[Tư vấn] Biết chọn ai bây giờ....?! :(

vitaminlove

Thanh viên kỳ cựu
Năm nay mình đã 28 tuổi rồi, và cách đây 3 tháng ba mẹ mình có bàn với mình về chuyện lập gia đình, sau lần nói chuyện đó đến giờ mình vẫn băn khoăn không biết nên như thế nào. Mình có 2 cô bạn, cô thứ nhất tên Ph kém mình 3 tuổi, mình quen cô bạn này hết sức tình cờ, qua một trò game online, và có nhiều kỉ niệm với cô ấy.

Năm lớp 12 mình bị suy nhược thần kinh nặng, và thi rớt trường Y, cũng năm đó ba mẹ mình ly dị, mình rất buồn và tìm quên trong game online, chơi game ngày đêm, quên ăn quên ngủ và chẳng kể gì đến ngày mai. Mình đã quen cô bạn này, phải nói mình biết ơn cô ta rất nhiều vì đã vực mình dậy, cô bạn mình cũng có ba mẹ ly thân từ nhỏ và sống với ông bác, cô ta đã chỉ ra cho mình cuộc sống còn bao điều thú vị, hay ho đáng để sống, dạy cho mình biết yêu thương, tha thứ và chấp nhận. Mình đã tâm sự với cô ấy rất nhiều điều, cả những điều mình chưa bao giờ nói với ba mẹ, với mấy đứa em và với những thằng bạn chí thân. Và lần nào mình nói chuyện với cô ấy cũng thấy thật vui và biết thêm được những điều mới mẻ, có những thứ rất trẻ con hồn nhiên nhưng cũng có những lúc rất tinh tế sâu sắc. Chính cô ấy đã chỉ cho mình một cái nhìn rất mới, rất ý nghĩa về chuyện ly dị của ba mẹ mình, từ đó khiến mình yêu cả 2 ông bà hơn.

Khi ước mơ học Y của mình không thành, chính cô ấy đã chỉ ra cho mình còn rất nhiều ước mơ khác cao xa hơn, đáng quý hơn mà mình có thể thực hiện được. Gia đình thấy mình từ một đứa đang suy sụp chán đời tự nhiên trở thành một người vui vẻ yêu đời trở lại, tìm được niềm vui trong cuộc sống thì ngạc nhiên lắm, mà lúc đó chỉ có ba mình chú ý thôi còn mẹ mình không để ý vì lúc đó bà cũng đang buồn chuyện của ba mình nên bỏ đi chùa miết. Ba mình đã hỏi mình tại sao như vậy và mình trả lời rằng "Con quen được một cô bạn rất thú vị ba à" Bây giờ con hiểu ra chuyện của ba mẹ là chẳng có ai sai cả, nhưng có lẽ sau này con sẽ sống với mẹ, còn ba sống với thằng Nhân vì mẹ không biết chăm sóc mình, và con sẽ rất vui nếu ba kiếm được một bà nào đó hiểu ba và chăm sóc tốt cho ba lúc tuổi già" Ba mình đã cười và chẳng nói gì cả.

Nhưng có một điều là mình chưa bao giờ được gặp cô bạn này vì cô bạn mình sống bên Đức, đang học và làm việc bên ấy nhưng học gì và làm gì thì mình không biết và cô ấy cũng không chịu nói dù mình đã hỏi mấy lần. Cô ấy với mình quen nhau cũng 6 năm rồi nhưng cô ấy không cho mình biết địa chỉ, chỉ quen nhau qua mỗi cái YM và mấy cái email, thật sự nếu cô ấy đột nhiên biến mất mình sẽ chẳng biết đường nào để tìm. Ngoài vài tấm hình và vài tấm thiệp cô ấy gửi mình ra thì chẳng có gì hết, cô bạn mình lại thường xuyên biến mất mà không để lại cho mình một lý do nào cả, lần gần đây nhất là biến mất 2 tháng liền làm mình lo lắng mà chẳng biết được chuyện gì xảy ra với cô ấy. Cứ mỗi lần mình bàn chuyện tương lai với cô ấy là y như rằng cô ấy giả bộ không biết, cũng chẳng bao giờ cho mình biết khi nào sẽ trở về VN. Cô ấy cũng chẳng bao giờ hỏi han về ba mẹ mình dạo này có khỏe không, về em trai mình có học hành chăm chỉ không hay đại loại vậy, nói đúng hơn ngoài mình ra cô ấy chẳng quan tâm đến người thân và bạn bè mình, mình không biết là với mình thì như vậy hay với ai cô ấy cũng vô tâm đến vậy.

Mình cũng đôi lần kể về cô bạn này cho mẹ mình nghe, nhưng mẹ mình cứ gạt đi, bảo rằng đừng tin những chuyện vớ vẩn trên mạng, quen nhau sờ sờ ngoài đời đây nè mà còn chưa biết bụng dạ nhau thế nào. Người mà mẹ mình chọn cho mình là cô gái thứ hai này. Cô bạn này mình cũng quen 5, 6 năm rồi, đúng ra là cô giáo Anh văn dạy em trai mình suốt những năm cấp 2, cô bạn này phải nói thế nào nhỉ ? Rất có chí, rất siêng năng học tập và đi dạy, sáng 4h dậy đi dạy, trưa đi học rồi đi dạy thêm đến tối mịt mới về, rất hiếu thảo với ba mẹ, hay giúp đỡ ba mẹ mình, và giúp đỡ mọi người, cô bạn này cũng hay tâm sự với mình về cuộc sống và gia đình nhưng những điều cô ấy tâm sự nhiều lúc mình lại ngỡ ngàng vì chẳng thể nghĩ ra trên đời lại có những chuyện như vậy, và mình thấy mình thật nhỏ bé hay nói là trẻ con thì đúng hơn trước sự già dặn và từng trải của cô ấy. Mình còn nhớ lần đó cô ấy đã tâm sự "Nh lớn khôn gần như không có ba bên cạnh, ba Nh phải ở tù vì một việc mà ba Nh không làm, Nh biết ba vô tội nhưng ba lại nhận tội thay cho một người mà ba rất yêu thương, mẹ và Nh đi đâu cũng bị xa lánh và không ai giúp đỡ, những năm tháng đó mẹ con Nh rất khó khăn vì vừa phải đi làm kiếm sống vừa phải thăm nuôi ba trong tù, nhưng Nh rất tự hào về ba và đó là niềm tin giúp Nh vượt qua tất cả chờ đến ngày ba ra tù và về với mẹ con Nh" Mình cũng chẳng biết phải nói gì cả, chỉ nói được rằng "Một người đàn ông như vậy N chưa được gặp bao giờ, nếu có dịp nhất định N sẽ nói chuyện với ông." Cô bạn mình đã cười và nói rằng Người hay đến nhà N cắt tỉa cây cảnh cho mẹ N chính là ba Nh đó. Mình hơi bất ngờ vì từ trước đến giờ mình có để ý đến chuyện đó đâu. Đó là lần thứ 2 mình thi rớt ĐH, suốt ngày giam mình trong phòng, và cô ấy đã nói với mình rằng hãy ra ngoài và tìm một việc gì đó để làm, N được ba mẹ cưng quá, sống đầy đủ quá nên không biết cực khổ là gì, N cứ ra ngoài bươn chải đi, rồi N sẽ học được nhiều cái hay lắm, còn hơn là suốt ngày giam mình trong phòng rồi nghỉ quẩn.

Cô bạn này thì tật xấu gì của mình cũng biết cả mặc dù chẳng bao giờ mình nói. Có hôm cô ấy hỏi "Một ngày N đánh răng mấy lần ?" Và mình trả lời có khi 1 lần khi 2 lần có khi chẳng lần nào. Và cô ấy nói "Nhìn típ kem đánh răng trong phòng N là Nh biết rồi, từ năm ngoái đến năm nay còn y nguyên" cô ấy thường hay quan tâm đến mình những việc như thế, và có hôm lại hỏi "Tuần này sáng thức dậy mấy bữa để chạy bộ ? Mình có hứa là sáng 4h sẽ thức dậy để chạy bộ cho khỏe nhưng một tháng 30 ngày chắc mình chỉ chạy được 4, 5 ngày. Hôm nào thức khuya quá là sáng lại lên cơn làm biếng muốn ngủ cho đã, hôm trời mưa cũng chẳng chạy. Mình nói cả tuần nay chạy đủ 7 ngày là thế nào cô ấy cũng nói "N nói dóc, không hỏi cũng biết N chẳng chạy ngày nào, tuần này mưa 3 ngày, N mà chịu tắm mưa chạy bộ mới là lạ, còn mấy ngày kia ngày nào Nh cũng thấy N mở YM đến khuya 1, 2h sáng mới tắt, sáng 4h chịu ra khỏi giường mới là lạ. Mình hỏi sao biết hay thế ? Thế là cô ấy nói thức khuya học bài và soạn giáo án nên biết.

Như vậy đó, với người thứ nhất N cảm thấy rất vui vẻ, cô ấy đã tạo ra ước mơ và niềm vui cho N, làm N vui mỗi lúc N buồn, làm N cảm thấy yêu đời hơn nhưng N lại hoài nghi tình cảm mà cô ấy giành cho N mặc dù N vẫn nghĩ mình thích cô bạn này hơn. Còn người thứ hai lại quan tâm đến N một cách hoàn toàn khác, nhưng lại là những thứ N cần, và cũng chỉ cho N nhiều cái hay. Thật sự bây giờ N không biết phải làm thế nào cho phải nữa. N muốn chiều lòng mẹ để bà được vui lòng vì N biết bà cũng thương cô bạn Nh này của N, bà có vẻ như ác cảm với cô bạn thứ nhất của N, nhưng N lại có cảm giác là mình thích cô bạn thứ nhất hơn nhưng N lại sợ mẹ N sẽ không vui và không có tuổi già vui vẻ cũng như hòa thuận với con dâu, N muốn có một người vợ thật hiếu thuận với cha mẹ để N ra ngoài làm việc đỡ phải lo cho cả 2 ông bà, gia đình cũng đỡ xào xáo vì những chuyện cơm không lành canh không ngọt. Như vậy đó, N nghĩ bên thì ân tình, bên thì hiếu thảo, cho đến giờ N vẫn nhức đầu vì chuyện này. Các bạn giúp N với !

lobe_dream

Thanh viên kỳ cựu
Mấy chuyện này thì em thực sự ko có kinh nghiệm, nhưng theo lời a kể thì e thấy anh và cô gái thứ 1 ko có tương lai cho lắm (có chắc là cô gái ở Đức ko? cũng có thể là cô ấy có gia đình rồi cũng nên... Nói chung lý lịch ko rõ ràng thì chắc chắn cô ấy đang dối a 1 viẹc j đó)
Sao anh ko chấp nhận người con gái thứ 2 nhỉ? Suy nghĩ mãi người ta lấy chồng rùi hối hận ko kịp đâu^^

vitaminlove

Thanh viên kỳ cựu
N biết cô bạn của N ở bên Đức thật, những bức thư và bưu thiếp chúc mừng sinh nhật N đều được gửi từ Đức về, cả mấy tấm hình cũng là chụp bên đó. N thấy mọi việc đều rất bình thường, chẳng phát hiện ra điều gì lạ cả. Chỉ lạ một điều là khi nói về chuyện tương lai 2 đứa là cô ấy im lặng hay lảng sang chuyện khác, chuyện của N thì cô ấy biết và giúp N rất nhiều nhưng chuyện của cô ấy là cô ấy giấu biệt. N nghĩ phải có lý do gì đó cô ấy mới đối xử với N như vậy. Nhưng nghĩ mãi không ra lý do gì chấp nhận được cả, N tuy không tinh ý lắm nhưng vẫn cảm nhận được khi cô ấy nói chuyện với N thì đó là một người rất vui vẻ, có óc khôi hài, có những kiến giải về gia đình và cuộc sống rất thú vị, tóm lại là một người biết đùa và sâu sắc. Một người biết cách sống và yêu đời như vậy thật khó tưởng tượng là có chuyện gì xảy ra với cô ấy. Nếu tất cả những gì cố ấy nói với N đều là giả dối hoặc do cô ấy cố tình tạo ra như vậy thì cô ấy đúng là một bậc thầy về nói dối. N muốn biết ẩn sau tất cả những chuyện này là gì ? Nhưng N vẫn không tìm được lời giải đáp. Nhiều lúc N nghĩ thà cô ấy không yêu N và đùa giỡn với N hơn là có chuyện gì đó thật thương tâm xảy ra với cô ấy. Và cho đến giờ thì vẫn vậy. Một người thì lúc nào cũng làm N lo lắng không yên, còn một người thì lúc nào cũng lo cho N, N đứng ở giữa lại chẳng biết làm gì cho phải, thật là điên đầu.Hic, đêm nay lại mất ngủ rồi.

huxu456

[♣]Thành Viên CLB
Em thấy người con gái thứ nhất đã cố tình né tránh chuyện tương lai tức là có lý do. Có thể ảnh hưởng đến anh nên cô ấy không tính đến tương lai. Em nghĩ cuộc đời có những bất ngờ của nó, không phải lúc nào mình chọn lần đầu tiên là có kết quả tốt nhất. Em nghĩ người thứ hai có vẻ thực tế với anh hơn. Nhưng quan trọng là tình cảm của anh. Liệu trong tương lai anh có thể hạnh phúc với người đó hay không chỉ có chúa mới biết hihi :nghivan:

nguyenminhthi90

Ban Cố Vấn
Thành viên BQT
Đầu tiên xin góp ý với pác là lần sau nếu có viết 1 đoạn dài như vậy thì chia ra làm nhiều đoạn nhỏ, để font chữ to lên cho dễ đọc nhé. đọc xong mún nổ đom đóm con mắt lun, ăc ặc!
E cũng đã từng lâm vào tình cảnh hao hao như của bác, rồi đã thả mồi bắt bóng để mà ân hận mãi đến giờ. Ý kiến của e là Ph thì tốt nhất chỉ nên là bạn thôi, vì không có gì đảm bảo cả. Nói ra sợ pác chém e, chứ lỡ như đứa bạn nào đó của pác, hay thậm chí là người thân trong nhà thấy pác suy sụp thế mà giả đóng Ph thì khổ. Còn với Nh, pác nên xác định rõ pác cưới vợ trước tiên là cho mình đã. Quả thật Nh là 1 cô gái rất tốt. Nhưng nếu pác không thật sự yêu thương cô ấy thì cưới về chỉ làm khổ cho cả 2 mà thôi. Pác nên suy nghĩ cho kỹ, từ từ vun đắp tình cảm với Nh và hãy để tg trả lời nhé!

Thân!

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Bây giờ thì em nghĩ là bác nên thực tế hơn 1 chút nhé. Đuổi hình bắt bóng rồi rốt cuộc mất hết đó. Lão Thi nói đúng đó, người bạn đầu làm bạn thì tốt hơn, cô ấy cũng trốn tránh chuyện tương lai của hai người, anh cứ chờ biết khi nào sẽ có kết quả, mà cuộc đời còn nhiều thứ lắm, mất rồi tìm lại khó lắm đấy anh. Khi nào có tin vui bao cho mọi người biết nhé hihi

khỉ con

Thành viên năng động
Chuyện này thì em ko rành lắm , nhưng theo em thì anh hãy làm những gì mà trái tim của mình mách bảo. Anh à . cha mẹ nào cũng mong cho con mình được hạnh phúc cả . Dù thời gian đầu cha mẹ anh phản đối , nhưng về sau họ sễ hiểu quết định của anh . Cố lên anh nhé , hạnh phúc đang đón chờ anh ở phía trước :smile-big: Đừng sợ mất những gì mình không có

quocviet1531

Thành viên mới
Chọn ai àh, căng nhĩ
Theo những gì bạn chia sẽ, mình lại nghĩ ngược lại, ai trong 2 cô ấy sẽ chọn bạn!

perom279

Thành viên
Chủ yếu là bạn phải thực tế đi....nên trân trọng người trước mặt......Chúc bạn tìm được con đường hạnh phúc...........hi
Phan Thị Kim Loan 27/09/1985

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Đọc tâm sự của vitaminlove anh có vài lời chia sẻ như sau:

1. Hãy lấy người yêu mình chứ không phải người mình yêu. (Ông bà ta vẫn thường nói thế) :dangyeu:
2. Đối với người bạn gái thứ 1. Thật sự thì cô ta người động viên tinh thần rất tốt và cô ta đã cho em được cái mà em đang thiếu.
Từ đó em thích cô ta nhưng nếu nhìn nhận sự thật thì chính em đang yêu mình hơn là cô ta yêu em. => người con gái này có thể trở thành 1 người bạn thân thiết của em.
3. Đối với người bạn gái thứ 2. Đây mới là người em cần. Nếu em chọn tình yêu với cô ấy thì chính là tình yêu thật sự giữa hai con người. => người con gái này có thể trở thành 1 người vợ lý tưởng.
4. Và cuối cùng thì em phải lựa chọn giữa hai người thôi em ah. Người mình yêu hay người yêu mình? Không ai có thể quyết định thay thế em, chỉ bản thân em mới nhìn nhận được một cách rõ ràng nhất.

Bây giờ em hãy nhắm mặt lại.........hình ảnh người con gái nào xuất hiện đầu tiên trong suy nghĩ của em....... bản thân em thật sự cần điều gì......

Anh tin em sẽ có câu trả lời cho chính bản thân mình.

nhungv2

[♣]Thành Viên CLB
Ai nói cũng đều đúng và có lí cả. Nhưng quan trọng nhất là Nghĩa nghĩ như thế nào.
Sự chọn lựa thứ nhất quá mơ hồ. Nghĩa thấy hình và thiệp của cô ấy từ Đức, nhưng có bao giờ thấy qua wc, hay nghe đc giọng nói chưa? Cô ấy từ chối nói về tương lai, quan trọng hơn là từ chối nói mọi thứ về chính mình, nghĩa là cô ấy ko có ý định với Nghĩa. Nếu Nghĩa chọn ng` thứ 1, sẽ đau khổ
Sự lựa chọn thứ 2, có lẽ cô ấy sẽ đem đến cho Nghĩa sự thoải mái hơn, nhưng Nghĩa có thật sự yêu cô ấy, dù dành rất nhiều thời gian? Không ai nói trước được điều gì cả, trong t.y và cả cuộc sống
Nhưng nếu là Nhung thì Nhung sẽ chọn người thứ 2. Nhung cảm thấy mọi chuyện trên mạng phù du lắm. :)

vitaminlove

Thanh viên kỳ cựu

...Từ đó em thích cô ta nhưng nếu nhìn nhận sự thật thì chính em đang yêu mình hơn là cô ta yêu em.

Trước tiên, xin cám ơn anh Tiến và các bạn đã góp ý cho mình.
Anh Tiến ơi, đọc câu này của anh em mới nhận ra một điều, quả thật trước giờ em thật ích kỉ trong tình cảm của mình. Vì em chưa bao giờ nghĩ đến suy nghĩ và tình cảm của cả 2 người giành cho em cả. Chưa từng nghĩ một cách nghiêm túc và chân thành. Em chỉ mãi bận lòng về những gì mình nghĩ mà thôi, còn người ta nghĩ gì và muốn gì ở mình, thật sự em chẳng để ý đến. Thật sự nhiều lúc em có cảm giác như mình nợ cả hai, mà em thì lại không muốn cả hai phải đau khổ vì em. Ai cũng chỉ có một lần tuổi trẻ, em không muốn ai trong 2 người phải để lỡ tuổi thanh xuân vì mình. Em lại chẳng có thời gian ở bên cạnh hai người nhiều, một người thì em có cảm giác vừa yêu vừa thích, còn người kia thì vừa mến vừa thương. Em rất ghét chuyện bắt cá hai tay. Dù gì cũng đã 5, 6 năm rồi, em chẳng thể bắt người ta chờ em thêm 5 năm nữa, nếu làm như vậy thì đúng là em chẳng ra gì. Có lẽ em sẽ tìm một cơ hội để nói rõ suy nghĩ và tình cảm của mình cho cả hai người biết. Và em cũng cần thêm một ít thời gian để cân nhắc và xác định tình cảm của mình, chứ như bây giờ em vẫn còn mông lung, mờ mịt lắm với lại em cũng chưa thấy mình chín chắn trong tình cảm. Có lẽ cái mà em cần bây giờ là thời gian...

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Tặng em bài hát này nè.... ^^ chúc em có sự lựa chọn đúng với cảm nhận trái tim mình nhé

[FLASH]http://static.mp3.zing.vn/skins/default/flash/player/mp3Player_skin2.swf?xmlurl=http://v2.mp3.zing.vn/blog/?OS9jZi85Y2YyZTljNTUyOGUzMmE4NzRhZjhkOGU2Y2Q4NTUwZC5cUIbaBmUsICDN8UHJldHR5IEJvInagaMEeXxNMk18ZmFsmUsIC2V8MQ[/FLASH]

Bình luận bằng Facebook