[you] nghĩ như thế nào về Teen hiện nay ?

Status
Không mở trả lời sau này.

le mao

Thành viên năng động
uh.theo mình tuổi teen hom nay thật phức tap.....có lẻ do cược sống phương tây va cái tôi cao quá.........

Gemily

Thanh viên kỳ cựu
Biết nói sao về teen bi giờ nhỉ?
Teen bi giờ rất tự tin, rất năng động , sáng tạo, dám nghĩ dám làm. Chính những điều đó khiến nhìu teen ko thật sự giữ đc vẻ hồn nhiên đúng với tuổi của mình nữa nếu ko nói là già trước tuổi. Thực tế thì mình thấy nhỏ bạn mình đi với đứa em họ nó học cấp 2 thui mà mình ko biết ai chị ai em nếu nó ko nói.
Tính cách của teen bi giờ thật sự rất phù hơp nếu teen tham gia vào những CLB, những hội nhóm để giúp nhau học tập và phát huy khả năng của bản thân. Nh trái lại với những tính cách đó mà teen ko đc giáo dục trong một môi trường đúng đắn thì hậu quả ko ai có thể lường trc đc đặc biệt là tính hiếu thắng, thix khẳng địng mình của các teen boy hiện nay.

khuongduy7

<b><font color=green>Giải Ba Bụi Phấn 2009</font><
tên bây giờ à,không hiểu nổi luôn đó.(tùy theo quan điểm của mọi người thôi).

Mình là mình cũng hổng có ưa teen lém lém!!!Mà mình cũng già để hiểu "chúng nó", và ganh tị với sức trẻ và năng động!!!Nhưngmình nghĩ nói chung cái gì cũng có 2 mặt của nó!!!kể cả như teen hiện nay thôi,cái xấu cái tốt đều có.Nhưng mà phải nhìn lại người lớn trước rồi nói tới teen!!!Ngoài chỉ trích và phán xét, ít người lớn và cả chúng ta nghĩ về mặt nguyên nhân, cũng vì chúng ta là lớp trước, sống trong phần nào tư tưởng khác,nên cách nhìn và cảm nhận cũng như tư tưởng không mầy hiểu các teen.Và nhất là khi xã hội quay cuồng,thời gian dành cho gia đình bị ăn bớt thì vai trò am hiểu và dạy dỗ của cha mẹ rất mờ nhạt,trong nhà trường thì cách dạy theo mình nghĩ thạt khuôn sáo.Xã hội quay cuồng vì đồng tiền,chính người lớn còn mai một nhân cách huống gì là trẻ con!!!
Hớ hớ!!!Ý kiến chủ quan!!!Chém nhẹ tay!!!Nhẹ tay

diemcao0511

Thành viên năng động
Tuổi teen là tuổi gì?
Lao Động Cuối tuần số 18 Ngày 04/05/2008 Cập nhật: 5:18 AM, 04/05/2008
(LĐCT) - Trong một cuộc hội thảo về ngôn ngữ và giáo dục ngôn ngữ tuổi học đường, có một diễn giả tỏ ra bức xúc về một từ mà ông cho rằng rất phản cảm hiện nay. Đó là tổ hợp từ mới tuổi teen [ti:n] đang được dùng "vô tội vạ".
"Có bao nhiêu từ thuần Việt rất hay sao không nói, như tuổi hồng, tuổi mực tím, tuổi học trò, tuổi khăn quàng đỏ... Vậy mà bây giờ chỗ nào cũng teen tuốt: Thế giới tuổi teen, teen thời hiện đại, teen sành điệu, duyên dáng tuổi teen, teen @... Thật là lai căng, ăn theo mốt, lạm dụng tiếng Anh quá mức...". Ông hết sức bực dọc thốt lên như vậy.

Tôi không đồng tình với việc dùng tiếng nước ngoài tuỳ tiện. Nhưng trong một số trường hợp, trước khi kết luận (và kết tội), theo tôi cần bình tĩnh tìm hiểu căn nguyên của vấn đề.

Có lẽ khá nhiều người Việt ta nghĩ rằng, tuổi teen là tuổi liên quan tới con số mười (ten = 10). Vậy thì bất luận cô cậu nào có tuổi dính dáng đến mười (10, 11, 12,... 19) đều gọi là "dòng teen" được (Cũng giống như ai sinh vào những năm 80 thế kỷ trước thì được liệt vào "dân 8X").

Thực tế không hẳn thế. Trong tiếng Anh, có một tổ hợp được sử dung rộng rãi: teen-age dùng để chỉ các thanh thiếu niên có độ tuổi từ 13 đến 19. Lý do trước hết là các từ chỉ tuổi này đều có vĩ tố teen: thirteen (13), fourteen (14), fifteen (15), sixteen (16), seventeen (17), eighteen (18), nineteen (19) [lưu ý: 10 = ten, 11 = eleven, 12 = twelve].

Lý do thứ hai (mà là quan trọng nhất) là đây là từ chỉ lớp tuổi mới lớn (dậy thì), và đang lớn tới độ trưởng thành. Thanh thiếu niên độ tuổi này có sự thay đổi nhiều về thể chất, tâm sinh lý và dĩ nhiên, chịu ảnh hưởng rất lớn từ phía môi trường sống cũng như cách thức giáo dục.

Ở phương Tây (và cả ở ta nữa), teen-age được coi là thế hệ đặc biệt, có nhiều điều hay và cũng ẩn tàng nhiều sự lệch lạc, phá cách. Họ cũng thu hút sự quan tâm của gia đình và xã hội nhiều nhất.

Đối với con gái, teen-age là độ tuổi "cập kê" với rất nhiều hứa hẹn về ước mơ, hoài bão, sự nghiệp (và dĩ nhiên, cũng "cập kê" nhiều điều rắc rối, khó lường). Ở Mỹ, có tới hàng chuc website chuyên dành cho lứa tuổi này. Teen-age quả là lớp người non trẻ đáng yêu và... đáng sợ (có trẻ người xốc vác nhưng lại có trẻ người non dạ).

Tiếng Việt không có từ nào định danh (chuyên chỉ thanh thiếu niên độ 13-19 tuổi) như thế. Còn có một số từ khác lại có sắc thái riêng, hơi... mơ hồ về nghĩa. Tuổi học trò nhằm chỉ đối tượng học sinh phổ thông nói chung. Tuổi mực tím hàm chỉ học sinh tiểu hoc (đến PTCS, ngày xưa hay phải viết bằng bút sắt chấm mực tím). Tuổi hoa phượng, tuổi hồng... thì mang nghĩa văn chương, chỉ một thơ cắp sách mộng mơ và lãng mạn (tuổi đời mênh mông mà!).

Như vậy, tuổi teen là một cách chuyển di lối nói, xuất phát từ âm và nghĩa của một từ tiếng Anh. Nó có giá trị khu biệt khá rõ ràng, ngắn gọn và chính xác (Bởi nếu "chuyển ngang" từ tiếng Anh này sang tiếng Việt, nói cho đủ là tuổi mười ba đến mười chín (13-19) thì dài, tính định danh không cao, không thật hay, không tiện lợi cho giao tiếp). Tổ hợp tuổi teen là một "giải pháp tình thế" chấp nhận được.

Có khá nhiều nhiều từ ngoại lai đã được Việt hoá và "nhập tịch" vào kho từ vựng tiếng Việt rồi chứ (tiếng Hán, tiếng Pháp, tiếng Nga, tiếng Anh đều có cả). Cờlê, lậplà, sơmi, cavát, vaxin, tivi, taxi, xe cuốc, tiền bo, nhà băng, con chíp, mini, copy, trận derby, trận play-off, lobby, stress... và rất nhiều từ mà ta chọn cách dùng nguyên dạng sẽ có những lợi thế nhất định trong giao tiếp (nhiều từ rất khó chuyển tương đương vì không đồng nhất nội hàm cơ bản).

Ngay cả khi có từ thuần Việt tương ứng thì trong ngữ cảnh nào đó, người nói vẫn có thể chọn biến thể thích hợp hơn. Trong xu hướng hoà nhập, đa phương hoá, thiết tưởng chúng ta cũng cần chấp nhận các "không gian giao tiếp" với những từ ngữ mới để làm phong phú thêm ngôn ngữ của chính ta.

Ngoài việc cộng đồng cần có sự định hướng uốn nắn sao cho phải, bản thân hệ thống ngôn ngữ cũng có cơ chế tự điều chỉnh (giống như chọn lọc tự nhiên trong sinh học). Vấn đề là từ ngữ mới đó cũng cần một thời gian hoà nhập và thích nghi.

PGS-TS Phạm Văn Tình (theo báo Lao Động)

Tuổi "teen" là để chỉ tuổi trẻ. Mà tuổi trẻ thì có quyền suy nghĩ và hành động theo ý mình.

các bạn cũng biết,khi con người ta cảm thấy mình lớn lên,họ sẽ làm một điều gì đó để khăng định mình.Một vài bạn trẻ muốn tỏ ra mạnh mẽ,một vài bạn lại muốn vượt trội.....Cho nên sẽ có nhiều phong cách "teen" khác nhau.

Một điều mình nghĩ là nên nhắc đến là cách nhìn nhận và đánh giá của xã hội,những điều tích cực thì người ta mau quên hơn là những điều tiêu cực.

Bên cạnh những bạn trẻ hay đánh nhau,ham chơi game...vẫn còn những bạn trẻ say mê học hành,năng nổ trong các hoạt động xã hội-những bạn đó vẫn là teen đó thôi.

Có nên hay không khi nhắc đến vấn đề giáo dục ở đây nhỉ.Theo mình thì vấn đề này cũng là một điều quan trọng

Tóm Lại,có lẽ là chúng ta đã hiểu nhầm về từ "teen" một chút.
Và mình nghĩ là cho dù teen có ham choi một chút,có hay đánh nhau một chút,nhưng cuối cùng teen vẫn sẽ tìm ra lối đi đúng đắn
Teen mà!

Mong mọi người đóng góp ý kiến nhé!

namlunloan

Thành viên năng động
Năm nay e 14tuổi, lớp 9...xét ra có dc xem là teen ko nhỉ???
Theo quan điểm chủ quan của e,tụi e bây giờ phải tóm gọn trong 2 từ "phức tạp".Tụi e đa số đều rất năng động,tự tin và đặc biệt có cái "tôi" khá cao.Chính điều đó khiến cho tụi e luôn muốn thể hiện mình trước mọi người.Nhưng do những yếu tố khách quan mà mỗi đứa trong chúng e lại có những tư tưởng sống khác nhau,nhận thức khác nhau cách hiểu khác nhau về việc thể hiện bản thân và cái dám nghĩ dám làm dẫn đến những việc làm khác nhau...Tụi e là nhưng thế hệ 9x nên đương nhiên cũng phải khác với thế hệ 8x trước,nên các anh chị có những suy nghĩ khác về tụi e cũng là lẽ thường tình.Nhưng nếu hiểu rõ về teen hiện nay thì quả thất rất thú vị

namlunloan

Thành viên năng động
Hi:De cũng rất cảm ơn các anh các chị đã lập ra topic này để e biết rõ hơn suy nghĩ của đàn anh đàn chị về tụi e hiện nay:D

Và để anh chị hiểu các em!!!Thế thì hãy nói nhiều về mình cho ânh chị nghe với!!Ah chị cũng muốn năng động như các em,cũng phỉ học từ các em!!!Ghanh tị sức trẻ của mí em lém!!!He he!!!Và anh chị cũng sẽ cố tạp lắng nghe cấc em, và tập thạt nhiều đẻ hiểu các em!!!Và các em hiểu anh chị!!!Hé hé!!

kim nhi

Thành viên mới
cac teen ngay nay rat nang dog tu tin, nhung lai sog thieu tinh cam va chua biet cah cu su doi voi nguoi lon, ba me....
Uhm mình cũng nghĩ thế, nhưng riêng mình thì chẳng hiểu tại sao mình lại rụt rè và nhút nhát lắm. mình ít khi tiếp xúc và nói chuyện với người lạ nữa. bản thân cũng ít nói( tất cả mọi người khi quen với mình đều nói như vậy đó.)Chắc vì vậy mà mình có rất ít bạn thân và luôn cảm thấy tự ti thì phải?

hanhtrinhsuongphale

Thanh viên kỳ cựu
teen hiện nay "cái gì cũng biết,điều gì cũng có thể làm".trội nhất là khoãng đánh nhau,teen girl có khi còn giỏi hơn cả teen boy í chứ.nói chung teen ngày nay chẳng còn dáng vẻ hồn nhiên ngay thơ của cái tuổi teen nữa.cũng còn có những teen sống đúng nghĩa của teen nhưng số đó chắc cũng sắp tuyệt chủng rồi

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook