[Xã Hội] [you] có thích nhặt của rơi ?

Status
Không mở trả lời sau này.

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Từ lâu lắm rồi, Đạt rất muốn đưa chủ đề này lên để mọi người cùng bình loạn. Thế nhưng do một lý do khách quan mà Đạt không thể đưa lên, hôm nay có lẽ là dịp tốt nhất.

Tính Đạt thì không thích nhận hoặc giữ những gì không phải do mình làm ra hay không thuộc về mình nên việc nhặt được tiền nói riêng, của rơi nói chung là điều cực kì không thích. Từ nhỏ chúng ta đã được dạy là nếu có nhặt được của rơi thì phải đem trao trả lại cho người bị mất hoặc đem đến công an nhờ trả lại. Nhưng thật buồn, khi đem đến những anh công an thì chẳng mấy tốt lành gì, nếu số tiền nhỏ thì mấy ảnh chả quan tâm đến việc trả lại, nếu số tiền lớn thì chắc các bạn biết rồi đấy, thông báo lên báo này báo nọ để cho người bị mất đến nhận lại, nhưng tiền đâu có in hình hay chữ kí của người bị mất mà nhận lại. Không có người đến nhận thì có dòng chữ như sau "Sung vào công quỹ". Thời nay đã khác rồi "Nhặt được của rơi tạm thời bỏ túi" vì họ nghĩ rằng mình không nhặt thì người khác nhặt cũng vậy thôi.

[you] thì sao nhỉ ? Bạn có thích nhặt của rơi bỏ túi không ? Nên nói thật lòng đấy nhé.

Last edited by a moderator:

lehieu1890

Thanh viên kỳ cựu
Theo ý kiến chủ quan của mình, mình cũng không thích nhặt, lấy cái gì đó không phải là của mình, vì lương tâm áy náy với người làm rơi,vả lại đời không cho không cái gì mà, mình kể cho nghe 1 câu chuyện của chính mình: Hồi nhỏ, hồi mới vào lớp 3 ấy, hôm đấy tại trường học, mình có tình cờ nhặt dc 10k, 10k hồi đó cũng lớn lắm, nhất là với học sinh nữa chứ, mua dc bao nhiêu thứ, tuy biết nhặt dc tiền không trả lại là áy náy lắm, từ trước tới giờ đã làm gì như vậy đâu, nên mình quyết định không báo với ai mà cầm về nhà, chiều hôm đó mình về nhà và phát hiện ra mất cây bút trị giá 20k mẹ mới mua cho, mình đạp như bay tới trường tìm lại nhưng không dc, cái này mình hơi duy tâm tí nhưng đúng là nếu như không cầm 10k kia, có lẽ cây bút đã không mất, thế là từ đó mình không bao giờ nhặt cái gì hết, hoặc chăng là đưa nó cho ai có trách nhiệm cao hơn để họ xử lý chứ mình không cầm để sử dụng. Mình là vậy, còn khi đưa cho người có trách nhiệm hơn họ xử lý thế nào là quyền của họ, họ lấy cái đó có khi nao lại mất cái khác đáng giá hơn cũng nên:dangyeu: End!

kyniemmua

<b><font color=green>Giải Nhì Viết Về Người Phụ Nữ
uh, mình cũng nghĩ giống như Đạt vậy đó. Lúc nhỏ nếu nhặt được thứ gì đó mình sẽ rất vui vì mình nghĩ đó là điều may mắn nhưng bầy giờ thì không. Theo mình, nếu nhặt được một số tiền không lớn lắm thì mình sẽ đi tìm những người ăn xin và cho họ, còn nếu nhặt được số tiền lớn hoặc những thứ quan trọng thì mình sẽ tìm đến cảnh sát và làm mọi cách trả lại cho chủ nhân vì mình hiểu cảm giác bị mất đồ:dangyeu: ra sao mà.

oanhoanh

Thanh viên kỳ cựu
mình cũng ko thích nhặt được thứ gì đó đâu vì dù sao đó cũng ko phải là của mình mà. với lại thật sự là mình cũng thấy rằng nếu nhặt được thứ gì đó mà .....tạm thời đúc túi thì kiểu gì mình cũng sẽ bị mất thứ gì đó của mình cho coi.mình đã từng kiểm nghiệm ui, hihihi.

mai anh

Thanh viên kỳ cựu
Từ lâu lắm rồi, Đạt rất muốn đưa chủ đề này lên để mọi người cùng bình loạn. Thế nhưng do một lý do khách quan mà Đạt không thể đưa lên, hôm nay có lẽ là dịp tốt nhất.

Tính Đạt thì không thích nhận hoặc giữ những gì không phải do mình làm ra hay không thuộc về mình nên việc nhặt được tiền nói riêng, của rơi nói chung là điều cực kì không thích. Từ nhỏ chúng ta đã được dạy là nếu có nhặt được của rơi thì phải đem trao trả lại cho người bị mất hoặc đem đến công an nhờ trả lại. Nhưng thật buồn, khi đem đến những anh công an thì chẳng mấy tốt lành gì, nếu số tiền nhỏ thì mấy ảnh chả quan tâm đến việc trả lại, nếu số tiền lớn thì chắc các bạn biết rồi đấy, thông báo lên báo này báo nọ để cho người bị mất đến nhận lại, nhưng tiền đâu có in hình hay chữ kí của người bị mất mà nhận lại. Không có người đến nhận thì có dòng chữ như sau "Sung vào công quỹ". Thời nay đã khác rồi "Nhặt được của rơi tạm thời bỏ túi" vì họ nghĩ rằng mình không nhặt thì người khác nhặt cũng vậy thôi.

mai anh thì sao nhỉ ? Bạn có thích nhặt của rơi bỏ túi không ? Nên nói thật lòng đấy nhé.
Không!mình cũng đã từng nói với rất nhiều người rằng mình thích tiền, thích trở thành một người thành đạt và trở nên giàu có nhưng mình thực sự không thích ra đường nhặt được một bao tiền rồi trở nên giau có,hay đại loại là muốn đồ của người khác.Mình muốn đạt được ước mơ của mình bằng chính đôi bàn tay của mình và mình đang cố gắng thực hiện điều đó.:soldier::loser::female-fighter::male-fighter2:

chauquyhung

Thành viên năng động
hùng cũng không thích nhặt của rơi.vì hùng quan niệm là nếu như hôm nay mình nhặt được của rơi .ví dụ như 5000đ thì mai sau mình sẽ đánh mất đi 10.000đ .đều đó đối với h thì luôn luôn luôn xảy ra,hồi nhỏ khi thấy của rơi h hay nhặt cho nên cũng hay mất tiền.nhưng bây giờ lớn rồi.thấy của rơi không nhặt bỗng dưng h không mất tiền nửa.hhhhi.sự thật đấy.

Sten

Thanh viên kỳ cựu
Lâu lâu lụm được tờ 2k, hay 4k thấy vui vui. Tớ thì ko nghĩ sâu xa gì đến chuyện mình sẽ bị mất tiền hay bị xui xẻo gì cả, đơn giản là trời cho thì cứ nhận thôi. Còn chuyện lụm được một số tiền lớn thì tớ ko bàn, vì thời buổi này người ta cho tiền vào bank, cc, chứ có đâu mang nhiều tiền theo người.
Nhưng thật buồn, khi đem đến những anh công an thì chẳng mấy tốt lành gì, nếu số tiền nhỏ thì mấy ảnh chả quan tâm đến việc trả lại, nếu số tiền lớn thì chắc các bạn biết rồi đấy, thông báo lên báo này báo nọ để cho người bị mất đến nhận lại, nhưng tiền đâu có in hình hay chữ kí của người bị mất mà nhận lại. Không có người đến nhận thì có dòng chữ như sau "Sung vào công quỹ". Thời nay đã khác rồi "Nhặt được của rơi tạm thời bỏ túi" vì họ nghĩ rằng mình không nhặt thì người khác nhặt cũng vậy thôi.
Những dòng này tớ đồng ý kiến với bạn.

sherlockholmes288

Thanh viên kỳ cựu
nhăt dược của rơi thường là tình cờ chú chảng ai chủ ý bao giờ nen khi nhặt dc thì tốt nhất tìm mọi cách trả lại cho người làm rơi?

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
nhăt dược của rơi thường là tình cờ chú chảng ai chủ ý bao giờ nen khi nhặt dc thì tốt nhất tìm mọi cách trả lại cho người làm rơi?
=> Giả sử bạn ko tìm được người đánh rơi, bạn sẽ xử lý số tiền đó như thế nào ???

huong 87

Thành viên
nhặt của rơi tốn công phải trả lại lắm nên tốt nhất là không.mình không thích lắm, nếu ít không sao chứ nhiều thì thấy cắn rứt lắm.

nhok_con1991

Thanh viên kỳ cựu
nói là thích nhặt của rơi thì cũng không phải là thích,nhưng vẫn muốn nhặt được cái gì đó!!cái cảm giác lâu lâu nhặt được mấy đồng xu cũng vui lắm chứ( lấy tiền gửi xe..:D).Hồi nhỏ nhok cũng nằm mơ thấy đi đường,chổ nào cũng có đồ để nhặt,lúc là mấy viên bi,mấy đồ chơi nhựa,rồi đồng xu...vui lắm chứ.Nhưng đó chỉ là nhưng món lặt vặt,nhưng thứ mà con nít ai cũng mê mà thôi.Nếu nói về tiền bạc với sll,nhok cũng thích nhặt được lắm!nhưng nhok sẽ tìm cách trả lại chủ nhân,còn tiền nhỏ thì nhok nghỉ nếu đưa cho CA thì cũng chẳng có gì ngoài việc "su vào công quỹ" mà thôi!Cứ giữa lấy có khi còn có ích hơn.Còn việc nhặt đc giấy tờ,thì chắc chắn nhok sẽ đưa tới CA và trả lại.Tinh của Nhok là thế đó :)

Dung Nguyen

Thanh viên kỳ cựu
Cái gì không phải của mình thì chắc chắn sẽ không phải của mình, khi mình nhận được điều gì đó thì ắc hẳn mình cũng sẽ phải trao đi một thứ gì khác
Những vật có giá trị nhỏ khi bị mất đi người ta cũng sẽ chẳng để tâm tìm lại nên nếu mình nhặt chắc cũng không ảnh hưởng đến ai, nhưng đối với những vật có giá trị lớn thì là chuyện khác nha. Lúc đó tùy tình hình cụ thể mà chúng ta sẽ giải quyết, chứ nói cứ nhặt được là phải trả ngay hay mang đến CA liền thì cũng sẽ không khả thi lắm
Ví dụ: nếu trước nhà bạn có một tập hồ sơ có rõ ràng địa chi người làm rơi thì bạn sẽ làm sao? C1: Mang toi CA hay mang đến nhà cho người đó, C2: dán thông báo nhỏ trước nhà là bạn đã nhặt được một tập tài liệu, C3: để cứ để yên đó ai làm gì thì làm. Bạn chọn cách nào?
Mình thì chọn cách 2 đó

bemoon

Thành viên năng động
Nói thật thì hồi còn nhỏ í, khi bemoon nhặt đc tiền rơi, bemoon mừng lắm^^.Nhưng khi lớn lên, bemoon mới hiểu đc rằng để làm rad đồng tiền rất khó khăn.Người ta có thể đổ mồ hôi, công sức nhiều lắm mới kiếm đc tiền mà bị mất thì...thật là tội nghiệp. Khi mất tiền họ cũng xót lắm chứ, mình cũng vậy thôi. vì thế cho nên bemoon nghĩ nếu nhặt đc tiền hoặc của rơi thì bemoon sẽ cố gắng tìm ra khổ chủ của nó.:dacy:

intospaceofsoul

Thanh viên kỳ cựu
mình thì sẽ không nhặt bất cứ cái gì đâu trừ khi mình biết đó là đồ của mình rớt ra, hơi vô tâm nhưng mình cũng đỡ phải lăn tăn.

hoahong_tim0407

Thành viên
Thật sự thì HHT k jám nhặt thì đúng hơn ,mỗi lần thấy tiền rơi hay vật j thì HHT k bao jờ nhặt .Cũng k bít tại sao...

tuanphi

Thanh viên kỳ cựu
Nói thật là mình từ đó giờ ít khi nào nhặt được của rơi hay tiền ai đó vô tình rớt cả. Chắc tại số mình ko được may mắn trong dụ này lắm hì phải... hihi:nghichngom:. Nhặt của rơi nhưng mún trả lại cho người chủ đó cũng khó. Nếu nhặt được bóp tiền có giấy tờ, địa chỉ thì dễ, còn ko thì chịu. Như Đạt nói đem tới công an đôi khi cũng chẳng giải quyết được gì. Nếu như mình tình cờ nhặt được số tiền lớn thì hãy dùng nó làm một việc gì đó có ích, coi như mình thay mặt chủ nhân của số tiền đó làm một vài việc thiện dùm họ. Đó là suy nghĩ cũng như cách giải quyết của mình, ko biết các bạn thì sao???

ste'phane293

Thành viên năng động
tùy tâm trạng mà ste' co' nhặt hay ko, khi ste' zui thì dù thấy đồng 200dd cũng nhặt. vì ste' cho đó là may mắnl. còn khi ste' bùn thì có cả núi vàng thì chưa chắc ste' đã nhặt. vì ste' biết nó ko thuộc về mình. cái gì của mình thì sẽ là của mình, miễn cưỡng ko hạnh phúc. nhưng ko bao giờ ste' phó thác cho số phận, cái j cũg phải làm hết mình. như vậy sẽ ko hối hận về sau như ste' đã từng hối hận. hjhj

thaihabooks

Thanh viên kỳ cựu

thaihabooks thì sao nhỉ ? Bạn có thích nhặt của rơi bỏ túi không ? Nên nói thật lòng đấy nhé.
KendyDat nói đúng, mình có lòng tốt trả lại nhưng cũng chưa chắc đã được trả cho đúng người .Nếu rơi ví , có chứng cứ thì còn trả lại được, chứ rơi tiền không thì người bị mất cũng ngậm ngùi thui chứ không hj vọng tìm lại đc.Nếu thaihabooks nhặt được của rơi thì tùy của rơi đấy là cái gì ?có khả năng trả lại được đúng người ko thì đưa lên công an.Còn nếu nhặt được dăm ba đồng thaiha sẽ mời KendyDat 1 chầu:cuoihaha:( nhưng chắc là khó có khả năng đó)

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook