[you] nghĩ như thế nào về Teen hiện nay ?

Status
Không mở trả lời sau này.

ngay_ve

Thành viên năng động
mình không đánh giá! Chỉ vì một điều đơn giản là mình còn có những điều chưa bằng họ thị mình đánh giá thế nào được?

giang lang tu

Thành viên
mình thấy các teen bây giờ rất năng động và thích ứng nhanh và không lo lắng nhiều cho tương lai. các bạn hồn nhiên và trẻ trung không như mình.thích làm những điều mình thích và chơi hết mình...

ngay_ve

Thành viên năng động
Mình tán thành một phần ý kiến của "giang lang tu". Nhưng chỉ một phần thôi nha!
Nếu bạn bảo họ không lo lắng nhiều cho tương lai? Vậy thì bạn nhầm rồi!

thien than xanh

Thành viên mới
tuổi teen hiện nay

Đừng nhìn người ta nghĩ gì về mình,mà bạn phải sống làm sao không hổ thẹn với lòng mình là được rồi,bỏ qua những ánh mắt đó đi bạn sẽ thấy thoải mái hơn:hon:

Y2K

Thành viên mới
Bạn nói cũng có một phần đúng về các teen hiện nay nhưng đó cũng chỉ là trên một góc độ nào đó thôi chứ không phải là hoàn toàn . Cũng có những bạn teen rất năng động, dễ gần và tham gia các hoạt động hết mình đó thôi . Riêng mình thì mình chỉ khuyên các bạn teen làm gì thì làm nên giảm bớt game , mua sắm ... lại một ít để dành thời gian làm những chuyện bổ ích hơn như tham gia các hoạt động ở trường hoặc địa phương. Chúc các bạn thành công trong tương lai :mimcuoi:

ti_teo_teo

Thành viên
theo mình nghĩ thì teen hiện nay quá nông nổi, ham chơi, thích được"theo kịp thời đại"....... nhiều lúc mình cảm giác như các bạn ấy quá lớn so với tuổi tác của các bạn ấy, nhưng cũng phải công nhận rằng các bạn tuổi teen hiện nay năng động, sôi nổi, hoạt bát, vui tươi.....và rất cá tính. Mình chỉ mong các bạn luôn phát huy được những ưu điểm và khắc phục các khuyết điểm, như thế chắc rằng các bạn sẽ là những người có lợi cho nước:danhdau::danhdau::danhdau::danhdau::danhdau::danhdau::danhdau::danhdau:

nhoquang1984

Thành viên mới
Hiện nay tuổi teen đang là thế hệ tương lai của đất nước, nhưng về lối sống thì cần phải điều chỉnh nhiều. Thừa nhận là phải biết tiếp thu các tinh hoa văn hóa của các nước trên thế giới nhưng chúng ta cần nhớ: Hòa nhập chứ không hòa tan. Các bạn nên tiếp thu những nét văn hóa đẹp của các nước chứ không nên cái gì cũng áp dụng vào VN. Nước ta có truyền thống "tôn sư trọng đạo" " uống nước nhớ nguồn" "ăn quả nhớ kẻ trồng cây" ... Nên chúng ta cần phải tôn trọng những gì thế hệ đi trước đã để lại, và phát huy những truyền thống đó. Ngày nay, có một thuận lợi cho các bạn trẻ là các bạn được tiếp cận với công nghệ thông tin, công nghệ internet... nên việc tiếp cận thông tin là không khó khăn. Chúng ta phải lấy nó làm công cụ để chia sẻ kiến thức, quan điểm, học tập và phục vụ cho bản thân các bạn. Chứ không phải xem nó chỉ là một công cụ giải trí, làm vậy nó quá lãng phí. Các bạn còn trẻ còn phải học hỏi nhiều hơn nữa để chứng tỏ mình chứ không phải bằng những trò chơi bạo lực hay những trò chơi không lành mạnh. Các bạn là tương lai của đất nước đó nên ngay từ bây giờ các bạn nên chuẩn bị cho mình những kiến thức, kỹ năng cần thiết để sau này đưa đất nước mình lên tầm cao mới.

gumdat

Thành viên năng động
mình thấy teem ngày này rất năng động.Những cũng có rất nhiều khuyết điểm, đó cũng là lối sống ngày này.

opheliesevilen

Thành viên
Đúng vậy,mỗi thời đại đều có những ưu khuyết điểm của nó.Do đó chúng ta cần phải biết như thế nào là tốt,phù hợp đối với chúng ta.

CONGTHIEN0906

Thành viên mới
mình thấy các bạn teen hiện nay sống năng động nhưng thực dụng quá, đua đòi theo lối sống phương tây.

phamminhht

Thành viên mới
các bạn có đồng ý với mình la bạn trẻ chung ta hiện nay rất năng động và thông minh, đúng không!?
nhưng mình vẫn thấy có nhiều điều đáng ngại lắm, nói hơi quá thi giống "con gà công nghiệp "qua đi, bỏ ra đời là ngơ ngác liền

kiss_the_rain

Thành viên mới
Ac ac...xin loi..chu nói thiệt teen Việt của chúng ta hiện nay thật.....khiếp...
- Các teen nữ thì càng ngày bị nam hoá....đánh nhau mà ko giống nam thì ko ăn tiền...:dauhang:
- Còn các teen nam thì càng ngày bị ...nữ hóa..oẹ oẹ
- Ko những thế các teen thích thể hiện bằng đánh nhau...chảnh ...và khùng..
Mình thật ko hiểu...chẳng thấy đâu teen cá tính, có thành tích cả....

sanydaosy

Thành viên mới
các pác cứ hay gọi "teen".Vậy teen là gì các pác có thể giải thích đầy đủ ý nghĩa của từ đó được không?sao không dùng tiếng việt? hi hi

ngominhlap

Thành viên năng động
năng động, sáng tạo là suy nghĩ của mình về tuổi teen ngày nay tuy nhiên kèm theo đó tuổi teen ngày nay muốn khẳng định cá tính của mình đó là 1 điều tốt nhưng khoảng thời gian trở lại đây tuổi teen như đánh mất chính mình với những hành động những việc làm quá đà đôi khi còn vượt quá sức tưởng tượng của mọi người

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Diễn đàn thảo luận là nơi mọi người có thể nêu lên ý kiến của mình, rất vui vì thấy các bạn tham gia nhiều như vậy. Nhưng đây cũng là một nơi để chúng ta trao đổi và học hỏi, do vậy, mong rằng các thành viên hãy chăm chút hơn cho bài viết của mình. Mỗi ý kiến không chỉ là nói một vài câu, mà hãy trình bày ý kiến đó một cách tốt nhất mà bạn có thể, có ví dụ minh họa hoặc lý luận của riêng bạn.

Các bạn khác hoàn toàn có thể phản biện để vấn đề được rõ ràng hơn, nhưng phải với tinh thần xây dựng nhé.

* Với một số ý kiến không đúng chủ đề, vi phạm nội quy (viết tiếng Việt không dấu, viết tắt quá nhiều, dùng ngôn ngữ mạng, lời lẽ quá khích...), BQT sẽ xử lý và có thể xóa bài viết. Mong mỗi thành viên sẽ góp sức vào việc xây dựng một diễn đàn hay và sạch, các bạn nhé!

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Sóng đọc được bài viết này trên báo Mực tím, từ một 9x, và thấy rằng chúng ta cần phải suy nghĩ nhiều từ những gì mà 9x chia sẻ.
Hãy nhìn một cách khách quan hơn vào họ.

Diễn đàn “Thế hệ 9X, nhìn xuôi - nhìn ngược” trên báo Mực Tím Online đang được rất nhiều độc giả quan tâm. Bởi có lẽ đây là lần đầu tiên, các bạn tuổi tím được biết rất rõ những suy nghĩ của dư luận về mình.

Song song với diễn đàn “Từ Nhật ký Vàng Anh đến chân dung teen Việt” trên báo Tuổi Trẻ, thì diễn đàn “Thế hệ 9X, nhìn xuôi-nhìn ngược” trên báo Mực Tím cũng được rất nhiều độc giả quan tâm. Bởi có lẽ đây là lần đầu tiên, các bạn tuổi tím được biết rất rõ những suy nghĩ của dư luận về mình, đồng thời được tự do bộc lộ những quan điểm riêng của bản thân họ. Mọi người như nhẹ nhõm hơn khi nói được những điều mà bấy lâu nay không có dịp giãi bày, tâm sự.
Hầu như ai cũng hăng hái tham gia diễn đàn, từ các thế hệ đi trước như phụ huynh học sinh, thầy cô…cho đến các anh chị 8X, và thậm chí 9X cũng được quyền nói về mình. Tôi-với tư cách là một teen 9X, không thể không lên tiếng để bảo vệ công lý cho tôi nói riêng và cho cả các bạn thuộc thế hệ 9X nói chung.

Không ai có thể phủ nhận rằng chưa bao giờ xã hội lại phát triển nhanh đến chóng mặt như hiện nay. Đất nước được hòa bình hơn 30 năm, hoà nhập cùng nền kinh tế thế giới, cánh cửa WTO mở rộng chào đón Việt Nam, cuộc sống của chúng ta đã được cải thiện hơn rất nhiều. Ai cũng nghĩ rằng có được một cuộc sống dư dả, vật chất đủ đầy như vậy thì không có gì đáng phải âu lo. Nhưng điều gì cũng có mặt trái của nó. Có vẻ như vật chất càng được coi trọng bao nhiêu thì những giá trị tinh thần lại càng bị xem thường bấy nhiêu.

Các bạn 9X được sinh ra trong một xã hội như vậy. Điều đó là may mắn hoặc bất hạnh tuỳ thuộc vào định kiến của mỗi người. Dù gì thì tôi cũng chắc chắn một điều rằng, các bạn và tôi đều có chung một may mắn: Đó là được sinh ra vào lúc đất nước hoà bình và xã hội đang phát triển. Chúng ta có đầy đủ điều kiện để được ăn, ngủ, vui chơi và học hành. Quả thật chúng ta rất hạnh phúc.

Thế nhưng, chính vì cuộc sống quá đủ đầy như vậy đã khiến một bộ phận 9X thay đổi quá nhiều so với thế hệ trẻ 8X trước đây. Chúng ta ngày càng có cơ hội tiếp cận được gần hơn với nền văn hóa các nước, và chúng ta có trách nhiệm “hoà nhập chứ không hoà tan”. Dẫu biết vậy nhưng đối với 9X - một thế hệ không còn là con nít nhưng chưa phải người lớn, chưa đủ chín chắn để nhận thức rõ được vấn đề. Cùng với những biến đổi cơ thể ở tuổi dậy thì, các bạn tự cho rằng mình đã lớn. Vì vậy mà các bạn luôn muốn tự khẳng định mình dù còn non nớt và chưa đủ kinh nghiệm sống. Thời đại công nghệ thông tin bùng nổ giúp các bạn khám phá được nhiều điều,và nó mang đến sự tích cực hay tiêu cực thì phụ thuộc vào chính bản thân các bạn.

9X dần tỏ ra sành điệu hơn lứa tuổi của mình như là một sự tự khẳng định rằng mình đã trưởng thành. Các bạn thời đại ngày nay có được những thứ mà cách đây hàng chục năm trước,ởlứa tuổi chúng ta, các bậc cha mẹ chưa bao giờ dám mơ tới. Nào là thời trang hàng hiệu, xe tay ga thời thượng cùng những chiếc điện thoại di động đắt tiền. Dù chưa làm ra tiền nhưng các bạn mặc sức tiêu xài hoang phí vì đã có cha mẹ lo. Vi vu trên net cả ngày hoặc ngồi ở những quán ăn sang trọng là chuyện thường ngày của các bạn. Những rung động hồn nhiên và đáng yêu của tuổi mới lớn đang bị các bạn “hô biến” thành những mối tình lãng mạn như trong phim Hàn, thậm chí còn mất đi sự trong sáng nữa. Lứa tuổi của các bạn lẽ ra nên đầu tư vào chuyện học tập thì các bạn lại phớt lờ. Tuổi học trò trôi qua lãng phí như thế đấy. Các bạn ấy không chịu hiểu rằng, vẻ bề ngoài hào nhoáng chỉ là vỏ bọc bên ngoài, thật ra chúng ta chỉ cần cốt lõi bên trong mà thôi.

Điều tôi muốn nói ở đây không phải là phê phán hay đồng tình với các bạn ấy, bởi tôi cũng là 9X. Cái chính yếu mà tôi muốn đề cập đến mới mọi người là một cái nhìn đa chiều về 9X để chúng ta cùng suy ngẫm.Đừng chỉ nhìn các bạn ấy qua một phương diện nào đó. Vì không phải hầu hết các teen ngày nay đều có quan niệm “Cái đẹp đánh bẹp cái nết” như vậy. Bên cạnh những teen chỉ lo chú trọng hình thức bên ngoài thì cũng có không ít teen đang ra sức học tập để chứng tỏ “cái tôi” của mình. Họ tận dụng tối đa những tiện ích của internet để trau giồi vốn kiến thức mọi lúc mọi nơi. Tham gia các cuộc thi trong nước và quốc tế; năng động trong các hoạt động phong trào Đoàn, Đội; cố gắng chiến thắng bệnh tật để sống có ích…là những cách để họ thể hiện mình. Hẳn ai cũng còn nhớ thiên tài Tin học Nguyễn Khánh Ánh Hoàng hoặc cô bé giàu nghị lực Lê Thanh Thuý. Hai người, hai hoàn cảnh khác nhau nhưng họ cùng chung lý tưởng sống đẹp, sống để cống hiến hết mình. Không phải chỉ vùi đầu vào sách vở, 9X còn tích cực tham gia các hoạt động phong trào ngoài giờ đầy bổ ích như đi trại hè, dã ngoại, tình nguyện đi chiến dịch “Mùa hè xanh”…Họ đã làm được nhiều điều to tát hơn lứa tuổi của chính họ. Thật đáng quý,đáng khâm phục.
Tại sao trong cùng một thế hệ, sống trong cùng một xã hội, mà 9X chúng ta lại đối lập nhau hoàn toàn như thế? Nguyên nhân xuất phát từ chính cách giáo dục mà mỗi teen được tiếp thu. Tại sao cùng một cách giảng bài của giáo viên mà có bạn hiểu rất rõ, có bạn lại không hiểu gì? Tại sao cùng một bài hát mà có người khen hay, có người chê dở?

Cũng đặt những câu hỏi đại loại như thế vào trường hợp của các teen, chúng ta sẽ thấy rõ bản chất của vấn đề. Gia đình và nhà trường có vai trò rất quan trọng trong việc định hướng đúng đắn cho các teen. Nhưng ngày nay, phần đông các ông bố bà mẹ lo mải mê chạy theo đồng tiền mà quên mất việc kiểm soát con cái. Họ nghĩ chỉ cần lo về vật chất cho con là quá đủ. Thật sự cái mà những đứa con cần chính là niềm động viên, khích lệ hoặc an ủi từ phía cha mẹ. Mất đi sự quan tâm, mất đi điểm tựa vững chãi nhất dành cho mình, các bạn ấy cảm thấy hụt hẫng như mình bị bỏ rơi, không ai nâng đỡ, bảo vệ. Cộng thêm những thay đổi thất thường về tâm sinh lý tuổi mới lớn cùng với bản tính thích khám phá, tò mò, teen chúng ta dần dần rời khỏi vòng tay cha mẹ để theo tiếng gọi của chính lý trí bản thân mình. Không có được sự định hướng đúng đắn mà họ dần dần hành động theo bản năng và không thèm quan tâm đến thái độ của người khác nghĩ gì về mình. Những phương tiện thông tin đại chúng nhan nhản khắp nơi ngày càng mở rộng phạm vi hiểu biết của các teen nhiều hơn mức cho phép. Những cái xấu lúc nào cũng có sức quyến rũ hơn những điều tốt. Và các bạn ấy lầm đường lạc lối lúc nào không hay. Chính vì không được thừa hưởng một nền giáo dục cẩn trọng mà các teen 9X đã phạm phải sai lầm .Nhà trường cũng không thể quản lý được hết cả con người của các bạn. Khi cha mẹ phát hiện ra hậu quả thì mọi chuyện đã rồi. Giữa cha mẹ và con cái đã xa cách giờ lại càng xa cách hơn. Khi sai phạm, con cái cần được che chở, giáo dục để hướng thiện thì ngược lại, cha mẹ chỉ biết chì chiết, mắng mỏ con, rồi khóc lóc, than vãn. Đó là một sai lầm tai hại. Có những bậc cha mẹ khác thì lại quan tâm thái quá khiến con mất đi sự tự do, rồi dần dần lấy mất đi chính lứa tuổi học trò tươi đẹp của con mình. Như vậy không chỉ gây tổn thương về mặt tâm lý cho con mà còn gây ra nhiều bất đồng không đáng có giữa cha mẹ và con cái. Còn nhiều teen may mắn hơn, được cha mẹ-những công dân hiện đại trong xã hội mới, luôn tìm hiểu, đồng cảm, chia sẻ và là người bạn thân nhất của con mình. Do đó, các teen này luôn tỏ ra bản lĩnh và khác biệt hơn nhiều teen khác, bởi họ đã được tôi luyện trong môi trường giáo dục nghiêm cẩn. Chính vì thế, những teen này luôn ấp ủ những dự định và ước mơ tương lai vĩ đại,để rồi cố gắng để hoàn thành mục tiêu đó dưới sự chỉ dẫn tận tình của gia đình và nhà trường.

9X không có lỗi. Các bạn chỉ bị vấp ngã do không được ai nâng đỡ, dìu dắt mà thôi. Những điều mà các bạn coi là sai lầm nghiêm trọng của mình chỉ là hậu quả nhỏ nhặt của những giây phút nhất thời, nông nổi, bồng bột. Để rồi sau này trưởng thành, các bạn sẽ chũng chạc và tự tin hơn khi bước vào ngưỡng cửa cuộc đời. Vấp ngã nhiều lần để rồi nhận được những bài học vô giá, cũng đáng lắm chứ! Song, tôi nghĩ rằng tất cả mọi thứ thuộc về bạn sẽ do bạn quyết định cho riêng mình. Hãy làm chủ bản thân, hãy cân nhắc kĩ càng khi đi đến một sự thay đổi nào đó. Hãy để sự bình tĩnh, tự tin và sáng suốt lấn át sự nhất thời của tuổi trẻ để sống sao cho xứng đáng với quãng đời hồn nhiên của tuổi trẻ, bạn nhé! Không phải các bạn bị bỏ rơi đâu, mà cả xã hội luôn dành sự quan tâm,ưu ái đạc biệt cho các bạn-những chủ nhân tương lai của đất nước trong thời gian tới. Vì vậy, các bạn, và cả tôi, hãy sống sao cho xứng đáng với những trọng trách mà xã hội đã giao phó cho,được không hả các bạn? Chúng ta sẽ thấy rõ thành quả đạt được một khi chúng ta nỗ lực hết mình. Vững tin lên nào, các teen 9X!

Tất cả những suy nghĩ nói trên của tôi có thể còn biểu đạt vụng về, lủng củng và nhiều sai sót. Vì tôi cũng đang là 9X nên không thể diễn giải được gì nhiều. Nhưng tôi tin chắc rằng tôi đã phần nào nói lên được những điều mà các teen muốn nói, muốn thổ lộ. Và tôi tự hào về điều đó! Mong rằng thông qua báo Mực Tím, những suy nghĩ của tôi sẽ đưa mọi người một lần nữa cùng nhìn lại thế hệ 9X, nhìn lại một cách tổng thể chứ không nhìn về một khía cạnh. 9X như là một xã hội thu nhỏ, trong đó có đầy đủ những điều tốt, cái xấu, những thế mạnh,điểm yếu. Cái chính là 9X chúng tôi rất cần một sự giáo dục chung toàn diện để cùng phát huy ưu điểm và loại trừ khuyết điểm. Ai cũng có lần mắc phải sai sót, nhưng điều quan trọng hơn cả là chúng ta biết nhận ra cái sai của mình… Cảm ơn diễn đàn đã giúp các teen như tôi có dịp thổ lộ những quan điểm, cách nghĩ riêng của mình để người lớn,đặc biệt là các anh chị 8X, hiểu và đồng cảm. Tôi tin chắc rằng, sau khi diễn đàn này kết thúc, nhiều bạn teen 9X sẽ tự thay đổi mình…Lời cuối cùng, tôi chúc các 9X như tôi luôn họ giỏi để thành công trong mọi lĩnh vực. Khi đó, người lớn sẽ có suy nghĩ khác về chúng ta. Cố gắng lên nào các bạn !

DU QUỲNH THY (Lớp 10, trường THPT Nguyễn Công Trứ, Quận Gò Vấp)​
[FONT=&quot](Bài viết tham gia diễn đàn “Thế hệ 9X - nhìn xuôi, nhìn ngược”)
[/FONT]

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Không có sự lựa chọn nào là đúng
Cũng chẳng có sự lựa chọn nào là sai
Chúng ta hãy nhìn những mặt tốt của nhau để học hỏi, để phát huy thì từ từ những cái xấu sẽ đẩy lùi.
Hãy dành nhiều thời gian rãnh cho hoạt động xã hội thì sẽ không có thời gian để nghĩ đến những cái xấu...
Nói cho cùng, có tốt, có xấu mới là xã hội.
Chúng ta hãy nhìn mặt tích cực để phát huy, để học hỏi.

Cuối cùng "cuộc sống vốn dĩ đã phức tạp, ta hãy đơn giản những điều phức tạp, đừng phức tạp những điều đơn giản".

manit206

Thành viên năng động
năng động, trẻ trung, đầy cá tính
nhưng cũng đầy tham vọng
bạn sống vì ai? bản thân , gia đình hay xã hội

tritai

[♣]Thành Viên CLB
năng động, cá tính, tự tin, tham vọng đúng rất đúng
nhưng có lẽ vì thế mà hình như các bạn ấy chỉ nghĩ đến mỗi mình, không còn biết đến ai

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook