[Cuộc Sống] Bạn có thực sự thích tôi?

Hong nga

Thanh viên kỳ cựu
Tham khảo
Do You Really Like Me?
Approval-seeking takes a whole lot of time and effort, and it's unlikely you will get the approval you want anyway.
By Lybi Ma, published on July 01, 2005 - last reviewed on July 10, 2008

Tìm kiếm sự ủng hộ (approval-seeking) tốn rất nhiều thời gian và công sức, và bạn không chắc sẽ nhận được sự ủng hộ bạn muốn.

Chúng ta dành rất nhiều thời gian để tìm kiếm sự ủng hộ - từ bố mẹ, người yêu, con cái, đồng nghiệp và hàng xóm. Nếu bạn cười hết cỡ, có cử chỉ lịch sự nhất, bạn sẽ giành được thiện cảm của tất cả mọi người. Vấn đề là: việc tìm kiếm sự ủng hộ sẽ tốn rất nhiều thời gian và công sức, và bạn không chắc sẽ nhận được sự ủng hộ bạn muốn.

Hãy tưởng tượng bạn đang ngồi với 1 người tìm kiếm sự ủng hộ. Bạn đang thảo luận 1 vụ kinh doanh với người đó. Anh í dùng những lời lẽ to tát, liên tục vuốt tóc và không thực sự lắng nghe bạn. Hơn thế nữa, anh í có vẻ như không trung thực; nụ cười của y trông giả tạo quá. Bạn tự hỏi đâu là con người thực của y.

Những người tìm kiếm sự ủng hộ thường làm người khác khó chịu. Điều không may là tất cả chúng ta đều làm vậy với 1 mức độ ít hoặc nhiều hơn. Trong thực tế, hãy dành thời gian để xem bạn hành xử như thế nào. Bạn sắp gặp chị của bạn gái của bạn. Bạn đang vạch ra những câu chuyện cười để kể? Khi bạn gặp cô í, bạn cảm thấy khá lo lắng. Bạn có thể hoảng sợ vì cô í trông buồn chán. Khi đó bạn đang vật lộn để nghĩ ra 1 cách để gây ấn tượng tốt hơn.

Bạn đang tìm kiếm điều gì? Có lẽ bạn muốn chị í nghĩ bạn là người thông minh, hài hước và dễ thương. Có lẽ bạn muốn cô í yêu bạn. Sau buổi gặp mặt, bạn có thực sự nghĩ rằng cô í dần dần biết được con người của bạn? Không. Con người thật của bạn không tìm thấy ở đâu cả.

Có nhiều cách để chấm dứt vịệc tìm kiếm sự ủng hộ và làm hoà với cuộc sống. Sau đây là 1 số mẹo:

Dừng nói huyên thuyên: Chúng ta thường nghe những cuộc độc thoại trong đầu. "Liệu tôi có trông thông minh trước cô í?" "Tại sao cô í không cười?" Và sau đó là những độc thoại tiêu cực "Tôi nên mặc cái áo màu xanh." "Tôi nên nói về blahbiddyblah." Tốt nhất là chấm dứt những lời nói huyên thuyên bất tận đó và để bản thân một mình.

Dừng ngắt lời mọi người: Khi 1 người đang nói, bạn có hoàn thành câu nói cho anh í? Bạn cảm thấy mình có điều gì đó thông minh để nói vào lúc đó, và bạn không muốn bỏ lỡ cơ hội gây ấn tượng tốt. Nhưng khi người khác ngắt lời bạn, bạn thấy đó là hành động thô lỗ.

Chúng ta thường giả vờ đang nghe tất cả mọi thứ ai đó đang nói, nhưng thực sự chúng ta đang nghĩ về những món sẽ nấu cho bữa tối...hoặc chúng ta đang chờ đến lúc người đó dừng và nói điều gì đó thông minh.

Thực sự lắng nghe: Khi bạn thực sự nghe, bạn có thể cảm thấy mình đang rối. Đó là vì bạn không quen lắng nghe. Nếu bạn nghe thực sự, bạn có thể thấy người đang nói chuyện đó quả thực rất thú vị.

1 số người trong chúng ta thường nói "Xin lỗi" hoặc "Cảm ơn". Nhưng chúng ta có thực sự muốn nói vậy không? Chúng ta có thực sự thể hiện lòng biết ơn chân thành? Hay là chúng ta 1 lần nữa đang cố gắng gây ấn tượng tốt?

Đôi lúc khi chúng ta tìm kiếm sự ủng hộ, chúng ta trở nên sẵn sàng đồng ý quá mức. "Tôi chắc chắn là thích đồ ăn cay." nhưng chúng ta thường làm những gì người khác muốn, không phải những điều chúng ta muốn. Với hy vọng làm người khác thích mình.

Nguồn: PsychologyToday

Bình luận bằng Facebook

Similar threads
Thread starter Tiêu đề Diễn đàn Trả lời Date
bachtuocdo [Cuộc Sống] Có thực là bạn đang sống ĐÚNG với TUỔI TRẺ??? Quà Tặng Cuộc Sống 6
minhchien98 KỸ NĂNG GIÚP BẠN CÓ THỂ ĐỐI PHÓ VỚI TÌNH TRẠNG BẠO LỰC Quà Tặng Cuộc Sống 0
Tom [Cuộc Sống] Có 5 tính cách này, bạn sẽ hạnh phúc Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Yếu tố tình dục rất có giá. Bạn có biết tại sao không? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Tại Sao Những Thói Quen Sử Dụng Điện Thoại Của Người Yêu Có Thể Làm Bạn trầm cảm Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Bạn có thể thay đổi điều gì ở người hôn phối của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Bạn có thể quá thu hút hoặc quá thông minh hay không? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Đừng lãng phí 2 giờ đồng hồ giá trị và có năng suất nhất của bạn trong ngày Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Điều đàn ông và phụ nữ thấy quyến rũ có thể làm bạn ngạc nhiên Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 9 cách lười biếng để làm bạn trông có vẻ thông minh hơn Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] Cảm giác có mục đích sống giúp bạn sống lâu hơn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Bạn có vô tình làm hại động cơ làm việc của bạn? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Lo lắng về việc làm một “người lớn” có thể khiến bạn tránh né những công việc vặt Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Bạn có nghiện sự đau khổ? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Thiếu tiền có thể làm giảm sức mạnh ý chí và trí tuệ của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Bạn có phải là một người ưa mạo hiểm? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Bạn càng có nhiều tình yêu, bạn càng ít cần đến đồ đạc Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Chỉ vì bạn có 1 ý nghĩ không có nghĩa là bạn phải nghĩ về nó Quà Tặng Cuộc Sống 1
H [Cuộc Sống] Món quà lớn nhất mà bạn có thể tặng: Bản thân bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Bạn] Kết bạn thật dễ dàng nếu bạn có thể tìm thấy điểm chung Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Người yêu của bạn có xu hướng lừa dối? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Bài tập tinh thần đơn giản làm bạn có khả năng được tuyển dụng cao hơn. Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Sự chú tâm có thể giúp bạn cải thiện những công việc lặt vặt hằng ngày Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 5 chiến lược bạn có thể dùng khi bạn cảm thấy ghen tỵ Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Cái tôi tốt nhất có thể của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Bạn có phải là 1 người hoài nghi xã hội? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Bất cứ điều gì quá nhiều đều có hại cho bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Bạn có đang đầu độc mối quan hệ của bạn? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Bạn có cảm thấy khó chịu khi bị hỏi những câu hỏi "Tại sao" không? Quà Tặng Cuộc Sống 2
H [Cuộc Sống] Nếu bạn theo đuổi hạnh phúc, bạn có thể tìm thấy sự cô đơn Quà Tặng Cuộc Sống 2
H [Cuộc Sống] Bạn có yêu đồ đạc của bạn quá nhiều? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Yêu] Tôi có nên cố gắng giải thích tình yêu của tôi với bạn? Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] 4 lý do người nào đó có thể từ chối sự giúp đỡ của bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Tình Bạn] Tình bạn có thể phụ thuộc vào người bạn gặp đầu tiên. Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Mọi người có khả năng giúp đỡ bạn cao gấp 2 lần bạn nghĩ. Quà Tặng Cuộc Sống 0
H [Cuộc Sống] Quyền lực có làm bạn không tin tưởng người khác ? Quà Tặng Cuộc Sống 0
benny [Cuộc Sống] Bạn có hay than phiền?Hãy xem và suy ngẫm Quà Tặng Cuộc Sống 4
kimoanh [Cuộc Sống] Có một picasso đang tiềm ẩn trong bạn. Tại sao không khám phá nhỉ? Quà Tặng Cuộc Sống 0
moon_tsuki [Tình Bạn] Bạn có bao nhiêu người bạn? Quà Tặng Cuộc Sống 6
KendyDat [Tình Bạn] [you] có bao nhiêu người bạn ? Quà Tặng Cuộc Sống 19
Bhji Onj [Cuộc Sống] Không có số phận. Chỉ có bạn là người quyết định số phận Quà Tặng Cuộc Sống 6
enor [Cuộc Sống] Bạn có biết??? Quà Tặng Cuộc Sống 0
ivenle [Cuộc Sống] Bạn có mong đợi cuộc đời phải thật công bằng? Quà Tặng Cuộc Sống 9
M [Cuộc Sống] 12 bí mật cuộc sống có thể bạn chưa biết Quà Tặng Cuộc Sống 0
minhchien98 Bí Quyết Giúp Bạn Đối Phó Với Tình Trạng “ MA MỚI BĂT NẠT MA CŨ ” Quà Tặng Cuộc Sống 0
M 9 thủ thuật tâm lý ngăn kẻ khác thao túng bạn Quà Tặng Cuộc Sống 0
minhchien98 10 Bí Quyết Giúp Bạn Làm Chủ Cảm Xúc Vượt Qua Tiêu Cực Quà Tặng Cuộc Sống 0
minhchien98 Bí Quyết Giúp Bạn Xử Lý Được Kẻ " GHEN ĂN TỨC Ở " Quà Tặng Cuộc Sống 0
Đan Thảo Dù ở đâu, làm nghề gì nếu không giữ thế chủ động trong cuộc sống thì bạn chẳng thể thành công Quà Tặng Cuộc Sống 0
Tom [Gia Đình] Tâm sự của bạn trẻ 23 tuổi lần đầu tiên đưa mẹ đi du lịch sau hơn nửa đời người vất vả Quà Tặng Cuộc Sống 0