận ra rằng nó có đủ sức mạnh để đứng vững trên đỉnh đồi này.

Khi sự việc xảy ra không theo như ý muốn, đừng tuyệt vọng vì mọi việc diễn ra đều có chủ đích. Cả ba cây cổ thụ đều thực hiện được những ước mơ của mình, dù cách thức để đạt đến đích cuối cùng không như mong đợi. Cuộc sống sẽ không phụ những kẻ có lòng

Chúng ta cũng thường rơi vào những tình cảnh này, chúng ta ước mơ thật nhiều, mong được thế này, được thế kia, nhưng có thể chúng ta không thực hiện được. Tuy vậy, chúng ta đừng thất vọng, mà chúng ta phải hiểu rằng, dù đang sống ở nơi đâu, ở địa vị nào trong xã hội, nhưng chúng ta vẫn giữ một vai trò quan trọng trong cuộc sống.Chúng ta đừng nên thất vọng về số phận của mình, cũng đừng quá kiêu căng với những gì mình đang có. Có người mơ ước thành bác sĩ, luật sư..., nhưng hoàn cảnh đưa đẩy, chúng ta lại trở thành một người quét rác trên đường.Nhưng với một cái nhìn chính chắn , chúng ta hiểu rằng, tuy công việc này trong mắt mọi người có vẻ thấp hèn , nhưng với sự nhiệt thành trong công việc , thì chúng ta có thể cảm nhận được cái giá trị lớn lao của việc mình đang làm ,nghĩa là đem lại sức khoẻ và giúp xã hội xanh sạch. Chỉ có những việc làm sai trái phạm pháp, như thế mới cảm thấy xấu hổ.

Chúc các bạn luôn thành công trong cuộc sống

swynts

Cây đang thụ phấn
Câu hỏi mong thảo luận :
Tự thõa mãn có khiến con người ta trở nên nhu nhược ( hay từ nào đại loại như vậy ) ?
Chỉ có những việc làm sai trái phạm pháp, như thế mới cảm thấy xấu hổ. : :question:

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Vàng Anh Ơi
Những lúc bạn thấy buồn, vì cuộc đời không như ý muốn Những lúc tâm hồn se lạnh khi chung quanh không có người thân Một mình ôm nỗi buồn, một mình ôm nỗi cô đơn Mong quên đi thời gian Những lúc bạn thấy buồn, vì mọi người dường như xa lánh Những lúc trong lòng hững hờ khi ai ai cũng nói mình sai Một mình trên lối về, bạn bè thì ngó lơ Thế giới như rời bỏ ta
Thì đừng ngại bạn nhé bạn hãy đến bên tôi Sát cánh bên nhau ta chia đôi những nỗi đau Cuộc đời ai cũng có lúc lỡ vướng chân vào lầm lỗi Cần một người biết lắng nghe Rồi từng ngày vui sẽ đến, bạn sẽ thấy hết cô đơn Hãy sống vui lên, quên đi bao nỗi đau riêng Bạn bè không ai xa lánh, mọi người đều sẽ lắng nghe Nếu biết chia đôi nỗi buồn Những lúc bạn thấy buồn, vì mọi người dường như xa lánh Những lúc trong lòng hững hờ khi ai ai cũng nói mình sai Một mình trên lối về, bạn bè thì ngó lơ Thế giới như rời bỏ ta
Thì đừng ngại bạn nhé bạn hãy đến bên tôi Sát cánh bên nhau ta chia đôi những nỗi đau Cuộc đời ai cũng có lúc lỡ vướng chân vào lầm lỗi Cần một người biết lắng nghe Rồi từng ngày vui sẽ đến, bạn sẽ thấy hết cô đơn Hãy sống vui lên, quên đi bao nỗi đau riêng Bạn bè không ai xa lánh, mọi người đều sẽ lắng nghe Nếu biết chia đôi nỗi buồn
Thì đừng ngại bạn nhé bạn hãy đến bên tôi Sát cánh bên nhau ta chia đôi những nỗi đau Cuộc đời ai cũng có lúc lỡ vướng chân vào lầm lỗi Cần một người biết lắng nghe Rồi từng ngày vui sẽ đến, bạn sẽ thấy hết cô đơn Hãy sống vui lên, quên đi bao nỗi đau riêng Bạn bè không ai xa lánh, mọi người đều sẽ lắng nghe Nếu biết chia đôi nỗi buồn * Nếu có ai thấy buồn, bạn đừng nên xa lánh Lúc trước chúng ta cũng buồn cần một người biết cảm thông Cần người chia đôi nỗi buồn, cần người biết lắng nghe Như thế nỗi buồn sẽ qua

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Không công bằng với chính mình
Nguyên nhân thứ tư gây nhận thức kém về bản thân là sự so sánh phi thực tế về kinh nghiệm. Chúng ta thường phạm sai lầm khi so sánh kinh nghiệm của mình với kinh nghiệm của người khác. Chúng ta thổi phồng kinh nghiệm thành công của người khác và đánh giá thấp sự thành công của chính mình.
Kinh nghiệm không có liên quan gì đến năng lực. (Kinh nghiệm có thể giúp phát triển kỹ năng, tuy nhiên đó là vấn đề khác). Ví dụ, có trên bốn triệu người Úc có thể làm điều đại đa số chúng ta không làm được: lái xe bên trái xa lộ. Ngược lại, bạn có thể làm tốt điều mà bốn triệu người Úc không thể làm an toàn như bạn: lái xe bên phải xa lộ. Điều này không có nghĩa ai tài giỏi hơn ai. Đơn giản là bạn có kinh nghiệm khác. Có trên 7 trăm triệu người Trung Quốc dưới hai mốt tuổi có thể làm những điều mà bạn không thể làm được: nói được tiếng Hoa. Phải chăng điều đó chứng tỏ họ giỏi hơn bạn? Chẳng có gì giỏi cả, chỉ có nghĩa họ có kinh nghiệm khác.
Rất có thể bạn phần nào ngưỡng mộ tài năng của một bác sĩ khi người đó thốt lên những lời to tát mô tả tình trạng sức khoẻ của bạn. Chắc chắn, bạn cảm thấy vị bác sĩ ấy quả thật là người tài giỏi. Còn bạn thì sao? Với công việc của bạn, rất có thể vị bác sĩ ấy lúng túng và chẳng làm thành thạo được như bạn . Nếu bạn bỏ ra mười lăm năm nữa trong đời để làm một bác sĩ, học những từ ngữ to tát, nghiên cứu các bệnh, thuốc men và cách chữa trị, rất có thể bạn cũng khoác lên mình chiếc bờ-lu trắng và mang ống nghe chẩn bệnh như họ.
Thay vì cảm thấy tự ti vì ai đó làm được điều gì mà bạn không thể, tại sao không tập trung vào những gì bạn có thể làm được mà người khác không thể? Hay ngưỡng mộ tài năng của người khác nhưng cũng hãy nhớ rằng, trong hầu hết các trường hợp, cũng sử dụng lượng thời gian và nỗ lực đó, bạn có thể phát triển được kỹ năng của chính mình rất nhiều. Kinh nghiệm thường là sự khác biệt đáng xét đến nhất.
Nguyên nhân thứ năm gây nhận thức kém về bản thân là so sánh nhược điểm của mình với ưu điểm của người khác. Eleanor Roosevelt là một sự kết hợp đáng buồn giữa sự quê mùa, nhan sắc kém và nhút nhát. Người ta không thể tin bà có thể thay đổi cuộc đời mình, nhưng Eleanor đã ra quyết định. Bà nhận được một phần tài sản và bắt đầu nhìn nhận giá trị bản thân, bà trở thành một người phụ nữ duyên dáng và có sức thuyết phục nhất nước Mỹ. Xin nói thêm rằng bà từng ngất xỉu khi lần đầu đứng nói trước công chúng.
Nhiều người nhận thức kém về bản thân vì họ đặt ra những tiêu chí hoàn hảo phi thực tế và bất khả thi. Đây là nguyên nhân thứ sáu gây nhận thức kém về bản thân. Khi thất bại mà thất bại cũng phải thôi - họ không tha thứ cho bản thân. Họ cảm thấy mình phải là người hoàn hảo - người tốt nhất – hoặc tệ hại nhất. Điều này ảnh hưởng đến mọi lĩnh vực trong đời sống và là cơ nguyên của sự không thoả mãn công việc, không hài lòng trong nuôi dạy con, không hạnh phúc trong quan hệ hôn nhân,v.v..Xét cho cùng, khi một người nghĩ mình là kẻ tệ hại nhất thì chắc chắn người đó không thể tin mình “xứng đáng” với một công việc tốt, một người bạn đời tốt, những đứa con ngoan hoặc với bất cứ thứ gì có giá trị.
Zig Ziglar

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Tôi học được rằng:
Có những điều dù ta chỉ làm trong khoảnh khắc nhưng lại làm ta đau lòng cả đời.

Tôi học được rằng:
Mỗi khi xa rời người thân yêu, hãy luôn nói lời thương yêu nhất, bởi có thể đó là lần cuối ta gặp họ.

]Tôi học được rằng:
Đã là bạn thân, dù không làm gì cả, ta vẫn có những phút giây tuyệt vời khi bên nhau.

Tôi học được rằng:
Tình bạn chân thành sẽ mãi lớn lên dù cho có cách xa ngàn dặm, và tình yêu đích thực cũng thế đấy.

Tôi học được rằng:
Chỉ vì ai đó không yêu ta theo cái cách mà ta mong muốn, điều đó không có nghĩa là họ không yêu ta hết lòng. Đối với một người bạn tốt, sẽ chẳng có vấn đề gì nếu chẳng may họ làm tổn thương ta, và hãy biết tha thứ cho họ vì điều đó.

Tôi học được rằng:
Sẽ không đủ nếu ta chỉ biết tha thứ cho người khác. Đôi khi cũng phải học cách tha thứ cho chính mình.

Tôi học được rằng:
Bất kể con tim ta có tan vỡ, cuộc sống cũng sẽ chẳng dừng lại, và vẫn vô tình như không biết đến tổn thương của ta.

Tôi học được rằng:
Cuộc đời ta có thể bị đổi thay tại một khoảnh khắc nào đó bởi một người thậm chí ta không quen biết.

Tôi học được rằng:
Ngay cả khi trắng tay, ta vẫn có thể thấy được mình thật giàu có để giúp đỡ mỗi khi bạn bè cần đến.

Tôi học được rằng:
Người mà ta rất quan tâm, thậm chí cả cuộc đời thì lại có thể rời xa ta rất sớm.
Người mà ta nghĩ sẽ vùi ta xuống đất đen khi hoạn nạn, nhưng chính họ lại là người nâng ta dậy khi ta vấp ngã.

Tôi học được rằng:
Khi không vui, ta được quyền giận dỗi, nhưng lại chẳng được phép tàn bạo và hung ác.

Tôi học được rằng:
Trên đời này, không phải ai cũng tốt và tử tế với ta, cho dù ta không động chạm đến họ. Cách tốt nhất là đừng nên để ý đến những kẻ muốn chứng kiến ta gục ngã . Hãy sống vì những người yêu quý ta.

Tôi học được rằng:
Để "thành nhân", thành người mà ta mong muốn, phải mất thời gian rất dài.

Tôi học được rằng:
Hãy chịu trách nhiệm về những gì ta làm dù điều đó có làm lòng ta nát tan.

Tôi học được rằng:
Nếu ta không làm chủ được hành vi của mình, nó sẽ điều khiển lại ta.

Tôi học được rằng:
Người trưởng thành có nhiều điều phải suy nghĩ với những kinh nghiệm đã qua, và có được những bài học rút ra từ đó, và không bao giờ quan tâm nhiều đến việc mình đã tổ chức bao nhiêu lần sinh nhật.

Tôi học được rằng:
Hoàn cảnh sống có ảnh hưởng đến việc hình thành nhân cách của chúng ta, nên hãy ý thức về điều đó.

Tôi cũng học được rằng:
Chiếc áo không bao giờ có thể làm nên thầy tu.

Ta không nên quá háo hức để khám phá bí mật vì nó có thể làm thay đổi cuộc đời ta mãi mãi. Dù hai người cùng nhìn vào một vật nhưng họ lại có thể thấy những điểm khác biệt rất lớn...

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Những niềm vui trong cuộc sống:

Hãy thư giản bằng cách chơi đùa cùng trẻ con.
Hãy tỏ lòng cám ơn khi nhận được sự giúp đỡ, dù chỉ là những cử chỉ nhỏ.
Hãy làm bạn với tự do và chấp nhận sự bấp bênh của cuộc sống.
Hãy ngối lên xích đu và ngắm ánh trăng.
Làm việc hết mình và nghỉ ngơi thật nhiều.
Hãy tin vào những điều kỳ diệu trong các câu chuyện cổ tích.
Biết trân trọng những giây phút tuyệt vời.
Luôn để cho tâm hồn được thanh thản.
Hãy viết thư cho một người bạn đã lâu không gặp.
Hãy làm điều đò ngay bây giờ, bạn sẽ thấy mình thật hạnh phúc và bình an.

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
26 dieu can ghi nho trong cuoc song
Đó là những điều giản dị nhưng cực kỳ hũu ích cho những ai muốn làm giàu thêm hành trang cuộc sống.

1. Nổi giận là trạng thái cái lưỡi làm việc nhanh hơn cái đầu.

2. Bạn không thể thay đổi quá khứ, nhưng có thể phá huỷ hiện tại bằng cách quá lo lắng cho tương lai.

3. Hãy yêu thương đi... rồi bạn chắc chắn sẽ được đáp lại.

4. Cuộc sống luôn ban tặng những điều tốt đẹp nhất cho những ai biết nhẫn nhịn.

5. Tất cả nụ cười đều có chung một ngôn ngữ.

6. Cái ôm là món quà lớn... Có thể cho đi lúc nào và dễ dàng được đáp lại.

7. Mọi người cần được yêu thương... nhất là khi họ không xứng đáng điều đó.

8. Thước đo của cải của một người là những gì anh ta đã cống hiến cho đời.

9. Tiếng cười là mặt trời của cuộc sống.

10. Ai ai cũng đẹp, có điều không phải ai cũng nhận ra nó.

11. Điều quan trọng cho cha mẹ là sống theo những gì họ dạy.

12. Cảm ơn cuộc sống về những gì bạn có, tin cuộc sống về những gì bạn cần.

13. Nếu bạn tiếc nuối ngày hôm qua và lo lắng ngày mai, bạn sẽ không có ngày hôm nay để cảm tạ.

14. Người bình thường nhìn hình thức, người thông thái nhìn nội tâm.

15. Sự lựa chọn của bạn ngày hôm nay sẽ có tác động đến ngày mai

16. Dành thời gian để cười, bởi đó chính là điệu nhạc của tâm hồn.

17. Nếu có ai nói xấu bạn, hãy sống làm sao để không ai tin điều đó.

18. Kiên nhẫn là khả năng bạn hãm phanh khi bạn có cảm giác như đang tăng tốc.

19. Tình yêu thương vững chắc sau khi trải qua những xung đột.

20. Điều tốt nhất cha mẹ có thể làm cho con cái là yêu thương nhau.

21. Những lời nói không tốt không làm gãy xương, nhưng có thể làm vỡ trái tim ta.

22. Để thoát khỏi gian nan, chỉ có cách đi xuyên qua nó.

23. Yêu thương là từ duy nhất có thể chia mà không bị giảm.

24. Hạnh phúc được tăng lên nhờ những người xung quanh, nhưng không phù thuộc vào họ.

25. Với mỗi phút bạn nổi giận, bạn mất đi 60 giây hạnh phúc mà không thể nào lấy lại được.

26. Làm bất cứ việc gì với hết khả năng, cho những ai bạn có thể, với những gì bạn có, và ở nơi nào bạn đang đứng.

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
nhin lai va suy ngam

Người luôn cười chưa chắc đã là người không đau khổ.

Đừng nghĩ những gì mình thấy đã là tất cả.

Thuần khiết không tì vết đâu phải là hòan hảo nhất. Đẹp nhất chính là khi trải qua rất nhiều tổn thương nhưng vẫn giữ mãi được trái tim và 1 tâm hồn trong sáng

Có những ngôi sao...sẽ chẳng bao giờ sáng mãi...Có những con đường...sẽ chẳng bao giờ chung một đích đến...Có những ước mơ...sẽ chẳng bao giờ trở thành sự thật...Đơn giản...Vì những ngôi sao ấy đã cháy quá sức mình...Vì những con đường luôn quanh co và khúc khuỷu...Vì những ước mơ thật quá xa rời thực tế...Nhưng...Sẽ không ai hối hận vì đã ngắm những ngôi sao...đơn giản vì những ngôi sao ấy thật đẹp...Không ai hối hận vì đã đi trên con đường quanh co ấy...đơn giản vì con đường ấy trải đầy hoa và cỏ...Và cũng không ai hối hận vì đã mơ ước.. đơn giản chỉ vì họ muốn như vậy

Khi bạn sinh ra , bạn khóc trong tiếng cười của người khác ; khi bạn mất , bạn lại cười trong tiếng khóc của ai đó

Kẻ ngại sợ thử thách thì đừng bao giờ ca thán rằng cuộc sống là tẻ nhạt
Con đường đời của bạn nên hình nên dạng do chính ý muốn của bạn chứ không do bất kì một điều gì khác.

Những nguyên tắc thái quá chính là bia mộ của bạn

Hậu quả của những cơn nóng giận bao giờ cũng nghiêm trọng hơn nguyên nhân

Có nụ cười hôm nay thì mới có nước mắt ngày mai và ngược lại. Người ta có thể cười trong nước mắt và khóc trong niềm vui.

Hãy khóc đi khi nào có thể, vì trái tim mình nhỏ bé lằm, không giữ mãi nước mắt được đâu. Nhưng đừng bao giờ khóc hết nước mắt để ngày mai lại có thể cười.

Nên làm những việc mình có thể làm còn hơn là ngồi day dứt về những gì mình không thể. Hơn nữa, dù kết quả là sẽ phá vỡ hêt những mối liên hệ, nhưng vẫn phải luôn tiến về phía trước.

Nếu chỉ "nghĩ" mà "làm" được thì đâu ai phải khổ !

Trên đời không phải cái gì cũng thắng được nếu chỉ cạnh tranh 1 cách công bằng. Nếu muốn chiến thắng thì cậu phải học cánh gian lận.

Tiềm năng của con người trong thế giới này rất khác nhau, giống như những quả mơ chua đầy màu sắc và hương vị. Nhưng vì quả mơ thường đính ở mặt sau nên mọi người ko thể thấy "quả mơ"của chính mình...

Nếu thật lòng muốn cái gì, thì phải mau đưa tay ra mà giữ chặt lấy nó, trước khi nó vĩnh viễn biến mất!

Người ta vì không biết chắc được tương lai nên mới luôn cố gắng không ngừng. Ước mơ và hy vọng cũng vì thế mà có

Con người đôi khi khiếm khuyết một chút lại càng đẹp hơn

Nếu cứ hối hận việc đã xảy ra thì ngay cả mình cũng ko cách nào tha thứ cho mình.

Hạnh phúc phải nắm lấy bằng chính tay mình.Nếu chỉ có đứng đó mà thở dài thì hạnh phúc sẽ trôi qua.

Quá khứ ko phải là một thứ có thể dễ dàng vứt bỏ, chỉ cần còn tồn tại, thì tất cả mọi người đều phải sống để bù đắp cho quá khứ!

Nếu ta không thể chống lại số phận thì hãy tập sống chung với nó .

Lúc buồn bực một mình, người ta thường có những đáp án sai lầm.

Có lúc người ta phải trải qua đau khổ, gặp nhiều phiền toái thì mới hiểu được nhiều điều quý giá.

Khi rơi xuống tận cùng vực thẳm của cuộc đời,người ta mới hiểu được cái quý giá của cuộc sống đã ban cho

Phản khán những điều tốt đẹp ư? Đến lúc yếu đuối nhất ngườI ta lại thấy yêu những điều tốt đẹp

Tất cả đều có giá trị của nó,không nên xem thường bất cứ cái gì cả.

Dù vấp ngã ,phạm sai lầm cũng ko phải là điều xấu .Khi tự hỏi mình rút ra được điều gì ?Thì mình đã hiểu được giá trị của những lần vấp ngã ấy

Mọi người thường đứng ở những chỗ cao hơn để mà nhìn xuống phán xét, không ai đứng vào chính vị trí của họ để cảm nhận nỗi đau, nỗi phiền muộn. Chính vì vậy, trước khi trách cứ một ai đó, hãy đứng vào vị trí của họ để biết cảm thông

Nỗi đau nói ra thì được cảm thông và chia sẻ,còn nỗi đau giấu trong lòng thì phải tự mình vượt qua

Nếu có thời gian phá hoại vườn hoa của người khác, chi bằng hãy để cho hoa của mình nở

Khóc, khóc nhiều lần, bản thân ngu ngốc nay mới nhận ra khóc không chỉ là buồn, là vui, là giận, là thương cảm mà còn là sự thèm khát mãi không bao giờ với tới được.

Tránh né mọi tranh giành, dục vọng có gì xấu đâu.

Người ta khi cô đơn thì khao khát lấy cái gì đó khỏa lấp đi nỗi trống trải trong lòng và đôi khi lại chính là sai lầm.

Ước mơ và hiện thực thường hay đối nghịch với nhau, ko thể cùng dung hòa... nếu con người muốn đạt được cả 2 thì nhất định phải trả 1 cái giá nào đấy.Đó chính là quy tắc

Tôi không tin vào sự "mãi mãi"
Nhưng chỉ cần hôm nay, tôi vẫn còn đứng trước mặt bạn... như vậy thì ổn rồi!

Lựa chọn một con người không nhất thiết phải đúng hay sai. Chỉ cần bản thân không hối hận

Bạn không phải là người hoàn hảo, nên bạn cũng có những sai lầm. Nếu bạn tha thứ những sai lầm của người khác đối với bạn, bạn cũng sẽ được những người khác tha thứ những sai lầm của bạn”.

Trong thế giới của chúng ta không có cái gì gọi là số phận.Chỉ những kẻ thờ ơ,sợ hãi dẫn đến vuột mất cơ hội của chính mình mới lên tiếng than trách cho số phận vô hình.

Đôi khi, bạn cần phải chạy thật xa và bạn có thể thấy ai sẽ chạy theo bạn... Đôi khi, bạn cần phải nói nhỏ hơn để thấy được ai đang nghe mình... Đôi khi bạn cần có một quyết định sai lầm chỉ để thấy được ai sẽ ở đó để giúp bạn sữa chữa nó... Đôi khi bạn cần để người bạn yêu đi khỏi để thấy được họ có đủ yêu bạn để trở về bên bạn...

Khi hạnh phúc,ko ai hạnh phúc bằng ta.Khi đau khổ ,khối kẻ còn đau khổ hơn ta gấp vạn lần

Hạnh phúc ko phải là thỏa mãn những thứ mình mong muốn mà là biết từ bỏ những thứ mình mong muốn

Nếu như bạn không mở rộng lòng mình thì bạn đã không cho những người yêu bạn có cơ hội được yêu bạn nhiều hơn

Không phải cứ muốn là được,không phải cứ mơ là thành,quan trọng là đã từng muốn và từng mơ.

TÔI KO PHẢI SỐ 1 NHƯNG TÔI LÀ DUY NHẤT

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
cách nhìn cuộc sống

Đời người không chỉ toàn màu đen,dù phong ba bão táp thì cũng có lúc mặt trời sẽ lên cao,dù bị roi vọt đau đớn thì sự diu dàng ấm áp cũng sẽ đến. Hãy ngắm nhìn dòng chảy từ nhiều hướng, từ bờ phải và bờ trái, từ thượng lưu và hạ lưu. Dòng sông nào rồi cũng đổ ra biển lớn, mọi khó khăn rồi sẽ tìm ra lối thoát. Đừng nản chí khi dòng chảy bị tắc nghẽn. Có thể ở đâu đó , có một lạch nhỏ đang chờ khai thông.

Tôi tự hỏi ai đã quyết định rằng chim có thể bay. Mặc dù chúng có thể bay cao bay xa như chúng mong muốn, nhưng nếu không có một vùng đất để chúng đậu lại, hay một cành cây để đôi cánh chúng có thể nghỉ ngơi... chúng chắc sẽ hối tiếc rằng mình có một đôi cánh.
Tự do thực sự... có lẽ nghĩa là có một nơi để trở về...

Không nên coi thường bản thân. Phải tự hào vì những gì ta đã được ban cho. Đó chính là cách để tồn tại trên cõi đời này.

Trên thế giới này không ai không có lòng ganh tị, cũng không ai chưa từng làm tổn thương người khác cũng không ai chưa từng bị người khác làm tổn thương.Vì vậy nếu ta vô tình làm tổn thương người nào đó thì cũng không nên tự trách mình.Có điều nếu đã phát hiện ra mình vừa làm tổn thương một ai đó, thì tự giác xin lỗi là tốt nhất.

Ta chỉ trở nên mạnh mẽ khi ta biết chấp nhận thất bại

Bất kể là vàng bạc, xe hơi,đá quí,tình nhân, con người ta cứ đoạt của nhau thì mới có thể tồn tại! Con người là sinh vật hết thuốc cứu chữa. Nếu những thứ như tiền bạc bị cướp đi thì còn đòi lại được,nhưng nếu là "nhân tính" hoặc "trái tim" thì chỉ có cách gặp người bị cô đơn tương tự mới giúp mình bù đắp sự trống vắng trong tâm hồn.

Không ai là không có lòng ghen tị , không ai là chưa từng làm tổn thương người khác , và...cũng không ai chưa từng bị người khác làm tổn thương

Người ta không thể chọn cách mình sinh ra,nhưng có thể chọn cách mình lớn lên.

Không vấp ngã là tốt,nhưng ngã rồi mà đứng dậy đi lên càng tốt

Sống là phải dung hòa giữa nước mắt và nụ cười.

Hy vọng đọc xong sẽ có người suy nghĩ lại

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Kiểm tra sự tự tin

Đó là một bài kiểm tra kỳ lạ nhất từ khi tôi đi học. Hôm đó, thầy giáo vào lớp và phát cho mỗi người chúng tôi một bài kiểm tra lý. Bài kiểm tra được chia làm đề riêng lẻ, có ghi chú rất rõ ràng ngay từ đầu: loại một gồm những câu hỏi vừa dễ, vừa khó, nếu làm hết sẽ được 10 điểm. Loại 2 là đề bài ở mức trung bình, làm hết sẽ được 8 điểm. Loại 3 có tổng điểm là 6 với những câu hỏi rất dễ. Học sinh có quyền lựa chọn làm một trong ba đề đó. Vì thời gian khá gấp gáp, lại e ngại không làm được bài khó nên phần lớn, chúng tôi đều cắm đầu vào làm ngay loại đề số 3 hoặc số 2 cho ăn chắc.

Một tuần sau khi thầy giáo trả bài kiểm tra, chúng tôi còn ngạc nhiên hơn lúc nhận được đề bài vì thầy không hề chấm, cứ ai làm đề nào thì thầy cho đúng tổng điểm của đề đó, bất kể sai hay đúng. Quá ngạc nhiên, chúng tôi đã hỏi thầy, các bạn có biết câu trả lời của thầy là gì không?

Thầy đã nói với chúng tôi rằng đó không phải là bài kiểm tra kiến thức mà là bài kiểm tra sự tự tin. Thầy nói ai trong chúng tôi cũng muốn đạt điểm 10 nhưng ít ai dám vượt qua thử thách để biến ước mơ đó thành sự thật. Chúng tôi biết nếu làm đề 10 điểm, chúng tôi sẽ phải làm thêm những câu hỏi khó nên đã bỏ cuộc ngay từ đầu mà không hề ngó qua để nhận thấy rằng số câu rất dễ trong đề này cũng vừa tròn với tổng số điểm là 6

Có những việc nhìn bề ngoài thì tưởng chừng như là khó nên chúng ta thường rút lui ngay từ phút đầu tiên mà không hề cân nhắc. Nhưng đôi khi chúng ta cũng nên mạo hiểm một lần vì nếu không vượt chướng ngại vật thì làm sao biết khả năng của mình đến đâu, và làm sao về đích như ước mơ của mình.

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Những điều mẹ dạy

Ngay từ bé tôi đã được mẹ dạy rất nhiều điều, những bài học từ trong cuộc sống hằng ngày đến nay vẫn có giá trị vô song.

Khi tôi bị ngã, mẹ bảo: “Hãy tự đứng lên và nhìn thật kỹ nơi mình vừa ngã xuống để nhắc nhở mình đừng ngã như thế nữa”.

Khi tôi có lỗi, mẹ bảo: “Con hãy nhìn thẳng vào mắt mẹ và nói lời xin lỗi để thấy được con đã làm mẹ phiền muộn biết bao”.

Khi tôi học bài: “Con hãy nhìn vào quyển vở của mình và mỉm cười như với một người bạn. Sự thân thiện ấy sẽ làm con yêu thích học tập hơn”.

Khi tôi ăn cơm: “Con đừng ăn mãi một món ưng ý nhé. Hãy nghĩ xem còn rất nhiều người trong bàn ăn cũng thích món ấy”.

Khi tôi khóc: “Con hãy nhìn những người xung quanh mình xem, đừng làm cho mọi người cảm thấy khó xử vì nỗi buồn của con, họ đang vui vẻ thế kia mà”.

Khi tôi cắt cỏ: “Nếu con có cắt nhằm ngón chân của mình, đừng vội chạy ngay lại mẹ mà hãy tìm cách cầm máu vì không phải lúc nào mẹ cũng ở bên con”.

Khi tôi ôm hôn mẹ mỗi sáng: “Con hãy đi và nhớ đến mẹ, mẹ tuy không ở bên con nhưng lúc nào cũng cầu nguyện cho con bởi vì mẹ yêu con”.

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Cuộc đời đã dạy tôi...

* Trường hợp nào anh cũng nên lùi xuống một bước, sau đó sẽ có lợi hơn!

** Đừng nên mềm yếu quá họ sẽ ăn thịt anh. Đừng nên cứng rắn quá, họ sẽ chửi rủa anh...

*** Hãy có bộ mặt cởi mở và những ý nghĩ kín đáo...

**** Đừng nói tất cả những gì anh biết, đừng tin tất cả những điều anh nghe, đừng làm tất cả những điều anh có thể làm được.... !!!

***** Chơi với sói thì phải biết rống lên !

***** Đừng nên khuyên nhủ họ điều gì về tình yêu hãy để cho họ làm theo trái tim mình mách bảo!

***** Nếu như một ngày nào đó họ ra đi họ không còn bên ta nữa, họ làm như vậy không phải là họ không yêu ta không phải là họ không hiến dâng trọn con tim cho ta, mà họ đã chẳng yêu ta như cách mà ta mong đợi ở họ !!

***** Và rồi cũng đừng oán trách họ cũng chỉ vì ta không đủ nhạy cảm để nhận ra họ yêu ta như thế nào mà thôi!!

+ Đừng đặt niềm tin quá nhiều, đừng hy vọng những điều quá xa

+ Sống trên đời phải vị tha độ lượng , biết yêu thương và tàn nhẫn khi cần

..... Hãy nhìn thấy sự việc, chứ đừng nghe người nói

........ Hãy nghe hết câu chuyện, chứ đừng nghe 1 câu

........... Hãy cho mình đáp số , đừng để người ta ra đáp số cho mình

............... Muốn mình thành công, thì tinh thần phải vững chải

................... Không ai yêu gia đình và bạn, bằng chính bản thân mình

.......................... Tự phụ là kẻ thù của thành công.

............................... Sống gió cuộc đời nuôi tôi lớn.....
............................... Bạc bẻo ân tình dạy tôi khôn....

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
11 điều cần nhớ trong cuộc sống

1. Yêu một ai đó mà không được đáp lại có thể sẽ bị tổn thương. Nhưng nỗi đau còn lớn hơn khi yêu một người mà không có đủ can đảm để thổ lộ cho người đó biết.

2. Thật đáng buồn khi gặp một người rất có ý nghĩa với ta rồi một ngày ta phát hiện ra điều đó là không đúng và phải bỏ đi.

3. Người bạn tốt nhất là người có thể đến ngồi cùng bạn trên một chiếc xích đu, không nói một lời nào rồi bỏ đi mà bạn vẫn cảm thấy mình vừa có một trò chuyện tuyệt vời nhất.

4. Có những điều trong cuộc sống chỉ khi mất đi mới ý thức được giá trị. Cũng có những điều trong cuộc sống ta không biết mình đã bỏ lỡ cho đến khi nó xuất hiện.

5. Chỉ mất một phút để có cảm tình, một giờ để thích, một ngày để yêu nhưng phải mất cả đời để quên được một người.

6. Bề ngoài có thể đánh lừa ta. Của cải có thể rời bỏ ta. Hãy đến với những người làm cho bạn cười vì chỉ có nụ cười mới có thể khiến một ngày tối tăm trở nên bừng sáng.

7. Hãy mơ những điều bạn muốn mơ, đến những nơi bạn thích đến và trở thành người bạn muốn vì bạn chỉ có duy nhất một cơ hội sống để làm những việc đó.

8. Hãy luôn đặt mình vào vị trí của người khác. Điều gì làm bạn bị tổn thương thì nó cũng sẽ làm tổn thương người khác.

9. Lời bất cẩn có thể làm nảy sinh bất hòa, lời tàn nhẫn có thể nhấn chìm một cuộc đời nhưng một lời đúng lúc sẽ giải tỏa được căng thẳng và một lời yêu thương sẽ xoa dịu những nỗi đau.

10. Những người hạnh phúc nhất không cần có mọi thứ ở trạng thái tốt nhất mà họ muốn, họ chỉ cần chúng cần chúng ở trạng thái tốt nhất mà họ có.

11. Tình yêu bắt đầu với một nụ cười, lớn lên cùng một nụ hôn và chết đi cùng với nước mắt. Khi mới sinh ra bạn khóc còn những người xung quanh thì cười. Hãy sống làm sao để lúc chết đi bạn có thể mỉm cười còn những người xung quanh lại khóc.

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Lòng tin là gì ?

Lòng tin không giống như hạnh phúc, nó có thể tự sinh ra và tự mất đi.
Nhưng lòng tin không dễ để có được nó. Đôi khi chúng ta mất cả đời mà vẫn chưa có được cái được gọi là "Lòng tin"
Tôi đã nghe ở đâu đó "Danh dự cũng như một que diêm, nó chỉ cháy một lần rồi hết"
Lòng tin cũng như vậy dù rằng để có được nó con người ta phải mất rất nhiều thời gian, và đôi khi chẳng mất tí thời gian nào. Ngay khi gặp ai đó lần đầu tiên bạn đã có được lòng tin vào người đó. Nhưng rồi liệu nó có phải là thứ vĩnh cửu không thể thay đổi không.
Xin thưa có thể có và cũng có thể không tùy vào cái cách mà chúng ta có được nó và cái cách mà chúng ta giữ gìn nó.
Vậy có bao giờ bạn đo xem lòng tin của mình về một cái gì đó, về một ai đó nó cao bao nhiêu, nặng bao nhiêu hay dài bao nhiêu chưa. "Dò sông dò biển dễ dò, nào ai lấy thước mà đo lòng người" Lòng tin cũng vậy nó không phải là một đại lượng hữu hình mà chúng ta có thể đem đi cân đo, đong đếm được.
Vậy thì làm sao để biết được lòng tin của mình nó nặng bao nhiêu (tạm cho là nó có trọng lượng). Có thể có người sẽ nói rằng tôi có thể làm được chuyện này, lòng tin của tôi là tuyệt đối. Có nghĩa là nó có một giá trị cực đại vậy cũng không thể biết là nó bao nhiêu cả.
Có người sẽ nói rằng tôi chẳng có lòng tin hay tôi vẫn còn ngờ vực về điều này, điều kia, về con người này hay con người nọ. Khi đó lòng tin chẳng là gì cả.
Vậy làm sao để có được lòng tin và làm sao để biết được lòng tin đó như thế nào. Có lẽ mỗi người sẽ có những lý lẽ riêng cho mình. Không ai có thể định nghĩa được tình yêu hay hạnh phúc là gì bởi vì nó là một khái niệm không thể định nghĩa người ta chỉ có thể nêu ra những biểu hiện, những tính chất được trưng của nó mà thôi.
Vậy liệu lòng tin có phải giống như vậy hay không ? Xin nhường câu hỏi này cho nhưng ai đọc được những dòng này.
Ngay cả tôi khi viết những dòng này tôi cũng không biết được tôi có bao nhiêu lòng tin rằng sẽ có bao nhiêu người đọc và đồng cảm với những điều này.
Nhưng chắc chắn là tôi có lòng tin với nó. Bởi vì không có gì khủng khiếp hơn là khi chúng ta mất đi lòng tin và niềm tin. Một sự sụp đổ hoàn toàn và vô vàn câu hỏi tại sao ? tại sao ? và tại sao ? nó cứ lẫn quẩn đâu đó quanh bạn và nó ám ảnh bạn suốt quảng đời còn lại.
Nhưng đôi khi cũng không phải mất lòng tin là một điều gì đó khủng khiếp đến mức không thể chấp nhận. Cái gì cũng có nguyên nhân của nó tôi tin là như vậy. Vậy thì sao, vậy thì chúng ta phải chấp nhận nó hay là xa thải ra khỏi cuộc đời còn lại của mình. Khi bạn mất lòng tin vào một ai đó chắc hẳn bạn sẽ phải thất vọng rất rất nhiều.
Với tôi, với bạn hay với một ai đó mất lòng tin là khi mình bị người khác lừa đối, phản bội, nhưng mấy ai hiểu được rằng có những lời nó dối vô hại với người này nhưng lại là điều không thể chấp nhận với người kia. Bạn có thể cho rằng người khác nói đối mình là một điều không thể chấp nhận là đánh mất lòng tin của mình dành cho họ. Nhưng bạn có dám nói với tôi rằng trong suốt cuộc đời của bạn bạn không bao giờ nói dối không? Bằng cách này hay cách khác, bằng con đường này hay con đường khác thì có hay mất lòng tin cũng cần được nhìn nhận một cách khách quan.
Nói tóm lại:
Lòng tin nó xuất hiện bất cứ nào đâu, bất kỳ khi nào và với bất kỳ ai.
Muốn có được công danh sự ngiệp phải có lòng tin
Muốn giữ gìn nó phải có lòng tin
Muốn có được địa vị cao sang hay ngay cả khi là người bình thường phải có lòng tin
Muốn có được những người bạn phải có lòng tin
Muốn có được người yêu phải có lòng tin
Muốn có được hạnh phúc phài có lòng tin
…………….
Và dù muốn gì đi nữa cũng phải có lòng tin
Nhưng đừng nghĩ rằng nó là thứ vĩnh cửu, bất biến. Chúng ta phải làm rất nhiều nếu muốn được như vậy

