[Tư vấn] Mặc cảm về giọng nói

Status
Không mở trả lời sau này.

ti_teo_teo

Thành viên
là 1 thanh niên.là dân tỉnhlên thành phố (hcm) học, mình rất nhạy cảm với giọng nói...bởi khi nói chẳng mấy người hiểu cho lắm nên rất mất tự tin khi giao tiếp hoặc nói chuyện với 1 ai đó, thành ra mình bắt đầu cảm giác mất tự tin vào bản thân, ko có ưu điểm để phát huy nên mình càng e ngại tiếp xúc với người khác......mong các bạn đọc và hiểu cho mình...cùng mình chia sẻ và bày cho mình cách giải quyết vấn đề này:dangyeu::dangyeu::dangyeu::dangyeu::dangyeu::dangyeu::dangyeu:

Nguyen_HSU

Thanh viên kỳ cựu
là 1 thanh niên.là dân tỉnhlên thành phố (hcm) học, mình rất nhạy cảm với giọng nói...bởi khi nói chẳng mấy người hiểu cho lắm nên rất mất tự tin khi giao tiếp hoặc nói chuyện với 1 ai đó, thành ra mình bắt đầu cảm giác mất tự tin vào bản thân, ko có ưu điểm để phát huy nên mình càng e ngại tiếp xúc với người khác......mong các bạn đọc và hiểu cho mình...cùng mình chia sẻ và bày cho mình cách giải quyết vấn đề này:dangyeu::dangyeu::dangyeu::dangyeu::dangyeu::dangyeu::dangyeu:

:hon:Mình cũng có thằng bạn người Huế nó nói chuyện không ai hiểu được ..phải kêu nó nói chậm lại thì người khác mới hiểu .....nhưng dần dần nó cũng trở thành bạn thân của mình .Bạn đừng e ngại ,bạn hãy mạnh dạn tiếp súc với nhiều người vì chính điều đó sẽ giúp bạn có thêm nhiều người bạn thân và từ đó sẽ khiến bạn không còn mất tự tin nữa .Mình chỉ có ý như vậy mong bạn hiểu ...^^:mimcuoi:

TQV

Thanh viên kỳ cựu
Chào bạn.
Chúc bạn một ngày vui vẻ. :smile:.
Theo TQV thì người khác sẽ chú ý cách bạn nói, chứ không để ý lắm đến giọng nói của bạn.

Snow_31

Thành viên
Mình đồng cảm với bạn. Mình cũng là người miền Trung. Dân mình theo cách moị người nhận xét là có giọng nói...nặng. Dạo gần đây mình đi xin việc làm một số nơi cũng ko nhận do giọng nói của mình, chắc vì đặc trưng công việc nữa. Một số bạn bè khuyên mình rằng làm việc tỏng này thì nên đổi giọng, nhưng mình thấy khó và chắc là cũng ko thay đổi dc. Chúng ta cố gắng nói chậm, to, rõ và cố gắng truyển đạt ý của mình làm sao để mọi người dễ hiểu nhất thôi bạn ạ. Chúc bạn thành công, cả tôi nữa.hì!

binhdinhquehuong

Thành viên năng động
mình nên tự hào giọng nói của mình tại sao hổ thẹn vì nó.mình ở bình định nên đi đâu sử dụng chữ "nẫu".

ananchip

Thanh viên kỳ cựu
2!
Ừ mình cũng hiểu chuyện này. Không phải dễ dàng mà thay đổi được giọng nói hay cách phát âm của mình mà đúng không? Mình thì nghĩ là bạn có thể cố gắng để phát âm đúng chính tả mà nhỉ? Nếu bạn từ 1 nơi khác tới thì khi nói chuyện chịu khó nói chậm 1 xíu, và đừng dùng nhiều từ chỉ phổ biến ở địa phương bạn mà thôi. Dĩ nhiên khi đã thân thiết hơn thì mọi người có thể cùng chia sẻ cho nhau những phương ngữ rất thú vị, nhưng nếu là lần đầu tiên tiếp xúc bạn nên quan sát xem người khác nói năng thế nào để ít nhất giúp người khác dễ hiểu ý mình nói. Người Sài Gòn ra miền Trung hay miền Bắc cũng sợ lắm bạn à. Sợ mình nói người ta không hiểu gì hết, hoặc là hiểu lầm 1 điều gì đó sai lệch. Nhưng mà quan trọng nhất là mình chân thành cho người khác biết là mình rất muốn họ hiểu mình, và mình cố gắng hết mức có thể là được mà! Mọi chuyện sẽ dễ dàng hơn 1 chút nếu mình mỉm cười thân thiện trước khi nói chuyện với ai đó. Hoặc thậm chí bạn có thể nói rằng " Nếu mà bạn/anh/chị/cô/chú...mà không nghe rõ những gì mình/em/con nói thì đừng ngại hỏi nhé, và mình/em/con mong được thông cảm/bỏ qua"

caovantai

Thành viên
Chào ! bạn có muốn vượt qua điều đó ko?
Tôi có thể giúp bạn!
nếu muốn hãy liên lạc với tôi

thaihabooks

Thanh viên kỳ cựu
Mình nghĩ bạn nên tự tin hơn. Giọng nói sẽ dần thay đổi theo môi trường bạn sống và làm việc. Nếu càng e ngại giao tiếp, bạn càng khó thay đổi giọng nói của mình.

Ngoc Ngo

[♣]Thành Viên CLB
Bạn à!!! Giọng nói thể hiện gốc rễ của mình. Vậy tại sao có thể buồn hay mặc cảm với nó chứ. Hãy vui và tự hào về điều đó bạn nhé!!! Hãy tự tin cho mọi người biết về quê hương của bạn.

yuchi

Thành viên năng động
trời sinh mỗi người mỗi đặc điểm khác nhau.bạn hãy tự tin giao tiếp với mọi người àằng khả năng của mình.cách bạn cười với mọi người ra sao?cách bạn bắt tay ra sao?...tất cả thể hiện ở chính con người bạn chứ không phải giọng nói.

quoccuongdang

Thanh viên kỳ cựu
Theo mình nghĩ,giọng nói mỗi vùng miền điều có những đặc sắc riêng. Tuy nhiên khi giao tiếp tùy theo môi trường mà mình cần điều chỉnh một chút về giọng nói, để mọi người có thể nghe & hiểu những gì mình nói như thế thi tốt hơn.

laobao

Thành viên năng động
chào bạn !
mình không biết bạn xuất phát từ đâu và mình chia sẻ với bạn rằng,bạn xuất phát từ tỉnh nào không quan trong...như mình này:xuất thân từ 1 tỉnh lẻ đó là quảng trị...theo bạn giọng mình thế nào??
bạn đừng ngại về cái giọng của mình .
bạn nên đặt ra cho mình những câu hỏi?:
1.bạn đã tự tin khi giao tiếp chưa
2.bạn sẳn sàng thay đổi giọng mình(với người TPHCM hay nơi khác.....chứ đừng nói giọng miền nam với người quê bạn...:()
3.bạn có ngại va chạm không/
4.bạn sợ thất vọng và có dám trãi nghiệm không/
vv và vv....
và cuối cùng...mình là ngưì quảng trị nhưng rất tự tin nói giọng miền nam không không phải tự nhiên mà mình nói được mà mình đã tập luyện nhiều...

rất vui nếu đựoc chia sẻ nhiều hơn với bạn
chúc bạn thành công hơn trong cuộc sống

faust_vn

Thành viên mới
Quan trọng nhất là giá trị của bạn. và bạn Kiêu hãnh về điều đó. Hãy luôn sống bằng tâm thế như vậy. Nó tốt cho bạn trong mọi trường hợp.
Đi vào thực tế cuộc sống và công việc, thực sự nếu bạn nói mà không ai hiểu gì thì bạn nên sửa. Vì dễ hiểu thôi, không ai hiểu bạn nói thì... Nhưng tôi muốn nhấn mạnh là đó không phải là điều gì quá lớn để bạn phải tự ti như vậy. Đơn giản đó chỉ là vấn đề kỹ thuật thôi. Nghĩ đơn giản thôi bạn à. Chúc bạn may mắn!

nguyenson

Thanh viên kỳ cựu
Sự tự tin sẽ làm cho giọng nói của bạn quyết đoán hơn và người khác sẽ dễ hiểu hơn. Bạn phải tự tin trước những gì mình nói mới được, như vậy sẽ bớt đi những khuyết điểm khi mình nói ra. Giống như học Tiếng Anh vậy, mặc dù nói không chuẩn, nhưng sự tự tin sẽ giúp bạn cải thiện được nhiều hơn. Chúc bạn thành công!

Gemily

Thanh viên kỳ cựu
Lớp mình học đa phần là người miền Trung và Bắc ko àh. Thật sự mà nói thì giọng của các bạn nói cũng khó nghe mà lại nói nhanh nữa. Nh mình chẳng muốn các bạn thay đổi giọng nói của mình tí nào hết đó. Mình thích lớp mình có nhìu giọng khác nhau để mình còn học hỏi chứ, lâu lâu học lỏm đc mấy câu cũng thấy hay hay.
Hihi! Bạn nè mỗi người sinh ra đều có 1 điểm riêng biệt đừng bao giờ xóa bỏ nó mà hãy làm cho mọi người cảm thấy gần gũi với nó thích thú khi khám phá ra nó nha! Mình thích hững cái lạ lạ lắm đó.

nhanyen

Thành viên năng động
bạn đừng có nghĩ ngợi gì cả, điều đó sẽ làm bạn trở nên rụt rè hơn đó. Ở trường của mình cũng có 1 bạn có giọng nói......mình nghĩ là bạn í cũng mặc cảm như bạn vậy đó, nhưng thật ra thì mọi người xung quanh cũng chẳng để ý gì hết. Chính bản thân mình cũng cảm thấy đó là 1 chuyện bình thường, nên cũng không lấy làm lạ vì giọng nói đó. Cho nên bạn hãy tự tin vào bản thân mình đi. Giọng nói- chỉ là lúc đầu thôi, sau đó thì mọi người cũng quen thôi à. Cái chính ở đây là bạn sống cho bạn chứ bạn không sống hộ người ta. Đừng có để ý đến suy nghĩ của người khác quá. KHÔNG CÓ GÌ ĐÂU BẠN Ạ. BẠN HÃY TỰ TIN VÀO BẢN THÂN MÌNH ĐI

canh buom do

Cây đang thụ phấn
Thành viên BQT
chào bạn, mình cùng người miền trung nè! theo mình để khắc phục nhược điểm này thì chúng ta nên tập nói chậm lại,mỗi ngày hãy luyện tập phát âm cho rõ hơn ( với mình thì nói dấu ngã là rất khó, vì cứ chuyển hết sang dấu sắc hoặc dấu nặng hết rùi),khi nói thì phải nói rõ ràng, ko được ề à vì như thế sẽ gây cảm giác khó chịu cho người nghe.
Giọng miềng trung thì rất đặc trưng, còn đối với mình thì đó là những âm điệu rất dễ thương, mặc dù hơi khó nghe nhưng chúng ta nên giữ cái đặc trưng đó, có điều là nên hạn chế dùng từ địa phương lại.
Cuối cùng, nếu bạn chịu khó luyện tập thì sẽ ko có vấn đề gì hết và bạn cũng không cần đổi giọng mà chỉ cần đổi từ thôi. Phòng mình hồi đầu có hiểu mình nói gì đâu, nhưng chỉ sau 3 tháng sống với nhau, không những nói gì chúng cũng hiểu mà còn xài từ địa phương rành nữa là. Bạn cứ tự tin với chính giọng n
ói của mình đi bạn nhé. Nhớ là luyện tập phát âm nữa là ổn thôi mà, chúc bạn sớm thành công.

Hoài Niệm

[♣]Thành Viên CLB
:cuoihaha:Hehe, mình là bà con rồi đó bạn, mình cũng là người miền trung giọng nói của mình cũng nặng lắm và đặc điểm của dân miền Trung là giọng nặng rồi mà còn nói nhanh nữa chứ:cuoihaha:, đọc dấu sắc là nó biến hết thành dấu nặng hết à:cuoihaha:. Bọn bạn trong lớp mình cũng hay trêu và nhái giọng mình nữa,nhưng chỉ trêu cho vui thôi:cuoihaha:. Với tư cách là người đồng cảnh ngộ:cuoihaha: mình có chút góp ý với bạn là nên đọc chậm lại,thật chậm làm sao cho tiếng mình phát ra nghe thật rõ và lớn thế là được. Chẳng có gì phải ngại ngùng cả, ở nhà bạn cứ đứng trước gương tập nói sao cho thật chậm thật rõ rồi khi thấy tự tin rồi bạn hãy thử nói chuyện với những người thân mình nhất để lấy sự tự tin trong giao tiếp(nhất là các bạn cùng lớp) tiếp đến bạn nên giao tiếp với người lạ dần dần bạn sẽ cảm thấy tự tin hơn khi giao tiếp với giọng nói của mình.
Chúc bạn thành công!:cuoihaha:

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook