Tình Yêu đích thực là gì?

Status
Không mở trả lời sau này.

tieuyeutinh0104

Thanh viên kỳ cựu
Mình thì không có suy nghĩ j về tình yêu đích thực vì đối với mình yêu chỉ đơn giản là yêu thôi...............:ngu:

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Sóng đã đọc những câu trả lời của các bạn về tình yêu đích thực. Có người tin, có người không tin là nó tồn tại, có người bảo không biết, cứ yêu thôi.
Sóng có một vài điều muốn hỏi lại các bạn.
- Có bạn nói: Tình yêu đích thực là sẵn sàng làm bất cứ điều gì vì người mình yêu...
Vậy, nếu người yêu bảo bạn phải quan hệ tình dục trước hôn nhân để chứng minh tình yêu, bạn có làm không? Nếu không, bạn sẽ sửa lại định nghĩa của mình như thế nào?

- Có bạn nói: Tình yêu đích thực là tình yêu sét đánh.
Vậy, tại sao rất nhiều cặp gặp tình yêu sét đánh rồi rốt cuộc cũng chia tay nhau?
- Có bạn nói: Tình yêu đích thực là tình yêu nảy sinh không vì lý do gì và mục đích gì.
Mình không nghĩ có cái gì nảy sinh mà không có lý do, theo luật nhân quả thì muốn có kết quả, ắt phải có nguyên nhân. Còn về mục đích, nếu một cặp nào đó yêu nhau vì mục đích làm cho người kia hạnh phúc thì họ không phải là tình yêu đích thực sao?
- Có bạn nói: Tình yêu luôn là sự ích kỷ.
Chúng ta nên hiểu thế nào về sự “ích kỷ” này? Nếu bạn yêu thương một ai đó, nhưng người đó không chọn bạn mà chọn một người khác, và bạn chấp nhận điều đó vì bạn thật sự mong người đó hạnh phúc, vậy có phải là tình yêu đích thực không?

Mong các bạn tiếp tục thảo luận, và nhớ đưa ra những lý lẽ của mình thật thuyết phục nhé!

Gullevus

Thanh viên kỳ cựu
Mình nghĩ tình yêu đích thực nó sẽ có nhiều cách định nghĩa khác nhau tùy theo quan điểm và kinh nghiệm sống của từng người... Còn theo mình tình yêu đích thực là khi chúng ta cảm thấy hạnh phúc và vui sướng thật sự khi thấy người mình yêu cũng đang hạnh phúc và vui sướng vì những gì mình đã làm cho người ấy

kyniemmua

<b><font color=green>Giải Nhì Viết Về Người Phụ Nữ
Theo mình, tình yêu đích thực đó chính là sống vì nhau. Nếu hai người được ở bên nhau thì còn gì bằng, nhưng nếu không ở bên nhau mà chỉ cần nghĩ về nhau, nghĩ về những kỷ niệm khi bên nhau thôi đã cảm thấy hạnh phúc và ấm áp thì đó chính là tình yêu đích thực rồi còn gì.

chauquyhung

Thành viên năng động
tình yêu đích thực là tình yêu chân chính,lành mạnh.hai bên không thể bỏ nhau được nửa,la tình yêu đích thực

TaKang

Thành viên năng động
Nếu ai có thể giải thích đc thì sẽ ko có tình yêu trên đời!
Bản chất của tình yêu là ko thể lí giải đc mà.

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Mình thì nghĩ tình yêu cũng có quy luật của nó, dù nó có muôn hình vạn trạng, nhưng tình yêu thực sự thì luôn có những điểm giống nhau.

Xin trích ra đây lời của một bậc thầy mà mình tâm đắc: Stephen R. Covey (Tác giả cuốn Bảy thói quen của người thành đạt): Tình yêu thực sự là tình yêu đảm bảo 3 nguyên tắc: Tự nguyện, Tôn trọng và chấp nhận con người của nhau, Thấu hiểu nhau.

Nếu thực sự yêu nhau, cả hai phải đến với nhau bằng tự nguyện, có nghĩa là không bị ai ép buộc và có trách nhiệm với quyết định của mình. Có người cho rằng vì mình yêu người ấy rất nhiều nên mình có quyền bắt người yêu không được giao du với những người bạn cũ. Thực sự, đó là một tình yêu ích kỷ, vì người ấy không quan tâm đến sự hạnh phúc của người mình yêu mà chỉ quan tâm đến bản thân mình.:lungtung:

Nếu thực sự yêu nhau, người ta sẽ tìm cách để thấu hiểu lẫn nhau, để cảm thông và cùng đưa ra những quyết định với tinh thần cùng thắng. Những mâu thuẫn trong tình yêu không phải là vấn đề to tát, mà sẽ giúp cho họ thấu hiểu nhau hơn:dangyeu:. Còn nếu một ai đó cố gắng áp đặt suy nghĩ của mình lên người yêu, hoặc khăng khăng mình đúng, người kia sai thì có lẽ tình yêu không thật sự lâu bền. Lâu dần, một khi đã cảm nhận người yêu không hiểu mình, không thể chia sẻ cùng mình những suy nghĩ, không động viên hay lắng nghe mình, tình cảm cũng sẽ nhạt đi.

Nếu thực sự yêu nhau, cả hai sẽ chấp nhận và tôn trọng nhau. Sự chấp nhận và tôn trọng con người của nhau sẽ khiến cho mỗi người đều cảm thấy an toàn và được là chính mình trong mối quan hệ. Nếu một trong hai người cứ luôn than vãn, cằn nhằn về những điểm xấu của người kia thì đến khi bước vào cuộc sống chung, họ cũng sẽ luôn đau đầu về việc cố gắng chỉnh sửa người kia theo ý mình. Nếu việc ấy đi quá xa, đến một lúc, người kia sẽ phản kháng dữ dội hoặc tìm cách thoát ra khỏi tình yêu đó, để tìm lại cảm giác tự do và được khẳng định mình.:tambiet:

"Yêu là một động từ. Cảm xúc yêu đương chỉ là kết quả của những hành động yêu thương của bạn." --> Thích câu này lắm:dacy:.

Có bạn nào đó nói rằng chưa nhìn thấy tình yêu đích thực nên chưa thể tin là nó tồn tại trên đời. Mình thì tin.
Có một cách để bạn nhìn thấy nó dễ dàng, ấy là tạo ra một tình yêu đích thực, nếu bạn thực sự mong muốn điều đó.:love:

haus1412

[♣]Thành Viên CLB
ai biết được tình yêu đích thực là gì chứ :metmoi: có lẽ bởi vì chưa ai được thật sự sống trong tình yêu đích thực...................... àh mà có, romeo & juliet, lan và điệp,.... nhưng họ thành người thiên cổ hết roài:dangyeu::dangyeu::dangyeu::dangyeu:

Tin Yêu

Thanh viên kỳ cựu
Sau 3 tháng đề tài này vẫn được các bạn thảo luận sôi nổi. Điều đó cũng nói lên rằng các bạn rất quan tâm đến TÌNH YÊU ĐÍCH THỰC.
Mỗi người định nghĩa về Tình Yêu Đích Thực dựa trên kinh nghiệm cá nhân tích lũy được.
Tin Yêu hoàn toàn ủng hộ ý kiến của các bạn chia sẻ.
Trong Tình Yêu luôn cần có sự HY SINH.
Có một người bạn nói với Tin Yêu thế này:
Yêu là cùng giúp nhau tiến bộ, không chỉ trong học tập mà còn trong đời sống hàng ngày. Không thể ngồi đó nhìn bạn mình "Sống chết mặc bay"
Tình Yêu thì được mài dũa và được thử thách qua thời gian.

Vậy bạn nghĩ Tình Yêu của bạn hiện tại thì như thế nào?
(Tin Yêu đang đề cập đến Tình Yêu nam nữ.
Tin Yêu nghĩ rằng ai cũng đã từng yêu một lần). Nếu ai nói KHÔNG Tin Yêu sẵn sàng dẫn bạn đó đi ăn kem MIỄN PHÍ... hihi

tieutu

Thành viên
tình iu đích thực mình cũng không rỏ lắm.vì mình chưa "ra đơi" sống nên cũng con "nai" lắm.????? nếu có lòng tin biết hy sinh va thật sự không thể mất nhau >>> xây dựng trên nền tảng kinh tế tốt ( không phải giàu có mà tốt đâu hihihi )>>>>>> tình yêu đích thưc được chứng minh đến cuối cuôcf đời >>>>> nếu có long tin ( chưa tìm được tình yêu đích thực ==>> già rồi huhhuhu:lungtung: )

mtrong115

Thanh viên kỳ cựu
Theo mình tình yêu đích thực là tình yêu xuất phát từ trong trái tim của cả 2 người yêu nhau. Là thứ tình cảm không toan tính cho dù chuyện gì xảy ra thì tình yêu đó vẫn khong thay đổi chỉ một lòng luôn hướng về nhau.

intospaceofsoul

Thanh viên kỳ cựu
Theo mình nghĩ chỉ yêu không chưa đủ mà phải biết chia sẻ, người mình yêu không chỉ là người yêu mà còn là bạn, hãy tôn trọng những giây phút riêng tư trong tâm hồn và khoảng trời riêng của người mình yêu. đùng quá giàng buộc một không gian tù túng cho nhau, đặt mình vào vị trí người mình yêu để xem xét mọi chuyện.
Yêu-Hiểu-Đồng cảm-Tôn trọng

kyniemmua

<b><font color=green>Giải Nhì Viết Về Người Phụ Nữ
Tình yêu đích thực là lúc nào hai người cũng ở bên nhau, nắm tay nhau, nhìn vào mắt nhau và cười cho dù lúc ấy cả hai đã 90 tuổi rồi.

canhogiuadaiduong

Thanh viên kỳ cựu
bản thân Nhung cảm nhận tình yêu đích thực là tình yêu ko có khoảng cách, dù 2 người ở xa nhưng tình cảm không phai nhạt mà ngày càng sâu đậm hơn. tuy ko gần nhau, mỗi người 1 việc, ai cũng lo toan bận rôn cả ngày nhưng buổi tối về nhà, họ lại sms cho nhau, quan tâm nhau. khi có khó khăn, những người bên cạnh chưa chắc đã làm gì được nhưng chỉ cần 1 sms, 1 lời động viên cách xa hàng nửa vòng trái đất cũng giúp họ vượt qua được. có những lúc gần như bế tắc và không thể vượt qua nhưng chỉ cần nghĩ đến người kia họ có thể chiến thắng tất cả. càng ngày càng thấu hiểu nhau hơn, và thấy cần nhau hơn. sẽ luôn luôn chờ đợi ngày hội ngộ, chờ đợi.........

mrgiang

Thanh viên kỳ cựu
chỉ yêu nhau chưa đủ đâu mà phải hợp nhau ,hiểu nhau ,tôn trọng ,quan tâm ,,...đôi khi hơi ích kỉ nhưng cũng ít thôi nha ,ai khi yêu mà kn ick1 kỉ phải hok nè

shinsetsu1989

Thanh viên kỳ cựu
theo mình tình yêu đích thực là một tình cảm làm cho hai người có một hạnh phúc rất thoải mái, ko có sự ràng buộc nào!

bluebell

Thành viên
Khi chúng ta yên một thứ gì đó, một ai đó, ta sẻ trở nên tốt hơn trong tình yêu của mình. Cái này cũng hơi trừu tượng một chút mình cũng không biết phải diển tả như thế nào nữa, ví dụ như khi bạn yêu thích công việc thiết kế bạn sẻ cố gắng hết sức để trở thành một nhà thiết kế giỏi hoặc khi bạn yêu một ai đó bạn sẻ sống tốt vì người đó nếu đó là điều người bạn yêu mong mỏi ở bạn như lạc quan hơn, vị tha hơn, dũng cảm hơn, học giỏi hơn, yêu cuộc đởi này nhiều hơn,... Đó là tình yêu đích thực và theo mình tình yêu đó sẻ không dễ dàng bị hào mỏn bởi thời gian đó là lí do vì sao mà người lớn vẫn có thể tham gia những lớp học nghệ thuật như vẽ chẳng hạn, hãy đọc nơi cuối cầu vòng nha ban, một quyển sách rất hay về tình yêu. Khi bạn yêu một ai đó thực sự thì cho dù thời gian qua đi, mọi thứ xung quanh ban đã thay đổi nhưng giây phúc bạn gặp lại người đó môt lần nữa trong cuộc đời bạn, ban nhận ra có một thứ không thay đổi đó là tình yêu bạn dành cho ngưới ấy, bạn vẫn có thể khóc, vẫn có thể cười vì người ấy như lúc ban đầu bạn yêu người ấy. Mình là một người nghèo cảm xúc cho nên mình đang học cách để yêu thương, yêu bản thân, yêu mọi người xung quanh và yêu cuộc sống này. Hi vọng mỗi người chúng ta sẻ sớm tìm được một tình yêu đích thực cho mình.

nguyendangthuy20

[♣]Thành Viên CLB
Liệu tình yêu đích thực có tồn tại khi người ta yêu nhau bằng lý trí???
Và liệu có ai đó chỉ yêu một người bằng cả con tim???
Tình yêu là thứ tình cảm xa xỉ nhất và là thứ kém bền vững nhất! Vì con người ta luôn sống bằng lý trí.

tom4ever

Thanh viên kỳ cựu
Đã từng có một tình yêu đích thực ....

Có thể tin tưởng và thương yêu hơn cả bản thân

Chỉ cần bên nhau là thấy hp

Tiếc là .... đã xa mất rồi

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook