[Xã Hội] Quan điểm của bạn về thành công là gì?

Cu_Đen

Thanh viên kỳ cựu
cái mình nói đắng ở đây chính là sự không thỏa mãn (bạn có bao giờ thấy rằng cái giá của thành công không đáng với cái mình bỏ ra??)

Thành công giống như chocolate vậy ngọt mà đắng. Bạn có bao giờ thấy người nào khi thành công mà cảm thấy khó chiệu chăng.

Ví dụ điển hình nhất. Bạn làm bài lao đầu vào làm các bài tập về nhà các bài tập mà cô giáo đã khoanh vùng rồi bạn được một con điểm "tương đối" là cao. Bạn thấy vui vì bản thân mình trên trung bình ngày hôm đó. Và ngay sau đó 2s bạn biết rằng những thằng học thêm bà cô đó có điểm phẩy lúc nào cũng cao hơn con điểm cố gắn nhất của bạn là 2 điểm. Lúc này thì đắng thiệt rồi ấy nhỉ ^^.

intospaceofsoul

Thanh viên kỳ cựu
chúng ta ai cũng có khát vọng ước ao, có những người đã giành rất nhiều thời gian để thực hiện những ước mơ ấy, có những người chỉ ước mơ mà không hành động..., thành công với mỗi người một khác nhưng được xã hội và mọi người công nhận những thành tích của mình cũng là thành công và chiến thắng bản thân cũng là một thành công và là thành công khó nhất bởi không khéo ta sẽ trở thành nô lệ của những ước và khát vọng ta se làm nó bất chấp tất cả..., theo tôi thành công rất đơn giản mỗi một ngày trôi qua ta làm được một việc mà cảm thấy việc đó làm cho ta vui và có ý nghĩa với mọi người! nếu gặp một việc mới và khó ta cứ từ từ làm nó một cách khéo léo có thể có một chút nản nhưng hãy kiên trì khi xong việc nhìn lại ta thấy lòng mình có một chút tự hào về bản thân, một niềm vui chỉ ta biết không mấy ai hiểu.thành công của một người vợ đảm đang là được ăn một bữa cơn do một người chồng tất bật công việc nấu cho? thành công của một người phụ nữ hàng ngày phải chịu cảnh rượu bia nồng nặc là một ngày ông chồng bỏ rượu bia quan tâm đến vợ con? thành công của một người con dâu là bà mẹ chồng hiểu chuyện? thành công của một nhân viên văn phòng là hoàn thành tốt nhiệm vụ được mọi người khen ngợi, thành công của một ông bố bà mẹ là con cái ngoan ngoãn học hanh tốt không rơi vào những tệ nạn của xã hội, thành công của một người đàn ông là biết thấu hiểu và chia sẻ với vợ, thành công của một vị bác sĩ là cứu sống bệnh nhân...., mỗi một khoảng thời gian và không gian có một sự thanh công khác nhau và ở mỗi nhiều khía cạnh nó cũng khác nhau, có lẽ ta đừng nặng nề đi tìm thanh công để nó là áp lực cho mình hãy hoàn thành nhừng gì đã và đang đến với mình dù viẹc đó có thể chưa đc tốt như mình mong nhưng có lẽ theo mình như thế thành công sẽ tự tìm đến!

bachtuocdo

Thanh viên kỳ cựu
Thành công là 1 quá trình!

Thành công của một đời người không phụ thuộc vào những mục đích mà bạn đã đạt được. Bạn sẽ cảm thấy thành công thực sự khi ĐÃ LÀM VIỆC HẾT MÌNH, SỐNG TRỌN VẸN VỚI NIỀM TIN VÀ TÌNH YÊU CUỘC SỐNG!

Trong 14 điều dạy của PHẬT, thì: kẻ thù lớn nhất của đời người là chính mình! Vì vậy, Thành công lớn nhất của đời người là chiến thắng chính bản thân mình!

Vượt qua những thành quả của người khác là không quan trọng, vượt qua những thành quả của chính mình mới là đáng nói!

Cái đích cuối cùng mà con người muốn đạt được không phải chỉ là thành công, mà là HẠNH PHÚC!

"Ngu muội chưa bao giờ mang hạnh phúc đến cho con người, nguồn gốc của hạnh phúc là KIẾN THỨC"! _Zola_

"HỌC TẬP LÀ HẠT GIỐNG CỦA KIẾN THỨC, KIẾN THỨC LÀ HẠT GIỐNG CỦA HẠNH PHÚC"! _Ngạn ngữ Gruzia_

"Trong cách học phải lấy tự học làm cốt"! _HỒ CHÍ MINH_

" ĐẠO ĐỨC VÀ TÀI NGHỆ có thể làm cho một người bình thường trở thành bất hủ"! _Shakespeare_

GOOD LUCK AND SUCCESS!

hoaihuong_8x

[♣]Thành Viên CLB
Thành công đơn giản lắm, các bạn cứ tưởng tượng vậy nhé:

Thành công = 1 đống cát
Mỗi hạt cát = 1 happiness
Nhiều hạt cát cộng lại ---> 1 đống cát ---> Thành công lớn.

Như vậy thành công là khi bạn làm một điều gì đó cho dù là nhỏ nhoi, tầm thường với nhiều người nhưng với bạn nó là điều hạnh phúc. Và nhiều cái nhỏ nhoi cộng lại có thể là một thành công lớn.

ngocem28

Thanh viên kỳ cựu
Theo tôi: "Thành công khi tôi muốn thành công". Mà không phải việc gì muốn là điều làm được. mà này không có việc gì mà sự rèn luyện không làm được.túm lại là vậy.

[ tf ]

[♣]Thành Viên CLB
Thành công là lúc đã góp 1 chút tốt đẹp cho cuộc sống này, cho người xung quanh, và cho chính bản thân.

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
Đối với mình thành công là khi bạn sống hạnh phúc và bạn có thể đem lại hạnh phúc cho gia đình bạn và cả những người xung quanh bạn.:thangloi:

tưởng_ktck

Thanh viên kỳ cựu
.Nhưng p vẫn chưa, chính xác là chưa bao giờ làm hết sức mình để hoàn thành 1 việc nào đó, p cũng chẳng biết vì sao. Phải chăng là vì khái niệm "thành công" của p quá trừu tượng? Và cũng chính vì trừu tượng nên không thể thực hiện được?
Sao lại như vậy nhỉ?????
:tucgian: Thành công là thế nào nhỉ? bạn đặt ra mục tiêu cho một môn học nào đó là đạt điểm A. Cuối kỳ bạn đạt điểm A môn đó_ vậy là thành công; bạn thi đỗ đại học _ vậy là thành công; thấy ai đó gặp chuyện buồn, bạn chia sẻ và làm người đó hết buồn _ vậy là thành công....
Mình chắc rằng bạn đã có rất rất nhiều thành công đó.

kieuphuong

Thanh viên kỳ cựu
.Nhưng p vẫn chưa, chính xác là chưa bao giờ làm hết sức mình để hoàn thành 1 việc nào đó, p cũng chẳng biết vì sao. Phải chăng là vì khái niệm "thành công" của p quá trừu tượng? Và cũng chính vì trừu tượng nên không thể thực hiện được?
Sao lại như vậy nhỉ?????
:tucgian: Thành công là thế nào nhỉ? bạn đặt ra mục tiêu cho một môn học nào đó là đạt điểm A. Cuối kỳ bạn đạt điểm A môn đó_ vậy là thành công; bạn thi đỗ đại học _ vậy là thành công; thấy ai đó gặp chuyện buồn, bạn chia sẻ và làm người đó hết buồn _ vậy là thành công....
Mình chắc rằng bạn đã có rất rất nhiều thành công đó.
Tưởng_ktct ơi, p cảm ơn b nhiều lắm vì đã chia sẻ với p! ý của p là, có những vấn đề chúng ta khó có thể lượng hóa được. lấy ví dụ của bạn hén, khi thấy ai đó gặp chuyện buồn, bạn chia sẻ và làm người đó hết buồn, nhưng làm thế nào để bạn biết được là người đó hoàn toàn hết buồn? hay chỉ là tạm thời hết buồn tại thời điểm b chia sẻ mà thôi, còn sau đó thì tư tưởng của người đó còn lang man tận nơi nảo nơi nào :choangvang:?? bạn lại chia sẻ với ng đó tiếp, nhưng rồi mọi chuyện lại đâu vào đấy, cảm giác cứ y như là mình chưa từng chạm được vào tâm hồn của người đó vậy :khocto::khocto:, cái cảm giác đó rất là khó chịu:khocto::khocto: vậy thì đâu gọi là thành công dc đâu nè???:khocto:

Felicity

Thanh viên kỳ cựu
:mimcuoi::mimcuoi:mình đồng ý với quan điểm của bạn ThangkenT bởi thành công chỉ là một phần nhỏ.....nếu mình quá đặt nặng nó thì đôi khi nó chính là áp lực!
Ai cũng muốn thành công, Felicity cũng vậy....nhưng thành công đôi khi không đi kèm hạnh phúc thì đó không phải thành công đích thực.
Felicity thấy thành công đôi khi không khó bằng chiến thắng bản thân mình. Có thể mình không thành công khi làm việc gì đó nhưng mình thấy hạnh phúc bởi đã chiến thắng bản thân mình. Đó mới là "thành công" đáng ao ước:thangloi:

Bình luận bằng Facebook