[Tư vấn] Người yêu sắp cưới bị tai nạn cụt 2 chân bạn có cưới không?

hainguyen

[♣]Thành Viên CLB
Thật là khó quyết định nếu đứng trước lựa chọn này. Vì nó có nhiều điều cho ta suy nghĩ, phải đối mặt, và như ungtiendung nói, cuộc sống này là thực tế chứ không phải trong mộng.
H nghĩ thế này, người đó bị như vậy, nhưng người đó có buông xuôi hay không, hay người đó quyết tâm vượt lên số phận không may mắn của mình, quyết tâm có một cuộc sống bình thường. Nếu họ là một người như vậy, có lí do gì để bạn không cưới họ chứ?
Nhưng mà, nếu bạn sắp cưới họ, mà họ bị như vậy, ít nhất phải hoãn việc cưới xin lại một thời gian để bắt đầu thích ứng với hoàn cảnh mới, với tình hình tài chính mới. Vì chẳng hạn, bạn nam là người bị như vậy, mà bạn nữ là người không có thu nhập, cuộc sống chỉ trông cậy vào mỗi bạn nam, vậy 2 người cưới nhau về làm gì để mà ăn.
Sau khi chuyện đó xẩy ra, không phải là cưới hay không cưới, mà là cưới thì thế nào? và không cưới thì sẽ thế nào? Và khả năng 2 bạn có đủ tự tin để bước đi bên nhau trước áp lực của gia đình, của người thân, bạn bè....Nhưng chẳng lẽ vì có một khuyết tật nào đó, mà họ không có một cuộc sống bình thường như bao người khác hay sao?

txtzeus

Thanh viên kỳ cựu
Nếu là hỏi tôi thì tôi sẽ trả lời thế này " Em đừng có vớ vẩn, nếu mà em như vậy anh sẽ lấy người khác, ha ha ha"

Mình có sưu tầm được một truyện ngắn thế này :

Một cô gái hỏi bạn trai của mình :
-Tại sao anh yêu em?
-Sao em lại hỏi như thế, sao anh tìm được lí do chứ! - chàng trai trả lời
-Không có lí do gì tức là anh không yêu em
-Em không thể suy diễn như thế được
-Nhưng bạn trai của bạn em luôn cho cô ấy biết lí do anh ta yêu cô ấy
-Thôi được, anh yêu em vì em xinh đẹp, giỏi giang, nhanh nhẹn. Anh yêu em vì nụ cười của em, vì em lạc quan. Anh yêu em vì em luôn quan tâm đến người khác
Cô gái cảm thấy rất hài lòng.

Vài tuần sau cô gặp phải một tai nạn khủng khiếp, nhưng rất may cô vẫn còn sống. Bỗng nhiên cô trở nên cáu kỉnh vì cô thấy mình vô dụng . Vài ngày sau khi bình phục cô nhận được lá thư từ bạn trai của mình
"Chào em yêu
Anh yêu em vì em xinh đẹp . Thế thì với vết sẹo trên măt em bây giờ anh không thể yêu em được nữa
Anh yêu em vì em giỏi giang nhưng bây giờ có làm được gì đâu . Vậy thì anh không thể yêu em…
Anh yêu em vì em nhanh nhẹn nhưng thực tế là em đang ngồi trên xe lăn . Đây không phải lí do giúp anh có thể yêu em…
Anh yêu em vì nụ cười của em. Bây giờ anh không thể yêu em nữa vì em lúc nào cũng nhăn nhó, than vãn…
Anh yêu em vì em quan tâm đến người khác nhưng bây giờ mọi người lại phải quan tâm đến em quá nhiều. Anh không nên yêu em nữa…
Đấy em chẳng có gì khiến anh phải yêu em vậy mà anh vẫn yêu em . Em có cần lí do nào nữa không em yêu???

Cô gái bật khóc và chắc chắn cô không cần một lí do nào nữa . Còn các bạn có bao giờ hởi những người thân của mình vì sao họ yêu bạn không? Tình yêu đôi khi không nhất thiết phải cần lí do đâu bạn ạ

pa_pa

Thanh viên kỳ cựu
Nếu đã yêu nhau và quyết cưới nhau thì dù có bất cứ chuyện gì xảy ra đi nữa cũng ko thể ngăn cản được.

cẩm tú cầu

[♣]Thành Viên CLB
Một câu hỏi hay bất kỳ ai cũng thế gặp nhưng không ai mong muốn nó xẩy đến với mình. Mình rất thích vấn đề mà bạn ungtiendung đã đặt ra vì mình cũng là người rất thực tế, không thần thánh hóa tình yêu vì cuộc sống vẫn là cuộc sống.

Người ta nói" không có cơm thì có thể chết nhưng không có tình yêu thì con người chỉ già cỗi đi mà thôi.

Lắng nghe các bạn mỗi người mỗi ý kiến khác nhau, nếu đọc kỹ và chuyên tâm bạn sẽ thấy câu trả lời của các bạn có một phần là quyết định của các bạn và các bạn đã suy nghĩ rất kỹ. Nhưng có một số bạn thì chưa nghĩ đến một mức độ cần thiết của vấn đề.

Nếu suy nghĩ cho thấu đáo và bạn đã có đầy đủ thông tin lúc đó quyết định của bạn là chính chắn nhất và bạn cần hiểu rằng khi quyết định bạn sẽ không đựoc ân hận vì quyết định đó.
Lấy một ai đó làm vợ làm chồng các bạn phải biết rằng chúng ta sẽ sống với họ đến gần hết cuộc đời của chúng ta, vui buồn sướng khổ chún ta phải chịu đựng nhau rất nhiều.

Nếu lấy người cụt chân làm vợ, bạn đã nghĩ đến sự thiếu hụt về mặt vật chất ( cô ấy giảm khả năng lao động), thiếu hụt về mặt thể xác ( cuộc sống vợ chồng), Hụt hẫng về mặt tình thần ( một ngừơi không lành lặn, bạn không thể cùng cô ấy đi dự tiệc, bạn bè chê cười, sinh hoạt hạn chế....). Nếu bạn có thể chấp nhận được ba điều ấy, và đã có kế hoạch để gải quyết ba điều ấy vậy hãy cưới.
Tình yêu luôn có sự biến đổi, hôm nay bạn có thể chấp nhận cố ấy bằng tình yêu nhưng nếu 10 năm sau, bạn còn đủ tình yêu để luôn bao bọ cho cô ấy hay không? Nếu thấy đủ thì cưới.
Gia đình của bạn cụ thể cha mẹ bạn có phản đối hay không ? Bạn có đủ sức vượt qua sự phản đối ấy nếu có hay không ? Nếu có thì cưới.

Bạn có đủ sức chu toàn những công việc, làm đôi chân của cô ấy hay không? Nếu có thì cưới.
.........

Hãy nghĩ kỹ trước khi cưới cô ấy nếu chuyện này xẩy ra thật sự. Vì đó là hạnh phúc của bạn và cả cô ấy, đừng vội vàng để rồi sau vài năm sẽ có một cuộc ly hôn và hai trái tim tan vỡ, có thể là cả những đứa con không có đủ cha hoặc mẹ. Cuộc sống vốn không phải toàn mầu hồng. Tình yêu là nền tảng nhưng không phải là tất cả. Diều kiện cần nhưng chưa đủ để có một gia đình hạnh phúc.
.............

Nói như vậy không có nghĩ là cô ấy cụt chân bạn quay lưng đi, khi ấy bạn là một kẻ tồi tệ nhất trên đời và bạn sẽ bị nguyền rủa ... tất cả đều là cách cư sử của chúng ta, nếu yêu thật lòng và có đủ điều kiện, một đám cưới là điều ai cũng mong muốn. Tàn nhưng không phế. Và còn tùy vào cô gái ấy có còn muốn làm vợ của bạn hay không ?
..............

Bàn là bàn thế thôi phải không các bạn nhưng cầu trời nó đừng xẩy ra, Bạn ungtiendung thân mến nếu bạn gái bạn hỏi thì cô ấy rất mong bạn khẳng đinh ngay là "có" Và bạn cũng nên trả lời như thế và cố gắng bảo vệ cho cô ấy để chuyện đó đừng xẩy đến nhé. Cô ấy rất mong câu trả lời của bạn đừng để cô ấy đợi quá lâu.

Không có câu trả lời nào là đúng chỉ có hoàn cảnh nào thích hợp với câu trả lời nào mà thôi.

tritai

[♣]Thành Viên CLB
Nếu tình cảm đủ nặng nó sẽ giúp bạn vượt qua tất cả, một lần nữa chỉ ngắn gọn thế thôi

khanhhoa

Thành viên
Có lẽ người viết bài này chưa thực sự yêu một cách sâu sắc nên mới tự vấn lòng về câu hỏi đấy của bạn gái.
Tôi đã từng thực sự yêu điên cuồng một người, yêu đến mức thế giới quanh tôi sụp đổ khi người rời xa tôi. Có lẽ cũng có người sẽ nói rằng trong trường hợp của tôi, con cá không câu được bao giờ cũng la con cá to, nhưng khi thực sự thực sự yêu một người thì bạn mới hiểu ý nghĩa của việc người đó ra đi.
Câu trả lời không ở đâu xa mà ở chính bản thân người hỏi, còn với tôi, nhìn thấy người ấy mỗi ngày, dù người ấy có như thế nào, thì đó vẫn là hạnh phúc.

Kjngkong

Thành viên năng động
Câu hỏi khó?
Theo tình yêu thì "Có" cưới => Happy trong nước mắt
Theo thực tế: những khó khăn sẽ làm chùn bước => không happy

Sao bạn không hỏi lại cô ấy: nếu anh bị vô sinh em có đồng ý lấy anh không?

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Câu hỏi khó?
Theo tình yêu thì "Có" cưới => Happy trong nước mắt
Theo thực tế: những khó khăn sẽ làm chùn bước => không happy

Sao bạn không hỏi lại cô ấy: nếu anh bị vô sinh em có đồng ý lấy anh không?

=> Hướng suy luận của anh Kjngkong cũng khá hay. Tại sao ta không dùng "gậy ông đập lưng ông" nhỉ mà cứ cố gắng tìm xem phải trả lời như thế nào...

ivenle

Thanh viên kỳ cựu
Chắc hẳn chủ nhân topic này nhận rất nhiều lời chia sẻ của các bạn.

Mình chỉ đóng góp 2 câu thôi
"Không có sự lựa chọn nào là đúng / Chẳng có sự lựa chọn nào là sai

Quan trọng là Bạn hãy chứng minh sự lựa chọn của mình là đúng"

Bình luận bằng Facebook