[Tư vấn] luôn không thoải mái

Status
Không mở trả lời sau này.

nhanyen

Thành viên năng động
mình cần được tư vấn!!!
tại sao mình luôn luôn thấy bản thân không được thoải mái?
Đôi lúc, mình rất lạc quan, vui vẻ. Nhưng hầu như, những điều đó không chiếm phần lớn trong suy nghĩ của mình. Rồi chỉ ngay sau đó 1 ngày thôi, hay 1h, hay chỉ là 1 phút, mình lại cảm thấy không thoải mái ngay. Luôn lo lắng về những chuyện không đâu! Chẳng hạn như: mình phải học, hay là mình sợ mình không đạt điểm cao, hay là mình đã tranh cãi với bạn, hay là sợ tụi bạn không để ý đến ý kiến của mình,...
Một ngày mình không than thì chắc là không được.
Nhiều lúc, khi tham gia hội thảo xong, ra về rất phấn chấn, nhưng rồi lại như cũ ngay. Mình muốn vứt bỏ đi những suy nghĩ tiêu cực như vậy, nhưng mà hình như nó ăn sâu vào đầu óc của mình rồi hay sao í. Khó chịu làm sao ó!
Mình phải làm gì bây giờ? Để không còn sợ sệt, để không còn những ý nghĩ vớ vẩn như vậy nữa

tritai

[♣]Thành Viên CLB
bạn ơi vậy là bạn có người đồng hành rồi đấy, tôi cũng như bạn, tự hỏi lòng tại sao tôi luôn cứ suy nghĩ bi quan như vậy, tui mỉm cười cay đắng nhìn cuộc sống trôi qua trong vô vị nhưng tôi không tài nào vực dậy được bản thân mình, và tôi cảm nhận được rằng "mày sắp chết rồi con ạ"

deconlangthang

Thành viên
Như vậy mình nghĩ bạn đang không hài lòng về bản thân mình lắm nên dù đi đâu hay làm gì thì suy nghĩ ấy vẫn luôn theo sát bên bạn. Hãy tự tin lên bạn ah và hãy tập trung cho những việc mình đang, sẽ và phải làm để những suy nghĩ tiêu cực không còn thời gian ở bên bạn nữa. Chúc bạn thành công nhé. "Cố lên...cố lên là bạn sẽ biết ngay thôi mà."

kieuphuong

Thanh viên kỳ cựu
hihi, thêm 1 người đồng hành nữa nè, hihi
Lúc trước p gần như triền miên như vậy luôn á, nhưng lúc này thì đỡ hơn.
Trước tiên bạn phải suy nghĩ thật kỹ và so sánh: khi bạn khó chịu, kém thoải mái thì những hậu quả mà b và những người bên cạnh bạn nhận được là gì; ngược lại, nếu bạn vui vẻ thì bạn sẽ có những kết quả nào, học có tốt hơn không, giao tiếp với những người xung quanh có tốt hơn không? chắc chẳn bạn sẽ trả lời là có
Vậy làm thế nào để bạn thoải mái?
theo p thì cái này không thể thực hiện theo ý muốn được, àm bạn cần ép mình làm điều đó. Bạn vứt hết suy nghĩ+bài vở sang 1 bên, làm những gì mà bạn thích, vẽ chẳng hạn, may bóp viết hay đi chơi, đi hát 1 mình, tóm lại là làm tất cả những gì bạn muốn nhưng chưa làm ấy! bạn cũng cần học cách nhìn cuộc sống qua lăng kính màu hồng để có thể thấy cuộc sống tươi đẹp và những gì bạn sẽ làm được trong tương lai (đừng nghĩ cứ nhìn cuộc đời qua lăng kính màu hồng là lý tưởng hóa những thứ k có thật nhé! đôi khi điều đó rất tốt đấy!)
chúc bạn thành công nha!

Gemily

Thanh viên kỳ cựu
Bản thân tui cũng như thế, tôi hay cười nh ko phải lúc nào tui cũng vui. Tui cười để che xấu nỗi buồn bã của tôi hay đơn giản tôi cười vì tôi lun muốn nhìn thấy mọi ng cười.
Đối lúc cũng chẳng hiểu tại sao mình như thế nữa và dường như nó đã trở thành thói wen ùi. Có thể bất cứ chuyện gì cũng sẽ làm tôi quên đi đc nh chỉ lúc đó thui, khi còn lại một mình tôi lại là tôi thui. Khí đối diện với chính mình thì dường như tôi chán chính bản thân tôi vậy. Nhưng ko vì thế mà tôi từ bỏ mọi thứ, vì cái tính cố chấp trong tôi vì cái trách nhiệm tôi phải mang làm cho tôi đứng lên và đi típ.
Đừng bao giờ buông thả bản thân mình bạn ạ vì có lẽ ta ko cần sống cho ta nh cần sống cho người khác nữa đó.
Cám ơn bạn rât nhìu vì bạn đã viết ra những cảm xúc mà tôi ko thể nói ra đc mặc dù nó lun có trong tôi. Cảm ơn vì cho tôi thấy đc còn có những người giống tôi trong cs này.

tuyetsuong_bt

Thành viên năng động
ơ sao các bạn lại vậy nhỉ, mình thì lại khác, ko biết sao nhưng mình rất ít bực bội, đôi lúc gặp một chuyện gì đó bực lắm thì suy nghĩ về nó trong một thời gian ngắn thôi rùi mình cũng quên đi mất tiêu hihi. nói vậy thôi chứ nếu như các bạn cảm thấy buồn bực như vậy thì hãy đi dạo phố nhé, đi một mình trên con đường yên tĩnh, hóng gió mát, để cho tinh thần thoải mái, khi bạn cảm thấy lòng mình lắng diệu lại thì hãy suy nghĩ và đặt câu hỏi "tại sao mình lại buồn, mình buồn điều gì, buồn như vậy có cảm thấy mình vô duyên lắm ko, buồn như vậy thì sẽ đc gì" bạn hãy cố đặt ra những câu hỏi như vậy, và tự trả lời khi đó mình nghĩ bạn sẽ cảm thấy thoải mái hơn thôi.(đây là suy nghĩ và cách làm của mình) các bạn hãy thử nhé. chúc các bạn vui

faust_vn

Thành viên mới
Tôi biết vấn đề tại sao, đó là do bố mẹ bạn. Cách bố mẹ bạn dậy bạn hồi nhỏ ảnh hưởng rất lớn đến tâm lý bạn khi lớn. Bố mẹ bạn luôn tỏ ra không tin tưởng ban. Mắng nhiếc hoặc chê bai bất cứ thứ gì bạn làm. Bạn đang là một việc gì đó, thay vì để yên cho bạn làm, cho bạn chịu trách nhiệm về nó thì họ xen vào, tỏ ra không tin tưởng, chê bai cách bạn làm thậm chí mắng nhiếc to tiếng... Tất cả những biểu hiện như thế khiến bạn cảm thấy không tự tin vào chính mình nữa. Làm bất cứ việc gì bạn cũng lo sợ. Cảm thấy bất an...

Ngoc Ngo

[♣]Thành Viên CLB
Mình đang đọc một quyển sách rất hay nè, có thể giúp ích cho bạn đấy. Đó là quyển "Bảy thói quen của bạn trẻ thành đạt " của Sean Covey. Nó sẽ dạy cho bạn cách suy nghĩ tích cực. Thử đọc xem sao nhé! Hiện giờ nó là ngừơi bạn đồng hành của mình đó. Tuy ko có thời gian đọc thường xuyên nhưng mình luôn mang nó trong cặp. Khi bạn có những suy nghĩ như vậy hãy lật nó ra bạn sẽ cảm thấy tự tin hơn đó!!! Chúc bạn suy thành công hơn!!!

nguyenson

Thanh viên kỳ cựu
Cho bạn tài liệu này nè, sưu tầm thôi nhe. Hy vọng sẽ giúp được bạn.

"Trong cuộc sống hiện nay rất nhiều người phải đối mặt với căn bệnh vô hình stress - căng thẳng thần kinh.Những tác động của cuộc sống hàng ngày lên tâm lý con người đã tạo nên những ức chế và áp lực làm biến đổi hành vi đồng thời ảnh hưởng tới chất lượng cuộc sống, chất lượng công việc của họ.
Mục đích của bài viết là nêu ra các giải pháp khắc phục để mỗi người vượt qua được stress- một hiện tượng tưởng chừng đơn giản nhưng đã ảnh hưởng rất lớn đến sức khoẻ, sức làm việc của con người.

1.Dậy sớm hơn 15 phút mỗi ngày
2.Chuẩn bị từ đêm hôm trước những kế hoạch của ngày hôm sau
3.Tránh mặc những quần áo quá chật.
4.Tránh phụ thuộc vào các hoá chất làm đẹp
5.Sắp xếp công việc trước
6.Đừng cố ghi nhớ, hãy ghi vào một tờ giấy
7.Áp dụng phương pháp “phòng bệnh hơn chữa bệnh”
8.Hãy làm hai chìa khoá để dự phòng
9.Nói “không” nhiều hơn.
10.Đôi khi bạn cũng cần được ưu tiên
11.Tránh gặp những người tiêu cực
12.Sử dụng thời gian một cách thông minh
13.Đơn giản hoá các bữa ăn
14.Luôn sao các giấy tờ quan trọng thành ít nhất 2 bản
15.Biết được nhu cầu của bản thân
16.Sửa chữa bất kì thứ gì khi chúng không hoạt động bình thường
17.Hãy yêu cầu được giúp đỡ nếu bạn không thích một công việc
18.Chia nhỏ công việc và làm từng phần
19.Coi những rắc rối là những thử thách phải vượt qua
20.Hãy nhìn những thử thách bằng những con mắt khác nhau.
21.Sắp đặt cuộc sống theo cách của riêng bạn
22.Smile : Luôn mỉm cười
23.Sẵn sàng khi trời mưa.
24.Chơi đùa với một đứa trẻ
25.Nuôi vật nuôi trong nhà
26.Không cần biết tất cả các câu trả lời
27.Trong cái rủi vẫn có cái may
28.Khen mọi người
29.Dạy một đứa trẻ cách thả diều
30.Đi bộ trong mưa
31.Có kế hoạch đi chơi hàng ngày
32.Đi tắm
33.Hãy cẩn thận khi quyết định
34.Tin tưởng vào bản thân
35.Không nên nói những điều bi quan về bản thân
36.Hãy tưởng tượng bạn đang chiến thắng
37.Phát triển khả năng hài hước
38.Đừng nghĩ rằng ngày mai là một ngày mới
39.Đặt ra những mục đích trong cuộc sống
40.Nhảy điệu jig
41.Nói “hello” với người lạ
42.Ôm một người bạn
43.Nhìn lên các vì sao
44.Tập thở từ từ
45.Học cách huýt sáo
46.Đọc một bài thơ
47.Lắng nghe một bản giao hưởng
48.Xem một buổi biểu diễn ba lê
49.Nằm trên giường đọc chuyện
50.Làm một điều gì mới hoàn toàn
51.Ngừng những thói quen xấu
52.Mua hoa cho chính mình
53.Dành thời gian cắm hoa
54.Tìm kiếm sự ủng hộ từ người khác
55.Tìm một người bạn để tâm sự một cách tự do
56.Đừng để mọi việc đến ngày mai
57.Làm việc vui vẻ và nhiệt tình
58.An toàn là trên hết
59.Làm mọi việc một cách điều độ
60.Hãy chú ý đến bề ngoài của bạn
61.Mọi thứ không cần phải hoàn hảo
62.Từng bước đạt được mục tiêu của mình
63.Ngắm các tác phẩm nghệ thuật
64.Ngâm nga các bài hát yêu thích
65.Giữ trọng lượng của cơ thể
66.Trồng cây
67.Phóng thích một con chim
68.Tập chịu đựng áp lực
69.Đứng dậy và vươn vai
70.Luôn có kế hoạch 2
71.Vẽ những nét vẽ nguệch ngoạc
72.Ghi nhớ một câu chuyện hài
73.Kiểm soát được những suy nghĩ
74.Học cách đáp ứng nhu cầu của bản thân
75.Trở thành người biết lắng nghe
76.Biết những hạn chế của bản thân và để mọi người cùng biết
77.Chúc mọi người có một ngày làm việc vui vẻ
78.Gấp máy bay bằng giấy
79.Thể dục hàng ngày
80.Học lời một bài hát
81.Đi làm sớm
82.Dọn căn buồng của bạn
83.Chơi với một đứa trẻ mới biết đi
84.Đi dã ngoại
85.Đi làm theo một con đường khác
86.Xin phép về sớm hơn thường lệ
87.Để điều hoà không khí trong xe hơi
88.Xem phim và ăn bỏng ngô
89.Viết thư cho bạn bè ở xa
90.Đi chơi bóng
91.Nấu ăn và tự thưởng thức dưới ánh nến
92.Nhận ra tầm quan trọng của tình yêu vô điều kiện
93.Stress là một phần trong cuộc sống
94.Viết nhật kí
95.Tập những điệu cười khác nhau
96.Nhớ rằng bạn luôn có sự chọn lựa
97.Tụ tập bạn bè
98.Đừng bắt người khác làm theo ý mình
99.Ngủ đầy đủ hàng ngày
100.Nói ít và lắng nghe nhiều hơn
101.Hãy cầu nguyện cho người khác
Bây giờ thì chẳng còn phải ngại “stress” khi học tiếng Anh nữa! Chúc các bạn luôn hanh phúc trong cuộc sống."

Sưu tầm

nguyenson

Thanh viên kỳ cựu
Mình đôi lúc cũng hay bị "chán đời", nhưng nên làm những gì bạn thích thôi, như vậy sẽ thấy thoải mái hơn. Nếu bạn không biết bắt đầu từ đâu, bạn có thể gửi câu hỏi cho mình, hy vọng mình sẽ giúp được bạn. Thân.

eddie_chu

Thành viên năng động
theo mình thì bạn là người không tự tin vào chính bản thân mình, chưa có mục tiêu rõ ràng. bạn năm nay bao nhiêu tuổi rồi vậy? hiện còn học hay là đi làm, mình nghĩ chắc bạn đang học gì đó.

mình nên xác định cho mình một mục tiêu gì đó để phấn đấu, cố gắng hoàn thành, bạn sẽ cảm thấy thoải mái ngay và sẽ tự tin vào bản thân mình hơn. trước tiên hãy đề ra mục tiêu nhỏ và dễ hoàn thành, như là mỗi ngày dậy sớm tập thể dục nửa tiếng, mỗi ngày đọc một câu chuyện tiếng Anh, ...

chúc bạn sớm vượt qua những khó khăn và vui vẻ trở lại. à, sưu tập là một thú vui bổ ích đó, bạn thích gì hãy chú ý sưu tầm chúng, tìm những thông tin về chúng, bạn sẽ thấy thời gian qua nhanh và kiến thức của mình phong phú hơn.

perOm

Thanh viên kỳ cựu
có thể bạn bị stress, bạn hãy làm những điều mình thích và đừng quan tâm người khác nghĩ gì về mình (đôi khi cần như vậy), mình biết có một số trà quán, vào đó vừa thưởng thức trà vừa tĩnh tâm rùi ghi hết những buồn phiền trong lòng ra giấy, sau đó bạn sẽ thấy thoải mái vô cùng. chúc bạn luôn vui tươi yêu đời yêu người ^^

tritai

[♣]Thành Viên CLB
uhm, làm cái gì mà mình thích như nguyenonn nói là rất đúng, thích thì mới làm, không thích thì thôi

Trieu_an

Thanh viên kỳ cựu
hầu như ai cũng có suy nghĩ zj hết đó(khonng ít thì nhìu) dnhf nhiều thời gian cho bạn bè và cho những sở thích điên điên của mình.luôn suy nghĩ tích cưc như mình ne.hjhj.khi nào buồn bạn cứ nghĩ..."chuyện nhỏ mà," suy nghĩ đơn gian 1 tí la ok mà.hj.chúc bạn zuj.ah....khi nào ban bùn y'...ra biển ..đảm bảo la hết buồn liền

ungtiendung

Thành viên năng động
Gửi bạn Nhanyen! Mình muốn chia sẻ với bạn vì lúc trươc mình có suy nghĩ giống bạn lắm.
Trước đây khi còn đi học mình lúc nào cũng trong tâm trạng ủ rũ, có vui thì cũng thoảng qua thôi. Lúc nào mình cũng thiếu tự tin, ngại tiếp xúc với mọi người. Trong đầu thì toàn những suy nghĩ tiêu cực và bi quan.
Nhưng từ khi ra trường, xin được việc làm mình cảm thấy cuộc sống nó khác đi nhiều lắm Nhanyen à. Mình nhận ra cái mình thiếu chính là sự độc lập trong cuộc sống. Khi đi làm, mình sẽ độc lập về tài chính (cái mình cho là yếu tố quan trọng nhất), từ đó độc lập về cách suy nghĩ, hành động ...Từ đó mình bớt dần cảm giác sợ hãi, bớt ngại tiếp súc với mọi người, bớt suy nghĩ bi quan...
Mình hy vọng bạn cũng sẽ thoát ra khỏi những suy nghĩ tiêu cực và tự tin hơn trong cuộc sống.

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook