[Thay lời muốn nói] Thì thôi...

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Bẵng đi một thời gian, tôi mới có dịp gặp lại anh. Công việc của anh vất vả và khá bận rộn, và anh càng lúc càng trở nên trầm lắng. Vài lần nói chuyện, gặp gỡ, tôi cảm nhận được điều gì đó khang khác ở anh. Có một lần, tôi cười cười bảo anh:
- Anh giờ thay đổi rồi, không giống anh của ngày xưa nữa.
Câu nói cũng đơn giản, nhưng tôi ngạc nhiên thấy anh phản ứng liền:
- Sao em lại nói vậy? Em có hiểu anh không mà nói anh thay đổi?
- Em nói giỡn thôi mà. Anh làm gì dữ vậy?

Một lần khác, trong câu chuyện với bạn, chuyện tương tự lại xảy ra lần nữa:
- Dạo này, nhiều người nói với tui là ông thờ ơ lắm đấy.
- Thờ ơ là sao?
- Là suốt ngày ôm máy tính với điện thoại, không quan tâm tới xung quanh và người khác đó.
Bạn phản ứng: “Mệt quá đi, ai cũng có bấy nhiêu giờ một ngày, tui dành thời gian để suy nghĩ, tại sao phải quan tâm mấy cái tủn mủn của người khác chứ. Có bao giờ tui trách người khác không quan tâm tui đâu? Nếu quan tâm tui thì hãy tôn trọng cách sống của tui.”

Không ai muốn một cuộc nói chuyện bỗng trở nên tồi tệ, vì khi ai đó nổi giận, là một điều đáng sợ. Thực tình, tôi cũng không nghĩ câu nói của mình có thể khiến người ta nổi giận thế, vì lúc đầu, tôi nghĩ về điều đó một cách rất tích cực. Cuộc sống mà, người ta có nhiều góc nhìn, và lời nói của tôi cũng chỉ là một góc nhìn, với mong muốn giúp cho người anh, người bạn của mình tốt hơn lên, hoặc chí ít thì cũng giải thích cho tôi hiểu. Tôi muốn biết lí do, vì khi hiểu lí do, người ta dễ dàng cảm thông và chấp nhận.

Nhưng kinh nghiệm ấy cũng cho tôi nhận ra một điều rằng, khi người ta không thật sự muốn nghe những điều đó, thì tốt nhất là không nên nói ra làm gì. Người ta cũng không thích bị chỉ trích, bị chê bai một điều mà bản thân người ta đang bế tắc, hoặc không thể nào thay đổi được. Bởi, trong con người, ai nấy cũng đều sợ khi cái Tôi của mình bị đánh trúng, người ta sẽ phản ứng lại để bảo vệ chính mình. Cuộc đời có vạn điều khen chê xung quanh ta, nhưng không ai hiểu chính mình hơn mình cả, và người khác, đôi khi có thể nhận xét không đúng đắn vì họ không hiểu được suy nghĩ, tâm tư của mình.

Thi thoảng, cũng nên nhìn lại mình, mình đã trở thành người như thế nào trong mắt người khác? Vì nếu mình trở nên bảo thủ, luôn luôn phản ứng với mọi lời nhận xét, phê bình của người khác, thì lâu dần sẽ không còn ai góp ý gì với mình nữa. Họ e ngại những cơn giận dữ, họ chán vì thấy sự góp ý trở thành điều vô nghĩa, và có thể họ còn rời xa bạn nữa. Ở một độ tuổi nào đó, người ta cần sự tự khẳng định của bản thân, có một cái gì đó là riêng của mình, như lối sống, như cách suy nghĩ mang dấu ấn của mình. Nhưng sự cố gắng giữ lấy ý kiến riêng mà không coi trọng ý kiến của người khác, đôi khi là dấu hiệu của một người hay lo sợ.

Và người ta sẽ nói với mình rằng: "Thì thôi..."

nguyenminhthi90

Ban Cố Vấn
Thành viên BQT
  • Nếu chị nói với thiện ý mà người ta tỏ vẻ không vui thì dần dần chị sẽ nói khác đi (hoặc thậm chí không nói nữa), để người ta cảm thấy vui.
  • Nếu người ta tỏ vẻ không vui, dần dần những người xung quanh không nói nữa & người ta cảm thấy hối tiếc về điều đó, họ sẽ tỏ vẻ khác đi.
Đó chính là quy luật của sự tương hợp vậy.

Em đã học được rằng, không phải những gì mình muốn cho, cũng là những gì người khác muốn nhận, nên suy cho cùng, "vô tình" cũng không hẳn đã là xấu :mimcuoi:

Bình luận bằng Facebook

Similar threads
Thread starter Tiêu đề Diễn đàn Trả lời Date
Vrain [Thay lời muốn nói] Nhớ về em - Một người bạn!!! Thay lời muốn nói 2
tuyethong [Thay lời muốn nói] Tết xưa - tết nay... Thay lời muốn nói 2
thanhdat1004 [Lời muốn nói] Ba lời nói làm thay đổi cuộc sống Thay lời muốn nói 6
benny [Lời muốn nói] Xin hãy giúp đỡ chị Hải Nguyên! Thay lời muốn nói 0
Sóng [Lời muốn nói] CLB của tôi ơi! Thay lời muốn nói 10
benny [Lời muốn nói] Những tấm name card Thay lời muốn nói 5
benny [Lời muốn nói] Cứ chuyên nghiệp là phải CHẢNH??? Thay lời muốn nói 5
benny [Lời muốn nói] Chúc mừng anh Vrain! Thay lời muốn nói 10
benny [Lời muốn nói] Gửi đến chị, chị của em... Thay lời muốn nói 1
benny [Lời muốn nói] Cùng nhau nâng ly chúc mừng chị Cẩm tú cầu nào cả nhà ơi!!! Thay lời muốn nói 1
benny [Lời muốn nói] Một thanh niên hiện đại luôn có bao cao su trong ví (!!?) Thay lời muốn nói 1
benny [Lời muốn nói] Tản mạn về "chém gió" Thay lời muốn nói 1
C [Lời muốn nói]Hãy để gió cuốn tất cả chúng đi Thay lời muốn nói 4
C [ Lời muốn nói]Một mình không có nghĩa là cô đơn Thay lời muốn nói 12
Vân Anh Nguyễn [Lời muốn nói]Hãy nghĩ khác! Thay lời muốn nói 2
benny [Lời muốn nói] Con người đang cắt giảm đạo đức để tồn tại? Thay lời muốn nói 3
power of desert [Lời muốn nói]Nhái - lông bông! Thay lời muốn nói 3
Vân Anh Nguyễn [Lời muốn nói]Cái bóng.. Thay lời muốn nói 0
Sóng [Lời muốn nói] Gửi em: Cho ngọn lửa trong em không tàn lụi! Thay lời muốn nói 4
thanhdat1004 [Lời muốn nói] Chào mừng ngày 20-10 Thay lời muốn nói 7
Vân Anh Nguyễn [Lời muốn nói]Không sót bạn nào Thay lời muốn nói 0
O [Lời muốn nói]...Lời bố mẹ... Thay lời muốn nói 0
benny [Lời muốn nói]Gửi chị thân yêu Thay lời muốn nói 1
tuyettinhlinh [Lời muốn nói] Thử gửi em trai thân yêu Thay lời muốn nói 0
SinhBe [Lời muốn nói] Chia tay anh rồi em có hạnh phúc không? Thay lời muốn nói 5
kực_kì_lì [Lời muốn nói] Trong đau khổ ta vẫn phải cười Ben nhé.... Thay lời muốn nói 4
tuyethong [Lời muốn nói] Benny à, hãy để tôi được sớt chia cùng...dù chỉ là-1 phần ngàn nỗi đau Thay lời muốn nói 7
Đan Thảo [Lời muốn nói] Bài viết không dự thi - vài điều cần suy nghĩ!!! Thay lời muốn nói 8
doonyin [Lời muốn nói] Ước mơ của con là gì? Thay lời muốn nói 1
KendyDat [Lời muốn nói] Bỏ phiếu hay quyên góp từ thiện? Thay lời muốn nói 0
trangdang [Lời muốn nói] Này ngốc, tôi nhớ em! Thay lời muốn nói 0
T - naruchan [Lời muốn nói] Những lới khen chứa một phần xấu xí....! Thay lời muốn nói 2
doonyin [Lời muốn nói] Đi tìm một tấm bảng chỉ đường. Thay lời muốn nói 7
huxu456 [Lời muốn nói] Con đường tôi vào đại học Thay lời muốn nói 0
huxu456 [Lời muốn nói] Được gì và mất gì ở đại học? Thay lời muốn nói 8
_ice_ [Lời muốn nói] Chưa nói yêu nhau mà nay đã chia tay?! Thay lời muốn nói 7
doonyin [Lời muốn nói] Người Việt hiếu học và "hiếu danh" Thay lời muốn nói 1
benny [Lời muốn nói] Sau thi đại học là...du học? Thay lời muốn nói 8
tuyethong [Lời muốn nói] Em muốn yêu một người... Thay lời muốn nói 18
jodiepham2204 [Lời muốn nói] Bởi vì ta là con người - Phạm Lữ Ân Thay lời muốn nói 5
benny [Lời muốn nói] Cùng khuấy động diễn đàn! Thay lời muốn nói 17
doonyin [Lời muốn nói] Chữ ký trên diễn đàn. Thay lời muốn nói 2
dothanhvietquynhon [Lời muốn nói] Mong muốn được giao lưu với anh em trong diễn đàn!!! Thay lời muốn nói 6
bluesea88 [Lời muốn nói] Hãy cùng đưa diễn đàn phát triển, [you] nhé! Thay lời muốn nói 8
waiting.me [Lời muốn nói] Cho anh_người đang đi tìm em Thay lời muốn nói 0
doonyin [Lời muốn nói] Nắm tuổi thơ ! Thay lời muốn nói 6
doonyin [Lời muốn nói] Kịch ! Thay lời muốn nói 10
tuyethong [Lời muốn nói] Khi cảm thấy tuyệt vọng... Thay lời muốn nói 4
doonyin [Lời muốn nói] Nói xàm về blog! :)) Thay lời muốn nói 1
doonyin [Lời muốn nói] Đêm nhạc Quốc Bảo tại phòng trà We Thay lời muốn nói 2