[Tư vấn] Cải thiện khả năng giao tiếp và sự tự tin

hihihehe

Thành viên
Mình thấy trong diễn đàn có mục cải thiện kỹ năng giao tiếp rồi nhưng mình thấy những lời khuyên dường như chung chung quá mà không muốn vào topic đó gửi bài mà muốn vào đây lập một topic mới hi vọng là mình nhận được nhiều lời chia sẽ giúp đỡ cụ thể và sẽ giúp được nhiều bạn cũng có nhu cầu như mình.

Thật ra cái chủ để nâng cao khả năng giao tiếp và cải thiện sự tự tin mình đã qua không biết bao nhiêu diễn đàn và go ogle không biết bao nhiêu trang rồi mà chưa có chỗ nào thực hiện được (hoặc là chưa thành công mà mình cảm thấy vẫn như cũ) cho nên mình chỉ muốn mọi người có thể giúp mình xem mìnnhh nên cải thiện khả năng giao tiếp với lại sự tự tin.

Mình 23 tuổi rồi. Khả năng giao tiếp khá tệ, nói chuyện với con trai cũng tạm vì con trai với nhau không sao, nhưng nói chuyện với con gái thì mình nói không hay, chán lắm ấy. Cụ thể ra là mình cứ để tự nhiên thôi, nhưng mình dường như chỉ biết tâm sự và hỏi những điều có lúc không cần hỏi (tức là có thể nghĩ ra được ấy)

Nếu gần những người tự tin vui vẻ thì không sao, nhưng mà gần những bạn gái cũng có vẻ nhát hoặc họ khó tính thì coi như là lơ mình luôn, vì mình nói chuyện càng ngày càng chán, nên càng ngày càng rối trong cái đống lời khuyên giao tiếp mà không khả thi.

Mình thấy nhiều người chẳng cần phải lo lắng lắm đến chuyện giao tiếp thường ngày. Đối với họ giao tiếp là một chuyện quá đỗi bình thường. Mình thèm được như thế. Thật ra giao tiếp với ko tự tin làm mình mất nhiều thứ lắm, nhiều khi buồn nhưng phải tiến lên như thế nào đây. Moị người giúp mình nhé!

huxu456

[♣]Thành Viên CLB
Vậy anh nên tham gia nhóm Kỹ năng giao tiếp, có thể giúp được cho anh, chúng ta sẽ thực hành những kỹ năng mềm, được không anh

khỉ con

Thành viên năng động
anh ơi, cố lên nhé, anh hãy nghĩ mình đang nói chuyện vời người thân vậy, anh sẽ làm được những gì anh muốn, cố lên

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Chào anh K V N!

Trước khi chia sẻ với anh, em muốn kể một câu chuyện này:

- Có một anh nọ ao ước một ngày nào đó anh ta sẽ trúng được một chục tờ vé số giải đặc biệt.
- Mỗi ngày trôi qua, anh ta đều ao ước điều đó.
- Một năm sau, anh ta đến một ngôi mộ linh thiên và cầu nguyện: "ông ơi, ông cho tôi trúng một chục tờ vé số đi, tôi mang ơn ông suốt đời"
- "Beng, beng"- ông thần chết gõ vào đầu anh ta và nói "Một tờ vé số cũng không mua mà đòi trúng hả mậy"

Câu chuyện đó muốn nói lên điều gì?
- Cái ao ước trong câu chuyện chính là cái anh muốn - giao tiếp tốt. Anh muốn giao tiếp tốt nhưng anh lại không giao tiếp thường xuyên thì làm sao anh có thể giao tiếp tốt được?
- Để giao tiếp tốt điều đầu tiên cần làm là "trải nghiệm". Bằng cách nào?
+ Hẹn những người bạn mới quen đi uống nước và tạo chủ đề để trò chuyện (chuẩn bị những câu hỏi và nội dung trước ở nhà)
+ Đứng trước đám đông thường xuyên, nếu có cơ hội nên tạo sự chú ý. Khi mọi người nhìn mình, mình hãy áp dụng "tư duy lạc quan", nghĩ họ là củ khoai, bạn rất thân hoặc những người hâm mộ mình, đừng xem họ là kẻ thù.
+ Xung phong thuyết trình trong lớp học hoặc trong công ty, nơi làm việc thường xuyên.
+ Tham gia các CLB, hội nhóm,... Nơi đây sẽ giúp chúng ta rất nhiều về sự tự tin và có rất nhiều cơ hội để giao tiếp với người lạ.
+...

Những điều cần lưu ý trong giao tiếp:

+ Phải biết bạn đang nói gì.
+ Đừng nói những gì mình muốn nói, hãy nói những gì người khác muốn nghe.
+ Đặt những câu hỏi gợi mở, hạn chế dùng câu hỏi "YES/NO Question"
+ Sử dụng "thông tin miễn phí" trong câu nói của người đối thoại để phát triển tiếp câu chuyện. VD: Hồi sáng mình mới dắt chó đi dạo ở công viên Hoàng văn Thụ. Bạn có thể sử dụng thông tin miễn phí trong câu nói đó như "chó", "công viên Hoàng Văn Thụ", có thể nói như "chó của bạn giống gì?", "chó bạn màu gì", "công viên HVT ở đâu nhỉ?", "công viên HVT nó có đặc điểm gì đặc biệt không?"
+ Nếu là con gái, hạn chế tránh những câu hỏi thẳng về tuổi tác, nhan sắc.
+ Những câu hỏi cơ bản luôn mang theo: bạn ở đâu?, bạn sống ở đó có ra sao?, bạn thích đi du lịch ở đâu? sao vậy?, trao đổi về sở thích, ước mơ, dự định, các môn thể thao yêu thích...
+ Luôn nhắc tên người đó thay vì kêu bạn, lắng nghe người đó nói và khen ngợi chân thành.

Một vài trải nghiệm của em, xin chia sẻ cùng anh. Mong nhận thêm góp ý.

hihihehe

Thành viên
Chào anh K V N!

Trước khi chia sẻ với anh, em muốn kể một câu chuyện này:

- Có một anh nọ ao ước một ngày nào đó anh ta sẽ trúng được một chục tờ vé số giải đặc biệt.
- Mỗi ngày trôi qua, anh ta đều ao ước điều đó.
- Một năm sau, anh ta đến một ngôi mộ linh thiên và cầu nguyện: "ông ơi, ông cho tôi trúng một chục tờ vé số đi, tôi mang ơn ông suốt đời"
- "Beng, beng"- ông thần chết gõ vào đầu anh ta và nói "Một tờ vé số cũng không mua mà đòi trúng hả mậy"

Câu chuyện đó muốn nói lên điều gì?
- Cái ao ước trong câu chuyện chính là cái anh muốn - giao tiếp tốt. Anh muốn giao tiếp tốt nhưng anh lại không giao tiếp thường xuyên thì làm sao anh có thể giao tiếp tốt được?
- Để giao tiếp tốt điều đầu tiên cần làm là "trải nghiệm". Bằng cách nào?
+ Hẹn những người bạn mới quen đi uống nước và tạo chủ đề để trò chuyện (chuẩn bị những câu hỏi và nội dung trước ở nhà)
+ Đứng trước đám đông thường xuyên, nếu có cơ hội nên tạo sự chú ý. Khi mọi người nhìn mình, mình hãy áp dụng "tư duy lạc quan", nghĩ họ là củ khoai, bạn rất thân hoặc những người hâm mộ mình, đừng xem họ là kẻ thù.
+ Xung phong thuyết trình trong lớp học hoặc trong công ty, nơi làm việc thường xuyên.
+ Tham gia các CLB, hội nhóm,... Nơi đây sẽ giúp chúng ta rất nhiều về sự tự tin và có rất nhiều cơ hội để giao tiếp với người lạ.
+...

Những điều cần lưu ý trong giao tiếp:

+ Phải biết bạn đang nói gì.
+ Đừng nói những gì mình muốn nói, hãy nói những gì người khác muốn nghe.
+ Đặt những câu hỏi gợi mở, hạn chế dùng câu hỏi "YES/NO Question"
+ Sử dụng "thông tin miễn phí" trong câu nói của người đối thoại để phát triển tiếp câu chuyện. VD: Hồi sáng mình mới dắt chó đi dạo ở công viên Hoàng văn Thụ. Bạn có thể sử dụng thông tin miễn phí trong câu nói đó như "chó", "công viên Hoàng Văn Thụ", có thể nói như "chó của bạn giống gì?", "chó bạn màu gì", "công viên HVT ở đâu nhỉ?", "công viên HVT nó có đặc điểm gì đặc biệt không?"
+ Nếu là con gái, hạn chế tránh những câu hỏi thẳng về tuổi tác, nhan sắc.
+ Những câu hỏi cơ bản luôn mang theo: bạn ở đâu?, bạn sống ở đó có ra sao?, bạn thích đi du lịch ở đâu? sao vậy?, trao đổi về sở thích, ước mơ, dự định, các môn thể thao yêu thích...
+ Luôn nhắc tên người đó thay vì kêu bạn, lắng nghe người đó nói và khen ngợi chân thành.

Một vài trải nghiệm của em, xin chia sẻ cùng anh. Mong nhận thêm góp ý.

Mình rất cảm ơn Đạt. Mình sẽ thử gợi ý của bạn xem sao. Hẹn một thời gian sau mình trả lời kết quả nhé!

nguyenminhthi90

Ban Cố Vấn
Thành viên BQT
tài năng thì trời cho ai nấy hưởng, còn kỹ năng thì ai cũng có thể có, và chỉ có thể có thông qua quá trình thực hiện lâu dài. pác cứ tìm thằng bạn nào của mình mà nói chuyện lôi cuốn, hấp dẫn ấy, tán chuyện với nó hằng ngày. lưu ý là tán chuyện với nó chứ không phải toàn ngồi nghe nó nói nhé. thử để ý xem nó nói cái gì, cách phát triển tình huống câu chuyện của nó như thế nào rồi từ từ mà học theo. bí quyết nhỏ là nên nhớ vài câu chuyện vui để có thể pha trò cho các bé xinh xinh nghe hén;;). lưu ý: con dao 2 lưỡi đấy nhé. nên tập tành với người quen trước để chắc ăn là mình kể hấp dẫn, và trước khi kể cũng đoán thử xem nó hiểu gì ko. chứ bạn kể xong rồi mà mặt nó vẫn trơ như đá thì coi như xách đít về được roài đó :))

hihihehe

Thành viên
Nếu nói phải ra ngoài giao tiếp nhiều sẽ lên thì mình giao tiếp khá ít. Trước đâu có ai bảo ra ngoài nhiều nên chẳng biết, chỉ ở nhà học mà quên là cái này cần phải có luyện tập!

---------- Post added at 03:59 PM ---------- Previous post was at 03:57 PM ----------

Vậy anh nên tham gia nhóm Kỹ năng giao tiếp, có thể giúp được cho anh, chúng ta sẽ thực hành những kỹ năng mềm, được không anh

Cám ơn gợi ý của bạn. Mình phải tìm một nhóm người để luyện giao tiếp thôi!

nguyentam

Thành viên mới
không giao tiếp thường xuyên làm sau bạn tăng khả năng giao tiếp của mỉnh đây?tham gia vào các CLB,hội thảo...để tăng khả năng giao tiếp của mình,bạn phải biết bạn đang nói gì?phải biết lắng nghe,đặt câu hỏi...cần 2 từ trải nghiệm...

ngaanh

Thành viên mới
giao tiếp đơn giản là nói nhiều hơn, cởi mở hơn và thoải mái hơn khi tiếp xúc với bất kỳ một ai trong bất kỳ một hoàn cảnh nào. Chúc bạn cảm thấy thoải mái và tự tin hơn giao tiếp bạn hen.

Bình luận bằng Facebook