[you] có khả năng???

Status
Không mở trả lời sau này.

holan037

Thành viên
chúng ta cùng thảo luận làm sao để thoát ra khỏi sợi dây đáng ghét đó nhé!

Chào các bạn!

Những thông điệp các bạn chia sẻ rất giá trị.
Bất kỳ ai cũng có những sợi dây xích vô hình trói chặt một phần cơ thể, lý trí và tâm hồn mình. Với Lan, cách tốt nhất để thoát ra khỏi sợi dây đó bắt nguồn từ suy nghĩ: Xung quanh Lan ko hề bị trói buộc bởi một sợi dây xích nào cả. Bởi bản chất sợi dây đó là vô hình, vậy chúng ta đừng cố biến nó thành cái hữu hình để rồi cố gắng thoát ra... Cuộc sống là một chuỗi những vấn đề, khi bạn nghĩ mình bị dây xích trói chặt, cố gắng tìm mọi cách thoát ra khỏi dây xích này, chắc chắn sẽ lại có một dây xích khác măm me trói chặt bạn lại.

(Cùng nhau thực hành ha: Ví như khi bạn có một suy nghĩ ko được tích cực cho lắm, hoặc một thói quên chưa tốt; đừng mang nặng suy nghĩ mình đang đi sửa những suy nghĩ và thói quen chưa tốt đó. Hãy cho chúng trở thành thứ vô hình; chỉ cần nghĩ chúng ta đang đi tìm, đang thu thập và thực hiện những suy nghĩ tích cực và thói quen tốt. Khi đó ko những sửa luôn những cái chưa tốt kia, mà biết bao thói quen tốt khác cũng đến với bạn. Suy nghĩ tích cực cũng đến với bạn => biết bao nhiêu đều tốt đẹp và sảng khoái tinh thần cũng tới luôn => Lời to hihi)

Nhìn nhận ra được vấn đề để giải quyết chúng theo cách tốt nhất là yếu tố cần thiết và quyết định để Thành Công. Nhưng bạn sẽ không thể Thành Công nếu cứ chỉ chăm chăm đi tìm vấn đề để giải quyết. :)

Chúc sức khỏe và thành công các bạn nhé!

ngn999

Thành viên năng động
no limitation as a limitation, hãy bắn vào mặt trời để bay tới đỉnh núi, hay bắn vào đỉnh núi để bay tới ngọn cây? Think big, my friends...

ChangTraiDeMen

Thành viên mới
vuot qua chinh minh de dung vung truoc cuoc song la dieu rat kho khan,
Vượt qua chính mình để đứng vững trước cuộc sống là điều rất khó khăn ,

Viết Tiếng Việt có dấu nào bạn của tui :)

khacvien0401

Thành viên mới
cần lời khuyên

sao lai ko,mỗi người mà đều có những dây xích kéo lại,mà đúng hơn đó là những sợi dây xích vôv hình
những ý nghĩ,những điều mà ta tưởng như dễ vượy qua mà đoi khí nó cản trở ta,cái vòng tròn quanh quẩn nó sẽ ko làm ta thoát ra được, ý nghĩ về diều mình đang làm có đúng hay là sai,tại sao lại ko chon con đường này ,biêt đâu con đường khác sẽ là sẽ là tốt hơn,vậy thì làm sao để có thể thoát ra được ý nghĩ đó đẻ mà xác dịng lại mục tiêu mà mình cho là đúng đắn.chỉ có cách là thử thui mới biết được như thế nào?nhưng lỡ sai lầm đó quá lớn ko sửa được thì sao đây???/?//?///? làm ji cũng nghĩ tới kết quả cuối cùng thì liệu cái ước mơ,hoài bão ban đầu có dám thực hiên ko ?//? ôi thật nhiều câu hỏi mà cần giải quyết

maivungtin08@yahoo.com.vn

Thành viên mới
Mình cũng có suy nghĩ giống bạn.
Từ nhỏ mình đã rất nhút nhát, mình sợ. Không hiểu sao mình cứ sợ gặp người lạ,mình ngại giao tiếp. Và bây giờ, khi đã lớn rồi, đã ra trường rồi mà mình vẫn chưa tạo lập được kỹ năng sống cho mình. Bạn biết không, bây giờ mình rất cần có một công việc để tự lo cho mình và phụ giúp gia đình, mình học ngành kế toán. Nhiều lúc mình chán chường lắm nhưng mình bắt buộc bản thân không được nghĩ đến nó nữa và tự nhủ rằng rồi may mắn sẽ đến với mình thôi.
Mình lấy nickname là "maivungtin08"vì mình muốn cho dù có chuyện gì xảy ra đi nữa mình hãy cứ đứng vững như cây cổ thụ, không gục ngã.
Mình rất vui được làm quen với bạn !

tinhtrang

Thành viên
đã bao lần mình muốn làm một cái gì đó, mặc dù mình rất yêu thích việc đó ! nhưng rồi nỗi sợ hãi,chưa làm mà mình đã đưa ra một viễn cãnh thất bại rồi!vì vậy mình đã lùi bước trứoc khi hành động.vậy là xong một mục tiêu bị bõ qua! suy nghĩ tiêu cực! sẽ dẫn đến hậu quả,suy nghĩ tích cự sẽ đem dến kết quả!

minhhieulaw89

Thành viên năng động
Chào cánh Buồm Đỏ! vấn đề bạn nêu ra rất hợp với thời đại ngày nay. Tâm lý ỷ lại, những thói quen xấu mà rất ít người có đủ khả năng để thoát ra được.Mình phải tự bản thân mình cố thoát ra thôi, không ai giúp mình được cả. Hãy nghe những lời khuyên và cố găng thoát ra những ràng buộc mình để đón nhận những điều tốt đẹp sẽ đến với bạn.Rất vui nếu được làm wen với bạn nhe

miki_popcorn

Thành viên
Có lẽ bạn đã nhìn thấy một con voi thật to lớn trong rạp bạt bị xích vào chiếc cọc gỗ nhỏ xíu. Sinh vật to lớn ấy có thể nâng hàng trăm kí chỉ bằng chiếc vòi của mình, nhưng tại sao nó lại cam chịu bị xích như thế?
Khi con voi đó còn nhỏ chưa có đủ sức mạnh, nó đã bị trói vào chiếc cọc thép bằng một sợi dây xích thật to. Vì thế dù có ra sức cỡ nào nó cũng không thể phá đứt dây xích mà thoát đi. Và sau này, dù đã lớn mạnh nó cũng không bao giờ nghĩ đến việc phá xích thoát đi. Câu nói “Mình không thể! Mình không thể làm được…” đã hằn sâu vào tâm trí nó mãi mãi.
Hàng triệu người trong chúng ta cũng có hành vi như chú voi kia trong rạp xiếc. Họ đã bị hạn chế, bị ràng buộc và cứ tự nhủ rằng “Mình chẳng bao giờ làm được đâu”. Rất nhiều lần họ bỏ cuộc vì câu nói ấy. Có thể họ cũng có ước mơ nhưng chính “vết hằn” kia đã níu kéo họ lại.
Bạn thì sao? ước mơ của bạn thực hiện đến đâu rồi? có sợ dây xích nào kéo bạn lại không? chúng ta cùng thảo luận làm sao để thoát ra khỏi sợi dây đáng ghét đó nhé!

Mình vẫn đang thực hiện giấc mơ của mình. có khác với con voi đó chút đỉnh, mình vẫn còn bị xích với cái xích sắt đó!:roile: Nhưng mình sẽ cố gắng để không bị kiềm lại.:phanno:

binhdinhquehuong

Thành viên năng động
sợi dây xích nó chỉ là sợi dây,nhưng vòng đời là sợi dây vô hình nhưng nó có sức mạnh kỳ lạ.con người không thể thoát khỏi vòng đời mà chỉ đi trên đó mà thôi,bạn thử nghĩ xem đi trên đó như thế nào?

doandangphong

Thanh viên kỳ cựu
Nhớ một câu chuyện:
"Có một lần,một kỵ binh đến đưa cho Napeolon một bức thư.Do anh ta phi ngựa quá nhanh,lúc gần đến đích thì con ngựa khuỵu chân ngã,anh ta suýt nữa thì mất mạng.Khi Napeolon nhận đươc thư,lập tức viết thư trả lời và kêu viên kỵ binh kia dùng ngựa của ông để đưa thư đi
Nhìn thấy con ngựa của Napeolon rất khỏe mạnh và đẹp,lại được trang sức rất hoa mỹ,anh ta nói:"Tôi chỉ là một chiến binh thường,không xứng với con ngựa tốt như thế này."
Napeolon lại nói:"Không có bất cứ thứ gì là binh sĩ Pháp không xứng với cả".
Và tôi cũng rất thích câu nói của Napeolon là:"Trong từ điển của tôi không có chữ nào là "không thể".
Không có gì là "không thể",chẳng qua đó là từ bản thân của mỗi chúng ta có cần hay không thôi.

hoa hong xanh

Thành viên
mình cũng vậy,hình như mình cũng như con voi kia mất. Nhiều lúc trong lớp tớ cũng muốn phát biểu ý lắm nhưng cứ ngại,chẳng biết sao nữa,rồi cũng muốn tham gia nhiều hoạt động nhưng chẳng biết phải làm thế nào. Hix chắc mình phải cố gắng đánh thức khả năng trong mình thôi...CỐ GẮNG!!!!!!!!!

victoria

Thành viên mới
Minh nghi thoi wen da an sau vao tiem thuc rui kho thay doi lam.Nhieu khi minh muon thay doi nhung loi suy nghi cu lam chu nhung khong biet phai bat dau tu dau nua? Chep.... lai roi vao vong luan quan.

moon_love

Thành viên
Moon không bị sợi dây cột, làm điều mình muốn làm và thực hiện cho bằng được điều đó. Đó cũng chính là ưu điểm của Moon đó

kienboss

Thành viên năng động
Khả năng ư? Ai mà ko có khả năng, riêng với mình thì hình như có 1 sợi dây xích vô hình đang kéo lại. Mình cũng đang từng bước tự tháo " mắc xích " đó ra.
Cũng như khi đi làm, có nhiều tuyến đường kẹt xe thì mình phải tự kiếm 1 con đường khác mà luồn lách trở về ( tất nhiên phải tự đi tìm tòi con đường ít kẹt thôi ).
Nói chung là phải tự mình giải thoát mình ra khỏi sợi xích vô hình ấy!

camtu218

Thành viên
có thể đây là số phận của con người và cũng có thể là quá nhút nhác và thụ động

toiladodien

Thành viên mới
Bản tính con người là sợ sự thay đổi, mọi thay đều có thể là tốt hơn cũng có thể là xấu đi. Nhưng có cái mới chưa chắc cái cũ đã bị vùi lắp, ngày C++ chào đời thì C vẫn phát triển , ngày java xuất hiện thì C++ vẫn còn đấy. Não chúng ta hoạt động phần lớn là dựa trên thói quen và những hoạt động dựa trên thói quen thì được não chúng ta quyết định khá nhanh (thói quen mà) nó tạo thành phản xạ gặp chuyện đó thì mặc định luôn phương hướng giải quyết không cần phải sauy nghĩ. Như kieuphuong nếu lúc đó bạn chạy đường khác tôi chắc bạn sẽ lâu về đến nhà hơn đấy (lý do bạn bị lạc), vấn đề đặt ra là nếu bạn chịu lạc vài lần thì chắc sẽ có lúc bị kẹt xe như thế bạn sẽ có hướng giải quyết tốt hơn. Con voi trên kia nếu nó phá xích đi rồi nó sẽ gặp ngay câu hỏi nó sẽ ăn gì, nó sẽ ăn gì khi hằng ngày có người cho nó ăn, mặc dù voi rất thính có thể nhận thấy thức ăn và nước ở rất xa nhưng cho dù vậy thì sao nó đang ở trong thành phố. Kế tiếp là khi phá xích ra rồi nó sẽ đi đâu khi mà hằng nó đã quen với rạp xiết, không biết đi đâu đi loanh quanh một hồi là bị hốt trở lại rạp xiết rồi. Cái này tùy mỗi chúng ta thôi chúng ta phải biết được thay đổi chính mình sẽ dẫn đến gì, nếu thay đổi là tốt thì liệu có thực hiện được hay không.

ba duy

Thành viên
tất cả chúng ta đều có khả năng,có việc gì khó hãy vẽ bản đồ tư duy,đáp án chính trong bản đồ tư duy đó

Ngoc Ngo

[♣]Thành Viên CLB
Mình nghĩ mình cũng khả năng chút chút về điều hành, lập một chương trình gì đó, ngoài ra mình còn có thể nói trước đám đông. Nhưng từ những năm cấp 3, không biết tại sao mình lại mất dần những khả năng đó nữa. Có lẽ do mình ít phát biểu, ít tham gia vào những hoạt động của trường,lớp nên dần thành một người như bây giờ, những khả năng kia cũng mất dần. Hiện tai mình cũng đang rất cố gắng để lấy lại sự tự tin, nhiều lúc muốn dơ tay phát biểu ý nkie61n nhưng lại thôi, những lúc đó mình thật sự buồn mình nhưng vẫn ko làm chủ bản thân được. Dường như thói thụ đông đã làm mình ra như vậy thì phải

canh buom do

Cây đang thụ phấn
Thành viên BQT
Minh nghi thoi wen da an sau vao tiem thuc rui kho thay doi lam.Nhieu khi minh muon thay doi nhung loi suy nghi cu lam chu nhung khong biet phai bat dau tu dau nua? Chep.... lai roi vao vong luan quan.
bạn có từng nghe câu:
gieo suy nghĩ gặt hành động
gieo hành động gặt thói quen
gieo thói quen gặt tính cách
gieo tính cách gặt số phận

Vậy thì tại sao chúng mình không bắt đầu từ suy nghĩ nhỉ?

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook