[Tư vấn] ..giúp Zic nhé cả nhà ...

Status
Không mở trả lời sau này.

pezjc122_ueh

Thanh viên kỳ cựu
Zic viết bài này vì cần những lời góp ý của các bạn. Zic không thể viết blog không thể cho những người quen biết biết nhiều được , nhưng lại cần rất nhiều ý kiến .

Hôm thứ 3 nhỏ bạn nhắn rũ đi chơi kiu Zic nhớ mang theo máy chụp hình và đi uống trà nói là có chuyện buồn muốn nói Tuy 2 đứa học 2 trường khác nhau và quen nhau chưa đến 1 năm nhưng hay đi uống trà và công viên chơi. Rồi khi 1 chị muốn đi cùng, chị này chơi thân với Zic và cũng quen người bạn này nữa. Zic mới nói bạn đó là có chị đi cùng mình đi shopping luôn. Nhỏ bạn bảo không thích do có chuyện muốn nói với Zic . Tôn trọng bạn và do hẹn trước nên Zic đã hẹn chị đó khi khác .

Thứ 5 bạn đó qua chở Zic , khi lại nhà bạn đó còn nhắc Zic nhớ đêm theo máy chụp hình và mang theo nhiều tiền cho bạn ấy mượn, thứ 6 bạn ấy có lương rồi trả lại. Trước giờ 2 đứa mượn qua lại và trả đúng hẹn nên Zic không ngại đem theo . Đi trên đường ĐBPhu bạn cũng tâm sự và còn kể chuyện mất điện thoại để trong túi quần mà bị lấy không hay về đến nhà mới biết .đi ra shop 4teen ở đường Đinh Tiên Hoàng mà không mua được gì (không móc ví ra) . Rồi Zic chở bạn đó đi về trên đường Võ Thị Sáu , thường thì Zic chạy xe nhanh nhưng hôm đó Zic cảm thấy mệt và chạy xe rất chậm, đầu óc cứ nghĩ lung tung .Túi xách của Zic quẫy chéo và để phía sau lưng kẹp giữa 2 đứa. Nhưng khi chạy xe Zic thấy cặp của mình hình như kéo ra bên phải hơi nhiều , Zic tính nhắc nhỏ bạn nhưng vì mệt nên thôi . Đến gần bồn binh Võ THị Sáu 3/2 thì nhỏ bạn nồi sát vào Zic than nhức đầu, tay nhỏ cũng gần túi quần Zic . Rồi 2 đứa đi trên đường Lý Chính Thắng về Lê Văn sỹ . Nhỏ bạn kiu Zic dừng lại ngay giữa hẻm rồi đi vào nhà, mà thường thì những lần khác là nhà ở hẻm kế bên. Đứng đợi nhỏ bạn Zic có linh cảm nên xem lại túi xách thì nó bị rọc 1 bên và mất ví tiền. Vì số tiền khá nhiều và giấy tờ Zic trong đó không à nên Zic lo lắm mà Zic phone nhỏ bạn không được . Nên quay ra đầu hẻm tính đi qua hẻm kia xem thử có không và trong đầu nghi là "..." vì khi bước xuống xe nhỏ bạn có thái độ lạ hơn thường ngày và vì sao không cho Zic đưa vào tận nhà. Zic phone cho 1 anh và anh đó chơi cùng đứa 2 đứa anh ấy không tin và chính Zic cũng không muốn tin.

Rồi nhỏ bạn điện và báo mất điện thoại mượn bạn khác xài . Zic lo lắm không biết sao nữa và chờ nhỏ bạn ra. 2 đứa muốn đi đâu đó cho ổn rồi mới về nhà. Kiếm quán sinh tố gần nhà nhỏ bạn và Zic hỏi cái điện thoại là hiệu gì thì bạn nói là LG sweet và Zic cũng xin lỗi bạn vì đã nghĩ bạn lấy . Cúp điện 2 đứa về nhà Zic

Ngồi chơi nhà Zic tí thì anh trai Zic về, và trình bày cho anh nghe, anh cũng không tin cho lắm. Cảm giác rất là buồn vì mất đồ mà anh không tin, Zic lên phòng gọi cho mẹ .Mẹ bảo bằng lái tên người khác giấy tờ sang tay mẹ làm mất rồi . Và 1 lần nữa mẹ không quan tâm Zic thế nào chỉ hỏi sao lại bị thế? Sao đi xe bạn mà đem theo caver xe . NHững thứ đó luôn trong bóp Zic mà K.Nhưng cũng an ũi bạn search điện thoại xem giá là bao nhiêu nhưng bạn chỉ 1 cái khác . Rồi bạn đi về ….

Zic ngồi trên mạng search cách làm lại cavet xe. Buồn lắm chơi vơi lắm …tiền mất không bao nhiêu nhưng cavet xe và quan trọng là tình cảm gia đình, chưa bao giờ lòng zic đau vì gia đình nhiều như vậy. Bao cái hạnh phúc tự tin về tình cảm gia đình bỗng dưng vụt mất một cách quá vô tình. Ngồi thử nhắn tin vào số máy nhỏ bạn mất rất là nhiều tin….và khi điện thoại Zic báo bên kia nhận được . Zic phone lien tục và rồi nó nhắn lại kiu ngoan ngoãn k báo công an báo gia đình thì mai có cavet xe. Và tin nhắn Zic dồn dập lại và lúc đó gọi lien tục điện thoại luôn không bắt máy chứ không phải là bận. Đến 1 tin nhắn “ 10 phút nữa bạn mày ra lấy cho mày “ ….lo lắm nhỏ bạn đi lấy 1 minh mà lúc đó gần 11 h đêm rồi . điện cho những người xung quanh xem ai biết số nhỏ bạn không thì không ai biết . Đành liều chạy qua nhà nhỏ bạn , chạy 1 mình ban đêm sợ lém nhưng không thể bỏ bạn …chạy có tí thì nhỏ bạn gọi bằng chính số nó mất và bảo chuộc được rồi hết 1 tr . Zic bảo Zic lại lien. Khi gặp nhỏ bạn hỏi nó vì sao không rũ Zic theo nó bảo

thấy Zic sợ nên thôi. Bạn bảo tụi nó đi 5 xe mỗi xe 3 người , và đeo kính đen khẩu trang xe không biễn số , và bảo là biết nhà cả 2 đứa .

Đến thứ 6, chị 2 Zic kiu đi café hỏi mọi chuyện Zic kể chị nghe . 2 mới kiu là kiu bạn cho mượn sim đi điều tra cho rõ nhưng nhỏ bạn không chịu nói là sim làm ăn và gia đình bạn sợ không muốn bị gì nữa, bạn còn bảo đời bạn còn dài 1 chai axit là hết đời .

Sáng thứ 7 bạn nhắn tin đòi 300k Zic còn thiếu . hẹn bạn ra và đưa bạn hỏi đường ra Pakson. Tối Zic đi ăn kem với 2 anh chị quen cả 2 đứa hỏi anh chị sự việc sao giờ khi chị 2 muốn làm rõ lắm …và … Tối đó Zic về nhà thì trên facebook là mới đi pakson, ninomax shopping hết 3 triệu và 1 đôi converse 1 triệu .

Thật lòng Zic rất buồn về bạn , vấn đề câu chuyện 2 đứa mất đồ rất lạ rồi . Zic không muốn nghĩ nhiều đến nó . Zic mất 1 tr 3 tiền mặt và 500 tiền chuộc cavet nhưng thật sự cái Zic mất làm Zic đau nhất là tình cảm của anh trai khi Zic quá tin bạn mà nói với anh những lời, làm mẹ buồn….và 1 tình bạn Zic rất tôn trọng . Nếu bạn không đòi mình gấp 300k trong tình cảnh bạn biết mình kẹt tiền mà tháng này k xin lương bố mẹ, bạn lại nhà biết mình chỉ còn 600k mà chuộc cavet hết 500 k . 100k sống đến hết tháng . Bạn lấy 300k đó đi shopping …4 triệu !!! …bạn cũng mất đồ nhiều mà sao bạn cứ thản nhiên vậy ???

Những cái Zic nghi ngờ : vì sao khi người ta gọc túi xách Zic khi Zic chạy xe mà Zic dám chắc là không xe nào chạy gần Zic . Lấy bóp rồi mà còn lấy điện thoại túi quần bạn! làm gì mà biết nhà 2 đứa, ăn trộm rồi chạy theo về à >??? Điện thoại của bạn zic không hề thấy chỉ nghe bạn nói. Vì sao thường ngày chở bạn về hẻm khác với hẻm hôm đó mà không về tận nhà cho Zic đứng lưng chừng hẻm ? Vì sao đi lấy đồ chuộc không kêu Zic theo, k lien lạc với Zic ! Đi lấy tiền có 1 tr mà có cần 5 xe mỗi xe 3 thằng tổng cộng 15 thằng không ? Trong túi Zic có cái áo khoắc rất dày ( do dạo này bạn đêm lạnh ) và Zic để cái bóp giữa áo và bóp khá bự loại bóp dài, túi Zic cũng dày nữa . Bạn nói những thằng đó xài hết tiền trong đt bạn nhưng khúc sau Zic kiu mượn sim điều tra những số bắn tiền bạn bảo là sim bạn có pass ! Nhưng khi thằng đó mỡ sim mình gọi liên tục nó không nghe máy chứ không phải bận máy !

p/s cả nhà cho em ý kiến về bạn này và bạn có phải là người lấy k? làm sao để biết rõ ? cam kết những cái kể trên là thật k thêm bớt

Zic viết bài này vì cần những lời góp ý của các bạn. Zic không thể viết blog không thể cho những người quen biết biết nhiều được , nhưng lại cần rất nhiều ý kiến .

Hôm thứ 3 nhỏ bạn nhắn rũ đi chơi kiu Zic nhớ mang theo máy chụp hình và đi uống trà nói là có chuyện buồn muốn nói Tuy 2 đứa học 2 trường khác nhau và quen nhau chưa đến 1 năm nhưng hay đi uống trà và công viên chơi. Rồi khi 1 chị muốn đi cùng, chị này chơi thân với Zic và cũng quen người bạn này nữa. Zic mới nói bạn đó là có chị đi cùng mình đi shopping luôn. Nhỏ bạn bảo không thích do có chuyện muốn nói với Zic . Tôn trọng bạn và do hẹn trước nên Zic đã hẹn chị đó khi khác .

Thứ 5 bạn đó qua chở Zic , khi lại nhà bạn đó còn nhắc Zic nhớ đêm theo máy chụp hình và mang theo nhiều tiền cho bạn ấy mượn, thứ 6 bạn ấy có lương rồi trả lại. Trước giờ 2 đứa mượn qua lại và trả đúng hẹn nên Zic không ngại đem theo . Đi trên đường ĐBPhu bạn cũng tâm sự và còn kể chuyện mất điện thoại để trong túi quần mà bị lấy không hay về đến nhà mới biết .đi ra shop 4teen ở đường Đinh Tiên Hoàng mà không mua được gì (không móc ví ra) . Rồi Zic chở bạn đó đi về trên đường Võ Thị Sáu , thường thì Zic chạy xe nhanh nhưng hôm đó Zic cảm thấy mệt và chạy xe rất chậm, đầu óc cứ nghĩ lung tung .Túi xách của Zic quẫy chéo và để phía sau lưng kẹp giữa 2 đứa. Nhưng khi chạy xe Zic thấy cặp của mình hình như kéo ra bên phải hơi nhiều , Zic tính nhắc nhỏ bạn nhưng vì mệt nên thôi . Đến gần bồn binh Võ THị Sáu 3/2 thì nhỏ bạn nồi sát vào Zic than nhức đầu, tay nhỏ cũng gần túi quần Zic . Rồi 2 đứa đi trên đường Lý Chính Thắng về Lê Văn sỹ . Nhỏ bạn kiu Zic dừng lại ngay giữa hẻm rồi đi vào nhà, mà thường thì những lần khác là nhà ở hẻm kế bên. Đứng đợi nhỏ bạn Zic có linh cảm nên xem lại túi xách thì nó bị rọc 1 bên và mất ví tiền. Vì số tiền khá nhiều và giấy tờ Zic trong đó không à nên Zic lo lắm mà Zic phone nhỏ bạn không được . Nên quay ra đầu hẻm tính đi qua hẻm kia xem thử có không và trong đầu nghi là "..." vì khi bước xuống xe nhỏ bạn có thái độ lạ hơn thường ngày và vì sao không cho Zic đưa vào tận nhà. Zic phone cho 1 anh và anh đó chơi cùng đứa 2 đứa anh ấy không tin và chính Zic cũng không muốn tin.

Rồi nhỏ bạn điện và báo mất điện thoại mượn bạn khác xài . Zic lo lắm không biết sao nữa và chờ nhỏ bạn ra. 2 đứa muốn đi đâu đó cho ổn rồi mới về nhà. Kiếm quán sinh tố gần nhà nhỏ bạn và Zic hỏi cái điện thoại là hiệu gì thì bạn nói là LG sweet và Zic cũng xin lỗi bạn vì đã nghĩ bạn lấy . Cúp điện 2 đứa về nhà Zic

Ngồi chơi nhà Zic tí thì anh trai Zic về, và trình bày cho anh nghe, anh cũng không tin cho lắm. Cảm giác rất là buồn vì mất đồ mà anh không tin, Zic lên phòng gọi cho mẹ .Mẹ bảo bằng lái tên người khác giấy tờ sang tay mẹ làm mất rồi . Và 1 lần nữa mẹ không quan tâm Zic thế nào chỉ hỏi sao lại bị thế? Sao đi xe bạn mà đem theo caver xe . NHững thứ đó luôn trong bóp Zic mà K.Nhưng cũng an ũi bạn search điện thoại xem giá là bao nhiêu nhưng bạn chỉ 1 cái khác . Rồi bạn đi về ….

Zic ngồi trên mạng search cách làm lại cavet xe. Buồn lắm chơi vơi lắm …tiền mất không bao nhiêu nhưng cavet xe và quan trọng là tình cảm gia đình, chưa bao giờ lòng zic đau vì gia đình nhiều như vậy. Bao cái hạnh phúc tự tin về tình cảm gia đình bỗng dưng vụt mất một cách quá vô tình. Ngồi thử nhắn tin vào số máy nhỏ bạn mất rất là nhiều tin….và khi điện thoại Zic báo bên kia nhận được . Zic phone lien tục và rồi nó nhắn lại kiu ngoan ngoãn k báo công an báo gia đình thì mai có cavet xe. Và tin nhắn Zic dồn dập lại và lúc đó gọi lien tục điện thoại luôn không bắt máy chứ không phải là bận. Đến 1 tin nhắn “ 10 phút nữa bạn mày ra lấy cho mày “ ….lo lắm nhỏ bạn đi lấy 1 minh mà lúc đó gần 11 h đêm rồi . điện cho những người xung quanh xem ai biết số nhỏ bạn không thì không ai biết . Đành liều chạy qua nhà nhỏ bạn , chạy 1 mình ban đêm sợ lém nhưng không thể bỏ bạn …chạy có tí thì nhỏ bạn gọi bằng chính số nó mất và bảo chuộc được rồi hết 1 tr . Zic bảo Zic lại lien. Khi gặp nhỏ bạn hỏi nó vì sao không rũ Zic theo nó bảo

thấy Zic sợ nên thôi. Bạn bảo tụi nó đi 5 xe mỗi xe 3 người , và đeo kính đen khẩu trang xe không biễn số , và bảo là biết nhà cả 2 đứa .

Đến thứ 6, chị 2 Zic kiu đi café hỏi mọi chuyện Zic kể chị nghe . 2 mới kiu là kiu bạn cho mượn sim đi điều tra cho rõ nhưng nhỏ bạn không chịu nói là sim làm ăn và gia đình bạn sợ không muốn bị gì nữa, bạn còn bảo đời bạn còn dài 1 chai axit là hết đời .

Sáng thứ 7 bạn nhắn tin đòi 300k Zic còn thiếu . hẹn bạn ra và đưa bạn hỏi đường ra Pakson. Tối Zic đi ăn kem với 2 anh chị quen cả 2 đứa hỏi anh chị sự việc sao giờ khi chị 2 muốn làm rõ lắm …và … Tối đó Zic về nhà thì trên facebook là mới đi pakson, ninomax shopping hết 3 triệu và 1 đôi converse 1 triệu .

Thật lòng Zic rất buồn về bạn , vấn đề câu chuyện 2 đứa mất đồ rất lạ rồi . Zic không muốn nghĩ nhiều đến nó . Zic mất 1 tr 3 tiền mặt và 500 tiền chuộc cavet nhưng thật sự cái Zic mất làm Zic đau nhất là tình cảm của anh trai khi Zic quá tin bạn mà nói với anh những lời, làm mẹ buồn….và 1 tình bạn Zic rất tôn trọng . Nếu bạn không đòi mình gấp 300k trong tình cảnh bạn biết mình kẹt tiền mà tháng này k xin lương bố mẹ, bạn lại nhà biết mình chỉ còn 600k mà chuộc cavet hết 500 k . 100k sống đến hết tháng . Bạn lấy 300k đó đi shopping …4 triệu !!! …bạn cũng mất đồ nhiều mà sao bạn cứ thản nhiên vậy ???

Những cái Zic nghi ngờ : vì sao khi người ta gọc túi xách Zic khi Zic chạy xe mà Zic dám chắc là không xe nào chạy gần Zic . Lấy bóp rồi mà còn lấy điện thoại túi quần bạn! làm gì mà biết nhà 2 đứa, ăn trộm rồi chạy theo về à >??? Điện thoại của bạn zic không hề thấy chỉ nghe bạn nói. Vì sao thường ngày chở bạn về hẻm khác với hẻm hôm đó mà không về tận nhà cho Zic đứng lưng chừng hẻm ? Vì sao đi lấy đồ chuộc không kêu Zic theo, k lien lạc với Zic ! Đi lấy tiền có 1 tr mà có cần 5 xe mỗi xe 3 thằng tổng cộng 15 thằng không ? Trong túi Zic có cái áo khoắc rất dày ( do dạo này bạn đêm lạnh ) và Zic để cái bóp giữa áo và bóp khá bự loại bóp dài, túi Zic cũng dày nữa . Bạn nói những thằng đó xài hết tiền trong đt bạn nhưng khúc sau Zic kiu mượn sim điều tra những số bắn tiền bạn bảo là sim bạn có pass ! Nhưng khi thằng đó mỡ sim mình gọi liên tục nó không nghe máy chứ không phải bận máy !

p/s cả nhà cho em ý kiến về bạn này và bạn có phải là người lấy k? làm sao để biết rõ ? cam kết những cái kể trên là thật k thêm bớt

Last edited by a moderator:

cẩm tú cầu

[♣]Thành Viên CLB
Chị cảm ơn Zic đã chia sẻ với cả Gia đình KNSO vấn đề của em và mong chờ những lời chia sẻ cũng như tư vấn cho em. Cảm ơn em về sự tin cậy và thương mến.
Vấn đề của em chị xin tóm lược lại như sau:
Bạn em ( quen một năm, hiểu nhau, hay đi chơi, mượn tiền nhau và có uy tín)
Đi chơi với bạn vì bạn đang buồn, giải stress bằng cách đi mua đồ.
Phát hiện mất bóp tiền, giấy tờ và phải chuộc lại hết tổng cộng 1700.000 đ
Hiện giờ em nghi vấn bạn lấy tiền và hoang mang không nên hiểu bạn như thế nào ? Buồn vì mẹ anh trai và hai không tin mình trong chuyện này.
Trong câu chuyện em kể hơi rối rắm nhưng bản chất sự việc em đã phân tích rất rõ ràng và có lời giải cho mình.

Em đang mệt đến mức không muốn nói liệu bạn tốt có để em chạy xe lung tung đi mua đồ cho bạn ?
Giỏ kẹp giữa hai người ngồi trên xe máy tỉ lệ bị rạch giỏ là bao nhiêu ?
Khi em đứng một mình ngoài hẻm đợi bạn có ai có khả năng rạch giỏ em ?
Khi bọn rạch giỏ nhắn tin …. Và những sự kiện sau này em có thể khẳng định điều gì ?
Trong câu chuyện này có thể do em chưa nói hết tất cả những sự kiện, suy nghĩ của em về vấn đề này nên gặp sự thờ ơ từ gia đình, hơn nữa em phải coi lại một chút cha mẹ nào cũng thương con và yêu con mình rất nhiều nếu thực sự con mình có chuyện quan trọng sẽ không như vậy. Hơn nữa với gia đình em số tiền đó không nhiều để làm lớn chuyện chăng ?
Việc em kết luận như thế nào về bạn em đã có câu trả lời rồi, chị sẽ nhắc em trong những chuyện này em có thể thưa truyện rõ ràng với người lớn và trình báo công an, không nên một mình giải quyết hoặc nghe lời một ai đó cụ thể ( bạn) quá nhiều.
Khi chơi bạn tạo cho mình một thói quen cẩn trọng tất nhiên không thể tránh được việc này việc kia nhưng bình tĩnh sáng suốt nhận xét vấn đề và kết thúc mọi chuyện tốt đẹp.
Chúc em sớm bình tâm và tìm cho mình một chỗ dựa tin cậy và chia sẻ cùng gia đình.

(
Nhắn em thêm một chút: VIỆT NAM CŨNG LÀ MỘT NƯỚC KHÁ AN NINH
Em không cần nghĩ quá nhiều về những lời đe đọa không không kia đâu. Hai sẽ là người giúp em nhiều trong vấn đề này hãy trông cậy vào Hai nhiều hơn và lắng nghe chị ấy nhiều hơn.
Chúc em vui )

pezjc122_ueh

Thanh viên kỳ cựu
Sau khi bạn xuống xe em coi lại liền và hay mất liền ngay sau đó. Khi lúc chán nhất em không biết làm gì không tìm ra cho mình 1 lối thoát em mới nhắn tin cho thằng đó trước em nhắn trước chị ạ
Thứ 7 bạn kiu em đưa cho bạn 300 k còn lại và nói đang kẹt tiền lắm không có tiền xài nhưng sau đó tối về trên facebook bạn ghi là mới đi shoping hết 4 triệu.
Gia đình em chỉ có chị 2 muốn làm rõ , chị 2 nói tổng cộng 2 đứa mất gần 9 triệu, điện thoại nhỏ bạn là 7 triệu rưỡi mà , với lại tụi đó biết nhà 2 đứa rồi nếu không làm rõ thì sẽ nguy hiễm nhiều hơn.
Nếu bị rọc trên xe và do bọn cướp lấy thì nó lấy xong còn rãnh đi lấy điện thoại để trong túi quần bạn em nữa à ! Cặp em dài , bóp em bự và khi chạy không xe nào chạy sát xe em cả .

thanhdat1004

[♣]Thành Viên CLB
Zic ah.Anh không biết rõ chuyện này như thế nào nhưng qua những gì e kể, những gì chị Cẩm Tú Cầu nói thì anh nghĩ e nên suy nghĩ kỹ và nghe theo chị 2. Em nên đi trình báo Công an vì ít nhất Công an cũng có thể làm rõ sự việc này. Nếu đúng là bạn e thì e cũng đã làm một việc tốt. Nếu đúng là bạn e làm mà e không báo Công an để giải quyết thì sau này có thể sẽ có người khác bị như e. Người bạn đó đã làm với e thì cũng có thể làm điều tương tự với ngươi khác mà e. Giơ thì e hãy cứ bình tĩnh và suy nghĩ kỹ lại mọi tình huống. Còn ba mẹ e thì luôn yêu thương e. E đừng buồn.
Chúc e sớm tìm ra cách giải quyết cho e. Đây là ý kiến của a

dkt

Thành viên năng động
Những điều em " nghi ngờ " là đúng ( e đã biết điều đó ) nếu câu chuyện của em là như vậy , bạn em không thông minh và rất cẩu thả khi dựng kịch bản đó , nhưng có lẽ bạn em hiểu một chút về em , điều này quan trọng , có lẽ vì em quá tin bạn , tôn trọng và cảm thấy khó xử . Anh nghĩ em có 2 lựa chọn một là làm đến cùng ( trình báo công an ) , 2 là không truy cứu bạn em nữa ( tùy thôi , có nhiều yếu tố ảnh hưởng đến quyết định đó , đối với a thì số tiền đó khá là..bự) , và cách nào cũng phải nhớ đó là một bài học , vì chúng ta còn một chặng đường dài phía trước . Con đường đó rất thú vị : )
Muốn thử bạn em thì chỉ cần nói với bạn em rằng mấy người đó đòi thêm tiền , nếu không sẽ tạt acid ( bạn em dằn mặt em như vậy ) và yêu cầu bạn em hãy cùng đi trình báo công an ( có thể dùng như gậy ông đập lưng ông cũng được ) . còn nếu bạn em thuộc dạng đầu đất thích làm liều thì như anh nói đấy nếu em sợ ( điều đó bình thường ) thì quên chuyện cho bạn em một bài học đi , có thể bài học đó sẽ đến với bạn em sau , bây giờ em học bài học của em đã .

camnhung

Thanh viên kỳ cựu
câu chuyện này có nhiều tình tiết quá à, có mem nao học an ninh hay cảnh sát thì phân tích dùm Zic đi, hihi. Mình nghĩ rằng người bạn đó là người lấy đố đó, ngta lợi dụng lòng tin của mình để làm việc ko tốt. Qua đây, mình thấy nên cảnh giác trước mọi nghi ngờ, chọn bạn tốt mà chơi và cũng ko nên quá tin vào người khác bạn nhé!!!! chúc Zic may mắn và tìm lại được lòng tin ở mọi người.....

khanh38

Thanh viên kỳ cựu
Cuộc sống có nhiều chữ ngờ quá. "ngta lợi dụng lòng tin của mình để làm việc ko tốt" Đấy là bài học cho mình và mọi người chúng ta.
(Mình cũng đã bị một lần như thế này rồi các bạn ah)

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Dù không biết thực hư như thế nào, zic nhà ta cũng phải nên trình báo công an đi, giả dụ trường hợp tồi tệ nhất có xảy ra thì zic cũng sẽ nhận được một thứ: kết quả của việc đặt lòng tin, mong là zic sẽ sớm tìm ra được kết quả, lạc quan lên chẳng có gì phải sợ, chúng ta càng nhường nhịn thì chúng sẽ càng lấn lướt, dũng cảm lên đi chứ...là tui thì tui cũng sẽ làm theo cách này.100%

hainguyen

[♣]Thành Viên CLB
Zic à, xin lỗi em vì hôm nay chị mới chia sẻ với em về chuyện này. Có thể đây chỉ là cách nhìn nhận của chị,nên em cứ tham khảo qua thôi em nhé.
Chuyện của em, chị chỉ vạch ra 2 mối quan hệ của em:
Với người bạn của em.
Với gia đình của em.
Về gia đình em trước đi hén, chị hiểu cái cảm giác của em khi không được gia đình chia sẻ và tin tưởng trong chuyện này, trong khi vốn dĩ là ngược lại. Nếu chị là em, chị cũng sẽ buồn lắm. Nhưng gia đình mình, không bao giờ quay lưng lại với mình đâu em à. Có thể mẹ em hôm đó đang có một chuyện khác lo lắng hơn, có thể anh trai em hôm đó không có tâm trạng tốt để chia sẻ với em,... Mọi chuyện đều có thể xẩy ra, và người khác cũng phải đối diện với cuộc sống của họ nữa, nên em hãy nghĩ thoáng hơn một chút em nhé. Chị hoàn toàn nghĩ rằng gia đình em, mẹ em, anh và chị em rất yêu thương và luôn luôn bên cạnh em. Đừng nghĩ về cảm giác không được chia sẻ nữa mà buồn em nhé. Hãy nghĩ về những điều họ đã làm em hạnh phúc ấy.
Còn về bạn em, có thể chị không hiểu bạn em bằng em, và chị cũng chưa tiếp xúc với bạn đó để biết bạn ấy là người như thế nào. Chị không muốn đi sâu vào khía cạnh bạn em có làm điều đó hay không, mà chỉ muốn nói đến khía cạnh tình cảm của em thôi. Em chỉ đang khó chịu vì em không biết sự thật thế nào, em hụt hẫng vì thất vọng về một người bạn? Chị biết, em không quan tâm đến những thứ em đã mất, em đang bị đau khổ và thất vọng vì một người bạn cũng khá thân mà lại làm điều đó với mình phải không em? Em à, nghi ngờ người khác là điều không dễ dàng, đặc biệt là với những người thân bên cạnh mình. Chị nghĩ em đang bị dằn vặt về điều đó, nói em bỏ qua thật là khó, nhưng mà em à, hãy xem như là em cho bạn em số tiền đó, hay là em vô tình làm mất đâu đó. Mình không hề biết bạn ấy có làm việc đó hay không, mọi chuyện là em suy đoán và không hề biết nó có thật hay không, việc bạn ấy ghi trên facebook là bạn đó đi mua đồ này kia không phải là nhân tố để em khẳng định, đó có thể là một câu nói vu vơ của bạn. Đôi khi mình diễn giải sai và nghi oan cho người khác, khi em biết đó không phải như vậy, em còn ân hận và cảm giác còn khó chịu hơn lúc này nhiều em à. Nếu em đã không cần quan tâm đến số tiền đó, chị nghĩ em chẳng cần báo công an, cũng chẳng cần nói với chị Hai em chuyện này nữa, em đã lớn, và em có thể tự quyết định những chuyện liên quan đến cuộc sống của em. Người bạn đó của em, nếu em muốn biết sự thật và còn muốn gắn bó với người đó thì em cứ chơi bình thường, nhưng hãy cẩn trọng một chút. Cái kim trong bọc còn bị lòi ra, huống hồ bản chất và tính cách của một con người, nên em cứ chơi với bạn, nếu em muốn biết sự thật, nhưng là chị, chị không muốn em truy cứu chuyện này, vì nó làm em mệt mỏi. Còn sau chuyện này, nó làm em thất vọng rất nhiều và không muốn gắn bó nữa, thì em cũng có quyền lựa chọn mà em.
Bây giờ, chuyện em cần làm là làm lại giấy tờ, điều này là cần thiết.
Không suy nghĩ về người bạn đó nữa, và em cũng nên giữ khoảng cách một thời gian, với bạn đó, chị nghĩ nếu đó là một cô gái biết suy nghĩ thì sẽ dằn vặt không ít nếu đã làm chuyện này với em. Và quan trọng là bạn đó đã đánh mất một điều quý giá trong cuộc sống là tình bạn, là một người bạn tốt như em.
Em hãy tìm đến những người bạn thân thiết khác của em, nếu em muốn chia sẻ cảm giác lúc này. Và gia đình, hãy nhìn ở góc độ tích cực em nhé.
Chị thấy em đã khá mệt mỏi vì chuyện này lắm rồi, hãy bỏ nó đi em nhé. Và đây sẽ là một bài học cho em, cho cả chị trong việc thiết lập các mối quan hệ xung quanh mình, em đồng ý nhé?
Mau vượt qua em nhé.
Yêu em!

mrgiang

Thanh viên kỳ cựu
cái chuyện nè nghe hơi lkho1 chiu đấy bạn ah ,bạn và người đó ở chung với nhau chắc cũng dc một khoảng thời gian và cũng bit về nhau một chút phải kn ,bạn nghi ngờ hay là bạn khẳng định là bạn đó lấy đồ của bạn ,nếu như vậy thì hơi khố sống một tý đấy bạn ah :
gia đình bạn kn quan tâm đến sự chia sẽ của bạn đó là một sai sót của gia đình bạn ,nếu như cái đó kn quan trong lắm thì ban cũng tự giải quyế dc mà ,hay là bạn chia sẽ với một người bạn khác của bạn thử xem sao .
bây giờ bạn nên giữ khoảng cách và cẩn thận trong mọi việc có lẽ người bạn kia sẽ nhận ra tính của bạn hay khác :bạn đó đã đánh mất một điều quý giá trong cuộc sống là tình bạn, là một người bạn tốt như bạn :
còn nữa nhưng mình có việc bận rùi ,thông cảm nha
chúc may mắn và quyết định thật chính xác nhé

pezjc122_ueh

Thanh viên kỳ cựu
Đến bây giờ mọi chuyện vẫn chưa xong mà trong lòng nó một chuyện khác lại đến .... lòng nó rối bời ...vì ai nó phải làm những việc thế này ...

Vì sao khi gặp bạn ấy giải thích lí do là bạn của bạn đó lấy nhưng vì món nợ ân tình k thể nói ra và nhiều điều còn trùng hợp 1 cách đáng ngạc nhiên nhưng không có tài nào nói được ....

Thôi nó bỏ qua rồi ...cho lòng nó nhẹ nhàng hơn...

Anh à ! bé zic nói anh nghe nè vì anh quan tâm bé lo cho bé, thức đêm giải quyết cho bé . Vì khi bé nói bé không tin anh, bé khóc với anh ngay tại lúc nói chuyện . Bé hấy anh, không chơi với anh ...nhưng anh không hề giận bé, anh bỏ qua cho bé, dẫn bé đi ăn, dẫn bé đi chơi, đi shopping với 2 chị em , chạy lòng vòng hết đường này đến đường khác ...Vì anh làm quá nhiều cho bé mà bé nào có làm gì cho anh đâu ...vì thế bé bỏ qua chuyện này, bé nghe lời anh cho trong lòng anh bé vẫn là một Zic nhí nhảnh vui vẻ, tình cảm , con nít ...chỉ cần thế thôi anh ạ !

Chị à ! Em biết chị yêu bé lắm , chị cùng bé onl đến sáng, cùng bé chiến đấu stt. Nhà chị xa nhà bé mà chị vẫn chạy qua chở bé đi chơi , đi ăn, đi off chỉ mong làm bé vui . Nào là đi ăn KFC, đi shopping, đi chợ cây gõ, đi ka, đi off game> chị tạo rôm tám chuyện cho bé vui ...và bé hứa làm cho chị 1 cái gối handmade chỉ vì em cảm nhận được tình cảm của chị ...

Chồng à ! Nếu không qua chuyện này mình có yêu nhau không > Mình có quyết định quen nhau không ? Uhm V biết C Vo lo cho V nhất , trời mưa dù có lớn thế nào cũng chay qua nhà V chở V đi để V yên lòng, có những ngày C chỉ ngủ có 2 tiếng để cho V ấm lòng . Uh thì dùng lý trí bảo vệ V dùng tình cảm cho V yên lòng. V biết V hay làm cho C giận và 3 đêm liên tiếp 2 đứa cứ cải vì chuyện này .....rồi V giận V out ....C lại năn nỉ ...và ...khi V nói mình quyết định dừng ...chính lúc đó 2 đứa biết 2 đứa cần nhau thế nào ! Dù bây giờ mình k public chuyền đứa nhưng V trân trọng tình cảm này lắm C ạ . Nó không phải vì V cảm kích những cái C làm cho V chỉ vì ...V nhận ra V yêu C ...nói sao nhĩ 2 năm rồi khóa lòng ..đùa vui cũng có nhưng cảm giác yêu thương thật lòng thì ...bây giờ V đã cảm nhận được ...

...hôm nay ngồi bàn cho buổi gặp gia đình bạn đó ngày mai ...mình lại cãi V lại lo ...sống gió cứ ập đến tình mình ...sợ nó dễ vỡ như pha lê ....Ngủ sớm bình tĩnh ...không muốn mất tình cảm này ...

Chỉ vì em yêu mọi người nên em làm vậy chứ thật lòng em không muốn mọi chuyện như vậy ...vì bạn ấy cứ gian dối đến dối gian ...Xin lỗi em không cao thượng chỉ vì em không muốn mất tình cảm những người yêu thương em

p/s khoe hình con gấu yêu bé Zic làm nà cho anh trai trước :)) nhìn tiếu gê

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Cuộc sống có những chuyện chúng ta ko bao giờ ngờ tới dc. Hãy chuẩn bị những gì tốt nhất cho tương lai. Người bạn của Zic đã như thế theo Đạt ko nên chơi( Giang sơn khó dời - Bản tính khó đổi). Một câu nói mà ĐẠt nghe rất nhiều từ những người thành công trong cuộc sống đó là : "Bản lĩnh là đôi khi phải biết từ bỏ !". Bạn ko đủ bản lĩnh để từ bỏ nó thì có lẽ bạn vẫn còn tiếp tục vướng vào cái vòng lẩn quẩn đó. CHúc bạn sáng suốt trong lựa chọn và vui vẻ trong cuộc sống.

Cu_Đen

Thanh viên kỳ cựu
Zarcy là người rất rất ư là khó chiệu về chuyện tình cảm
Vì vậy zic có thể có thể cảm thấy zarcy thái quá khi nói một sô thứ vì mình nói như một tên nhà quê vậy.
THứ nhất với mình thì bạn được chia làm 3 loại
1. bạn công việc loại này giống như lợi dụng lẫn nhau thôi. Đôi bên đều có lợi.
2. bạn mới quen loại này quen cho vui, nói chuyện, tám vv... nhưng không phải là loại có thể tin tưởng chỉ là buồn buồn gọi điện ra uống rượu, bia, caffe thôi. Loại bạn này đơn giản dùng để xả stress vui thôi chẳng mất gì.
3.. bạn thân. Loại này là loại mà zarcy coi là thiêng liêng nhất, yêu quý nhất, trân trọng nhất. Là loại mà cho dù bạn mình thiếu thiền mình có thể bù, là loại mà mình biết khi mình té sẽ nâng mình lên. Là loại mà khi bị tội sẽ chịu một mình không kéo mình theo. Là loại bạn mà nói một câu sãng sàng gom toàn bộ tài sản cho bản thân mình mượn.
Vì vậy mình hy vọng bạn nên xác định rõ người bạn đó của bạn đang ở trong loại nào trong lòng bạn.
Nếu như đối phương coi bạn như một loại lợi dụng thì không cần nói nhiều tự kiểm điểm lại đi rằng mình sao mình chưa lợi dụng nó.
Nếu như bạn coi nó là loại 2 thì bạn nên tự trách mình là chơi cho vui thôi mà, là loại vui mà không tốn tiền cho nó VV... ngốc thiệt sao lại chở nó chứ tuy cho vui nhưng phải giữ kẽ chứ
Nếu như bạn coi nó là loại 3 thì dứ khoát mua cái áo khoát cắt đi (đoạn bào biết sự tích này không tức là cắt đứt tình anh em huynh đệ đó)

cafesua90

Thanh viên kỳ cựu
theo cafe chỉ là ý kiến phiến diện thui nghen, mình nghĩ 90% là bạn của Zic lấy mình căn cứ vào những lý do mà Zic kể trên và thấy rằng ko thể có những sự trùng hợp diẽn ra 1 cách liên hoàng như thê!! và vì cả 2quen nhau đc gần 1 năm lại hay cho nhau mượn tiền và trả thì rất đúng hạn, điều đó đã tạo nên cho 2 người sợi dây tin tưởng và hình dung cũng tạo cho Zic cái cảm giác đó là thói quen và là chuyện ko cần lưu ý nên để lộ ra sơ hở và người bạn đó đã lợi dụng điều đó, thật sự nếu bạn đó bị mất 1 số tiền lớn như thế thì việc đầu tiên bạn ấy làm là đưa sim cho công an để truy tìm thủ phạm chứ ko fải là giấu đi ko đưa ra vì có thể đó là vở kịch của bạn ấy giàn ra cho Zic rơi vào, tốt nhất nên báo công an và trình bày rõ sự việc và trog thời gian đó cứ bình thường mối quan hệ với bạn ấy,khi xong việc sẽ rõ thôi àh. Gia đình luôn thương yêu và che chở cho Zic đó thôi đừng buôn nà, mọi chuyện rùi sẽ qua nà. Chúc Zic mau vui nghen

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook