Bài học về tiền bạc, chương trình Đánh Thức Tiềm Năng Bản Thân

Status
Không mở trả lời sau này.

ting

[♣]Thành Viên CLB
Hôm nay đi tham dự chương trình "Đánh thức tiềm năng bản thân", tôi viết vội những điều học được từ chương trình và post lên đây, với hai mục đích:

Thứ nhất, là để cho các bạn không thể tham dự chương trình có được kiến thức mới.

Thứ hai, là tôi post ra để các bạn trên diễn đàn chúng ta thảo luận, như thế thì ta sẽ hiểu sâu hơn về kiến thức, không lẽ học xong quên đi thì quá lãng phí.

Tôi xin phép được nêu tóm tắt như sau:

- Hiện nay trên các loại báo chí thường xuyên xuất hiện những con người thành công, thể hiện là những người thành công về tài chính, điều này có thể làm cho nhiều người trong xã hội, nhất là các bạn trẻ mặc định rằng, thành công nhất thiết là phải có nhiều tiền.

- Ham kiếm tiền cũng có thể gây nghiện như sử dụng ma túy. Mà khi nghiện kiếm tiền thì mỗi lúc bạn càng muốn được nhiều hơn, cũng như nghiện ma túy thì càng ngày càng chích liều nặng hơn. Nhưng nghiện kiếm tiền còn nguy hiểm hơn ma túy, vì ma túy thì sẽ bị người khác ngăn cản còn nghiện kiếm tiền thì được nhiều người vỗ tay nên người trong cuộc không nhận ra được sự nguy hiểm của nó.

- Có những người mong muốn có nhiều tiền, nhưng rồi khi có được nhà lầu, xe hơi thì hạnh phúc cũng chỉ kéo dài vài ba tháng, vì nhìn xung quanh vẫn có những người còn giàu hơn, sau đó là tình trạng đau khổ, muốn có được nhiều tiền hơn để hạnh phúc nếu không họ sẽ rơi vào khủng hoảng, do vậy con người không thể dừng lại được mà càng phải tìm cách đạt được nhiều tiền hơn nó, cứ thế quá trình không bao giờ dừng lại. Và khi mong muốn càng lớn thì con người đó càng bận rộn đến nỗi không còn thời gian làm cho cuộc sống của mình có ý nghĩa hơn.

- Bạn chỉ thấy người giàu có, đi xe limousin 22 tỉ hay có nhà ở Phú Mỹ Hưng hay mua máy bay xuất hiện trên báo chí, nhưng bạn không hề hiểu cuộc sống của họ là như thế nào vì nếu không thích thì họ chẳng bộc lộ cho bạn biết làm gì.

- Nước ta là một nước đang chuyển sang cơ chế thị trường, vì vậy mà cơ hội kiếm tiền có nhiều nơi, điều đó khiến cho người ta dễ lầm tưởng tiền bạc là thứ cần đạt đến mới gọi là thành công và hạnh phúc.

- Có nhiều người mong muốn có được nhiều tiền và suốt thời gian dài họ đi tìm nó và khi ở trên đỉnh núi rồi họ mới nhận ra rằng đây không phải là ngọn núi mà họ tìm kiếm, ngọn núi mà họ tìm kiếm ở đằng kia. Nhưng giờ đây họ không còn đủ sức, đủ thời gian để làm lại.

Vậy, bạn phải tỉnh táo khi đặt mục đích của cuộc đời mình.

Có hai điều bạn cần ghi nhớ:

+ Bạn phải tìm ra được điều gì thực sự có ý nghĩa đối với mình khiến bạn muốn làm và hạnh phúc khi làm, điều này đồng nghĩa là sự định hướng cho cuộc đời của bạn.

+ Bạn phải có dũng khí để theo đuổi hướng đi khiến bạn cảm thấy có ý nghĩa và nó khiến bạn thực sự hạnh phúc ( Điều này tôi đã có post một bài lên diễn đàn “Nghề nghiệp như hôn nhân, là cả một cuộc đời” của cố thạc sĩ Nguyễn Thị Oanh, các bạn tiếp tục thảo luận theo đường link sau: http://www.kynangsong.org/threads/1509 )

- Những điều bạn muốn làm có thể không phải là định hướng trước đây của bạn, hay công việc hiện tại mà bạn đang làm. Vì chỉ có qua trãi nghiệm và cảm nhận chứ không phải lý thuyết, mơ mộng, bạn mới thực sự tìm thấy hướng đi có ý nghĩa với cuộc đời bạn.

- Khi bạn làm việc mà bạn cảm thấy có ý nghĩa với chính mình thì bạn sẽ đam mê nó và do đó bạn có động lực thúc đẩy bạn vượt qua khó khăn để đi tới thành công.

- Bạn nên nhớ là không được trở thành những người như Bill Gates hay Warren Buffet hay như những người giàu có nhất trên sàn chứng khoán…, vì điều có ý nghĩa với bạn mang tính chất cá nhân mà bạn không thể để người khác tìm ra được, chỉ có duy nhất một người có thể tìm thấy được, đó là chính bạn.

- Tiền bạc không phải là mục đích sống, bạn có thể lập ra một công ty và bạn sẽ hạnh phúc nếu công ty đó mang lại một giá trị nào đó khiến bạn cảm thấy có ý nghĩa với chính cuộc sống của bạn, khi đó bạn sẽ có tiền nhưng điều làm bạn hạnh phúc có lẽ là những tác động từ mục đích có ý nghĩa đối với bản thân bạn khi bạn muốn lập ra một công ty.

Vậy, tiền bạc là hệ quả của mục đích mang ý nghĩa cho cuộc sống của bạn khi bạn lập công ty.

TQV

Thanh viên kỳ cựu
Cảm ơn anh ting về những kiến thức tổng hợp rất chính xác và hay.
Từ đây ta cũng dễ hiểu hơn tại sao trong Nghệ thuật 6.0 thì Tiền lực là thấp nhất : 1.0
Cho mình hỏi các bạn một câu : Bill Gates tự hào là không có một bài báo scandal nào, có một tài sản khổng lồ, một gia đình hạnh phúc, hai người con thành đạt và giàu có, thế nhưng Bill Gates đã cho rằng mình thành công chưa ? Tại sao ?

HiepKhachHanh

Thành viên
@Sting: Cảm ơn bạn đã tổng hợp và chia sẻ.
@TQV: Bill Gates có thành công hay không?
Bill Gates đã từng phát biểu thế này: "Thành công là một giáo viên tồi. Nó ru ngủ những người thông minh với suy nghĩ rằng họ không thể thất bại" :)

tuduydoanhnhan

Thanh viên kỳ cựu
Bill Gates đã từng phát biểu thế này: "Thành công là một giáo viên tồi. Nó ru ngủ những người thông minh với suy nghĩ rằng họ không thể thất bại" :)
Cảm ơn bạn ! bài trả lời của bạn rất hay ! mình thích lời trích mà bạn trích ra từ câu nói của BILL GATES .

Ngoc Ngo

[♣]Thành Viên CLB
Cảm ơn bạn nhiều nha!!! Ngọc Ngo rất rất vui khi được tham dự chuơng trình, thật sự chương trình đã để lai cho NN nhiều ấn tượng, và cũng rất nhều cảm xúc nữa chứ. Rất cảm ơn Các Anh Chị ban tổ chức. Em thật khâm phục mọi người :thangloi:. Mong rằng qua chuơng trình thì những tiềm năng của con người (đặc biệt là của tuổi trẻ) sẽ được bộc lộ mạnh mẽ ra chứ ko còn là những năng lực tiềm ẩn nữa. "HÃY LUÔN TỰ TIN, TỰ HÀO VÌ TÔI LÀ TÔI" !!!

ting

[♣]Thành Viên CLB
Ngoài ra mình cũng cho rằng, nếu luôn cho rằng mình luôn thành công thì sẽ tạo nên tính tự mãn. Tự mãn tức là không thể tiến lên được, không tiến lên được tức là đi thụt lùi, thụt lùi tức là bạn đang tiến dần tới thất bại.

Câu nói trên của Bill Gates rất hay, ở chỗ: Nếu bạn suy nghĩ như vậy thì bạn sẽ luôn cảnh giác khi bạn thành công vì mọi sự có thể xảy ra và bên cạnh thành công luôn là vực thẳm.

Đối với vấn đề mà TQV đặt ra, mình nghĩ rằng, người khác nhìn vào Bill Gates sẽ nghĩ rằng Bill thành công, nhưng nếu là Bill thì có lẽ ông sẽ suy nghĩ khác, nếu không ông đã không nói câu như vậy.

TQV

Thanh viên kỳ cựu
Chào cả nhà.
Chúc cả nhà buổi tối vui vẻ.
Bill Gates cho rằng mình vẫn chưa thành công vì ước muốn : " mỗi nhà có một máy vi tính để bàn giống như máy truyền hình " của ông vẫn chưa thực hiện được.
Cảm ơn bạn HiepKhachHanh đã đưa ra một vấn đề rất hay. Theo [you] thì không tính được rủi ro hoặc bị rủi ro thì có gọi là thành công không ?.
[you] thử so sánh : " tư duy tích cực " và " nhìn đời toàn màu hồng " nhé ?

ting

[♣]Thành Viên CLB
Chào cả nhà.
Chúc cả nhà buổi tối vui vẻ.
Bill Gates cho rằng mình vẫn chưa thành công vì ước muốn : " mỗi nhà có một máy vi tính để bàn giống như máy truyền hình " của ông vẫn chưa thực hiện được.
Cảm ơn bạn HiepKhachHanh đã đưa ra một vấn đề rất hay. Theo bạn thì không tính được rủi ro hoặc bị rủi ro thì có gọi là thành công không ?.
bạn thử so sánh : " tư duy tích cực " và " nhìn đời toàn màu hồng " nhé ?
Theo mình nhìn đời màu hồng là dành cho những người chưa va chạm với thực tế, trong suy nghĩ của họ cuộc sống toàn là những gì tốt đẹp. Cách nhìn này tạo cho người đó sự lạc quan, gọi là lạc quan tếu, nhưng lạc quan này không bền vững vì sẽ đối chọi với thực tế. Cách nhìn này sẽ chuyển sang trạng thái bi quan và sau đó, nếu người đó điều chỉnh lại cách nhìn của mình, chấp nhận thực tế thì họ sẽ chuyển sang tư duy tích cực trước những vấn đề khó khăn, gọi là lạc quan chân chính.

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook