[KN GIAO TIẾP] Ngôn ngữ của đôi tay trong thuyết trình

trangdang

[♣]Thành Viên
Người xưa có câu: “Giàu hai con mắt, khó hai bàn tay”. Bàn tay quan trọng là thế nhưng khi thuyết trình, ta thường hay thấy “tay chân thừa thãi”, nhiều người còn bối rối không biết giấu tay vào đâu. Đó là do ta chưa biết cách sử dụng ngôn ngữ cơ thể, cụ thể là ngôn ngữ của đôi tay như thế nào cho hợp lý. Thực tế nếu ta biết cách diễn tả bằng tay, đó sẽ là “vũ khí” lợi hại trong thuyết trình nói riêng và trong giao tiếp nói chung vì nó giúp bổ trợ, minh họa sinh động cho lời nói.

Ngôn ngữ của đôi tay là một phần quan trọng trong khi thuyết trình

Nguyên tắc trong cả khi thuyết trình và giao tiếp là phải luôn để tay trong khoảng từ trên thắt lưng tới dưới cằm. Nếu ta vung tay cao quá, tay sẽ che mất mặt, làm cho âm ta phát ra không rõ. Nếu tay vung thấp quá, những người ngồi xa sẽ không nhìn thấy tay ta. Để tay trong khoảng từ thắt lưng tới dưới cằm ta sẽ vung thoải mái nhất, thuận lợi nhất trong giao tiếp và trông cũng tự nhiên nhất.

Khi tay vung, luôn nhớ rằng vung “trong ra, dưới lên” - có nghĩa là đưa tay hướng từ trong ra ngoài, và hướng từ dưới lên. Ta cũng nên chú ý luôn ngửa tay, và các ngón tay khép lại. Lòng bàn tay ngửa bày tỏ sự mong đợi, thu thập ý kiến, ngược lại thì hàm ý đè nén, dồn ép thính giả. Các ngón tay khép bày tỏ sự nghiêm túc, ngón tay mở mang lại cảm giác thiếu sinh lực, thiếu nhiệt tình, cảm giác ta đang vơ vét, cào cấu cái gì đó từ bên ngoài vào. Trong quá trình thuyết trình, ta cũng nên chú ý liên tục đổi tay tạo sự khác biệt. Vung tay thì tốt, nhưng vung mãi một tay thì chẳng khác nào chèo thuyền một mái. Nói hai ý là phải vung hai tay khác nhau để người nghe dù không chú ý cũng có thể cảm nhận rõ ràng đây là hai nội dung hoàn toàn khác nhau.

Một số điều nên tránh:

Khoanh tay: tạo sự xa cách, phòng thủ. Tâm lý học phân tích rằng con người luôn có xu hướng tự bảo vệ mình với các tác động xấu bên ngoài. Trẻ con thường xuyên núp sau váy mẹ mỗi khi sợ hãi. Lớn lên, hành động “núp” đó của nó biến đổi thành động tác khoanh tay: tự tạo rào cản một cách vô hình cho mình. Một người khoanh tay nghĩa là họ chưa cởi mở, đang dò xét.

"Hoa châm múa tay" quá nhiều, liên tục: Tạo cảm giác mệt mỏi cho thính giả.

Cho tay vào túi quần: Mang lại cảm giác kênh kiệu, thiếu hoà nhập.

Trỏ tay: Không ai thích bị trỏ tay vào mặt vì vậy khi thuyết trình chúng ta cũng không nên chỉ tay vào thính giả.

Cầm bút hay que chỉ: Tránh vì khi cầm bút trên tay, bàn tay của ta sẽ không thể vung linh hoạt tự nhiên được. Hơn nữa, cầm đồ vật trên tay ta cũng sẽ rất dễ vung nó theo đà tay vung.

Để hiểu sâu hơn về việc sử dụng ngôn ngữ của đôi tay trong thuyết trình, mời các bạn cùng xem Video dưới đây của chuyên gia Steve Bavister, chuyên gia về kỹ năng giao tiếp của công ty Speak First. Chuyên gia sẽ giới thiệu và minh họa chi tiết về cách sử dụng đôi tay những động tác nên làm và không nên làm với đôi tay trong khi thuyết trình để tạo cho bạn một dáng vẻ tự tin và đường hoàng nhất trước mắt khán giả.

[YOUTUBE]qjlPUba9_1Y&feature=player_embedded[/YOUTUBE]​

congvien

Thành viên năng động
ồ, hay đấy, mình đã biết cách phải làm thế nào để sử dung triệt để bản thân
thank U, thực sự ngôn ngữ hành động mình cũng đã sử dụng, nhưng khi đọc bài mình đã hiểu thêm về ý nghĩa của nó...hehe

elsonhoang

[♣]Thành Viên CLB
woaaaaaaaa, Thật tuyệt vời! It's wonderful! Thật tuyệt vời khi mình được đến với diễn đàn kynangsong.org, thật tuyệt với các anh chị em nơi đây. mình học hỏi được rất nhiều thứ trong cuộc sống! mình cảm thấy như mình được trưởng thành hơn, đã được, đang đươc và sẽ được nhện nhiều điều ý nghĩa trong cuộc sống hơn nữa. Và hơn hết mình thấy thêm yêu moị người, yêu cuộc sống và yêu đời hơn.

Cảm ơn bài viết : BODY LANGUAGE (ngôn ngữ hình thể) đôi tay sẽ kh6ng còn trở nên thừa thãi và làm mình cảm thầy ngượng ngịu, "trấc quớc" nữa khi mình tham gia thuyết trình hay giao tiếp với dám đông, mình thấy tự tin hơn rất nhiều khiu thực hiện những việc đó mà giờ đây mình tin là mình sẽ còn làm tốt hơn nữa.
:D cảm ơn tất cả và cảm ơn bài viết này!

stevenquy

Thanh viên kỳ cựu
Cám ơn bạn trangdang với bài viết rất hay.

Mình muốn hòi thêm về ý này:
Một số điều nên tránh:

Khoanh tay: tạo sự xa cách, phòng thủ. Tâm lý học phân tích rằng con người luôn có xu hướng tự bảo vệ mình với các tác động xấu bên ngoài. Trẻ con thường xuyên núp sau váy mẹ mỗi khi sợ hãi. Lớn lên, hành động “núp” đó của nó biến đổi thành động tác khoanh tay: tự tạo rào cản một cách vô hình cho mình. Một người khoanh tay nghĩa là họ chưa cởi mở, đang dò xét.

"Hoa châm múa tay" quá nhiều, liên tục: Tạo cảm giác mệt mỏi cho thính giả.

Cho tay vào túi quần: Mang lại cảm giác kênh kiệu, thiếu hoà nhập.

Trỏ tay: Không ai thích bị trỏ tay vào mặt vì vậy khi thuyết trình chúng ta cũng không nên chỉ tay vào thính giả.

Cầm bút hay que chỉ: Tránh vì khi cầm bút trên tay, bàn tay của ta sẽ không thể vung linh hoạt tự nhiên được. Hơn nữa, cầm đồ vật trên tay ta cũng sẽ rất dễ vung nó theo đà tay vung.

=> Khi mình trình bày, hoặc khi quan sát bạn bè mình trình bày, thì có rất nhiều động tác thừa (như Hoa chân múa tay). Vấn đề là chính người trình bày cũng ko biết là mình có làm hành động đó không !!!!!! Các bạn có kinh nghiệm để khắc phục nhược điểm này, hãy chia sẻ với mình, thanks cả nhà

trangdang

[♣]Thành Viên
Cám ơn bạn trangdang với bài viết rất hay.

.....

=> Khi mình trình bày, hoặc khi quan sát bạn bè mình trình bày, thì có rất nhiều động tác thừa (như Hoa chân múa tay). Vấn đề là chính người trình bày cũng ko biết là mình có làm hành động đó không !!!!!! Các bạn có kinh nghiệm để khắc phục nhược điểm này, hãy chia sẻ với mình, thanks cả nhà

[/COLOR][/FONT][/LEFT]

Cảm ơn câu hỏi rất sát với thực tế của bạn, trước khi được học về ngôn ngữ của đôi bàn tay, quả thực mình... chẳng để ý là mình làm gì với nó nữa. Sau khi được học, mình giật mình với những động tác gây khó chịu ở đôi bàn tay mình và có những bước rèn luyện như sau.

- Hiểu rõ và "thuộc bài" những động tác cần tránh khi nói chuyện.
- Khi bài học đã in vào trong tiềm thức, đừng ngại ngần và ngay lập tức "chỉnh" lại mình khi nhận ra mình đang làm sai tư thế.
- Rèn luyện ngôn ngữ của đôi tay bằng cách thường xuyên tập thuyết trình trước gương. Tự nhìn cách mình di chuyển đôi tay, cách mình phát âm, cách đưa mắt nhìn xung quanh. Điều chỉnh tất cả các yếu tố: Giọng nói, ...cơ miệng, ánh mắt, bàn tay và ...tư thế khép chân cũng như di chuyển khi nói.

Mình đã rèn luyện như thế, và nói trước đám đông không còn là nỗi rụt rè của mình nữa. Mong sẽ có ích với các bạn.

phammuoi

Thành viên mới
Đúng là khó thật đây..........................
Nghiêm cấm chèn link quảng cáo trong diễn đàn! - Mr[K]id

Last edited by a moderator:

hieulv318

Thành viên mới
Mình cũng đã học được một buổi học về ngôn ngứ hình thế. Nếu các bạn sợ mình không biết mình đang có những cử chỉ sai thì các bạn phải luyện tập trước nhiều lần. Để có một bài thuyết trình tốt bạn phải có sự chuản bị kỹ lưỡng và cũng như phải tập thuyết trình trước khi bạn thuyết trình thực sự. Hãy đứng trước gương lớn và tập nhé, điều này giúp bạn sẽ có bài thuyết trình thành công hơn đấy. CHÚC CÁC BẠN THÀNH CÔNG!!!

tryforget

Thành viên mới
hay lắm mình rất thích đọc những bài viết về body language cám ơn bạn rất nhiều:cuoihaha:

bemap_dungkt

Thành viên
ước j mình đó cách đây 2 ngày.........vì mình có làm một bài EQ. Đáp án chẳng có cái nào phù hợp minh phan đại là khoanh tay khi nói chuyện. Giờ thấy càng trái với con người mình...hối hận wa'. thank b nhek':dacy:

hieuphong

Thành viên
lúc trước- mới năm ngoái thôi và cũng vào thời gian này. Tôi vẫn là một sinh viên cuối khóa đang chuẩn bị cho bài thuyết trình bảo vệ Khóa Luận Tốt Nghiệp của mình. Tôi là người nhút nhát, ít giao tiếp và ít khi đứng trước đám đông và tôi cũng khá ít nói!!!
Để chuẩn bị cho buổi thuyết trình đó được thành công, tôi đã đọc và luyện tập rất nhiều và chuẩn bị rất kĩ từ
- Cách ăn mặc
- Slide trình chiếu
- Luyện cách nói từ mở đầu đến kết thúc và trả lời câu hỏi.
tôi đã phải tìm rất nhiều bài viết và xem rất nhiều video ở " Youtube.com"
Tôi nghĩ, để có được một phong cách thuyết trình bạn hãy tự luyện tập một mình và luyện tập với bạn bè. Và áp dụng những gì bạn đã đọc đã xem vào cách thuyết trình của mình để tạo lên một phong cách.
Giờ nhiều lúc xem các bạn tôi thuyết trình một vấn đề, tôi thấy họ cứ " nói thằng luôn về vấn đề đó" mà không có giới thiệu tôi thấy nó khá là thô!! Khác với bạn tôi, tôi thì khác, tôi chào hỏi dẫn dắt để đưa ra vấn đề của tôi. và lúc thuyết trình tôi thi thoảng đưa mắt quan sát mọi người và đặt ra những câu hỏi....
... Có lẽ cuộc sống có nhiều điều để chúng ta học tập. Khi các bạn làm công việc gì đó, nếu chuẩn bị kĩ và tự tin cũng như rèn luyện, ta sẽ không phải thất vọng những gì ta đã bỏ ra.
Chúc mọi người sẽ có những " phong cách thuyết trình hay và hấp dẫn"
[video]http://www.youtube.com/results?search_query=phong+cach+thuyet+trinh&oq=ph ong+cach+thuyet+trinh&aq=f&aqi=&aql=&gs_l=youtube-reduced.3...2090775.2096517.0.2096749.37.28.6.3.4. 0.175.2592.21j7.28.0...0.0.JBFEzo_7Xjk[/video]

hungthecong

Thành viên mới
Bài viết cũng như dẫn chứng rất hay, nhưng để áp dụng vào được thì phải có cả 1 quá trình.

N

newway

Guest
rất hay. cảm ơn chủ topic có 1 bài viết rất hay.trong khi thuyết trình mình cũng không biết làm j với đôi tay nữa.

Bình luận bằng Facebook