[Trải nghiệm] Cánh cửa

bachduong

Thanh viên kỳ cựu
Bài viết này có từ thời điểm khá lâu rồi, khi ngồi tĩnh lặng và khi nhìn vào cánh cửa trong phòng thì bắt đầu nảy một vài một vài "tia sáng" trong đầu, xin chia sẻ với cả nhà.

1 Đôi khi cánh cửa mở sẵn ở rất gần ta, nhưng nó lại ở phía sau lưng chứ không phải là trước mặt, cái hướng mà mình vẫn thường nhìn. Vấn đề chỉ là nhìn ngược lại mà thôi.

2 Một cánh cửa khép lại thì ít nhất 2 cánh cửa khác lại mở ra.

3 Có những cánh cửa lúc nào cũng chào đón mình dù trong bất cứ hoàn cảnh nào.

4 Có những cánh cửa chỉ mở duy nhất 1 lần trong đời, hãy chớp lấy cơ hội.

5 Cùng 1 cánh cửa, người thì bảo là đóng, người thì bảo là mở. Hóa ra họ đứng ở các vị trí khác nhau.

6 Cánh cửa tới trái tim người khác cũng phải được mở bằng chìa khóa trái tim.

7 Để thu hút hết các nguồn năng lượng xung quanh thì cần phải mở toang mọi cánh cửa, cũng như vậy để tiếp thu được nhiều kiến thức thì cũng cần phải có sự khiêm tốn học hỏi từ từng nhành cây ngọn cỏ, từ những đứa bé đến những cụ già. Mọi thứ xung quanh đều là thầy của ta.

8 Có những người đã mở nhiều cánh cửa cho bản thân, một vài người khác không chịu làm điều ấy, suốt đời họ bị nhốt trong 4 bức tương do chính mình tạo ra.

9 Chúc bạn tư mở những cánh cửa tuyệt vời cho chính mình bằng chìa khóa TRÁI TIM, NGHỊ LỰC, YÊU THƯƠNG, ĐỒNG CẢM, CHÂN THÀNH.

Last edited by a moderator:

cẩm tú cầu

[♣]Thành Viên CLB
Thân chào Bachduong ! Cảm ơn những tia sáng đã nẩy ra trong đầu và bạn đã chia sẻ 9 điều trong bài viết. Thật lòng mà nói những điều bạn nói không có gì quá xa lạ với bất kỳ ai trong chúng ta, thế nhưng không phải ai cũng nhớ và mang ra dùng khi cần thiết đặc biệt là những lúc cảm thấy mệt mỏi và bế tắc nhất.
Lúc nào cũng cần có một ai đó luôn nhắc cho chúng ta biết luôn có một cách để giải quyết tất cả những bế tắc chỉ có điều ta có nhìn thấy hay không mà thôi.
Ở đây mình tâm đắc nhất với điều mà Bachduong nói:

"Cánh cửa tới trái tim người khác cũng phải được mở bằng chìa khóa trái tim"

Mình lấy câu nói của bạn áp dụng vào trường hợp này có thể không đúng lắm nhưng dẫu sao cũng là ý kiến của cá nhân mà diễn đàn chúng ta lại là một diễn đàn rộng mở , bất kỳ ai có ý kiến thì hãy nêu lên sai cùng sửa, dở cùng chê nhờ đó mới hay mới giỏi phải không các bạn.

Mấy ngày nay thấy một số bạn trên diễn đàn buồn bã, mệt mỏi và không biết làm sao để cải thiện được tình hình diễn đàn kỹ năng sống, diễn đàn buồn, các bài viết không còn sức hút, những thành viên lần lượt ra đi .. những trái tim đã từng mở ra những bây giờ đang muốn khép lại…

Tại sao thế ? và ta phải làm sao? Ai cũng muốn nói như vậy, ai cũng muốn hỏi và lại ít ai trả lời …
Ai cũng mệt, không mệt làm được thì ta làm công việc đó chỉ là do niềm say mê ta có hưởng được chút lợi lộc nào đâu cùng lắm là những cái ôm thắm thiết nhất, cùng lắm là những lời ngợi khen bạn thật là giỏi… nên ta mệt , ta muốn đi
Ai mà không mệt khi ta có những đề nghị rất hay, nhưng sáng kiến mới nhưng lại bị phản bác và bị khóa chặt lại bỏi những quy định, những điều lệ này kia… ai còn muốn làm…
Ai không mệt khi mình dốc sức ra để bảo vệ đứa con tình thần của tập thể nhưng lại bị mọi người cho rằng mình đang cứng nhắc đang đi sai hướng.. ta thiếu kinh nghiệm ta thiếu cả niềm tin…
….
Là thế đấy có phải không các bạn?
Cánh của bạn bè thân ái cứ sao sao ấy, nhạt nhạt và cứ muốn đóng lại, trái tim ơi sao nhạt quá chừng.
Có bao giờ chúng ta tự hỏi rằng sao cánh của kia lại đóng lại trong khi nó đã từng mở ra…
Hãy học lại hôm nay một bài học cuộc sống tuy cũ nhưng mà mới :

"Cánh cửa tới trái tim người khác cũng phải được mở bằng chìa khóa trái tim"

Xin dùng chính trái tim của chúng ta để cảm nhận thử xem bạn mình đang nghĩ gì? Nếu mình là bạn mình sẽ làm như thế nào? Bạn đang gặp những khó khăn gì ? Chúng sẽ hiểu nhau.

Muốn mở một cánh của bạn cần có những thông tin, tại sao cánh của đó đóng lại hoặc nó chưa từng mở ra.
Muốn thay đổi thế giói bạn hãy tự mình thay đổi. Bạn hãy tập cho mình là chiếc chìa vừa với cánh cửa bạn muốn mở nó.
Muốn có bài viết có sức hút bạn hãy tự tập cho mình viết làm sao cho thật hay đừng viết cẩu thả như thế.
Bạn muốn mọi người vui vẻ bạn hãy cứ vui vẻ lên.
Bạn muốn mọi người nói xin bạn hãy cất tiếng lên. Khi bạn muốn mọi người hiểu bạn cần sự giải thích.
Đúng và không đúng, không đúng nội dung topic đưa ra là cái Tú Cầu đang cảm nhận nhưng vẫn muốn viết để mọi người thử mở cánh của trước mắt đừng vội vàng quay lưng đi khi cánh cửa chỉ mới khép hờ.

octieu

Thanh viên kỳ cựu
Khi một người muốn ra đi tìm một con đường (cánh cửa) mới ,thì họ vẫn quay đầu lại lần cuối ,để nhìn lại chặn đường mà họ đã đi qua . Cho dù có thành công ,thất bại ,vui vẻ,buồn chán ,...thì đâu đó trong thân tâm vẫn còn đó chút ký ức những kỷ niện,và lẫn tránh đâu đó một vài nỗi nhớ.

Không ai ra đi mà không lời từ biệt ,không ai chết đi mà không làm đám tang ,...

Vì vậy hãy để cho họ ra đi mà trong lòng vui vẻ tràn đầy ,mà hạnh phúc nâng nâng ...chứ không phãi một lần và mãi mãi .

Chìa khóa để mở ra một cách cửa chung cho tất cả mọi người là khi bạn biết lắng nghe và chia sẻ cho họ .

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Cảm ơn bạn bachduong và chị Cẩm tú cầu.
Em thì tâm đắc với điều số 5:
5 Cùng 1 cánh cửa, người thì bảo là đóng, người thì bảo là mở. Hóa ra họ đứng ở các vị trí khác nhau.
Con người vốn phức tạp và khác nhau, mỗi người là một vũ trụ nên cách người ta nhìn khác nhau cũng là chuyện bình thường. Nhưng lẽ thường, sự hẹp hòi trong cách suy nghĩ của chúng ta thường khiến ta không nhìn được cách nghĩ của người khác, và có xu hướng bảo vệ cách nhìn của mình. Nên để làm cho người khác hiểu mình, hay chính mình hiểu cách nhìn của người khác, cũng là điều không dễ. Cần nhiều sự khiêm tốn, lắng nghe và cả nỗ lực để chiến thắng cái Tôi của mình nữa. Học kỹ năng đã đời, học cả đời, chưa chắc đã có nhiều người làm được.

Em thấm thía một câu của Anh-xtanh: "Con người là một sinh vật kỳ lạ, nó thường chỉ suy nghĩ khi có cái gì đó khiến nó đau".
Đúng là lúc này, có nhiều thứ khiến người ta đau, buồn, nhưng em cũng hy vọng đó là lúc nó khiến người ta suy ngẫm lại mình.
Đã lâu rồi, em mới lôi cuốn sách "Đắc nhân tâm" ra đọc, và thấy mình vi phạm ngay những nguyên tắc đầu tiên...Em hiểu rằng mình sẽ phải tự thay đổi mình trước khi yêu cầu người khác thay đổi.
Em cũng biết, cho dù có dùng tình cảm hay lý trí thì mình cũng không thể mở được cánh cửa của người khác, trừ phi người đó tự cảm nhận thấy sự an toàn để tự mở ra. Nên mình cứ chân thành hết sức có thể thôi... Đôi khi, hàn gắn một mối quan hệ cần rất nhiều thời gian, sự hiểu biết, sự cảm thông và kiên nhẫn.

Cánh cửa đã từng mở, và rồi đóng lại trước mặt mình, cám giác ấy làm người ta xót xa lắm...

vitaminlove

Thanh viên kỳ cựu
7 Để thu hút hết các nguồn năng lượng xung quanh thì cần phải mở toang mọi cánh cửa, cũng như vậy để tiếp thu được nhiều kiến thức thì cũng cần phải có sự khiêm tốn học hỏi từ từng nhành cây ngọn cỏ, từ những đứa bé đến những cụ già. Mọi thứ xung quanh đều là thầy của ta.
...........
Điều mà N tâm đắc nhất chính là điều số 7 này đây. N đã từng nghe ở đâu đó một câu nói như vầy : Nếu có 2 người đi cùng đường với ta, ắt có một người có thể làm thầy của ta vậy ! Chân thiền Zen cũng có nói : Cuộc sống không thiếu những bài học hay giành cho những người ham học hỏi. Chẳng phải vì thế mà nhà Phật rất trọng 2 chữ "giác ngộ" đó sao ? Có thể bạn đang tức giận đùng đùng nhưng chỉ cần ngắm một cành hoa mà tâm tính bạn dịu lại. Có thể điều bạn tìm kiếm suốt nhiều năm trời, bỗng đâu lại đến với bạn chỉ qua một câu nói thật giản dị mà thôi, để rồi bạn phải vỗ trán mà lầm bầm, mình đúng là ngốc xít, sao lại chẳng nghĩ ra sớm hơn. Chỉ cần ta khiêm tốn, tỉnh giác, ham học hỏi và có lòng yêu thương đến muôn loài, vạn vật từ chúng hữu tình cho đến những vật vô tri, đâu đâu cũng có thể làm thầy ta cả.
Cuối tuần vui vẻ !
:dangyeu::dangyeu::dangyeu:

huxu456

[♣]Thành Viên CLB
Làm sao để chúng ta biết khi một cánh cửa đóng lại thì có ít nhất hai cánh cửa mở ra, cho em ví dụ được ko?

bachduong

Thanh viên kỳ cựu
Ví dụ nhé:
1) Giả sử em bị sa thải khỏi 1 công ty, thì em có cơ hội tìm được việc ở những công ty tốt hơn như thế nhiều, mà số lượng công ty kiểu này không chỉ có 2 thôi đâu.

2) Em bị cô nào đá, thì lại có cơ hội tìm được những em khác yêu mình hơn, hợp hơn, ngon chưa nào...:D

Bình luận bằng Facebook