[Tư vấn] Người yêu sắp cưới bị tai nạn cụt 2 chân bạn có cưới không?

ungtiendung

Thành viên năng động
Chào cả nhà, mình vừa gặp một tình huống (chưa xảy ra) nhưng thật oái oăm và éo le. Bạn gái mình hỏi mình là trường hợp xấu nhất nếu lỡ sau này sắp cưới nhau mà cô ấy bị tai nạn giao thông phải cưa cả 2 chân thì mình có cưới cô ấy không. lúc đó mình trả lời rằng A không biết. Thực sự thì chúng ta sẽ phải làm gì khi gặp tình huống này? Nghe theo lương tâm và trái tim hay theo những suy nghĩ về thực tế tương lai sau này? Mình là một người sống rất thực tế (không thực dụng) nhưng cũng không biết phải làm sao trong tình huống đó. Mong nhận được chia sẻ chân tình của mọi người! (xin đừng quá thần thánh hóa tình yêu)!

nguyenminhthi90

Ban Cố Vấn
Thành viên BQT
1. Bạn đủ khả năng về kinh tế để lo cho cô ấy nếu cưới về không? Không chỉ là chuyện ăn uống, mà còn là người chăm sóc, cả bổn phận đối với 2 bên gia đình nữa.
2. Bạn đủ tình yêu để yêu thương, chăm sóc và cùng cô ấy đi tiếp quãng đời còn lại không? 1 tháng, 2 tháng, 1 năm, 2 năm..., bạn sẽ không thấy mệt mỏi vì phải chăm sóc bạn đời của mình mà không được đáp trả, bạn sẽ không hối hận hay mơ ước về hạnh phúc với 1 người con gái lành lặn khác?
Nếu cả 2 câu trên bạn đều trả lời là có, hoàn toàn thật lòng thì có thể cưới rồi đó.
Đây là giải quyết tình huống thôi, còn bạn gái của bạn hỏi thế thì hiển nhiên mong trả lời là có rồi. Đừng dại dột đem phân tích trên trả lời nhé, bị giận đừng đổ thừa mình nhé :mimcuoi:
Thân

Gemily

Thanh viên kỳ cựu
Bạn gái hay người yêu vậy bạn? Nếu mà tiến đến hôn nhân thì chắc hẳn 2 bạn đã rất yêu nhau. Mình cũng chẳng biết nói gì khi bạn nói ra 3 từ "anh không biết". Đó chỉ là điều giả sử của người vợ sắp cưới của bạn thui mà. Có rất nhiều câu để tránh đi những suy nghĩ mà mình chưa biết cách giải quyết mà. Nếu là cô gái ấy thì mình sẽ buồn lắm đấy, mặc dù cũng không muốn trở thành gánh nặng cho bạn đâu nh câu trả lời của bạn vô tâm quá! (xin lỗi nếu mình nặng lời nha!).
Tương lai sau này của bạn sẽ ra sao khi lương tâm cắn rứt chứ. Trái tim luôn chỉ cho bạn con đường đi đúng đắn nhất. Trong xã hội đã có bao cặp vợ chồng như vậy nh họ vẫn vượt qua đc khó khăn đấy thôi. Bạn nghĩ gì về thực tế trong tương lai nào? Bạn sợ điều gì nào?
Hãy lắng nghe con tim mình bạn nhé! Dù bạn có tất cả nh sống với 1 tâm trạng ko thoải mái thì chẳng sung sướng gì đâu bạn ạ.

Sten

Thanh viên kỳ cựu
Bạn gái hay người yêu vậy bạn? Nếu mà tiến đến hôn nhân thì chắc hẳn 2 bạn đã rất yêu nhau. Mình cũng chẳng biết nói gì khi bạn nói ra 3 từ "anh không biết". Đó chỉ là điều giả sử của người vợ sắp cưới của bạn thui mà. Có rất nhiều câu để tránh đi những suy nghĩ mà mình chưa biết cách giải quyết mà. Nếu là cô gái ấy thì mình sẽ buồn lắm đấy, mặc dù cũng không muốn trở thành gánh nặng cho bạn đâu nh câu trả lời của bạn vô tâm quá! (xin lỗi nếu mình nặng lời nha!).
Tương lai sau này của bạn sẽ ra sao khi lương tâm cắn rứt chứ. Trái tim luôn chỉ cho bạn con đường đi đúng đắn nhất. Trong xã hội đã có bao cặp vợ chồng như vậy nh họ vẫn vượt qua đc khó khăn đấy thôi. Bạn nghĩ gì về thực tế trong tương lai nào? Bạn sợ điều gì nào?
Hãy lắng nghe con tim mình bạn nhé! Dù bạn có tất cả nh sống với 1 tâm trạng ko thoải mái thì chẳng sung sướng gì đâu bạn ạ.
Vậy nếu là bạn thì bạn sẽ trả lời thế nào để "tránh đi những suy nghĩ mà mình chưa biết cách giải quyết" ???

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Chào cả nhà, mình vừa gặp một tình huống (chưa xảy ra) nhưng thật oái oăm và éo le. Bạn gái mình hỏi mình là trường hợp xấu nhất nếu lỡ sau này sắp cưới nhau mà cô ấy bị tai nạn giao thông phải cưa cả 2 chân thì mình có cưới cô ấy không. lúc đó mình trả lời rằng A không biết. Thực sự thì chúng ta sẽ phải làm gì khi gặp tình huống này? Nghe theo lương tâm và trái tim hay theo những suy nghĩ về thực tế tương lai sau này? Mình là một người sống rất thực tế (không thực dụng) nhưng cũng không biết phải làm sao trong tình huống đó. Mong nhận được chia sẻ chân tình của mọi người! (xin đừng quá thần thánh hóa tình yêu)!
Câu trả lời đã có sẵn trên môi bạn rồi đấy, đừng hỏi ai nữa

Mình xin hỏi bạn một câu nha. khi bạn nhìn người yêu của bạn, bạn có cảm giác như thế nào,khi thấy người bạn yêu thuơng bị đau bạn có đau không?

Mình sẽ không thần thánh hóa tình yêu, lý lẽ trái tim là một chuyện còn chuyện thực tế sau này lại là một chuyện khác nhưng mình sống và làm việc theo tình cảm nên bạn đã biết câu trả lời của mình rồi đó

Bạn sống thực tế nhưng không thực dụng, thực tế là như thế nào, có lẽ bạn cũng hiểu, vì mình cũng "thực tế" lắm, tình cảm của bạn đủ lớn, kinh tế của bạn đủ mạnh và ngay khi bạn không có nhiều tiền trong tay thì bạn có thể lo cho người bạn gái của mình, tình cảm đủ lớn thì mọi chuyện bạn đều có thể vượt qua, với mình nó là động lực ghê gớm nhất, không có thứ thuốc nào sánh bằng, vài lời cùng bạn

P/S: hôm qua không ngủ lang thang trên mạng tìm được nó, bạn coi nó đi nhé, sẽ thấy mình nói đúng hay sai
[YOUTUBE]<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/A0BAssXgeHs&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/A0BAssXgeHs&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>[/YOUTUBE]

steward

Thanh viên kỳ cựu
Bạn có thể hỏi lại cô ấy "Chuyện tương lai đâu ai nói trước được phải không e?", cô ấy dĩ nhiên trả lời "phải a". Rồi bạn cứ nói những gì trong tim mình, nếu là mình, mình đang yêu cô ấy, mình sẽ trả lời là "Uhm, anh cũng không thể nói trước được điều gì, nhưng có 1 điều a chắc chắn với e là: a sẽ không để em phải đau khổ đâu (tên cô ấy)"
Mình đã gặp tình huống này rồi, nên chia sẻ vậy thôi, chứ mỗi người có 1 cách giải quyết khác nhau mà ^^

nguyenminhthi90

Ban Cố Vấn
Thành viên BQT
Cảm ơn tritai, clip rất hay và cảm động. Nhưng thực tế thì có lẽ rất khó tìm. Nếu yêu thương cô ấy thực sự, mình sẽ dành trọn cả đời để chăm sóc cô ấy hơn là ... Có phải mình sống quá lý trí, thiếu tình cảm và lãng mạn lắm ko?

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Nếu cô ấy hỏi câu đó chẳng qua cô ấy muốn thử thách bạn mà thôi. Dĩ nhiên là bạn sẽ trả lời là "Có" trước tiên rồi phải không ? Nhưng vấn đề là giải thích như thế nào mà thôi. Theo Đạt, câu trả lời thật lòng còn tùy thuộc vào mức độ tình cảm của bạn dành cho cô ấy mà thôi. Bạn đã yêu cô ấy đến mức nào rồi ? Khi bạn đưa ra tình huống này cho mọi người, Đạt nghĩ là bạn chưa yêu cô ấy thật sự đâu. Vì đây chỉ là tình huống nên chỉ cần trả lời khéo là ok, không ai mong muốn cô ấy bị tai nạn cả. Chúc bạn vui.

Sten

Thanh viên kỳ cựu
Câu trả lời đã có sẵn trên môi bạn rồi đấy, đừng hỏi ai nữa

Mình xin hỏi bạn một câu nha. khi bạn nhìn người yêu của bạn, bạn có cảm giác như thế nào,khi thấy người bạn yêu thuơng bị đau bạn có đau không?

Mình sẽ không thần thánh hóa tình yêu, lý lẽ trái tim là một chuyện còn chuyện thực tế sau này lại là một chuyện khác nhưng mình sống và làm việc theo tình cảm nên bạn đã biết câu trả lời của mình rồi đó

Bạn sống thực tế nhưng không thực dụng, thực tế là như thế nào, có lẽ bạn cũng hiểu, vì mình cũng "thực tế" lắm, tình cảm của bạn đủ lớn, kinh tế của bạn đủ mạnh và ngay khi bạn không có nhiều tiền trong tay thì bạn có thể lo cho người bạn gái của mình, tình cảm đủ lớn thì mọi chuyện bạn đều có thể vượt qua, với mình nó là động lực ghê gớm nhất, không có thứ thuốc nào sánh bằng, vài lời cùng bạn

P/S: hôm qua không ngủ lang thang trên mạng tìm được nó, bạn coi nó đi nhé, sẽ thấy mình nói đúng hay sai
[YOUTUBE]<object width="425" height="344"><param name="movie" value="http://www.youtube.com/v/A0BAssXgeHs&hl=en_US&fs=1&"></param><param name="allowFullScreen" value="true"></param><param name="allowscriptaccess" value="always"></param><embed src="http://www.youtube.com/v/A0BAssXgeHs&hl=en_US&fs=1&" type="application/x-shockwave-flash" allowscriptaccess="always" allowfullscreen="true" width="425" height="344"></embed></object>[/YOUTUBE]

Sở dĩ mình hỏi như vậy, là muốn nghe câu trả lời cụ thể thôi. Theo như bạn nói thì có lẽ là bạn sẽ chọn cách bên cạnh và chăm sóc cho cô ấy nhỉ?

Suy nghĩ của con người nó thay đổi theo độ tuổi. Thông thường lúc mới lớn chúng ta thường nghiêng về tình cảm hơn lý trí trong tình yêu, nhưng khi đã chững chạc và càng về già rồi thì phần lý trí lại lấn áp tình cảm. Bạn cứ nhớ lại xem mối tình đầu của bạn đã đẹp như thế nào, và bạn biết vì sao nó đẹp không? Đó là vì thường thì những mối tình đó xảy ra vào thời điểm bạn mới lớn (mình ko nói cụ thể độ tuổi vì nó khác nhau với sự phát triển tâm sinh lý của mỗi người), lúc đó bạn yêu bằng con tim, bằng tình cảm nhiều hơn là lý trí -> chỉ có tình cảm thôi thì nó không đủ làm cơ sở để xây dựng một cuộc sống lâu dài, tôi tin là bạn hiểu điều này.

