[Tư vấn] Tôi phải làm gì bây giờ..?

Status
Không mở trả lời sau này.

khuongduy7

<b><font color=green>Giải Ba Bụi Phấn 2009</font><
Bạn bè ai cũng bảo tôi giờ khác xưa, dù bề ngoài tôi không mấy thay đổi….,Đó chỉ là lời nhận xét khi gặp lại nhau .Nhưng tôi biết sau lời nhận xét đó tôi nên xem lại mình .Gần ba năm kể từ khi tôi bước chân ra khỏi ngôi trường cấp ba,nơi tôi lưu giữ rất nhiều kỷ niệm về Thầy cô ,bạn bè …những con người mà tôi quen biết .Ba năm, không một dòng tin nhắn, không một lời hỏi thăm…và thậm chí ai học gì ,làm gì tôi cũng không hề hay biết.không phải vì tôi quá vô tâm hay ích kỉ đâu bạn à . Việc gì cũng có lý do riêng của nó.Ba,Mẹ bắt tôi phải từ bỏ những mối quan hệ cũ bởi theo Ba,Mẹ những mối quan hệ cũ không phải là không tốt,nhưng nó không làm tôi lớn lên đựơc.Tôi không muốn bạn bè buồn vì mình nhưng càng không muốn Ba,Mẹ thất vọng về tôi ,biết làm sao được ,và tôi đã làm theo ý của Ba,Mẹ từ bỏ những mối quan hệ cũ.
Hôm nay ,tình cờ gặp lại những bạn thời cấp ba, tôi cảm thấy bối rối,khó nói quá.Mọi người ai cũng trách tôi vô tâm ,có bạn mới nên quên đi bạn cũ.Họ nhìn tôi với một cái nhìn không mấy thiện cảm, xa lạ ,nhiều khoảng cách , tôi chỉ im lặng, không nói gì ngoài lời xin lỗi.
Bạn đâu biết rằng tôi cũng muốn liên lạc với các bạn lắm….nhưng tôi không thể, bạn à.
Giờ tôi thấy mình như mắt kẹt trong nhiều mối quan hệ,những mối quan hệ nó không đơn thuần là những thứ mà người ta có thể sẵn tay Turn off nó như máy tính ta dùng được.Tôi không thích những ánh mắt nhìn vào mình ,trợn to lên ,trừng trừng như người lạ…
Bất chợt,nghĩ mình đã thật sự quên những kỷ niệm.Không phải là quên hết cũng chẳng phải là cố tình quên, mà theo kiểu bóng đèn đang sáng rồi một hôm, phụt ,đứt bóng.Tối đen một vùng ,và thế là không thấy gì hết,muốn thấy cũng không thấy được. Giờ tôi không biết mình phải làm sao để cân bằng giữa bạn bè và người thân.?,Có nên giải thích rõ để ban bè thông cảm cho mình hay là im lặng ,chấp nhận nghe bạn bè bảo rằng “Minh thay đổi nhiều quá…..”.Mọi người tư vấn cho Minh nhen.!

TQV

Thanh viên kỳ cựu
Chào bạn khuongduy7.
Chúc bạn buổi tối vui vẻ.
Tốt nghiệp cấp 3, hòa nhập vào môi trường hoàn toàn mới, tất nhiên những mối quan hệ cũ hoặc tiếp tục nếu có điều kiện hoặc trở thành quá khứ. TQV tuy không có một lời hỏi thăm, không một tin nhắn nhưng chỉ cần khi gặp lại nhau thì tay bắt mặt mừng như những anh em lâu ngày gặp lại, trò chuyện hồi tưởng lại thời xưa, ai cũng nhận ra người đối diện thay đổi nhiều. Rồi lại chia tay để tiếp tục bước tiếp trên con đường riêng của mỗi người.
Ba mẹ của khuongduy7 nói đúng, hãy để nó trở thành quá khứ. Tuy nhiên, khuongduy7 hãy trân trọng những ký ức đó.

nu_hoang_hoa_tigon_t

Thành viên năng động
ai rồi cũng sẽ thay đổi mà bạn! mình trưởng thành hơn, hiểu biết hơn! Hãy để mọi người thấy mình thay đổi như thế thôi! quan tâm đến bạn bè không có nghĩa là nay đến chơi, mai đến chơi! Bạn vẫn có thể học tập tốt ! Và hãy lưu ngày sinh của bạn be vào dt, rùi gửi lời chúc của bạn cho mọi người vào ngày đó! Rồi mọi người cũng sẽ có ngày sinh của bạn để chúc bạn như là 1 lời đáp cho lời chúc của bạn! Như vậy, 1 năm bạn đã có 2 lần nói chuyện vói bạn bè, dịp lễ tết chúc nhau nữa, như vậy không quá nhiều và cũng không qua ít! người ta nói quên đi quá khư là quên di những chuyện bùn, chuyện không vui chứ không phải là quên đi bạn bè! Bạn không phải là người vô tâm thì hãy quan tâm chỉ 1 chút tới bạn cũ thui, không cần quá nhiều đâu! để mọi người biết rằng bạn đã thành đạt, đã thay đổi nhưng vẫn mãi là người bạn như ngày nào!

bạn hãy cố lên! Không quá khó đâu! Đừng suy nghĩ nhiu như thế! đừng để nhũng suy nghĩ, những cảm xúc không tốt cứ lấn át tam trí bạn! mọi người vẫn đang trưởng thành mà bên cạnh vẫn luôn có những người bạn cũ! họ chính là điều để chúng ta nhận ra đc rằng minh đang lớn hơn, đang trưởng thành hơn! Gặp lại bạn cũ, chia sẻ những điều mới mẻ và nghe những điểu mói mà mọi người có, thêm hiểu biết, thêm trưởng thành, mà tình bạn vẫn luôn còn đó!

kieuphuong

Thanh viên kỳ cựu
Ba mẹ nói đúng đó M à! Những mối quan hệ cũ không phải là không tốt nhưng chúng ta cứ giữ mãi nó mà không nhìn về những mối quan hệ khác mình sẽ có thì chúng ta không thể lớn lên được. Nhưng theo p thì việc không liên lạc với tất cả các b cũ cũng không đúng lắm. Ít nhất cũng cần có sự liên lạc với 1 vài người b thân hồi cấp 3 đó M! 1 tin nhắn SMS hay qua yahoo cũng tốt đó M, hoặc chỉ đơn giản 1 tn chúc mừng sn có thể khiến các bạn bất ngờ và hạnh phúc.
P cũng ít liên lạc với các bạn cấp 3 lắm, chỉ liên lạc với 2 người b thân thôi, dạo này thì cũng ít hơn, có khi cũng chẳng biết nó đang học gì, làm gì, nhưng những dịp lễ vẫn nhắn tin cho nhau. còn những người bạn khác thì chỉ dùng yahoo để liên lạc thôi, có thể là không hợp tính tình, nhưng lúc vui vẫn có thể chat chít qua lại vài câu.
Đối với chuyện của M, p nghĩ M đừng lo lắng đến thế, con người ai cũng có nhiều chuyện để suy nghĩ, họ có thể nói về M thế này thế kia, nhưng sau khi nói xong, họ k nhớ cũng không nghĩ gì đâu, hihi, vậy nên M đừng lo lắng nữa nhé! lúc gặp lại các b cũ thì cứ vui vẻ hỏi han bình thường, vậy thôi, chỉ cần biết 1 điều: trong tim mình luôn có họ, thế là đáng quý lắm rồi M à. có những người gặp nhau hàng ngày nhưng chưa chắc họ còn lưu giữ những kỷ niệm về người kia, hihi. Đôi khi thế cũng hay đó M, khi người ta nhận ra được điều đó, họ sẽ quý mình hơn, hihi.
M đừng lo lắng nữa nhé! cố gắng học tốt ngen!

tritai

[♣]Thành Viên CLB
bạn này vô tâm thiệt, gặp tui tui tán cho mấy cái, bạn bè với nhau mà 3 năm chưa thăm hỏi, dù gì thì mình cũng phải nhắn tin hay gọi điện thoại chứ
giờ có 1 cách này là bạn hãy xin lỗi tụi nó bằng cách khao tụi nó 1 chầu, xin lỗi tất cả anh chị em trong thời gian qua không liên lạc được, rồi ngồi lại bên nhau tâm sự , nhớ lại những kĩ niệm xưa
đã là bạn bè với nhau thì tụi nó sẽ thông cảm với bạn mà,thân

hackdan212

Thành viên mới
ôi,tại bạn suy nghĩ nhiều nên thấy chuyện nó rối lên chứ thật ra mọi chuyện chẳng có gì.thì bây giờ bạn hãy liên lạc với các bạn của bạn đi,đâu khó gì đâu.nhắn tin hỏi thăm,nhớ ngày sinh nhật của ai thì chúc mừng,wa yahoo cũng được,nhièu cách lắm.bạn bé mình mà mình lại sợ,ngốc thế.cố lên nào,lam những gì mà mình thik,mình muốn,mình cảm thấy thoải mái là mục đích của diễn đàn này ma,cố lên nhé.

camnhung

Thanh viên kỳ cựu
bạn đã rơi vào một tình huống thật khó xử, tuy nhiên vẫn còn cách để khắc phục nó.
mình nghĩ trước hết bạn nên bình tĩnh, sống lạc quan, vui vẻ trở lại, dần dần kết nối lại với các bạn cũ bằng cách hỏi thăm qua bạn bè ( nếu có cơ hội gặp người ta thì càng tốt, ko thì thôi,hi). Bạn phải chứng tỏ cho ba mẹ bạn thấy rằng, bạn bè của bạn không phải ai cũng là ngưới xấu, họ đều có ưu điểm riêng của họ. Bản thân mình đã từng bị mẹ bắt "nghỉ chơi" với một số người, nhưng mình thấy vẫn bình thường, chuyện đó đâu ảnh hưởng gì tới hòa bình thế giới đâu. Bạn không nên lo lắng nhiều về chuyện này nữa, hãy để tự nó đi qua. "mày thay đổi nhiều wa rồi đo!" "ờ! tao già rồi, ko thay đổi sao được,hihi, còn mày?" vậy đó!!!
chúc bạn may mắn và thành công!
rất vui được làm quen voi bạn

be_Jane

Thành viên
bạn đã qua thời cấp 3 đã đc 3 năm vây bay giờ bạn đã là 1 ng 21-22 tuổi rồi mà còn buồn về những chuyên như vậy thật khiến cho J cảm thấy quá bất ngờ..mình ngĩ bạn ở lứa tuổi này thì cần phải có 1 suy nghỉ độc lập, phân biệt phần lớn được những cái đúng, cái sai, cái nào cần, cái nào k cần, cái nào mình muốn, cái nào mình k muốn và cả những giới han trong cuộc sống, trong những mối quan hệ của bạn nữa chứ..ba mẹ hay nhữn gng xung quanh chỉ đưa ra những ý kiến đóng góp, tham kháo để bạn cân nhắc trc khi đưa ra qđ, con ng đưa ra qđ là bạn cơ mà..nếu k đồng ý với ba mẹ, bạn có thể giải thích cho ba mẹ hiểu hoàn cảnh , suy ngĩ của bạn khi gặp lại các bạn ấy..bạn bè thì cơ bãn là nên chơi với nhau, đem lại niềm vui và làm phong phú cuộc sống của nhau trc khi ngĩ đến chuyện nhờ vả, giúp đỡ nhau..

kienboss

Thành viên năng động
Mình có một vài thắc mắc :
- ba mẹ bạn có giải thích thỏa đáng cho bạn vì sao ko nên chơi với bạn cũ ko? vì sao ko làm bạn lớn lên được, chả nhẽ nhất thiết phải chơi với bạn mới thì bạn mới lớn lên được àh?
- Bạn bè bạn sau 3 năm gặp bạn thì thấy bạn thay đổi, nhưng thay đổi ở đây là theo chiều hướng tốt hay xấu ?
Thân chào bạn.

chau bac

Thanh viên kỳ cựu
bạn thương ba mẹ bạn cũng thương bạn bè. vậy hãy cố tìm cách , ngẫm nghĩ đi ngẫm nghĩ lại chắc có đáp án tốt hơn đó . hiếu thảo với cha mẹ nên không trách được khi đưa ra quyêt định đó. nhưng bây giờ lại đau đầu về sự lựa chọn của chính mình . làm sao tháo gỡ ? cái này mình cũng hông biết . theo mình , nếu là mình mình sẽ tìm lại những người bạn . không biếtcần biết họ có thông cảm không , chỉ biết làm vậy mình cảm thấy dễ chịu hơn.

CmaLove

Thành viên
bạn ơi, bạn đừng buồn làm gì... cái gì cũng sẽ đc nè.... nhưng mà cho mình hỏi... do bạn không chịu liên lạc với họ lại khi họ liên lạc với bạn hay cả 2 bên đều không liên lạc... nếu cả 2 bên đều không liên lạc thì không thể trách bạn đc.... mình góp ý vậy à.....chúc bạn mọi điều may mắn

tuyetsuong_bt

Thành viên năng động
thật sự mình ko thể nào hiểu nổi, sao lại nói là chơi với bạn cũ, tiếp tục những mối quan hệ cũ lại ko làm cho người ta lớn lên được chứ, bạn cũ cũng phải lớn, cũng phải gặp những thất bại, khó khăn, và cả thành công, từ những va chạm đó sẽ làm cho người ta suy nghĩ chính chắn hơn và lớn thêm lên. chơi với những người bạn cũ sẽ làm cho tình bạn của người ta ngày càng thân hơn, gắng bó nhau hơn chứ, ko phải mình phủ nhận là bạn mới thì ko có thân hơn đc nhưng nếu như có cả bạn củ và mới thì làm cho mối quan hệ của bạn càng rộng hơn, và bạn sẽ học đc nhiều hơn từ những vấp ngã của cả bạn củ lẫn bạn mới thế thì làm cho bạn càng có kinh nghiệm và càng trưởng thành hơn. mình nghĩ bạn đừng nên tiếp tục tránh né bạn bè cũ nữa, hãy liên lạc với họ rồi bạn sẽ cảm thấy vui hơn và học hỏi đc nhiều hơn đó bạn ah. còn về phần ba mẹ bạn thì bạn hãy cho họ thấy rằng những người bạn cũ của bạn vẫn lớn lên, vẫn chính chắn khi họ luôn chơi với người bạn xưa, và hãy tìm một người bạn nào đó mà nhờ mối quan hệ cũ đã giúp họ thành công trong cuộc sống (về bất cứ lĩnh vực nào cũng đc)để chỉ cho Ba Mẹ bạn thấy. mình nghĩ nếu như thế thì Ba Mẹ bạn ko ngăn cấm nữa đâu, và bạn cũng có thể kết nối lại mối quan hệ của mình. chúc bạn vui.

Gemily

Thanh viên kỳ cựu
Có thể bạn đã phải buồn rất nhiều khi phải chấm dứt các mối quan hệ của mình trong suốt 3 năm qua. Bạn bè nói bạn thay đổi cũng đúng thui vì con người ai cũng phải lớn lên cũng thay đổi chút ít chứ. Những người có thể cảm nhận đc sự thay đổi của bạn là những người quan tâm đến bạn nhìu nhất đó. Hãy cố gắng giải thích cho họ hiểu nha! :highfive:Còn về phía ba mẹ bạn thì bạn hãy chứng minh cho be mẹ bạn thấy những mối quan hệ của bạn là tốt và bạn đã có đủ khả năng để nhận biết tốt xấu đủ khả năng làm chủ mình thì chắc ba mẹ cũng ok thui.
Thú thật là từ hồi học xong cấp 2, bạn bè M có người thì học típ có người thì đi làm nên bố mẹ cũng ko cho M quan hệ nhìu ngoài việc học tập. Nhưng M ko thể làm đc, bạn bè M dù tốt hay xấu thì M cũng ko thể bỏ họ đc. M vẫn giữ những mối quan hệ đó và cũng cố gắng học để bố mẹ ko phải phiền lòng. Có thể nếu chúng ta bỏ quên 1 người bạn nào đó thì cũng là nguyên nhân dẫn họ đến những bế tắc ko chia sẽ đc và lúc đó bất kì chuyện gì cũng có thể xảy ra đc. Cho nên dạo này dù có ít gặp nhau 1 chút nh vẫn quan tâm, hỏi han nhau wa những người bạn khác để có gì giúp nhau nữa chứ.:meeting:

katrixnguyen

Thành viên năng động
theo tui nghĩ thì bạn không nên cắt đứt hẳn, từ bỏ không có nghĩa là bạn từ chối liên lạc với bạn bè cũ. Lâu lâu rủ đi cà phê, lên net hay facebook tán chuyện cũng được mà. Đúng là phải có mối quan hệ mới nhưng bỏ hẳn những mối quan hệ cũ thì không được đâu. Biết đâu sau nì trên đường làm ăn bạn lại gặp bạn bè cũ thì sao?!:highfive:

steward

Thanh viên kỳ cựu
trước tiên mình thấy bạn không phải là 1 người vô tâm.
Mọi người cũng chia sẻ với bạn nhiều rồi, mình chỉ nói ngắn gọn vài dòng. Bạn bùn ít ít thôi, có bạn mới thì các bạn cũ sẽ ít dần, đó là chuyện bình thường trong cuộc sống, nhưng đã là bạn bè thì mãi là bạn bè, có thể là đôi bạn đã lâu ngày không gặp nhau nhưng nếu bạn cần mình, thì mình vẫn có mặt để sẵn sáng giúp đỡ, vậy đã là bạn tốt rồi. Có những chuyện mà mình có nghe, có hỏi thăm bạn cũ thì cũng không thể giải quyết dc gì ngoài sự chia sẻ, lắng nghe và cảm thông, vì vậy những người bạn mới sẽ hiểu chuyện của bạn đó hơn và dễ giải quyết cùng bạn đó hơn. Đó là điều hiển nhiên rùi bạn ah. Nếu có gặp lại nhau thì hãy nhìn nhau như ngày xưa bạn thấy, vì 1 thời ta là bạn của nhau...

faust_vn

Thành viên mới
Tại sao lại nói ba mẹ của bạn ấy đúng nhỉ. SAI rồi. Trừ phi những người bạn đó họ là những kẻ xấu (đầu gấu, lười biếng, chơi bời lêu lổng...). Thậm chí là "kẻ xấu"
như thế cũng không phải là quá tệ nếu họ là những người bạn thât sự: sẵn sàng ở bên bạn, giúp đỡ bạn khi bạn gạp khó khăn cả.
Bây giờ phải làm gì ư? Giờ bạn đã đủ lớn để biết đúng sai rồi. Hãy thay đổi. Chẳng có gì là quá muộn nếu họ thực sự là Bạn của bạn.

Status
Không mở trả lời sau này.

Bình luận bằng Facebook