[KN CÁ NHÂN] [you] chọn thức khuya hay dậy sớm?

peheo01

Thành viên năng động
Vâng ,riêng peheo01 thì em cảm thấy thức khuya cũng có lợi và cũng có hại . Thức khuya thì mình có thể học bài , và làm các bài tập để ngày mai mình khỏi bận các công việc , còn dậy sớm thì đầu óc ta vẫn còn mơ ngủ nhưng nó không làm ta tỉnh táo như trước ,và còn có khi mình mệt mình không có thể dậy được . :cuoihaha:

hoanghai8383

Thành viên mới
mình muốn sống mà không ngủ luôn, nhưng đó là mong muốn chứ ai mà làm được thế thì ghê quá. thức khuya hay dậy sớm thì tùy từng người, hãy thử cả hai và chon cho mình một thời điểm làm việc tốt nhất. nhớ cân bằng...

pecaphinh

[♣]Thành Viên CLB
Cái này tùy thuộc vào từng thời điểm, giai đoạn học mà có những thói quen khác nhau thôi. Thời cấp 2, cũng là lúc mình biết tới khái niệm không được ngủ 8 tiếng thì khi ấy mình thường dậy sớm học bài, hồi đó là dậy lúc 4h sáng. Lên cấp 3 lịch học tùm lum hết làm đồng hồ sinh học của mình cũng bị đảo tứ lung tung, khi nào mình khỏe thì mình có thể thức đến 1,2h sáng học xong hẳn bài rồi đi ngủ, khi nào mệt quá thì đi ngủ sáng 3h dậy học tiếp. Lên đại học do nhàn hơn một chút, không phải học thêm nhiều như cấp 3 nên đồng hồ sinh học cũng ổn định hơn 1 tí, buổi tối thường mình học đến 1,2h sáng rồi đi ngủ. Chỉ có tuần này phải thi giữa kì, ngày thì ôn thi với bạn, do học chung với bạn, học hết công suất luôn nên tối về khá mệt, mình thường đi ngủ khoảng 2,3 tiếng rồi dậy học tiếp, những ngày nào thi mình thứ tới sáng luôn. Ôi cái tuần lao lực ^^

Mình nghĩ thức khuya hay dậy sớm không quan trọng, quan trọng là biết được khả năng mình đến đâu để sắp xếp lịch thức cho hợp lí, tốt nhất là nên đánh giá được xem là bản thân có thể thức tốt hay không chứ không nên ép bản thân thức quá nhiều như vậy cơ thể vừa mệt, trí óc lại không minh mẫn, dù có thức học cũng vô ích. Nếu cơ thể có khả năng ngủ ít nhưng vẫn minh mẫn thì tốt quá rồi như thế có thể dễ dàng, linh hoạt hơn trong việc điều chỉnh giờ thức để học ^^

ythan3

Thanh viên kỳ cựu
CUỘC SỐNG VẪN CÒN NHIỀU ĐIỀU MÀ MÌNH CHƯA TRẢ LỜI ĐƯỢC , TUY NHIÊN NẾU ĐỂ MÌNH CHỌN , MÌNH SẼ CHỌN CÁCH DẬY SỚM. Bởi buổi sáng giúp ta tươi tỉnh hơn để làm mọi công việc cho tốt hơn

sieurobo196

[♣]Thành Viên CLB
mình thích học sớm nhưng ko dậy nổi , đang lên kế hoạch thay đổi thức khuya bằng dậy sớm

nvccntt

Thành viên mới
Thà rằng sáng hôm sau mệt mỏi còn hơn để ngủ quên rùi trễ công việc. Hehe

giasudainghia

Thành viên mới
thường thì mình thức khuya. không gian yên tĩnh dễ giải quyết công việc. Ngày xưa đi học căng thẳng có lúc làm đồ án thức 1 tuần ko bít mệt. Zừa bảo vệ xong về nhà lăn ra cái đùng lun

buimaihp90

Thành viên năng động
mỗi lúc minh lại có cách học khác nhau,khi có nhiều việc phải giải quyết thi cung thức khuya vì đó là thời gian yên tĩnh nhất để làm mọi việc,nhưng cung không thức quá khuya vì sẽ ảnh hưởng đến ngày hôm sau,biết dừng lại đúng lúc là cách mình chọn,nếu không giải quyết xong sáng mai lại thức dậy để giải quyết tiếp,với mình thức ko quá 12h_dậy lúc 5h la thời gian lúc mình bận rộn nhất....mình cũng ko biết nó có ảnh hưởng gì ko,nhưng minh cung ko dùng chất kích thích để thức như:cà phê...vi nó làm mình cảm thấy khó chịu vào ngay hôm sau....thức nhung cunngx có chừng mực là tót nhất:nghichngom::biumoi:

lamchieudong

Thành viên
Có lẽ do thể trạng của mình kém nên sau một ngày lao động đã cảm thấy cơ thể mệt mỏi và muốn đi ngủ sớm, 8h mình đã ngủ nên vào khoảng 2-3h mình thức giấc, pha một tách cafe và lên mạng đọc báo hoặc truy cập vào các website là điều mình rất thích! Không gian yên ắng, đầu óc minh mẫn vì đã sau một giấc ngủ dài.
Thật ra mình hiểu rằng công việc đặc thù hằng ngày của mỗi người không hề giống nhau, đồng hồ sinh học của mỗi người đều khác nhau, cơ địa của mỗi cá nhân cũng rất khác nhau, vì thế sẽ không ngạc nhiên khi nghe được câu nói nổi tiếng của Napoléon Bonaparte : Ngủ 5 tiếng dành cho đàn ông, ngủ 6 tiếng dành cho phụ nữ, ngủ hơn sáu tiếng dành cho những kẻ ngu đần, trong khi Bs khuyên ta nên ngủ đủ 8 tiếng.

leo0i

Thành viên mới
Đay là câu chuyện của chính mình:
Hồi cấp 2, mình học lớp chọn của trường, thầy chủ nhiệm của mình là giáo viên dạy Toán, thầy rất nghiêm khắc với bọn mình, thầy muốn rèn luyện bọn mình, ngay từ khi chủ nhiệm từ lớp 6 thầy đã có chính sách giao cho bọn mình thật nhiều bài tập, hơn nữa thầy sẽ hẹn ngày kiểm tra, thầy k nói là khi nào nhưng bất cứ khi nào thầy cũng có thể kt, điều đó khiến mình tự nhắc mình phải hoàn thành bài tập thật nhanh, thế là hàng ngày mình đều chỉ học đến khoảng 9h-9h30' tối và khoảng 3h -4h sáng hôm sau mẹ mình sẽ gọi mình dạy học ( đặc biệt là mùa đông) bởi vì bố mẹ mình thường dạy vào giờ đó để đi chợ sớm mà, và một kết quả tốt đã đến với mình, trong suốt 4 năm cấp 2 mình luôn đạt vị trí 1 hoặc 2 của lớp( 2 năm thứ 1 và 2 năm thứ 2, thật là thú vị, cách từng năm một), mọi thứ điều tốt và cho đến khi lên cấp 3 mình đã k còn áp dụng việc đó nữa và thật tệ, kết quả học tập của mình đi xuống trông thấy, mình ngày càng lười hơn, và cuối cùng mình đã trượt ĐH NV1, h mình phải học 1 trường dân lập, bố mự mình khổ hơn, mình thật hối hận.
câu chuyện này đã thay cho quan điểm của mình, mình nghĩ ngủ sớm - dậy sớm là phương pháp tốt, hiệu quả công việc khá cao

hanakieu

Thành viên mới
Theo mình, thì thích thức khuya hơn, một phần mình cũng quen với thức khuya, thức khuya k tạo cảm giác buồn cho ngày hôm sau. Nhưng khi dậy sớm thì mình thấy mệt mỏi và buồn ngủ cho ngày hôm sau hơn.

lechuyen2011

Thành viên mới
theo tớ thì, lựa chọn thức khuya hay dậy sớm, tùy thuộc vào từng nhu cầu mục đích cá nhân từng người. Qua đó, tùy vào hoàn cảnh mà lựa chọn cho mình thức khuya-dậy sớm, đạt hiệu quả cao nhất
!

phuongvienvmp

Thành viên
mình nghĩ thức khuya hay dậy sớm đều do bản thân của mỗi người nhưng thức khuya thì sẽ ko tốt cho sức khỏe nên theo mình thì mình chọn dậy sớm vì lúc đó tinh thần sẽ tỉnh táo và thoải mái hơn

Md_Tran

Thành viên mới
Ừ, mình cũng nghĩ giống bạn phucnt. Tùy vào hoàn cảnh, công việc mà chọn thức khuya hay dậy sớm. Hồi năm 1,mình hay ngủ sớm-dậy sớm hơn tại phải đi học sáng; sang năm 2 thì ngược lại :cuoihaha:
Mình thấy cái nào cũng như nhau cả, quan trọng là thể trạng mình sau khi thức khuya & dậy sớm như thế nào để điều chỉnh cho phù hợp thôi :dacy:

thien_duong_mau_tim

Thanh viên kỳ cựu
Hihi, mình thì thích thức khuya hơn, bởi vì càng về khuya thì không gian càng vắng lặng, càng yên tĩnh, lúc đó chúng ta sẽ có thễ cảm nhận và suy nghĩ rất nhiều về những chuyện đã xảy ra. Và đặc biệt mình cảm thấy khi ấy thì chúng ta học tập sẽ dễ dàng hơn:cuoihaha:

ngoc le

Thành viên mới
Đ:ngu:ôi khi thức khuya để cảm nhận không gian thanh tĩnh, suy nghĩ về một điều gì đó hay vì tính chất công việc phải vậy.
Đã qua thời học sinh phải dậy sớm để ôn bài rồi nhưng có lúc mình cũng muốn dậy sớm để có thời gian nghĩ xem hôm nay cần làm những gì và cảm nhận không khí trong lành buổi sớm mai, chứ không phải dậy rồi vội vội vàng vàng để đi làm.

jamesnguyen

Thành viên mới
Biết thức khuya nhiều lúc không tốt mà mình cứ bị dính hoài cái vụ thức khuya, hic.
Muốn sang năm 2012 đổi, nhưng vẫn chưa được vì mình đang bệnh...bệnh tham công tiếc việc. hix

trangpham299

Thành viên mới
Mình cũng không biết mục đích bài viết này là gì nữa, chưa thấy bổ ich!! Nguồn tham khảo của bạn ở đâu vây?

Bình luận bằng Facebook