Mình không trả lời mình sẽ bên cô ấy hay là bỏ mặc, bởi vì đó là chuyện của tương lại, của một giả định mà chúng ta chưa biết chắc nó sẽ đến hay không, và đến vào lúc nào, vào hoàn cảnh nào. Nếu bạn có thật nhiều tiền, bạn đẹp trai, có nghề nghiệp ổn định, và sống trong một môi trường có nhiều cô gái dễ thương, giỏi giang và đổi xử tốt với bạn, bạn có thay đổi không? Nếu bạn vẫn giữ câu trả lời có, thậm chí là một lời hứa "sẽ bên cạnh em suốt đời" thì bạn nghĩ mình sẽ giữ được lập trường đó trong bao lâu?

P/S: Đoạn clip của bạn post lên hay lắm, mình xem từ hồi cấp 3, bây giờ xem lại vẫn thấy cảm động, nhưng đó chỉ là trong phim, còn thực tế những trường hợp như vậy rất rất khó tìm. Dù sao, mình cũng vẫn hy vọng là nếu gặp trường hợp tương tự, bạn vẫn làm được như những gì bạn nói. Vì bây giờ bạn đang có suy nghĩ như vậy, thì hẳn là bạn là một người rất tốt (và mình ngưỡng mộ suy nghĩ ấy) :mimcuoi:

Bạn có thể hỏi lại cô ấy "Chuyện tương lai đâu ai nói trước được phải không e?", cô ấy dĩ nhiên trả lời "phải a". Rồi bạn cứ nói những gì trong tim mình, nếu là mình, mình đang yêu cô ấy, mình sẽ trả lời là "Uhm, anh cũng không thể nói trước được điều gì, nhưng có 1 điều a chắc chắn với e là: a sẽ không để em phải đau khổ đâu (tên cô ấy)"
Mình đã gặp tình huống này rồi, nên chia sẻ vậy thôi, chứ mỗi người có 1 cách giải quyết khác nhau mà ^^

Mình rất là thích câu trả lời của bạn này. Cái vấn đề mà cô gái đang hỏi, được bạn trả lời theo một cách "mở", vừa không phải hứa những gì mình ko chắc làm được, vừa làm hài lòng cô gái. Cảm ơn bạn về câu trả lời này :mimcuoi:

Cảm ơn tritai, clip rất hay và cảm động. Nhưng thực tế thì có lẽ rất khó tìm. Nếu yêu thương cô ấy thực sự, mình sẽ dành trọn cả đời để chăm sóc cô ấy hơn là ... Có phải mình sống quá lý trí, thiếu tình cảm và lãng mạn lắm ko?

Nếu bạn bên cạnh và chăm sóc cô ấy trong hoàn cảnh đó, thì đó là vì bạn thiên về tình cảm nhiều hơn (chứ không phải lý trí). Cũng như mình nói ở trên, bạn không cần phải đắn đo suy nghĩ nhiều, vì theo thời gian bạn sẽ có những suy nghĩ khác, và hãy để nó tự nhiên bạn nhé ! :smile:

bebehappy

Thanh viên kỳ cựu
:dangyeu: Thích nhất câu trả lời của tritai.
Thực sự í, bạn ungtiendung nên nhìn lại tình yêu của bạn xem nó chân thực & sâu sắc đến đâu trước khi [có thể] nghĩ đến việc cưới xin. Hãy hỏi xem, bạn yêu cô ấy vì điều gì? Ngoại hình? Tính cách? Tài năng? Của cải? vvv Nếu điều đó ko tồn tại thì bạn còn yêu cô ấy ko? Và hãy nghĩ xem vài chục năm sau cô ấy sẽ còn lại gì?
Và một điều nữa, tai nạn trong cuộc sống là ko thể tránh khỏi. Bạn sẽ chọn cưới ai -cả-đời-ko-bị-tai-nạn đây? Hôm nay cô ấy xinh đẹp. Ngày mai, ko. Hôm nay lành lặn, còn ngày mai sẽ thế nào? Không ai biết trước được. Điều quan trọng là bạn có đủ can đảm để yêu một người qua mọi thăng trầm của cuộc sống hay không? Người ta không thần thánh hóa sức mạnh của tình yêu. Vì tình yêu thật có sức mạnh đó. Khi tình yêu của bạn không đủ mạnh, hãy tự nhìn lại xem nó chân thật đến đâu nhé:xauho:
Bạn là người thực tế, hãy thử đặt câu hỏi ngược lại xem sao? Nếu bạn gặp tai nạn và trở thành tàn phế ngay trước lễ cưới, bạn sẽ cảm giác thế nào? Đau đớn ra sao? Và nếu hôn thê bỏ rơi bạn ngay trong tình huống cay đắng đó, bạn sẽ ntn ? Bạn hãy tự đặt mình vào vị trí người bạn gái, bạn sẽ hiểu mình nên làm gì.^^ Hãy đối xử với bạn gái mình như bạn muốn người bạn gái sẽ đối xử với mình. Đó là qui tắc vàng trong cuộc sống :dacy:
Chúc bạn sẽ trưởng thành & bản lĩnh hơn trong tình yêu.

mnizeky

Thanh viên kỳ cựu
" con trai yêu bằng mắt, con gái yêu bằng tai mà" ......nếu người yêu hỏi thì cứ trả lời "có".........người ta có câu " lời nói chẳng mất tiền mua.......cứ việc mà nói có mất gì đâu"...................chuyện trước mắt cần giải quyết là trả lời đã.....
còn nếu về nhà vẫn đắn đo suy nghĩ..............thì cái đó phải tùy thuộc vào bản thân thôi............ng` ngoài ko thể giải quyết dùm đc.................vì rõ ràng........yêu nhau............chẳng có j` ràng buộc cả........................mà nếu có xảy ra, cô gái chắc chắn sẽ ko bao giờ hỏi câu đó..................có khi muốn trả lời cũng ko có cơ hội...............vì ko ai muốn mình trở thành gánh nặng cho người mình yêu cả..............!!!nên cách giải quyết tùy thuộc vào người con trai...........nhưng khi đã hỏi câu này thì em bik anh cũng đã " lung lay" đôi phần rồi!!!:mimcuoi::mimcuoi::mimcuoi:............

Gemily

Thanh viên kỳ cựu
Vậy nếu là bạn thì bạn sẽ trả lời thế nào để "tránh đi những suy nghĩ mà mình chưa biết cách giải quyết" ???

"Sao e lại có những suy nghĩ như thế? E ko tin tình yêu của a dành cho e trc giờ sao?"
Có lẽ mình là con gái nên dùng từ ngữ này hơi ngượng. Thông cảm tí nha!

kieuphuong

Thanh viên kỳ cựu

nhưng phải nói thật là khi con gái nghe câu "Chuyện tương lai đâu ai nói trước được phải không e?" + "Uhm,anh cũng không thể nói trước được điều gì, nhưng có 1 điều a chắc chắn với e là: a sẽ không để em phải đau khổ đâu" thì chẳng bao giờ thôi không suy nghĩ và nghi ngờ. Con gái thường mong chờ lời nói dối (cũng có thể là thật nhưng không chắc chắn), chỉ cần biết là người ta làm mình tin tưởng! Còn thực tế là 1 chuyện khác, tùy vào hoàn cảnh cụ thể (giống như cả nhà đã nói). Bạn nên trả lời như thế nào thì là do ở chính bạn, bạn muốn nói thật lòng mình hay nói để cô ấy vững tin thôi.:mimcuoi:

vermouth

Thanh viên kỳ cựu

Con người nên sống cho hiện tại, không phải cho quá khứ hay tương lai. Không thể nói trước điều gì, vì có thể bây giờ ta nghĩ như thế này, nhưng trong tương lai cũng với vấn đề đó, ta lại có suy nghĩ khác. Điều quan trọng không phải lời nói, mà là hành động.

Cô ấy hỏi bạn điều đó, nghĩa là cô ấy chưa thực sự tin vào tình yêu của bạn, cô ấy muốn bạn chứng tỏ tình yêu của bạn với cô ấy, hoặc cũng có thể là cô ấy là một người lãng mạn, chỉ hỏi vu vơ và muốn nghe câu trả lời của bạn.

Trong trường hợp này, để đưa ra một câu trả lời làm vui lòng cô ấy thì rất dễ, nhưng câu hỏi ấy lại khiến cho bạn phải suy nghĩ, chứng tỏ bạn cũng thực sự yêu cô ấy. Bạn nói bạn là 1 người thực tế, nói chúng ta không nên thần thánh tình yêu, điều đó chứng tỏ rằng bạn là một người không yêu bằng cả trái tim, mà có thêm lý trí nữa. Có lẽ lý trí lớn hơn trái tim 1 tí. Điều đó tốt thôi, vì tình yêu cũng không phải là một cái gì đó bất biến, những câu chuyện như Romeo&Juliet chỉ có thể xảy ra trong tiểu thuyết, điều quan trọng là các bạn đối xử với nhau như thế nào.

Về câu trả lời cho câu hỏi của cô ấy, thì bạn đã trả lời với cô ấy rồi, nên chúng ta sẽ không bàn về vấn đề này nữa.

Bằng hành động, hãy củng cố thêm niềm tin của cô ấy vào tình yêu của bạn. Còn về nhưng vấn đề nảy sinh trong tương lai, hãy để cho suy nghĩ, nhận thức, trái tim của bạn trong thời điểm đó giải quyết.

Đó là những suy nghĩ của mình, hi vọng sẽ giúp ích cho bạn.

babycucxinh

Thành viên năng động
Nếu cả hai người có thể tạo dựng hạnh phúc dù có việc j xảy ra đi nưa' thì ngại j cưới nhau không được.

invisible

Thanh viên kỳ cựu
để có thể trả lời được câu này, phải khẳng định chắc chắn rằng người bạn chọn để cùng đi hết suốt cuộc đời với bạn là người mà bạn yêu thương thật lòng...và nếu lỡ như có điều ko may đó xảy ra, thì chính tình yêu mà bạn dành cho người ấy sẽ được thể hiện ra ngay chính thời điểm này, nếu yêu thật lòng thì bạn sẽ dành trọn cuộc đời này để nguyện theo chăm sóc cho người ấy dù người ấy ko còn lành lặng như xưa nhưng cũng ko làm thay đổi tình yêu của bạn dành cho người ấy...như thế mới đúng là yêu thật lòng! Còn nếu như bạn bỏ mặc người ấy khi thấy người ấy ko còn lành lặng nữa, thì mình xin khẳng định rằng bạn chỉ yêu bề ngoài của người ấy mà thôi và hành động như thế sẽ là nhẫn tâm lắm! :(

shinsetsu1989

Thanh viên kỳ cựu
Đúng tà từng trải rùi có khác bạn có một câu trả lời rất hay "câu trả lời của bạn vừa thể hiện được tình yêu của bạn giành cho người mình yêu vừa thể hiện được sự quan tâm của bạn giành cô ấy"
Trong tình yêu rất có rất nhiều người bạn gái bạn trai mình những câu khó trả lời như vậy và cách tốt nhất là bạn nên trả lời cô bạn gái theo kiểu"quan tâm chăm sóc và yêu thương"

shinsetsu1989

Thanh viên kỳ cựu
Câu trả lời của tritai rất lảng mạn đó.
Hình như tritai luôn lấy cái trên môi của bạn giải quyết thì phải

cedrci_jake

<b><font color=green>Giải Nhất Viết Về Người Phụ N
Ơ...mình cưới người mình yêu chứ đâu phải cưới đôi chân...tình cảm thật thì chẳng phân biệt gì :)

tancuong_nguyen317

Thành viên
người iu bạn hỏi hay he, bạn cũng nên trả lời một câu sao cho xứng đáng zới câu hỏi bạn gái bạn nha, đừng làm người iu bạn thất vọng he. theo mình nghĩ người iu bạn k nên hỏi như vậy đâu, hỏi vậy khác nào làm khó bạn, mình nghĩ bạn hay bất kỳ ai cũng k pít trả lời đâu...:danhdau::danhdau::danhdau:

Bình luận bằng Facebook