Cuộc sống mong manh quá!!!

eddie_chu

Thành viên năng động
Có phải chúng ta khi càng lớn tuổi, trải nghiệm càng nhiều thì lại hay suy nghĩ không?! Tôi có câu chuyện này cứ ám ảnh mình mãi, muốn nói ra để cũng các bạn chia xẻ.

Tôi có một người em, thực ra thì chỉ là một người quen thôi, tên Hợi. Thường thì anh em ít gặp nhau lắm vì ai cũng bận rộn cuộc sống của mình. Tết năm ngoái, về quê, gặp lại nó, anh em cũng hỏi thăm, rồi nó nhờ mình giúp đỡ nó đi nước ngoài (tôi hiện đang sống ở nước ngoài mà). Mình cũng chỉ gật đầu vậy thôi chứ làm sao mà giúp được, để định cư ở nước khác khó lắm chứ.

Mấy hôm sau nó có gọi điện hỏi thăm thì mình cũng chỉ trả lời chung chung cho qua thôi. Rồi chiều hôm đó đưa cả nhà đi chơi, gặp nó, nó còn quay lại chào, đến sáng hôm sau, đang ngồi chơi với người bạn thì nghe chú hàng xóm nói là :"thằng Hợi nó bị tai nạn chết rồi". Thú thực là tôi không có sợ chết nhưng cũng bàng hoàng mất mấy ngày. Cảm thấy cuộc sống con người ta mong manh quá, không ai có thể nói trước được ngày mai.

Một năm sắp qua, cũng gần đến ngày dỗ đầu của nó rồi, hy vọng ở một nơi nào đó xa xôi, nó có cuộc sống vui vẻ, hạnh phúc. Và các bạn ơi, tôi mong rằng các bạn hay luôn sống thật với chính mình vì cuộc sống mong manh lắm.

mat_hi91

Thành viên năng động
đúng là cuộc sống mong manh, vì vậy hãy trân trọng từng ngày, sống trọn vẹn từng ngày, sống như ta chưa từng được sống bao giờ...

Gemily

Thanh viên kỳ cựu
Ranh giới giữa sự sóng và cái chết quá mong manh. Ko ai biết đc ngày mai cuộc đời mình sẽ ra sao.
Dạo này tôi hay bị ám ảnh vì điều này nhiều quá. Tôi có cảm giác mọi người xung quanh tôi đang dần xa tôi quá!

cẩm tú cầu

[♣]Thành Viên CLB
Cuộc sống có bao giờ mong manh

Cuộc sống của con người nói đúng hơn là sự sống của con người có bao giờ mong manh không?

Tôi muốn hỏi điều đó với mọi người với Thượng đế và với cả chính bản thân tôi và đến bây giờ khi có ai nói với tôi rằng cuộc sống này mong manh quá, tôi xin đính chính lại rằng:

Cuộc sống này chẳng hề mong manh vì nó tràn đầy sự khao khát, nó tràn đầy những ưóc mơ , nó tràn đầy sự sống , nó tràn đầy tất cả vì con người được sinh ra để sống, để bảo tồn và để đấu tranh giành sự sống cho chính mình.

Nói như vậy liệu có là mâu thuẫn không khi hằng ngày thôi, khi :
Tôi và anh vừa quay lưng thôi vừa nói một lời tạm biệt , vẫn tay nhau và còn ấm trên môi một lời thì thầm hò hẹn . Mẹ anh khóc ngất trong điện thoại: con ơi, nó đi rồi . Nhanh không kịp để thảm thốt.

Công trường đầy bụi và gió một chút xẩy chân , một chút không an toàn. Một người công nhân bay tự do vào cõi chết không kịp một tiếng kêu.

Công việc một nhân viên y tế nhiều khi thấy mình gần cái chết đến sợ, bệnh nhân của mình hay lắm cười đó nói đó, đi ra mắt đã đảo tròng và vĩnh biệt.

Mỗi một tháng nhận danh sách hỗ trợ cuối đời toàn những cái tên quen thuộc mà hôm qua thôi vừa mới gặp họ, thậm trí càu nhàu vì họ, bực mình vì họ.
…..

Nói như vậy thôi nhưng khi bạn đang còn sống rất mạnh khỏe như vậy, bạn có cảm giác mình như ngọn đèn mong manh trước gió không ? Thưa không xin bạn hãy bỏ qua nhưng tư tưởng đó và hãy xây dựng cho mình một tư tưởng mới.

Cuộc sống của bạn không hề mong manh

Một ngọn cỏ, một nhành hoa cũng nhìn bé nhỏ đấy nhưng nó vẫn có sự mãnh liệt của riêng nó, chiến đấu để sống, để yêu và để hạnh phúc , để sinh sôi và vì ngày hôm nay và hiện tại.
Sống đừng bi quan, xin để mong manh là một từ tượng trưng cho một vẻ đẹp phiêu linh cần bàn tay nâng đỡ, không dành cho sự sống.

Bởi sự sống là bất diệt và mãi mãi , nếu con ngừơi phải chết vì một lý do nào đó thì đó là một cái chết của tự nhiên và số phận.

Lạc quan lên nào các bạn trẻ , nếu chúng ta bi quan và tin cuộc đời này vốn mong manh thì thực ra chúng ta đã để chúng ta tự mong manh rồi.

Sống bằng tất cả nhiệt tình tuổi đôi mươi, của sức trẻ quật khởi các bạn nhé.
Vững tin vào cuộc sống
Yêu các bạn rất nhiều :hon:

thekulwind

Thành viên
cảm ơn

cảm ơn "chu" rất nhiêu!!! t đã cố sống thật tốt cho chính t, thế nhưng 1 góc trong lòng t thật sự thấy cô đơn, va mỗi ngày t luôn xua đi nỗi đau đó, nhưng không được tốt lắm

ahuhtIyeuem

Thành viên
cuộc sống không ai có thể nó trước điều gì ngay cả khi ta nghĩ nó đang ở trong tầm tay. Ngay những việc mà ta tưởng chừng đã chắc chắn thì cũng có điều bất ngờ xảy ra đúng ko? Ví như ta gắp miếng thức ăn lên sát miệng rùi mà đôi hồi còn rớt, chứ nói gì đến những việc phức tạp trong cái cuộc sông này!!!!

fogpinguin

[♣]Thành Viên CLB

Cuộc sống này chẳng hề mong manh vì nó tràn đầy sự khao khát, nó tràn đầy những ưóc mơ , nó tràn đầy sự sống , nó tràn đầy tất cả vì con người được sinh ra để sống, để bảo tồn và để đấu tranh giành sự sống cho chính mình.
vậy nên đừng sống như không bao giờ chết và cũng đừng để chết như chưa bao giờ sống.:mimcuoi:

linhhoctoan

Thanh viên kỳ cựu
Đôi khi tiếp nhận những thông tin như vậy dễ khiến ta bàng hoàng và chợt nhận thấy cuộc sống quá ư mong manh.

Nhưng như bạn cẩm tú cầu nói đấy, bạn hãy giữ niềm tin rằng cuộc sống không mong manh dễ vỡ thế đâu.

Hãy sống như hôm nay là ngày cuối cùng bạn được nhìn thấy ánh mặt trời, nhé !

Bình luận bằng Facebook