[you] có khả năng???

Status
Không mở trả lời sau này.

khigia80

Thành viên mới
Có lẽ bạn đã nhìn thấy một con voi thật to lớn trong rạp bạt bị xích vào chiếc cọc gỗ nhỏ xíu. Sinh vật to lớn ấy có thể nâng hàng trăm kí chỉ bằng chiếc vòi của mình, nhưng tại sao nó lại cam chịu bị xích như thế?
Khi con voi đó còn nhỏ chưa có đủ sức mạnh, nó đã bị trói vào chiếc cọc thép bằng một sợi dây xích thật to. Vì thế dù có ra sức cỡ nào nó cũng không thể phá đứt dây xích mà thoát đi. Và sau này, dù đã lớn mạnh nó cũng không bao giờ nghĩ đến việc phá xích thoát đi. Câu nói “Mình không thể! Mình không thể làm được…” đã hằn sâu vào tâm trí nó mãi mãi.
Hàng triệu người trong chúng ta cũng có hành vi như chú voi kia trong rạp xiếc. Họ đã bị hạn chế, bị ràng buộc và cứ tự nhủ rằng “Mình chẳng bao giờ làm được đâu”. Rất nhiều lần họ bỏ cuộc vì câu nói ấy. Có thể họ cũng có ước mơ nhưng chính “vết hằn” kia đã níu kéo họ lại.
Bạn thì sao? ước mơ của bạn thực hiện đến đâu rồi? có sợ dây xích nào kéo bạn lại không? chúng ta cùng thảo luận làm sao để thoát ra khỏi sợi dây đáng ghét đó nhé!

Cái "sợi dây" hay "sợi xích" kia đúng là một vấn đề đối với bản thân mình, vì mình nghĩ làm việc gì cũng phải cẩn thận tính toán chi li. Chứ không phải muốn phá "xích" hay bứt "dây" là được mà phải có bài bản từng bước từng bước. Nếu như bạn chỉ có 1 viên đạn để bắn thì bạn phải nhắm sao cho kỹ lưỡng để trúng mục tiêu (con nhà nghèo ít vốn chịu khó làm ăn), còn nếu bạn đã có 1 thùng đạn thì miễn bàn (con nhà giàu nhiều vốn cũng chịu khó làm ăn).
Còn nếu bắn trượt cũng chẳng sao để rút kinh nghiệm thì xin lỗi cơ hội mục tiêu xuất hiện để bạn bắn tiếp sẽ rất khó, mà nếu cơ hội lại đến thì cũng đã hết đạn hoặc mục tiêu có thể đã bị kẻ khác tiêu diệt chứ không phải là bạn. Đành nhờ câu bôn ba không qua thời vận an ủi vậy :danhdau:

danthile683

Thành viên mới
tôi la thành viên mới nên có lẽ tôi chưa quen với sinh hoạt moi người nhưng tôi nghĩ tất cả các bạn trẻ đừng bao giờ nghĩ đến mình không thể làm.dù bất cứ khó khăn gì các bạn cũng phải là chủ thể của chính mình.các bạn hãy như tôi nè hãy cố gắng thực hiện ước mơ của mình.mặc dù tôi chưa thực hiện đuwocj nhưng tôi dã và đang tiếp tục phấn đấu.
chúc các bạn vượt qua mọi trở ngại trong cuoc đời!
see you soon!

khuongduy7

<b><font color=green>Giải Ba Bụi Phấn 2009</font><
Ai cũng có những thế mạnh riêng cho mình ,có người thì giỏi ở lĩnh vực này,người khác thì giỏi ở lĩnh vực kia...còn tôi ,tôi thấy mình vẫn còn nhiều hạn chế và tôi biết mình phải học nhiều hơn nữa để bù cho những khiếm khuyết của mình

ipod3100_999

Thành viên mới
Khả năng ư? Trường đào tạo như thế nào thì mình làm như thế ấy.
Chỉ đơn giản thế này, khi bắt đầu một công việc thì bạn sẽ cảm nhận được mình có bao nhiêu phần trăm thành công và khi thực hiện việc đó ngoài yếu tố may mắn thì sự cố gắng của bạn đã chiếm đến 50% rồi.
thê thôi

tranvuphuong

Thành viên
tôi luôn cố gắng làm những việc chưa làm được.tôi luôn nghĩ rằng không có thất bại trong thế giới này. khi làm việc không như ý muốn chẳng qua là bạn đã nhận được một kết quả khác

khanhhoa

Thành viên
Chào cả nhà!

Đây có lẽ là một câu hỏi rất hay, rất giá trị, không chỉ trong thời điểm hiện nay, mà còn có giá trị mãi sau này nữa đấy.

Hoa có ví dụ thế này: bạn của Hoa, là giáo viên một trường tiểu học quốc tế. Cô ấy liên tục kêu chán, muốn đổi công việc khác, nhưng ngại không dám thử, vì cho rằng mình không có khả năng.
Một người bạn khác của Hoa, làm ở một ngân hàng, cũng than thở về sự nhàm chán của công việc, nhưng khi Hoa đề nghị bạn ấy thử tìm việc khác, bạn ấy bảo: "Tìm việc gi bây giờ, trình độ chỉ như thế, mà cũng ngại lắm, quen chỗ này rồi, ngại đổi".

Đó là về bạn của Hoa, còn về bản thân Hoa thì sao?
Ra trường được 2 năm, đi làm cho 2 công ty khác nhau, một công ty du lich quốc tế, một khách sạn quốc tế 4 sao.
Đó có đáng tự hào không? Không chút nào. Nhảy việc nhiều không có nghĩa là mình giỏi, mà bởi vì mình cũng chán, chán mà không biết phải làm thế nào để thỏa mãn.

Rồi mình bỏ việc, đi Singapore học MBA, ngành khách sạn.
Trước khi đi, mình đã gặp bao nhiêu rào cản trong suy nghĩ: đang có công ăn việc làm như thế, bỏ đi như vậy, rồi có làm nên cơm cháo gi không, rồi sau này có tìm được việc làm hay không, thời buổi kinh tế khó khăn, bao nhiêu người không có việc làm, mình có thì lại bỏ ngang,... Nói chung là rất nhiều thứ.
Qua đây rồi, lại suy nghĩ: liệu mình có thể tìm việc ở đây không? Người ta đâu có chuộng người nước ngoài, chỉ ưu ái người Sing thôi, chắc là mình không có cơ hội ở lại đây làm việc... Cứ như vậy, rồi khi nhìn thấy quảng cáo tuyển dụng, lại nghĩ: thôi, nộp làm gì, đàng nào thì cũng không được.

Cuộc sống con người ta cứ bị xoay vần với cuộc sống như vậy, băn khoăn, suy nghĩ, lo lắng.
Lý Tiểu Long chết rất trẻ nhưng lại là một huyền thoại, có người đi hết cuộc đời ngoảnh đầu nhìn lại thấy mình không làm được gì cả.
Bởi vì cơm áo gạo tiền, hay còn bởi cái gì khác?

Con voi đó có lỗi gì không? Hay lỗi là ở người đã cố tình tạo cho nó một sức ỳ trong suy nghĩ? Lỗi không biết ở cách giáo dục, hay ở sự tiếp nhận tri thức và cách thức người trẻ chúng ta bước vào đời. Bố mẹ Hoa bảo rằng: là con gái, nên chọn công việc gì yên ổn mà làm, cứ đi đây đi đó mãi khổ lắm.

Tuổi trẻ năng động, sao chúng ta không dám đón nhận thử thách. Hoa vẫn chưa trả lời được, vì Hoa cũng đang mắc kẹt trong một mớ bòng bong nhưng suy nghĩ, toan tính và lo âu.

hoangphuong80

Thành viên mới
Ước mơ của tôi thì rất lớn nhưng khả năng thì rất bé vì con người có giới hạn. tôi nghĩ hãy cố gắng hoàn thành tốt công việc thường ngày, thực hiện ước mơ lớn bằng những điều nhỏ nhặt nhất rồi ước mơ dần dần sẽ bay cao.

trunghieu_BCA

Thành viên mới
câu hỏi của bạn hay thật đấy, mặc dù mình không ở hoàn cảnh của bạn nhưng nghe bạn nói thế mình cũng phải suy nghĩ về bản thân của mình. Trong cuộc sống có rất nhiều thứ phải suy nghĩ nhưng tâm lý chung của mọi người vẫn là muốn có một công việc ổn định và lâu dài, chính vì thế họ dã bỏ qua những ước mơ của thời tuổi trẻ.
Rất khó để có một lời khuyên cho ban, nhưng nếu những điều ấp ủ trong lòng ma ta không thực hiện được thì sau này sẽ rất hối hận đấy vì cuộc sống này là của mình ma...đúng không?

mình mới tham gia diễn đàn nên rất muốn làm quen với các ban.......

babycucxinh

Thành viên năng động
Đọc câu chuyện con voi mình mới thấy dường như mình giống nó wa, có một sức khoẻ hết sức là mạnh mẽ nhưng lại sợ cái sợi xích to và cứng đó mà đành chịu xiềng lại 1 chỗ.

hero

Thành viên mới
Một sự khích lệ tuyệt vời. Trong thực tế có rất nhiều trường hợp như thế. Tôi rất thích và trân trọng điều đó. Cảm ơn bạn.

thuynhu_90_hv

Thành viên mới
Hi! Chào cả nhà !
Khi đọc xong câu hỏi này, thì mình thấy câu hỏi này có giá trị rất nhiều, cả hôm nay và mai sau nữa.
Trong cuộc sống thì mỗi người chúng ta ai cũng có ước mơ của mình cả. Nhưng những ước mơ đó được chúng ta thực hiện như thế nào, có được thực hiện bằng hết sức mình, hết lòng nhiệt huyết đam mê của mình không? Trong cuộc sống của chúng ta lúc nào cũng nhiều khó khăn, trở ngại và nó là cản trở cho chúng ta thực hiện ước mơ của mình. Và một khi có thất bại thì các bạn có nản lòng khi thực hiện ước mơ đó không? Theo mình thì mỗi người chúng ta nên khắc sâu câu "Thất bại là mẹ Thành công" để có niềm tin vững chắc khi chúng ta thực hiên ước mơ của mình nha! Như chúc các bạn luôn đạt ước mơ của mình nha! Good luck to you!
Mình mới tham gia diễn đàn rất mong làm quen với các bạn.

Xu Xu

Thanh viên kỳ cựu
Câu chuyện hay và lý thú với nhiều người.

XuXu có khả năng quản lý và điều hành từ bé.

Tớ có tư chất: lập kế hoạch, tập trung, trọng điểm
Năng khiếu: Bắt chước, sáng tạo

Còn các bạn thì sao?

khoavn86

Thành viên mới
Khả năng của mình là gì đây???? suốt hai mươi mấy năm, đến giờ mình vẫn không thể nhận ra khả năng của mình là gì.........

khanh tram

Thành viên
nhiệt tình có phải là khả năng ko nhỉ? mình thích đc nghe người khác chia sẻ?dạy bảo mình và mình sẵn sàn lắng nghe kể cả phê bình và chỉ trích cũng muốn nghe.

kieutrang_2301

Thành viên mới
Có lẽ bạn đã nhìn thấy một con voi thật to lớn trong rạp bạt bị xích vào chiếc cọc gỗ nhỏ xíu. Sinh vật to lớn ấy có thể nâng hàng trăm kí chỉ bằng chiếc vòi của mình, nhưng tại sao nó lại cam chịu bị xích như thế?
Khi con voi đó còn nhỏ chưa có đủ sức mạnh, nó đã bị trói vào chiếc cọc thép bằng một sợi dây xích thật to. Vì thế dù có ra sức cỡ nào nó cũng không thể phá đứt dây xích mà thoát đi. Và sau này, dù đã lớn mạnh nó cũng không bao giờ nghĩ đến việc phá xích thoát đi. Câu nói “Mình không thể! Mình không thể làm được…” đã hằn sâu vào tâm trí nó mãi mãi.
Hàng triệu người trong chúng ta cũng có hành vi như chú voi kia trong rạp xiếc. Họ đã bị hạn chế, bị ràng buộc và cứ tự nhủ rằng “Mình chẳng bao giờ làm được đâu”. Rất nhiều lần họ bỏ cuộc vì câu nói ấy. Có thể họ cũng có ước mơ nhưng chính “vết hằn” kia đã níu kéo họ lại.
Bạn thì sao? ước mơ của bạn thực hiện đến đâu rồi? có sợ dây xích nào kéo bạn lại không? chúng ta cùng thảo luận làm sao để thoát ra khỏi sợi dây đáng ghét đó nhé!
Tôi đang bị vướn vào một sợi dây xích. Thật tồi tệ là tôi lại giống con voi kia. Dù tôi biết tôi chỉ cần bước qua là thoát được sợi dây ấy, vậy mà tôi bước mãi chẵng qua

BDuyen

Thành viên năng động
Sợi dây xích đáng sợ nhất là bản thân mình đây, nó không dễ dàng bị tháo gỡ ra khỏi con người ta. Nhưng nếu không có những sợi dây xích đó, Thành công chắc dễ dàng lắm nhỉ? hãy làm những gì bạn có thể, tới 1 lúc nào đó bạn sẽ thấy thật thú vị ví những sợi dây xích này

sonkagu

Thành viên mới
Việt Nam mình có 1 cái tư duy rất hay, mục tiêu cao nhất là phấn đấu làm GĐ, TGĐ này nọ, nhưng không bao giờ có được cái tư duy phấn đấu để trở thành President hay PM.

tranvanduoc

Thành viên
thật đúng là cũng sao giống mình quá, mình cũng ko bít tại sao lại giống con voi thế nhỉ, muốn sửa đổi và làm mới mình nhưng rốt cục vẫn chưa thấy kết quả đâu.mình có một câu nghe lẻn được mà rất tâm đắc, thử chưa chắc thành công nhưng không thử không bao giờ thành công, vì thế mọi người hãy hành động thật nhiều nhé, đừng giống mình, suy nghĩ được rất nhiều nhưng làm chẳng được bao nhiêu

Snow_31

Thành viên
Đôi khi mình mắc phải chứng bệnh này và cả bệnh ù lì, chậm chạp. Suy nghĩ quá nhiều và hành động ko dứt điểm, cơ hội vụt mất.Thật tệ!

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook