[Cảm xúc] Tôi là ai ???

hoamocoi1990

Thành viên
Sinh ra tôi đã mồ côi mẹ, cha lập gia đình mới và công tác ở ngoài tỉnh. Cha có nhà to, có vợ đẹp. Còn tôi lưu lạc tại huyện xa xôi, cuối tỉnh thuộc biên giới việt - Trung. Tôi sống cùng ông ngoại là người trông coi ngôi đền thờ Thánh Mẫu Thượng Ngàn. Bao năm qua đi tôi quen thuộc với mùi nhanh khói, hương hoa. Tôi lớn lên trong sự mặc cảm tràn đầy, rất ít bạn bè và cô đơn. Khi bước vào đời tôi đã vất vả biết bao, vì hết chuyện tới chuyện khác đổ xuống. Tôi không dám làm ông ngoại buồn nên giữ tất cả mọi thứ trong lòng. Còn cha tôi vẫn coi như không có tôi, hạn chế thăm hỏi, gặp gỡ đến tối đa. Tôi rơi vào trạng thái trầm cảm, mất lòng tin vào cuộc đời. Có cả nhũng khi quá tuyệt vọng, tôi ngồi uống rượu một mình trong đêm vắng. Bây giờ tôi không biết mình là ai nữa, không bạn bè, không gì cả. Công việc thì bấp bênh, thu nhập không đáng kể, tình duyên lận đận. ....

Hoài Niệm

[♣]Thành Viên CLB
Câu hỏi đó chỉ chính bạn mới là người trả lời được, dù bạn là ai đi chăng nữa, dù bạn có đau buồn đến đâu đi chăng nữa thì cuộc sống vẫn cứ tiếp diễn. Cuộc sống này vẫn có nhiều niềm vui lắm,bạn hãy để ý nhiều đến cuộc sống hơn đừng chỉ nhìn chăm chăm vào hoàn cảnh của riêng mình là bạn sẽ cảm thấy vui hơn thôi. Có lẽ bạn nên đọc các bài viết ở box quà tặng cuộc sống bạn sẽ cảm thấy tốt hơn và sẽ cảm thấy rằng bạn còn hạnh phúc hơn rất rất nhiều người khác.:cuoihaha:

hainguyen

[♣]Thành Viên CLB
Cuộc sống đơn giản chỉ là sự lựa chọn. Chính bạn là người tạo ra chính cuộc sống của mình cơ mà.
Hoặc bạn sẽ là một người kiên cường, dũng cảm vượt lên những khó khăn trong cuộc sống. Hoặc bạn sẽ mặc cho mọi chuyện xung quanh mình xẩy ra và oán trách.
Hoặc bạn có nhiều bạn bè vì biết mở rộng lòng mình chia sẻ, giúp đỡ người khác.Hoặc là bạn cứ cố thu mình trong vỏ ốc, cứ suy nghĩ về những thất bại trong những mối quan hệ trước và không dám bước tới.
Hoặc bạn là một con người luôn lạc quan, nghĩ về những điều tốt đẹp trong tương lai, hay là một người chỉ biết than thân trách phận.
Hoặc là bạn sẽ chủ động nói với ba của bạn, rằng bạn cần ông như thế nào, chủ động chia sẻ với ông, hay bạn chỉ đứng nhìn ông từ xa, và oán thán tại sao ông đã sinh ra mình trên đời này mà không hề quan tâm đến bạn.
Hoặc bạn sẽ nói cho ông ngoại của bạn biết, những vấp váp của bạn ở cuộc đời, để ông là một người từng trải sẽ giúp đỡ bạn vượt qua, hay bạn chỉ suy diễn là sợ ông lo lắng và nín thinh để ông cháu ngày càng có khoảng cách.
....
Hoặc là bạn sẽ có một cuộc sống tốt hơn, hay là tồi tệ đều do bạn.
H cũng biết một số người, cũng kém may mắn như bạn, không có cha từ khi mới sinh ra, bao năm thiếu tình thương của mẹ....Nhưng họ vẫn vượt lên số phận đó, thậm chí còn có thành tích hơn rất nhiều người. Người ta làm được như vậy, tại sao bạn lại không chứ, phải không nào?
Có lẽ để thay đổi, có một bắt đầu không phải là dễ dàng, nhưng nơi đây, luôn có những con người sẵn sàng sẻ chia với bạn, tin tưởng ở bạn, và luôn bên cạnh bạn, khi bạn cần, vậy tại sao bạn không thử thay đổi mình.
"Cuộc sống đơn giản chỉ là sự lựa chọn"!

lobe_dream

Thanh viên kỳ cựu
Bạn nè... phải dũng cảm lên chứ... mình phải tự tìm câu trả lời thôi... mình là ai thì chỉ có mình biết... bạn phải ko ngừng cố gắng, ko nừng học tập... đến 1 lúc nào đấy bãn sẽ được đền đáp mà... cố gắng bạn nhé...mạnh mẽ lên nào...

Nguyệt

Thanh viên kỳ cựu
Tôi là tôi chứ tôi là ai? Bạn mất niềm tin vào cuộc sống quá! Thử bắt đầu lại xem, rồi sẽ tốt đẹp mà.

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
Hè hé he!!!

Bản thân mình làm nên cuộc sống của chính mình.
Bạn sẽ không bao giờ hạnh phúc nếu bạn cứ nghĩ mình là một người bất hạnh.
Bạn sẽ không có bạn bè nếu bạn nghĩ bạn không có bạn bè.
Bạn sẽ không có gì cả nếu bạn nghĩ bạn không có gì cả.
Bạn đừng sống với những mặc cảm hoài như thế. Hãy mỉm cười thật tươi đi nào.:cuoihaha::thangloi:. hehe haha hé hé há há. Mọi ngày đều là ngày vui bạn nhé.
Nếu bạn cảm thấy mình chưa có bạn thì nơi đây sẽ là nơi bạn có những người bạn thật tuyệt vời.
yahoo mình nè, pm làm người quen rồi làm bạn nhé: thanhhai12a306:thangloi:

tưởng_ktck

Thanh viên kỳ cựu
Cứng rắn lên bạn ơi. Cuộc sống càng khó khăn bạn càng cần phải cố gắng hết mình, nỗ lực hết mình, như vậy mới chứng minh được giá trị bản thân chứ bạn? Bạn cần phải chứng minh sự tồn tại của bạn với mọi người, đừng tự hủy hoại cuộc đời mình như vậy.
" Đời gian nan sự nghiệp vinh quang" _câu này ở đâu vậy nhỉ?_.
"...Người trưởng thành trong bão táp phong ba" _ Hồ Chí Minh_.
HÃY THỂ HIỆN MÌNH LÀ NGƯỜI CÓ NGHỊ LỰC SỐNG BẠN NHÉ!
Rất vui được làm quen với bạn. ( ngvtuong86@gmail.com - nếu có thể hãy liên lạc nhé!)

cẩm tú cầu

[♣]Thành Viên CLB
Không ai chọn cha mẹ để sinh ra.

Không ai có thể lựa chọn được cho mình cha mẹ sinh ra, cũng như nơi mình đã ra đời nhưng chỉ có bạn mới có quyền và có khả năng lựa chọn cho mình cuộc sống.
Hoa mồ côi thân mến có lẽ chị đã gọi đúng tên em, cái tên em chọn làm nick đường như đã nói lên được tất cả tâm tư, nỗi cô đơn và u ẩn trong em về cha mẹ về hoàn cảnh sống. Chị biết chị không thể làm gì hơn cho em, ngoài trừ nhưng dòng chia sẻ này.
Cuộc sống đã cho em nhiều thử thách hơn những ngừoi bạn khác. Một người mẹ sớm rời bỏ cõi đời. Một ngừoi cha ơ hờ với con cái. Nhưng em ơi có bao giờ em nghĩ mình hạnh phúc khi còn có ông, ông ngày ngày lo cho em.
Cuộc sống đã bù đắp cho em không có cha mẹ nhưng lại có ông. Tình thương của ông dẫu là không đủ nhưng em có biết rằng trên đời này người đơn côi nhiều lắm, có ông đã là một diễm phúc.
Nhìn lên ta chẳng bằng ai, nhưng nhìn xuống sẽ thấy không ai bằng mình em ạ, nhìn xuống để thấy mình hạnh phúc hơn bao người, nhìn lên để biết sự phấn đấu của mình là chưa đủ, còn phải phấn đấu thật nhiều để có cuộc sống hạnh phúc.
Chị không so sách nhưng chỉ là một phép hoán vị nhỏ thôi, em có bao gìờ nhìn thấy những đứa trẻ mồ côi chúng không cha không mẹ và không cả một ngôi chùa để nương náu, chúng vẫn cừơi vẫn cố gắng để thành công và chọn cho mình mình một con đường để hạnh phúc dù rất gia khổ không?
Cái em có nhiều lắm: có ông, có học vấn có thể là không cao bằng ngừoi khác nhưng nhìn văn phong của em chị có thể đoán em được học vậy cuộc sống ở trong tay em, em có quyền quyết định buông xuôi hay đi tiếp và xứng đáng với những điều cuộc đời đã trao tặng cho em.
Khi em còn chưa yêu mình cho đủ đầy thì không ai có thể thương em trọn vẹn, khi em chưa thực sự cố gắng thì thành công chưa thể đến bên em, 20 tuổi đời còn rất dài để có thể sống và cống hiến.
Yêu chính mình và hạnh phúc thật nhiều nhé em.

bluebell

Thành viên
Cuộc đời mang đến cho bạn quá nhiều tổn thương, có lúc bạn cảm thấy mình là người bất hạnh nhất trên thế gian này và ông trời thật không công bằng với bạn nhưng bạn có thể làm gì được với những suy nghỉ đó?
Chúng chẳng thể giúp bạn thoát khỏi đau khổ mà có khi nó còn làm bạn suy sụp hơn nữa vì nghĩ mình là người kém may mắn trong cuộc đời này và sự kém may mắn đó sẻ bám theo mình mãi mãi không buôn tha, rằng bạn sẻ không bao giờ có hạnh phúc. Nhưng sự thật không phải như vậy vì trên thế gian này vẫn còn có rất nhiều người đang sống trong đau khổ và tuyệt vọng, không thể nói ai khổ hơn ai vì mỗi người cảm nhận đau khổ theo một cách khác nhau đó cũng là cách mà chúng ta cảm nhận về hạnh phúc. Có người khổ vì không có cơm ăn, có người có cơm ăn rồi lại khổ vì không có nước uống, có người đã có đầy đủ mọi thứ vật chất trên thế gian này rồi lại khổ vì không có tình yêu, không có mục đích sống.
Còn hạnh phúc chắc hẳn mọi người trên thế gian này ai cũng đã một lần cảm nhận dù ít hay nhiều, có khi chúng ta đã để những nồi khổ đau làm lu mờ nó và rồi chúng ta cho rằng mình không hạnh phúc nhưng thật sự chúng ta đã từng hạnh phúc và có lẻ hạnh phúc ấy ở ngay bên cạnh mà chúng ta không để ý đến vì chúng ta đang tràn ngập trong đau khổ vì vậy tất cả những gì bạn có thể làm là tìm cách để đẩy lùi mọi đau khổ và cố gắng tìm thấy hạnh phúc nhiểu như có thể, dù đó chỉ là những điều nhỏ nhặt nhất trong cuộc sống của bạn, cách bạn đối phó với khó khăn và tìm kiếm hạnh phúc sẻ cho bạn biết bạn là ai, đừng bao giờ ngã gục trước khó khăn, đừng bao giờ từ bỏ con đường tìm kiếm hạnh phúc vì nó là cái rất đáng giá để chúng ta theo đuổi.
Nều bạn có vấp ngã mà không có ai ở bên cạnh để đỡ bạn lên hãy cố gắng đứng lên để đi tiếp bạn nhé, đừng buồn vì bạn không may mắn để có ai đó giúp bạn đứng lên mà hảy vui vì bạn có thể tự giúp bản thân mình và biết đâu sau nay trên con đường bạn đi bạn sẻ gập dược nhiều người như bạn, và khi họ vấp ngã bạn có thể giúp họ và lúc đó bạn có thể tìm được một người bạn đồng hành với mình, con đường bạn đi sẻ không còn cô độc nữa. Có câu nói là không có gì có thể tồn tại mãi mãi, nỗi buồn cũng vậy, những lời mà mình nói với bạn cũng chính là những lời mà mình muốn nói với bản thân, hy vọng bạn không cảm thấy cô đơn trên con đường đời vì mỗi khi bạn cố gắng để sống hạnh phúc trên trái đất này cũng có hàng trăm người đang cố gắng cùng bạn.
Nói thì rất dễ nhưng làm lại là một vấn đề vì vậy hãy luôn nơi với bản thân rằng bạn muốn hạnh phúc trong từng việc mà bạn làm để bạn có thêm sức mạnh nha. Tìm thấy bản thân mình là ai cần rất nhiều thời gian, có khi là suốt cà cuộc đời hảy luôn đổi mới mình để cuộc sống không buồn chán và để biết mình thật ra thích hợp với cái nào hơn. Tuy nhiên khuyến cáo bạn rằng có những thứ không thể thay thay đổi nha vì vậy vấn đề này bạn phải cân nhắc cẩn thận.

Hãy vui lên bạn nhé.

songha

Thanh viên kỳ cựu
Hihi,tại sao bạn lại nghĩ thế,không có gì là tuyệt đối,không ai có thể cướp đi niềm vui và hạnh phúc của bạn,cuộc sống thật đầy những điều ngang trái,trong những cái khó khăn,bộn bề của cuộc sống,bạn vẫn có thể tìm thấy niềm vui,sự hạnh phúc,có thể nó rất nhỏ nhoi,giản dị nhưng nó lại thật sự có ý nghĩa với bạn.Hãy nhìn thế giới này bằng đôi mắt lạc quan hơn,không ai phụ lòng con người đâu,hãy mạnh mẽ lên nhé!Hãy lắng nghe con tim và làm theo những gì trái tim mách bảo,hãy sống thật sự là mình,bạn sẽ tìm thấy niềm vui.Hãy mở lòng mình ra với mọi người rùi bạn sẽ tìm thấy được nhng74 người bạn thật sự thui.LISTEN TO YOURHEART!DZAIDZO123HA!VÀ ĐỪNG QUÊN MỈM CƯỜI NHÉ!

venus234

Thanh viên kỳ cựu
tại sao bạn lại như thế? tại sao bạn không mở lòng ra với mọi người để mọi người có thể gần gũi, quan tâm bạn hơn. Con người ai cũng có cái số, có người sung sướng, có người khổ,...Nhưng số phận sẽ làm chùn bước của ta nếu ta không biết vượt qua nó. Bạn hãy làm chủ cuộc đời của mình, hãy mở lòng mình ra, hãy tạo cho bản thân mình một con đường đi mới với những kế hoạch từ đơn giản đến phức tạp. Nếu bạn làm được những điều đó thì mình tin rằng bạn sẽ thành công trong công việc của mình, sẽ có được những người bạn tốt luôn bên cạnh và chia sẻ nổi niềm với bạn, cuộc sống của bạn sẽ tốt hơn. Cố lên bạn nhé, hãy vượt qua bức tường của sự mặc cảm mà tiến lên...

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Nơi đây là nơi bạn được chia sẽ, nơi bạn được tràn đầy tình cảm, cuộc sống đơn giản chỉ là sự lựa chọn, rất vui nếu như biết rằng bạn đang cố gắng vượt qua tất cả, mong bạn vui vẻ

nhungmtv

Thanh viên kỳ cựu
Nếu chúng ta không chứng tỏ được rằng mình có thể tự làm , người khác sẽ tin rằng cta k thể tự làm .
Nếu bạn không tự làm được điều dễ dàng , cớ sao tôi phải tin rằng bạn có đủ trách nhiệm và nhận thức để làm điều khó hơn

Bạn là chính bạn .bạn là duy nhất .bạn là số 1. bạn là chúa tể của chính bạn
Thời thế k tạo nên anh hùng , vậy thì anh hùng hãy tạo ra thời thế .
Khi bạn thay đổi cách suy nghĩ của bạn , điều đó sẽ thay đổi cả thế giới của bạn !
Fighting !

songha

Thanh viên kỳ cựu
Tôi là tôi, mang thân hình của một con người lành lạnh. Thế đã là hạnh phúc hơn nhiều người khác : những trẻ em không được lành lạnh, bị khiếm khuyết. Tôi được sống, được hít thở, được học tập, được vui bên bè bạn,... Không tránh khỏi những lúc bạn buồn chán, những lúc tưởng chừng như tôi muốn buông xuôi mọi thứ, thế nhưng tôi không thể như thế. Tôi không cho phép mình như thế, có hay không, thì cho mình chút thời gian để nhìn lại, được buồn, được than thân,... nhưng rồi phải vượt lên, đó mới là mình. Ngay lúc này, tôi cảm thấy chán nản với mọi thứ nhưng không phải thế mà tôi làm những điều vớ vẩn, tôi để mình được thư giản, làm những việc mình thích, để rồi lấy lai tinh thần để sống tiếp phần con người của mình. DZAIDZO 123 HA!

Bình luận bằng Facebook