[Xã Hội] [you] có xài "giờ dây thun"???

steward

Thanh viên kỳ cựu
Thật đáng tiếc....
Tiếc thay....
Cô gái đã không quý trọng thời gian ở bên chàng trai, giờ cô ấy chắc đang hối hận lắm lắm. Cũng may là...

Đồng hồ chỉ 12h: ….. Bàn tay anh khẽ nắm lấy tay em … Anh mỉm cười, nụ cười yếu lắm nhưng tràn đầy hy vọng : "Anh sẽ không để mất em đâu, anh yêu em"

Và đó là ngày thứ 100. Tình yêu đã tạo nên một kỳ tích.

@ Các bạn nữ đã thấy "dây thun" tác hại ghê chưa :dangyeu:

BDuyen

Thành viên năng động
Tốt nhất là không nên trễ, BDuyen rất tôn trọng giờ giấc, không thích chờ đợi người khác vì vậy cũng không thích ai phải chờ mỉnh. lúc trước Bduyen cũng chán muốn cho người khác thử cảm giác chờ đợi xem co khó chịu không nhưng bây giờ thì không vì tôn trọng người khác chính là tôn trọng bản thân mình.

oanhoanh

Thanh viên kỳ cựu
Do thói quen của mỗi người thôi . Hi, nếu khai thật thì tớ cũng đã từng xài giờ dây thun. Đúng là điều đó thật đáng ghét vì mình đã từng phải chờ đợi rùi mà. Vì thế bây giờ tớ luôn cố gắng để ko ai phải đợi mình và cũng rất ghét phải chờ đợi ai đấy.hi, tuy nhiên vẫn phải loại ra một số trường hợp đặc biệt chứ nhỉ.

steward

Thanh viên kỳ cựu
ĐẠt thì hiếm khi nào trễ hẹn, trừ khi có công việc đột xuất. Nếu đến trễ vì lý do chính đáng ĐẠt sẽ xin lỗi ngay. Những người bạn tốt sẽ hiểu cho một người bạn có một lý do chính đáng mà phải ko ?
Nếu người ta không thấy nó chính đáng và chỉ thấy bực mình thì sao hả Đạt?

Tốt nhất là không nên trễ, BDuyen rất tôn trọng giờ giấc, không thích chờ đợi người khác vì vậy cũng không thích ai phải chờ mỉnh. lúc trước Bduyen cũng chán muốn cho người khác thử cảm giác chờ đợi xem co khó chịu không nhưng bây giờ thì không vì tôn trọng người khác chính là tôn trọng bản thân mình.
:mimcuoi:

Mình cũng nhiều lúc trễ giờ. Mọi người đều kêu chậm quá. hiiiiiiiiii
và bạn cười tươi nói là "vì mọi người đến sớm thôi mà" đúng không nè :lungtung:

Do thói quen của mỗi người thôi . Hi, nếu khai thật thì tớ cũng đã từng xài giờ dây thun. Đúng là điều đó thật đáng ghét vì mình đã từng phải chờ đợi rùi mà. Vì thế bây giờ tớ luôn cố gắng để ko ai phải đợi mình và cũng rất ghét phải chờ đợi ai đấy.hi, tuy nhiên vẫn phải loại ra một số trường hợp đặc biệt chứ nhỉ.
^^, uhm, stew cũng có lúc trễ hẹn, và lúc đó mới thấy, sự năn nỉ, xin lỗi không bao giờ thừa. Cũng may người chờ stew cũng hiểu và thông cảm cho, không là tiu rồi :danhdau:

Hôm trước tết thấy mọi người đổ xô đi mua vé tàu tết tại bến xe miền Đông từ rất sớm, họ chấp nhận chờ đợi, họ chen lấn và xô đẩy nhau, nhìn cảnh đó stew có suy nghĩ "Đúng là những chuyện có liên quan đến lợi ích của mình thì mình mới làm sớm, còn không là..thôi, mặc kệ người ta, việc gì phải vội". Không biết bên nước ngoài có cảnh này không ta? Mọi người có suy nghĩ gì không? Hãy cùng chia sẻ nhé.

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
@steward : Nếu người ta không thấy nó chính đáng và chỉ thấy bực mình thì sao hả Đạt?
=> Nếu là lý do ko chính đáng thì Đạt sẽ ko bao giờ vắng mặt rùi, nếu nó chính đáng mà các bạn ko chấp nhận thì hẳn người bạn đó ko phải bạn thân của mình rùi. "Chọn bạn mà chơi"

Tặng các bạn ...

Để nhận thức được giá trị của một tháng .
...Hãy hỏi bà mẹ vừa sinh con chưa đầy tháng tuổi !
Để nhận thức được giá trị của một tuần
...Hãy hỏi biên tập viên tuần báo !
Để nhận thức được giá trị của một giờ
...Hãy hỏi những người yêu nhau đang chờ cuộc hẹn .
Để nhận thức được giá trị của một phút
...Hãy hỏi người vừa bị trễ một chuyến xe .
Để nhận thức được giá trị của một giây
...Hãy hỏi người vừa trải qua một tai nạn trong gang tấc .
...Hãy trân trọng mỗi phút giấy bạn có
...Hôm qua là lịch sử
......Ngày mai là bí ẩn còn đó
.........Hôm nay là món quà mà chúng ta có được .

phanlethinh

Thanh viên kỳ cựu
PhanLêThịnh ít khi đến trễ lắm trừ khi là có công chuyện đột xuất thôi hà :kinhngac::kinhngac:

Gullevus

Thanh viên kỳ cựu
"Không ăn ớt không phải là Mễ( người Mehico ), không đi trễ không phải Việt Nam "
Mình nghĩ cái nguyên nhân chính ở đây là do ý thức ngươì dân Việt Nam còn kém. Khi xưa mình là chuyên môn đi trễ vì nhiều lý do trì hoãn 1 cách nhảm nhí và mình phát hiện ra điều đó gây ra ảnh hưởng rất là xấu . Mọi người sẽ đánh giá mình rất nhiều gây ra nhiều hậu quả về sau mà chính chúng ta là người gánh chụi...Việc đi trễ sẽ rất tai hại nếu để ảnh hưởng đến người khác ... Cho nên để điều trị được căn bệnh này thì lại nói về kỹ năng sống của chính người đó

kyniemmua

<b><font color=green>Giải Nhì Viết Về Người Phụ Nữ
Mình thì không có xài giờ dây thun ngoại trừ một số trường hợp đặc biệt. Nếu mình đã hẹn thì mình sẽ cố gắng đứng giờ. Khi tổ chức đi chơi với bạn bè mình thường quy định giờ giấc rõ ràng và chỉ được chênh lệch khoảng 15p thôi. Mình biết bây giờ người ta cũng đã tiến bộ hơn rồi đó. Ví dụ như tiệc cưới chẳng hạn, người ta đã bắt đầu đi đúng như giờ mời khách rồi, đó là một dấu hiệu đáng mừng nhỉ?

steward

Thanh viên kỳ cựu
PhanLêThịnh ít khi đến trễ lắm trừ khi là có công chuyện đột xuất thôi hà :kinhngac::kinhngac:
:cuoihaha:

"Không ăn ớt không phải là Mễ( người Mehico ), không đi trễ không phải Việt Nam "
Mình nghĩ cái nguyên nhân chính ở đây là do ý thức ngươì dân Việt Nam còn kém. Khi xưa mình là chuyên môn đi trễ vì nhiều lý do trì hoãn 1 cách nhảm nhí và mình phát hiện ra điều đó gây ra ảnh hưởng rất là xấu . Mọi người sẽ đánh giá mình rất nhiều gây ra nhiều hậu quả về sau mà chính chúng ta là người gánh chụi...Việc đi trễ sẽ rất tai hại nếu để ảnh hưởng đến người khác ... Cho nên để điều trị được căn bệnh này thì lại nói về kỹ năng sống của chính người đó
Chà, câu "thành ngữ" của Gullevus hay quá, ai cũng biết câu này chắc bệnh dây thun sẽ bất trị thiệt quá.
Mình thì không có xài giờ dây thun ngoại trừ một số trường hợp đặc biệt. Nếu mình đã hẹn thì mình sẽ cố gắng đứng giờ. Khi tổ chức đi chơi với bạn bè mình thường quy định giờ giấc rõ ràng và chỉ được chênh lệch khoảng 15p thôi. Mình biết bây giờ người ta cũng đã tiến bộ hơn rồi đó. Ví dụ như tiệc cưới chẳng hạn, người ta đã bắt đầu đi đúng như giờ mời khách rồi, đó là một dấu hiệu đáng mừng nhỉ?
kyniemmua có thể cho stew và mọi người được biết đám cưới đó làm ở đâu được không ạ? Còn dạo trước tết stew có đi vài đám cưới, ai mà đi đúng giờ ghi như trong thiệp thì được coi là "quái vật" á, vì lúc nào nhà hàng cũng ghi sớm hơn giờ làm từ 1-2 tiếng :lungtung:. Không có gì "dây thun" bằng tiệc cưới hết, hix hix. Có lẽ năm mới đổi mới tư duy rồi chăng :cuoihaha:

mai anh

Thanh viên kỳ cựu
Hôm trước tết thấy mọi người đổ xô đi mua vé tàu tết tại bến xe miền Đông từ rất sớm, họ chấp nhận chờ đợi, họ chen lấn và xô đẩy nhau, nhìn cảnh đó stew có suy nghĩ "Đúng là những chuyện có liên quan đến lợi ích của mình thì mình mới làm sớm, còn không là..thôi, mặc kệ người ta, việc gì phải vội". Không biết bên nước ngoài có cảnh này không ta? Mọi người có suy nghĩ gì không? Hãy cùng chia sẻ nhé.[/QUOTE]
Uh do nước ta còn nghèo, chưa thực sự đáp ứng đủ yêu cầu đi lại cho người dân. Và cũng thêm một phần là do ý thức của một sổ người dân chưa cao. Tạm coi là như vậy nha.:xauho:

mai anh

Thanh viên kỳ cựu
Có lẽ cụm từ "giờ dây thun" đã không còn là điều lạ lẫm với mai anh.

Ai cũng hiểu, ai cũng biết, không ai thích chờ đợi người khác hết nhưng tại sao mọi người vẫn cứ xài "giờ dây thun"? Hẹn off tất niên 18h30, nhưng dây dưa ra 19h mới bắt đầu và có 1 số người 19h30 mới tới, trễ 1 tiếng thì mới tập hợp đầy đủ được. Nhiều người có quan niệm "Chắc có nhiều người đi trễ lắm, mình đi sớm lại phải chờ!". Nhiều người đi đúng giờ thậm chí đi rất sớm, được vài lần riết họ cũng chán nản và dần cũng xài "giờ dây thun".

Thời gian là vàng bạc, việc nhiều người đợi 1 người sẽ làm lãng phí biết bao nhiêu tiền bạc, làm trễ các kế hoạch, làm mệt mỏi người chờ đợi mình, ấy vậy mà bệnh "giờ dây thun" vẫn tồn tại! Nghe có vẻ vô lý nhưng "giờ dây thun" dần trở thành thói quen, nếp sống, cách suy nghĩ trong mỗi người chúng ta.

Liệu bệnh "giờ dây thun" có trị được hay không? mai anh có là người hay "dây thun" về giờ giấc? Ý kiến của mai anh thế nào? Hãy cùng thảo luận nhé!
Giải quyết vấn đề này có thể đánh vào tâm lý về mặt lợi ích cúa mỗi người mà thôi, như vấn đề tiền thưởng ở trong công ty,còn đối với học sinh, sinh viên mình thì chắc chỉ có thể trông vào ý thức của mỗi người thôi: BOTAY.COM luôn.

buimaihp90

Thành viên năng động
với mình luôn đúng giờ,mình không thích người khác phải đợi mình nếu có việc gấp gì mà phải đến muộn thì báo cáo sớm...mình cũng ghét khi phải chờ đợi người khác chính vì thế đúng giờ là số một với mình dù phải nhin đói,hay để dở thì cũng đúng hẹn,viêc gì nên làm trước hay làm đừng để lãng phí thời gian...@@@@@@@

CauCaHoNguyen_96

Thành viên năng động
Cảm ơn câu hỏi của steward nhiều..
CCHN khai thiệt là CCHN cũng có nhiều lần xài "giờ dây thun"rùi.hihi
Nhưng theo CCHN thì mình nên là người chủ động đến trước khi mình là người hẹn...hihi...CCHN hay đùa với mấy đứa bạn là "Mình cũng có giá chứ bộ"..hihi..nhưng thiệt sự là có đôi người tưởng thiệt làm luôn...hic..CCHN nhớ có lần CCHN hẹn mấy đứa bạn đi chơi lúc 7h..cuối cùng CCHN phải chờ tới 8h mới tập trung đủ..CCHN hỏi thì mấy đứa bạn của CCHN nói lại câu của CCHN..hic..vậy là bể show..hihi..
CCHN khuyên chân thành với mấy bạn là đừng có xài "giờ dây thun" nha..làm ơn ak...hihi...
Hậu quả nek:
- Người hẹn sẽ không tin tưởng vào bạn nữa=> mất uy tín
- Người hẹn đó cũng sẽ không vui và có thể người đó có dịp để mời bạn đi chơi thì người đó cũng chỉ mời cho có lịch sự vì người đó biết là bạn cũng sẽ đến trễ hoặc không đi tốn thời gian để chờ bạn hay để không bị gọi là hay mình keo còn nói là xã giao ak.
Vậy nên chúng ta đừng xài "giờ dây thun" với người khác..mình có tôn trọng người khác thì người khác cũng sẽ tôn trọng lại mình...
Thanks..
CauCaHoNguyen_96...

adober

Thành viên
Adober rất tự hào là không bao h xài giờ dây thun đâu nhá. Cách để chữa thì adober nghĩ rằng nên xài giờ dây thun gấp đôi với 1 người hay xài giờ dây thun. Để họ đợi chờ xem sao....^^

Tiên_1207

Thành viên mới
Đồng hồ mình luôn setting để đi sớm nửa tiếng tránh muộn giờ trong các cuộc hẹn
Mình là mình chúa ghét hẹn hò cả đám 5h xong 6h, 7h mới thấy có đứa let đẹt đến, dù là đi chơi nhưng k thể thể hiện thái độ khinh thường tập thể như v
Vì điều này mình mất k ít bạn, nhưng mình chẳng kiêng nể điều này:|

simbadtrung

Thành viên mới
Ít khi minh đến trể lắm.
Đó là bệnh thâm niên của người quen xài giờ dây co ro rồi.
Cám ơn bạn đã hỏi nhưng nếu trong trường hợp đó thì mình sẽ tìm một chuyện gì đó để quên đi.
Hãy thay thế nó bằng những hạnh phúc hay những niềm vui nhỏ nhoi nào đó.Hãy chấp nhận nó,quên nó.
Có thể trong thời gian chờ đợi bạn tìm được một nửa kia của mình,hay một câu chuyện làm bạn nhớ hoài thì sao???????????Hì hì!Khi đó,có thể bạn sẽ cám ơn người đến trễ nữa là đằng khác.
Có gì mong các bạn bỏ qua nha,mình suy nghĩ đơn giản lắm.

Tinh Nguyen

Thành viên mới
Chào cả nhà.

Lí do mình vào Topic ni đơn giản vì giật mình khi thoáng thấy cụm câu "Tinh Nguyen có xài giờ dây thun'. Hixx. chột dạ thật :) Nhưng không phải vì có tật giật mình mà bởi "Giờ dây thun' là cụm từ mình ghét cay ghét đắng trong cuộc sống. Tất nhiên, mình đã bị lỡ hẹn không ít hơn 3 lần với ai đó nhưng không xuất phát từ lí do trên. Mình chỉ kết xài giờ dây thun khi còn một người thôi. Giờ thì không còn nơi để dây thun giờ nữa rùi, hjhj.

Túm lại, chỉ thích nhảy dây thun, không thích xài giờ dây thun. Chúc cả nhà một tuần làm việc sau lễ hiệu quả!

Mrs.Helen

Thành viên mới
Có lẽ cụm từ "giờ dây thun" đã không còn là điều lạ lẫm với [you].

Ai cũng hiểu, ai cũng biết, không ai thích chờ đợi người khác hết nhưng tại sao mọi người vẫn cứ xài "giờ dây thun"? Hẹn off tất niên 18h30, nhưng dây dưa ra 19h mới bắt đầu và có 1 số người 19h30 mới tới, trễ 1 tiếng thì mới tập hợp đầy đủ được. Nhiều người có quan niệm "Chắc có nhiều người đi trễ lắm, mình đi sớm lại phải chờ!". Nhiều người đi đúng giờ thậm chí đi rất sớm, được vài lần riết họ cũng chán nản và dần cũng xài "giờ dây thun".

Thời gian là vàng bạc, việc nhiều người đợi 1 người sẽ làm lãng phí biết bao nhiêu tiền bạc, làm trễ các kế hoạch, làm mệt mỏi người chờ đợi mình, ấy vậy mà bệnh "giờ dây thun" vẫn tồn tại! Nghe có vẻ vô lý nhưng "giờ dây thun" dần trở thành thói quen, nếp sống, cách suy nghĩ trong mỗi người chúng ta.

Liệu bệnh "giờ dây thun" có trị được hay không? [you] có là người hay "dây thun" về giờ giấc? Ý kiến của [you] thế nào? Hãy cùng thảo luận nhé!
T ah....thỉnh thoảng có " giờ dây thun" tý. nhưng vì mình ghét sự chờ đợi nên cũng ko muốn mình ai đấy đợi chờ minhf quá lâu >>>> bình thường thì hay đến sát giờ/:D

Bình luận bằng Facebook