I BELIEVE - YOU BELIEVE - WE BELIEVE
WIN... WIN... WIN...

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Những điều mẹ dạy 2

Mẹ dạy con đừng lê dép những buổi trưa nắng gắt. Tiếng dép khi ấy nghe mới khó chịu làm sao. Con hiểu rằng không nên làm phiền người khác dù là những điều nhỏ bé nhất.

Mẹ dạy con không được có thói quen trút giận lên chó mèo. Vì chó, mèo - dù là con vật thôi thì cũng đáng được tôn trọng.

Mẹ dạy con phải biết trân trọng những gì mình có được, từ con búp bê tóc rối cho đến con chó bông bị cụt đuôi, tấm giấy khen trong kì thi từ hồi lớp Một…Tất cả những gì mình vất vả mới có được thì đều xứng đáng được nâng niu.

Mẹ dạy con biết chờ bố về những khi chiều muộn. Vì cảm giác đủ đầy khi có một gia đình thì tuyệt vời hơn là ăn một bữa cơm ngon.

Mẹ dạy con cách ăn tỏi sống để phòng bệnh cảm cúm, cách nấu cháo trứng để ăn những lúc ốm, chán cơm. Vì mẹ biết, một ngày nào đó con sẽ không còn được ở bên mẹ. Con phải học cách tự chăm sóc bản thân mình.

Mẹ dạy con cách rán một con cá thật ngon. Mẹ bảo tính cách con người hình thành từ những điều rất đỗi giản đơn như thế.

Mẹ dạy con cách ăn mặc chỉn chu để trở thành thiếu nữ. Nhưng mẹ cũng nhắc con là giá trị của con người ta không chỉ ở vẻ bề ngoài.

Mẹ dạy con cách cho một bà lão ăn xin những đồng tiền lẻ. San sẻ với người khác - dù là những thứ rất nhỏ bé thôi cũng là cả một niềm hạnh phúc.

Mẹ dạy con biết nấu những món ăn ngon, biết giặt giũ, vá may. Vì theo mẹ, yêu thương một nguời là chăm sóc từng miếng ăn, giấc ngủ cho người đó.

Mẹ dạy con…

Có những điều con hiểu được và có những điều con không hiểu được. Có lúc con thấy mẹ quá khắt khe, con muốn bứt ra, thoát khỏi vòng kiềm tỏa của mẹ. Cho đến hôm con tình cờ đọc được những dòng nhật kí của mẹ. Những con chữ đầy trăn trở: “Chứng kiến con đang lớn lên từng ngày, mẹ vừa mừng vừa lo. Làm sao để con mẹ đủ cứng cáp trước cuộc sống khắc nghiệt này? Chi bằng, để mẹ uốn nắn con từ nhỏ vậy. Con ơi, hiểu cho mẹ nhé!”...

Vâng, mẹ ơi. Giờ thì con đã hiểu. Con cảm ơn những điều mẹ dạy con nhiều lắm!

Bình luận bằng Facebook