[Tư vấn] Cứu tớ với, tớ mắc bệnh sợ người khác phái

Status
Không mở trả lời sau này.

perOm

Thanh viên kỳ cựu
huuhuu...mỗi khi tiếp xúc với bạn nam là tớ lại thấy hồi hộp còn hơn đi phỏng vấn xin việc vào công ty intel :lanh::lanh: toàn thân lạnh toát, lý trí bay đâu hết trơn, mất hết vẻ tự nhiên, người khác nói gì tớ toàn cười trừ => một hồi thì ai nghĩ đằng nấy, im re lun :khocto:
còn mỗi khi đứng trước đám đông thì chân tớ nó mún say bye, không thể nào tập trung nổi, bạn tớ bảo tớ bị bệnh 'nhát trai'...có thật vậy không? :nghihoac: làm sao khắc phục đây? huhu tớ mún mình là người tự tin cơ....ai giúp tớ với... :khochiu::khochiu::khochiu:

tritai

[♣]Thành Viên CLB
tham gia hoạt động ở CLB này mà còn "nhát trai" nữa thì mới lạ, hehe
gặp tui thì sẽ thành "mê trai" thôi
nói đùa vậy thôi, tham gia vào nhiều hoạt động thì tự nhiên mình sẽ dạn dĩ ra thôi
nếu rãnh, 12/12 mời bạn offline hội anh văn của tụi mình, bảo đảm "mê trai" luôn. toàn trai đẹp không hà :nghichngom:

nguyenson

Thanh viên kỳ cựu
Lúc trước (cách đây 8 năm trước), mình cũng giống như bạn, rất nhát ... gái, nhưng bây giờ thì đỡ hơn rồi. Tuy cũng còn nhát, nhưng kg đến nỗi phải run. À, mà mình thấy những ai hay tham gia các khóa học ngoại khóa, hay tham gia câu lạc bộ gì đó, thường rất dạn dĩ. Bạn thứ tham gia vào câu lạc bộ trong diễn đàn này đi, nó sẽ giúp ích cho bạn đấy. Chúc bạn sớm lấy được tự tin :thangloi:

Apple_07

Thành viên
Ah`, pạn nè, ko biết bạn có ở Tp.HCM ko? Nếu đúng thế, bạn thử đến Nhà văn hóa Thanh Niên xem, ở đó có nhiều hoạt động, giúp bạn tự tin hơn, rèn luyện tính dạn dĩ,... Nói chung hay lắm đó :)

perOm

Thanh viên kỳ cựu
thấy bạn apple có nhắc đến NVHTN, ở đó có tổ chức hoạt động gì mình chưa rõ lắm
hình như có hiến máu nhân đạo...
lúc trước tớ có thử tham gia clb thư pháp ở trường, cuối cùng cả buổi sinh hoạt tớ chỉ đứng ngoài mà ko dám vào, hix, tớ thấy mình như vậy là hết thuốc chữa rùi

lapdong

Quản Trị Viên
Thành viên BQT
Hiện tượng này không hiếm nhưng mà như bạn mô tả thì cũng hơi lạ thật! Bạn nên tìm cho mình một người bạn thân, hiểu bạn và biết cách tạo cơ hội để bạn có thể giao tiếp dạn dĩ hơn. Tuy nhiên, bạn của bạn không thể lúc nào cũng đi cạnh bạn được vì thế bản thân mình hãy tỏ ra "bản lĩnh" chút đi. Thử hít một hơi dài, nhẹ nhõm thay vì thấy áp lực lúc nào cũng ở xung quanh bạn nhé!

Ngoc Ngo

[♣]Thành Viên CLB
Trước đây, mình cũng có phần giống bạn ấy.hehe. Do ko tiếp xúc nhiều với mọi người nên mình cảm thấy thiếu tự tin và hay hồi hộp khi đứng trước đám đông. Có khi còn nói không ra hơi nữa í chứ!hixhix, nhưng giờ thì đã đỡ rồi. Mình nghĩ bạn nên tham gia nhiều hoạt động và hãy tiếp xúc với nhiều người. Hãy cố gắng bắt chuyện với mọi người, cởi mở lên bạn nhé!!! Một thời gian sau sẽ khác thôi. Chúc bạn thành công!!!

Bhji Onj

Thanh viên kỳ cựu
Theo mình nghĩ thì bạn chỉ sợ 1 người thôi:Chính bạn.

bebehappy

Thanh viên kỳ cựu
:bitmiengcuoi: Hiểu hiểu hiểu.
Vì sao dám tự tin nói thế? ^^ :chaymaucam: vì tớ đã có một dạo từng...:nghichngom:
Nói đi nói lại nói tới nói lui, có ai trả lời cho bạn í ko nào?

Tớ chia sẻ kinh nghiệm riêng người đã từng mắc bệnh nhé.
Chỉ có một cách duy nhất thôi, tiếp xúc nhiều hơn.
Nói mãi cũng không ích gì, chỉ có cách thực hành là sẽ giải quyết tất cả.:thangloi:
Đi từng bước một thôi.
Bắt đầu từ suy nghĩ nhé. Nam cũng là người thôi, cũng đi đứng ăn uống nói cười học tập, thậm chí cũng biết sợ các bạn "nữ" nữa... vân vân & vân vân như bản thân bạn đó.[haha, cái nì là đương nhin ai cũng biết nhưng vẫn phải nhắc lại để tạo sự giống nhau đồng cảm người sợ & người "bị" sợ .] Khi đồng cảm thì nỗi sợ có giảm đi chút nào chứ nhỉ?
Mình giống bạn í & bạn í giống mình. 1-1
Mình sợ bạn í & bạn í sợ mình. 2-2
Đủ để ổn định suy nghĩ chưa nào?

Bây giờ bước sang thực hành nhé.
Hãy bắt đầu trò chuyện với những người khác phái thân thuộc nhất, ba hay anh em trai nè, không thì các anh em họ hàng để làm quen dần với tính cách, tâm lí phái kia...Việc này chắc không đến nỗi khó đúng hok?
Sau đó có thể trò chuyện hỏi bài các bạn nam trong lớp, học thêm vvv.
Rồi kế đến mở rộng tham gia các CLB English , kĩ năng vvv để tạo thêm quan hệ và dứt điểm nó luôn. :thangloi:

Điều quan trọng là bạn nên ghi nhớ cần luôn nuôi dưỡng các giá trị nội tại cho bản thân để có thể tự tin không chỉ trước phái kia mà còn trước tất cả mọi người.^^!

Cuối cùng, chúc bạn sớm vượt qua tâm lí này để tập trung vào những việc lớn hơn & tăng thêm tự tin vào bản thân phái nữ mình nhé!

boyrangsun

Thanh viên kỳ cựu
Mình cũng sợ người khác phái nè,khi gặp các bạn nũ mới quen lần đầu,thì mình run bắn người lên rồi,nói chuyện lắp bắp lúc nào cũng phải gồng mình lên,cho bớt run.

hannah_kaka

Thành viên
Bạn đừng quá lo lắng khi tiếp xúc với bạn nam. Hãy xem họ như những người bạn thân của mình. Bạn có thể tham gia các hoạt động xã hội hay clb vừa có được nhiều bạn vừa khắc phục được tính "nhát trai" của mình. Chúc bạn luôn tự tin, năng động và thành công.

buivantho

Thành viên mới
Mình cũng giông như bạn , gặp người con gái nào mà mình chưa thân thì nói chuyện khó lắm... cảm giác của mình lúc đấy không thoải mái chút nào.

Gemily

Thanh viên kỳ cựu
Hihi! cái này hay đó nha! BẠn muốn hết bệnh này dễ lắm. Qua trường gtvt mình học 1 tuần thui là đảm bảo hết nhát liền àh. Trường mình chỉ toàn con trai thui, nhìn riết chai mặt lun nên hết nhát rùi.

namlunloan

Thành viên năng động
Chị theo e thì cứ tập từ từ như tham gia vào các hoạt động của nhóm thật nhiệt tình,mạnh dạn tự làm nhóm trưởng,xung phong làm tổ chức chính cho các hoạt động của lớp,...rùi "dòm ngó"các hoạt động của trường,...chị cứ show hết khả năng của mình trước mọi người từ từ tự nhiên hăng lên à,tự nhiên mạnh dạn hẳn ra đến mức có thể "táp" vào nói chuyện với một ng nước ngoài nói chuyện ko ngần ngại(huống chi là con trai) và nếu ko dc tham gia các hoạt động đó,ko dc "năng động", ko dc "chạy vòng vòng làm này làm nọ" thì thấy nhột nhạt lắm.Lúc đó chị sẽ cảm thấy mình ko sợ bất kì thử thách nào,thấy mình có đủ khả năng và tự tin để làm tất cả đó:))Theo ý kiến chủ quan của e thôi,hi vọng giúp dc ít nhiều cho chị nha:DMong chị mau vượt qua chính mình nghen

namlunloan

Thành viên năng động
:bitmiengcuoi: Hiểu hiểu hiểu.
Vì sao dám tự tin nói thế? ^^ :chaymaucam: vì tớ đã có một dạo từng...:nghichngom:
Nói đi nói lại nói tới nói lui, có ai trả lời cho bạn í ko nào?

Tớ chia sẻ kinh nghiệm riêng người đã từng mắc bệnh nhé.
Chỉ có một cách duy nhất thôi, tiếp xúc nhiều hơn.
Nói mãi cũng không ích gì, chỉ có cách thực hành là sẽ giải quyết tất cả.:thangloi:
Đi từng bước một thôi.
Bắt đầu từ suy nghĩ nhé. Nam cũng là người thôi, cũng đi đứng ăn uống nói cười học tập, thậm chí cũng biết sợ các bạn "nữ" nữa... vân vân & vân vân như bản thân bạn đó.[haha, cái nì là đương nhin ai cũng biết nhưng vẫn phải nhắc lại để tạo sự giống nhau đồng cảm người sợ & người "bị" sợ .] Khi đồng cảm thì nỗi sợ có giảm đi chút nào chứ nhỉ?
Mình giống bạn í & bạn í giống mình. 1-1
Mình sợ bạn í & bạn í sợ mình. 2-2
Đủ để ổn định suy nghĩ chưa nào?

Bây giờ bước sang thực hành nhé.
Hãy bắt đầu trò chuyện với những người khác phái thân thuộc nhất, ba hay anh em trai nè, không thì các anh em họ hàng để làm quen dần với tính cách, tâm lí phái kia...Việc này chắc không đến nỗi khó đúng hok?
Sau đó có thể trò chuyện hỏi bài các bạn nam trong lớp, học thêm vvv.
Rồi kế đến mở rộng tham gia các CLB English , kĩ năng vvv để tạo thêm quan hệ và dứt điểm nó luôn. :thangloi:

Điều quan trọng là bạn nên ghi nhớ cần luôn nuôi dưỡng các giá trị nội tại cho bản thân để có thể tự tin không chỉ trước phái kia mà còn trước tất cả mọi người.^^!

Cuối cùng, chúc bạn sớm vượt qua tâm lí này để tập trung vào những việc lớn hơn & tăng thêm tự tin vào bản thân phái nữ mình nhé!

Bravo bebehappy!!!:them:

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook