[Giải Trí] Vì sao bạn mãi vẫn chưa thể giàu?

Twisted

Thành viên mới
Bạn có bao giờ tự hỏi, vì sao mình mãi vẫn chưa giàu không nhỉ? Đây chính là một trong những lý do ấy.

1. Chi nhiều hơn thu

Đầu ra nhiều hơn đầu vào chắc chắn bạn sẽ chẳng bao giờ khá nổi rồi. Điều cần làm lúc này là lập bảng thu chi để cân bằng và kiểm soát mức chi tiêu của bản thân. Bạn chỉ có thể bắt đầu con đường làm giàu khi áp dụng tốt điều căn bản này.

2. Không tiết kiệm đúng mức

Trước hết bạn phải đặt mục tiêu rõ ràng cho mình, bạn đang để dành tiền để mua thứ gì? Nhà, xe hay một khoản khẩn cấp? Sau đó chia đều mức tiền cho mỗi tháng và bắt đầu thực hiện. Như vậy bạn mới có thể để dành đủ cho chúng.

3. Nợ quá nhiều

Đây là điều cần lưu ý cho những ai xài thẻ ghi nợ debit thay cho thẻ credit. Việc được trả sau sẽ khiến bạn mua sắm quá tay và nhanh chóng bị “âm” tiền.

4. Bạn không để dành có kế hoạch

Mọi thứ đều nên có kế hoạch rõ ràng khi bắt tay vào, “người thua cuộc lên kế hoạch cho kết quả”. Bạn phải đề ra được ưu, khuyết và những sự cố có thể xảy ra cùng cách ứng phó. Tiền không dễ kiếm và càng rất khó để giữ và tiêu đúng cách.

5. Bạn không có quỹ khẩn cấp

Chúng ta không biết sự cố xảy ra khi nào, và trong mọi trường hợp, tiền đều là vị cứu tinh quan trọng. Vì thế, bạn cần có một quỹ trích riêng cho những sự cố có thể xảy ra. Nếu không giải quyết được tất cả, nó cũng có thể làm mọi chuyện dễ thương lượng hơn.

6. Bạn bắt đầu quá trễ

Chúng ta thường nói, sự cố gắng không bao giờ là quá muộn, tuy nhiên, để dành tiền thì có. Việc bạn bắt đầu càng sớm, mức tăng trưởng sẽ càng cao. Đừng để đến một lúc bạn phải thốt lên, giá mà mình biết tiết kiệm một chút!

7. Bạn phàn nàn thay vì chấp nhận

Cuộc sống là một cuộc đua và mỗi ngày chúng ta đều phải chạy. Và bạn cần phải biết chấp nhận sự khắc nghiệt đó. Nếu bạn là một người chỉ biết phàn nàn và đổ lỗi cho cuộc sống, bạn chắc chắn sẽ không thể giàu lên hay phát triển bản thân được.

8. Bạn là người của hiện tại và… quên mất tương lai

Khẩu hiệu của bạn là “Sống hôm nay đừng nghĩ đến ngày mai”, điều này không sai, nhưng trong làm giàu, nó hiếm khi chính xác. Làm giàu là một quá trình tích lũy, bạn không thể giàu có trong một ngày mà không có một đồng vốn nào cả.

9. Đầu tư tất cả tài sản vào một chỗ

Trừ khi là đánh cược và xổ số, hành động này luôn được xem là kém khôn ngoan. Chúng ta không biết rủi ro ra sao cho đến khi nó xảy ra. Và nếu bạn đặt tất cả, bạn rất có thể sẽ mất tất cả. Thay vì vậy, bạn nên biết chia vốn đầu tư của mình vào nhiều nguồn và luân phiên phát triển.

10. Bạn không hiểu được ý nghĩa thật sự của việc “tiết kiệm” và “dành dụm”

Có thể bạn khá may mắn và luôn nghĩ mình sẽ thoát khỏi mọi khó khăn, bằng việc tăng lương, thừa kế, mạnh thường quân hay xổ số! Tuy nhiên, bạn thậm chí còn chẳng rõ cái gì sẽ xảy đến với mình thì tại sao bạn lại không tin vào việc thực tế hơn là tiết kiệm và dành dụm?

Bình luận bằng Facebook

Similar threads
Thread starter Tiêu đề Diễn đàn Trả lời Date
Twisted [Giải Trí] Những tình huống éo le chỉ vì... đổi tên Facebook Bàn Tròn Thảo Luận 0
B [Bạn Bè] Có nên vì bạn bè.......? Bàn Tròn Thảo Luận 6
Trần Mít Bạn Hiến Máu vì lý do gì? Chia sẻ nha... Bàn Tròn Thảo Luận 82
T giàu vì bạn phải không nhỉ? Bàn Tròn Thảo Luận 0
N Hãy nói xem...bạn làm việc là vì cái gì? Bàn Tròn Thảo Luận 1
Tin Yêu [you] sống vì điều gì? Bàn Tròn Thảo Luận 274
tuanphi [Tình Yêu] Bạn nghĩ sao về mối tình đầu??? Bàn Tròn Thảo Luận 25
KendyDat [Xã Hội] Bạn nghĩ sao về những người hút thuốc ? Bàn Tròn Thảo Luận 11
KendyDat [Tình Yêu] Sống thử ? Tại sao không ? Bàn Tròn Thảo Luận 35
KendyDat [Tình Yêu] [you] nghĩ sao về Gay ? Bàn Tròn Thảo Luận 28
canhogiuadaiduong teen làm sao để vượt qua nỗi buồn Bàn Tròn Thảo Luận 1
V vncommerco phải làm sao???????? Bàn Tròn Thảo Luận 13
canhogiuadaiduong các bạn nghĩ sao về giao thông vn Bàn Tròn Thảo Luận 6
V Làm sao để lắng nghe tốt. Bàn Tròn Thảo Luận 6
H làm sao để thành công về mặt tài chính Bàn Tròn Thảo Luận 1
tritai [you] nghĩ sao về :Tuổi tác và thế hệ ? Bàn Tròn Thảo Luận 10
khuongduy7 Tại sao? Bàn Tròn Thảo Luận 1
Trần Mít Làm sao để thổi lửa vào các thành viên thiếu nhiệt tình? Bàn Tròn Thảo Luận 115
Twisted [Xã Hội] Facebook đã phá hủy cuộc sống của bạn như thế nào? Bàn Tròn Thảo Luận 0
Twisted [Nghề Nghiệp] Những hành vi sẽ hủy hoại sự nghiệp của bạn Bàn Tròn Thảo Luận 0
vhngocmai Người mà bạn nhớ nhất? Bàn Tròn Thảo Luận 0
vhngocmai Bạn đối xử với quá khứ như thế nào? Bàn Tròn Thảo Luận 0
Kim Nhut Phan Theo bạn, phụ nữ cần gì ở đàn ông? Bàn Tròn Thảo Luận 0
vhungnr 7 điều bạn không thể bỏ qua trong mùa hè này Bàn Tròn Thảo Luận 4
jodiepham2204 Bạn đã gặp người mình yêu như thế nào? Bàn Tròn Thảo Luận 8
benny [Thảo luận] Mùa giáng sinh của bạn như thế nào? Bàn Tròn Thảo Luận 12
Tom Bạn có biết Durex là cái gì không? Bàn Tròn Thảo Luận 5
hoahong39 [TL-2/2012] Bạn nghĩ gì về SEX? Bàn Tròn Thảo Luận 13
hue_yeu_thuong [Bạn Bè] Bạn online Bàn Tròn Thảo Luận 1
benny [Giải Trí] Bạn có đồng tình với "Sát thủ đầu mưng mủ" Bàn Tròn Thảo Luận 13
KendyDat [TL-08/2011] Bạn quan tâm đến kỹ năng nào nhất hiện tại? Bàn Tròn Thảo Luận 13
huxu456 Giữa làm công ăn lương và kinh doanh bạn chọn con đường nào? Bàn Tròn Thảo Luận 1
boconganhthang3 Bạn sẽ làm gì nếu một ngày không còn xu nào? Bàn Tròn Thảo Luận 5
trangdang Bạn có tin mình sẽ là người làm nên tên tuổi diễn đàn KNS? Bàn Tròn Thảo Luận 30
sweet_heart [Nghề Nghiệp] Bạn học được gì từ người ăn mày có trình độ này ? Bàn Tròn Thảo Luận 2
Sóng [TL-10/2010] Nếu được học lại ĐH, bạn sẽ thay đổi thời sinh viên của mình như thế nào Bàn Tròn Thảo Luận 21
Đài Trang Cathy [Tình Yêu] khi bạn thấy ở người bạn ''nghĩ là yêu'' rất nhiều khuyết điểm Bàn Tròn Thảo Luận 7
Hoài Niệm [Tình Yêu] Bạn có tin vào tình yêu trên mạng??? Bàn Tròn Thảo Luận 0
nhok_con1991 [Tình Yêu] Bạn hiểu gì về con gái?? Bàn Tròn Thảo Luận 14
Hoài Niệm Bạn có bao giờ thất hứa với bản thân! Bàn Tròn Thảo Luận 0
lobe_dream [Tình Yêu] Bạn sẽ kết hôn với ai:"người bạn yêu" hay "người yêu bạn"? Bàn Tròn Thảo Luận 8
toc [Nghề Nghiệp] Bạn làm gì với những đồng tiền đầu tiên tự mình kiếm được? Bàn Tròn Thảo Luận 0
moon_tsuki [Xã Hội] Nếu chỉ còn 1 đồng, bạn sẽ sử dụng nó như thế nào? Bàn Tròn Thảo Luận 9
bluesea88 [Học Vấn] Bạn học anh văn như thế nào? Bàn Tròn Thảo Luận 2
hoahong_trang Ai sẽ là người bạn nghĩ đến khi thấy cô đơn Bàn Tròn Thảo Luận 0
_ice_ Khi buồn bạn nhớ tới ai đầu tiên? Bàn Tròn Thảo Luận 41
lobe_dream Bạn có suy nghĩ gì sau khi làm từ thiện (hay làm việc tốt)...??? Bàn Tròn Thảo Luận 16
kieuphuong [Xã Hội] Quan điểm của bạn về thành công là gì? Bàn Tròn Thảo Luận 32
Hayami Bạn sẽ làm gì cho tương lai xanh của Trái Đất? Bàn Tròn Thảo Luận 6
songha Theo bạn sống nội tâm là như thế nào? Bàn Tròn Thảo Luận 26