[Xã Hội] [you] có mê tín dị đoan không ?

Status
Không mở trả lời sau này.

tracy

Thành viên
Mình nghĩ rằng không phải cái gì cũng có thể tin được.Tùy vào cảm nhận của mỗi người mà thôi.Chứ thật sự thì mình cũng nhát mấy cái vụ này lắm.NÓi không tin nhưng sợ thì cứ vẫn sợ.^^.Coi phim ma xong là không dám bước ra đường một mình luôn.Đi đâu cũng phải kiếm ai đi chung hết.

batuoctieuthu0419

Thành viên năng động
Mình là một người không tin vào chuyện thần thánh,tuy rằng trong gia đình mình các cô dì và cả mẹ mình nữa cũng rất hay đi xem bói,gọi hồn nhưng riêng đối với mình thì khác.Xem bói kũng là một hành động mê tín dị đoan,nó làm cho con người bị lu mờ,tin vào những điều không có thật và có thể bị chúng điều khiển (nếu xem tốt thì không sao nhưng nếu xấu thì sẽ có cảm giác lo lắng,bất an và làm những việc không nên làm-điều này thật nguy hiểm)có những người vì xem bói mà bỏ nhà bỏ vợ,chia tay nhau chỉ vì đi xem bói là không hợp nhau,..
Nhưng cũng có những việc thuộc về mê tín dị đoan mà khoa học chưa giải thích được nên không tránh khỏi số đông dân số tin vào nó.

misty_sweet

Thành viên mới
e cung rat u la ham ho di coi boi' , xin que ? ... xin xong ko tin cho lam , nhung cung co chut phan tam ... vay co phai la la me tin' ko dzay cac ban ?

hoanghabh4

Thành viên mới
Mình chằng tin vào mấy cái chuyện mê tín đó, toàn thấy phản khoa học cả. Mình cũng có lên chùa vài lần nhưng chẳng ham hố gì mấy cái cầu với chả chúc. Mình sống tốt sẽ có cái kết hậu thui chứ cứ cầu xin rùi làm điều ác cũng được sồng thanh thản thì có mà................Nói tóm lại, không mê tín, không tin vào mấy chuyện phải khoa học, không có căn cứ gì hết.

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
e cung rat u la ham ho di coi boi' , xin que ? ... xin xong ko tin cho lam , nhung cung co chut phan tam ... vay co phai la la me tin' ko dzay cac ban ?
=> Nếu bạn dùng số tiền đó để xem bói thì mình còn một cách khác rẻ hơn là đến gặp các nhà tâm lý học sẽ hay hơn. "Gần mực thì đen, gần đèn thì sáng", bạn đã vào đó thì suy nghĩ cũng sẽ bị ảnh hưởng ít nhiều.

lobe_dream

Thanh viên kỳ cựu
Thực ra Lobe cũng hok thik mấy vụ xem bói đâu... Nhưng Tháng này hok biết vì sao mà Lobe xui wá... Mất tiền, bị bạn thân jậnn, bị hỉu lầm... Cho nên quyết định sẽ đi chùa và giải hạn cho yên tâm... Hok biết có gọi là mê tí hok ta...???

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Thực ra Lobe cũng hok thik mấy vụ xem bói đâu... Nhưng Tháng này hok biết vì sao mà Lobe xui wá... Mất tiền, bị bạn thân jậnn, bị hỉu lầm... Cho nên quyết định sẽ đi chùa và giải hạn cho yên tâm... Hok biết có gọi là mê tí hok ta...???
=> Trước khi đi chùa thì bạn nên đặt câu hỏi "WHY". Tại sao bạn bị mất tiền? Tại sao bị bạn thân giận? Tại sao bị hiểu lầm?
Câu hỏi thứ 2 nên đặt ra là "HOW". Làm sao để không bị mất tiền lần nữa? Làm sao để bạn thân hết giận? Làm thế nào để không bị hiểu nhầm.

all i need

Thanh viên kỳ cựu
Mình không tin bói toán,nhưng nếu bạn bè mình có bói giúp mình thì cũng ok thôi,chẳng ảnh hưởng gì mà lại vui vẻ.Mình theo đạo Thiên Chúa Giáo,nói thật đôi khi mình cũng hoài nghi,nhưng đó cũng la bản tính con người,ai mà chẳng hoài nghi.Mình cảm thấy đạo Thiên Chúa rất đẹp,mỗi khi gặp phiền muộn mình đến nhà thờ va ra về với tâm trạng nhẹ nhõm lạ kỳ.Tôn giáo không phải là lý thuyết,tôn giáo là hành động,liên quan đến hành vi đức hạnh va lối sống của con người.Nói chung mê tín 1 chút cũng ko sao,ăn thua là tại tâm mà

thuha_785

Thành viên năng động
Nhà Đạt thì đa số là thế hệ trước năm giải phóng (1975) cả, nên những việc mê tín có thể xem là chuyện bình thường, nhưng ngày nay những mê tín như thế là điều không thể chấp nhận.

Chẳng hạn như việc đi thi, ăn đậu thì sẽ đậu, ăn chuối thì sẽ trượt, bói toán, mà quỷ... Đạt có tư duy theo lối hiện đại nên nếu có một cuộc thảo luận nào liên quan đến mê tín thì Đạt chắc chắn sẽ cãi đến cùng cho coi. Nhà Đạt đạo Phật, nói là đạo phật nhưng Đạt cũng không tin tưởng gì mấy cái gọi là tín ngưỡng, có vài lần đi chùa chẳng qua là đi du lịch, đốt vài ba cây nhan cho bằng bạn bằng bè ^.^ "Xây 7 ngôi chùa không bằng cứu một mạng người". Những ngày lễ, thì mọi người đi chùa, nhà thờ rất là đông những họ thật sự đã hiểu mục đích và ý nghĩa khi họ tôn thờ đạo đó chưa ? Đạt nghĩ là rất ít, đa số họ làm theo số đông, "một chiếc áo không làm nên thầy tu" mà phải không ? - Đạt đã chứng kiến rất nhiều trường hợp như thế.

[you] nghĩ sao ? Bạn có phải là một trong số đó ? Hãy thật lòng đi nhé !

Gia đình Hà thì không có chuyện mê tín, dị đoan. Quan điểm của mọi người trong gia đình cũng giống như quan điểm của Đạt.Chỉ có những chuyện như xây nhà,... thì có đi coi bói. chứ mấy chuyện khác thì rất thoải mái.

hoathuytinh101

Thành viên mới
[Xã Hội] hoathuytinh101 có mê tín dị đoan không ?

HOATHUYTINH101 KO MÊ TÍN DỊ ĐOAN, nhưng làm việc sai trái là thấy lòng lo sợ, làm việc tốt thì chẳng sợ gì cả. Khi buồn thì đi nhà thờ và các chùa, để tâm sự với Đức mẹ, với ông Phật, làm như vậy thấy hết muộn phiền.

hero_hnam

Thanh viên kỳ cựu
Chuyện mê tín dị đoan được xem như là một tệ nạn xã hội mà mọi người cần phải góp phần bày trừ nó. Hãy nghĩ theo nghĩa này! ...

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
HOATHUYTINH101 KO MÊ TÍN DỊ ĐOAN, nhưng làm việc sai trái là thấy lòng lo sợ, làm việc tốt thì chẳng sợ gì cả. Khi buồn thì đi nhà thờ và các chùa, để tâm sự với Đức mẹ, với ông Phật, làm như vậy thấy hết muộn phiền.
=> Bạn theo đạo gì mà vừa đi chùa vừa đi nhà thờ vậy nhỉ? Có khi nào theo 2 đạo không? Nói chung đạo nào cũng tốt đều hướng con người làm điều tốt, điều thiện.

thanh_banking991

[♣]Thành Viên CLB
với mình thì dường như ko hề có một chút nào gọi là mê tín về những hủ tục lạc hậu, nhưng có những việc ta phải tuân theo mặc dù ta ko mê tín nhưng đó thường là luật bất thành văn như đó là việc phải chọn một ngày tốt cho một sự kiện nào đó xảy ra như xây nhà, đám cưới... ta phải tuân theo bởi vì đó là luật !

mandynguyen90

Thành viên mới
Nhà Đạt thì đa số là thế hệ trước năm giải phóng (1975) cả, nên những việc mê tín có thể xem là chuyện bình thường, nhưng ngày nay những mê tín như thế là điều không thể chấp nhận.

Chẳng hạn như việc đi thi, ăn đậu thì sẽ đậu, ăn chuối thì sẽ trượt, bói toán, mà quỷ... Đạt có tư duy theo lối hiện đại nên nếu có một cuộc thảo luận nào liên quan đến mê tín thì Đạt chắc chắn sẽ cãi đến cùng cho coi. Nhà Đạt đạo Phật, nói là đạo phật nhưng Đạt cũng không tin tưởng gì mấy cái gọi là tín ngưỡng, có vài lần đi chùa chẳng qua là đi du lịch, đốt vài ba cây nhan cho bằng bạn bằng bè ^.^ "Xây 7 ngôi chùa không bằng cứu một mạng người". Những ngày lễ, thì mọi người đi chùa, nhà thờ rất là đông những họ thật sự đã hiểu mục đích và ý nghĩa khi họ tôn thờ đạo đó chưa ? Đạt nghĩ là rất ít, đa số họ làm theo số đông, "một chiếc áo không làm nên thầy tu" mà phải không ? - Đạt đã chứng kiến rất nhiều trường hợp như thế.

[you] nghĩ sao ? Bạn có phải là một trong số đó ? Hãy thật lòng đi nhé !

Lưu ý : Không bàn tán về Tín ngưỡng, tôn giáo nhé các bạn !

Hic, vừa nhìn thầy title "Mandynguyen90 bạn có mê tín không?" mà mình giật mình và ngạc nhiên wa, :kinhngac:, hì. Vì mình vừa mới tham gia diễn đàn, chưa post một bài nào lên, chưa ho he gì mà bỗng dững lại bị bốc đầu lên hỏi một câu hỏi nghe như mình vừa làm chuyện gì mê tín vậy ,keke.
Với mình thì ko hề, mình rất ghét mê tín, nói chung là mình sống rất thực tế, mặc dù trong nhà mình mẹ và chị dâu mình rất hay đi xem bói và đặc biệt là pà chị dâu là một tín đồ của mê tín nhưng chưa đến mức mù quáng, hihi. Có lần mẹ và chị mình đi xem bói về nghe ông thầy bói phán rằng sau này "con gái út nhà này (myself) sẽ lấy chồng ngoại quốc". Nghe hai người nói mà mình cười hoho, và mình cũng đùa rằng "sau này con lấy chồng Lào, vậy cũng là ngoại quốc rùi", haha. Nhưng mình ko tin mấy chuyện đó, chỉ nói cho vui thui. Nói tóm lại là mình phản đối mê tín dị đoan vì rất nhiều gia đình tan nát cũng vì mê tín dị đoan.

nhonht

[♣]Thành Viên CLB
uhm.....mình thì sao nhỉ?
mình thì thích xem mấy cái bói vui, hồi đó thích nhỏ bạn chung lớp, nên bói xem mình với nhỏ có duyên phận gì không. Nhưng thật buồn, không như ý muốn...hic
Thế là không tin bói toán kiểu đó. Nhưng mà có cái người ta nói đúng, và có hơi hơi tâng bốc mình lên thì lại tin sái cổ. Nhưng mà mình không có tìm đến thầy bói, vì phần lớn là không tin lắm, mình chỉ thích bói vui vui thôi

nga.smax

Thành viên mới
Không biết moị người thấy sao, chứ bản thân mình là 1 người theo đạo Phật, trong khi gia đình mình ngoại trừ bà mình ra thì không ai theo đạo cả, thậm chí papa mình còn mấy lần suýt đập mình gãy chân chỉ vì mình bảo vệ ý kiến của bản thân về những chuyện liên quan đến thế giới bên kia cơ .. Nhưng, mình vẫn tin ^_^ Mình tin vào luật nhân quả, mình tin vào sự tồn tại của thế giới bên kia, mình tin vào sức ảnh hưởng của vong hồn tới cuộc sống con người và mình theo đạo Phật ..
Nhưng ở đây, có lẽ không bàn về việc bạn hay mình có tin hay không ! Mà mình xin nói đến một khía cạnh khác như Đạt đã nêu ra ở bài đầu topic .

Thứ nhất, (cái này mọi người đều biết) tôn giáo & mê tín không hề giống nhau . Việc bạn theo 1 tôn giáo nào đó chí ít cũng giúp bạn tìm được 1 điểm tựa trong tâm hồn, 1 nơi để bạn nương nhờ khi cô đơn và khó khăn . Các bạn biết không, Đức Phật chưa bao giờ yêu cầu chúng ta phải làm gì cả, người chỉ khuyên chúng ta sống là chính mình và vì chính mình để tìm đc sự tĩnh tại trong tâm hồn mà thôi. Đạo Phật nói đến nhiều nhất chính là tư tưởng tư bi bác ái, yêu thương con người .. Nhưng chúng ta từ bi bác ái, yêu thương con người không phải vì Đức Phật, cha mẹ hay bất cứ người nào khác mà là vì chính chúng ta . Khi bạn yêu thương, tha thứ, hay giúp đỡ người khác .. trong bạn sẽ xuất hiện 1 niềm hạnh phúc vô hạn, 1 niềm vui thực sự đấy ..Các triết lý của các tôn giáo luôn hướng đến cá nhân, chúng giúp chúng ta đi tìm đc chính mình & hoàn thiện được chính mình :D
Đến tận bây giờ, bạn vẫn sẽ tìm thấy những câu nói của Đức Phật hay chúa Jesus trong những cuốn sách phát triển cá nhân nổi tiếng thế giới ! Ví như câu "Cả con người chúng ta đều là kết quả của những gì chúng ta nghĩ" (Đức Phật ) hay câu "Đừng lo lắng cho ngày mai, vì ngày mai sẽ tự lo liệu mọi việc của chính nó.." (Chúa Jesus) .
Nói tóm lại, mình chỉ chỉ muốn khẳng định tôn giáo không làm tổn hại bát cứ ai & cũng không làm mất mát của bạn bất cứ điều gì !

Thứ hai : Đạt có đưa ra câu hỏi ( nếu t hiểu đúng ) : những người đi lễ liệu có thực sự hiểu đúng ý nghĩa của việc họ đang làm hay không ? Ở đây, t xin hỏi lại : Vậy Đạt có hiểu được ý nghĩa của việc đó không ?? Những ng đi lễ cầu điều gì ? Họ cầu sức khỏe cho gia đình, an lành cho bản thân, cầu mọi việc trong tương lai được thuận lợi ... Cũng có những người đi lễ chùa chỉ cho vui, cho = bạn = bè ^_^ ... Nhưng thế thì cũng có sao đâu, họ đến đây vì lợi ích của họ và họ biết chắc về lợi ích đó ! Hơn nữa, t tin rằng, tất cả những người chỉ cần bước chân vào đến đền, chùa tự dưng sẽ cảm nhận được cái không khí linh thiêng đó, sẽ cảm nhận được dù ít dù nhiều sự tĩnh lặng trong tâm hồn .. Không có tôn giáo nào yêu cầu bạn phải giúp đỡ người khác, bạn chỉ cần vì chính mính là đủ rồi ^_^ Vì suy cho cùng :Vì người là cách vì mình thông minh nhất: ~ Đừng mong muốn hay yêu cầu bất cứ ai làm điều gì đó vì người khác, thay vào đó nếu bạn thấy đó là việc nên làm và chính bạn muốn làm thì hãy làm điều đó .. đừng nghĩ rằng chỉ mình bạn thì không ăn nhàm gì ! Vì còn có rất rất nhiều người cũng giống bạn mà !
"You must is the change you want to see in the world"

Hừm, t lại lảm nhảm hơi nhiều nhỉ ^_^ Không biết mọi người có hiểu ý t muốn diễn đạt không nữa ^_^

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Hôm nay, về nghe mấy bà cô kể về một chuyện bói toán...
4 bà đi đến một cao ốc hiện đại ở gần chợ Bến Thành, gặp một anh tướng ẻo lả, đi lắc qua lắc lại, để cho người ta thấy rằng mình được bà nhập. Thế đấy, họ ngồi nghe, anh kia phán...Cuối giờ trả tiền nước cho thầy và cúng thầy (ít nhất cũng 100.000đ). Cứ cho 100.000đ không đáng là bao, thế nhưng những lời của thầy có làm mình thay đổi gì không? Câu trả lời chắc chắn là có, có trong cách suy nghĩ bị lung lay và bất định, còn hành động thì không, bởi vì...ta sợ...người tin vào thần thánh ắt sẽ sợ.

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook