[Lời muốn nói] Bài viết không dự thi - vài điều cần suy nghĩ!!!

Đan Thảo

Thanh viên kỳ cựu
Tình cờ lướt qua các cuộc thi, bỗng dưng Đan Thảo nhận ra rằng hầu như cuộc thi nào cũng có bài viết không dự thi... Và cuộc thi lần này cũng không ngoại lệ.

Bài viết không dự thi (trừ bài viết của Ban Giám Khảo) trong một cuộc thi, ĐT đồng ý là có nhiều trường hợp và hoàn cảnh để các bạn hành động như vậy, nhưng điều này gây cho ĐT nhiều ấn tượng và suy nghĩ không được tốt đẹp.

- BGK là người không đủ khả năng, trình độ, trải nghiệm hay là không đủ lực để các bạn tin tưởng, để là những người xứng đáng hiểu hay đánh giá hết cái ý, cái tứ của bài viết các bạn..?
- Hay cách thức tính điểm làm các bạn không vừa lòng, giải thưởng cần xem xét lại... chăng?
- Các bạn không tự tin vì bạn nghĩ rằng lối diễn đạt, hành văn của bản thân không tốt..?
- Các bạn chỉ muốn viết ra khi cuộc thi chạm đúng mạch cảm xúc của các bạn. Và đối với bạn được viết ra đã thỏa mãn ước vọng nên việc đạt giải hay không đối với bạn là không quan trọng chăng?
................... ĐT biết còn cả trăm ngàn lý do để các bạn viết bài không dự thi.
Nhưng một khi các bạn đã không dám đối diện với chính bản thân mình, né tránh những góc nhìn khác của các bạn thì tất cả các lý do đều chỉ là ngụy biện.

Đáng buồn là lần này, bài viết không dự thi (03 bài) gần bằng với bài viết dự thi (05 bài).

Đôi khi ta cứ nghĩ lần này mình để các bạn khác tham gia, còn ta chỉ gửi bài không dự thi thôi, để các thành viên khác có cơ hội đạt giải. Các bạn chắc chứ?

Như vậy, bạn có bao giờ nghĩ rằng bạn đã vô tình hạ thấp các bạn khác, hạ thấp luôn cả BGK lẫn BTC, làm các bạn khác không tự tin ở bản thân và thấy sự đánh giá của BGK chỉ là sự gượng ép? Và cuộc thi, phần thưởng của nó có còn giá trị với người đạt giải: "Ừ, nếu bài của bạn A đi dự thi thì chắc gì mình đã được giải nhất, bài đó được nhiều comment khen ngợi quá chừng!"

Đôi lúc ta quên rằng, ta làm thế tưởng chừng như cao thượng, không tranh giành, nhường nhịn tương thân tương ái...v..v.... như ta và mọi người vẫn hay cảm nhận từ cái bên ngoài. Nhưng ta có nghĩ rằng mình đã hèn nhát, không dám đối diện với chính bản thân mình, với những suy nghĩ và góp ý trái chiều trong một cuộc thi chăng..?

Tự đánh giá cao bản thân mình là vô tình hạ thấp bản thân trong mắt mọi người.

Trốn tránh bản thân mình là điều các bạn lựa chọn sao?

Sự thật thường mang theo nhiều cái đắng chát và phủ phàng, xin lỗi nếu đã làm các bạn đau, vì lần này ĐT đã nói rất thật.

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Buồn cười nhất là đã không dự thi mà lại gửi bài vào box cuộc thi này. Một kiểu chơi trội! :dauhang:

doonyin

[♣]Thành Viên CLB
Rất cám ơn bài viết này của Đan Thảo. Đây cũng là những lời doonyin muốn nói.
Mọi người làm gì vậy? Nếu thật sự muốn bày tỏ thì bạn có thể post vào box Thay Lời Muốn Nói. Và không phải là post vào phần dự thi, ngay thời điểm này.

Bày tỏ tình cảm với ai đó khác với thể hiện cho mọi người biết mình đang bày tỏ tình cảm nhiều lắm chứ. Điều này thể hiện bạn là người như thế nào. Dù là vô tình hay hữu ý thì cũng khiến người khác phải suy nghĩ.

Tình cảm trong bài viết là thật. Nhưng khởi đầu lại xuất hiện bước tính toán sâu hơn thì đâu còn là thật.

Thật đấy !

[ :) ]

Doonyin không muốn nói ra điều này vì lo nói rồi chẳng khác nào tạo ra tư tưởng trái chiều, mọi người không tham gia các cuộc thi, nhưng đã là thẳng thắn thì doonyin muốn thẳng thắn cho trót. Ở tất cả diễn đàn, doonyin không tham gia cuộc thi bày tỏ nào cả. Đã là cuộc thi thì luôn có tính cạnh tranh. Mà tình cảm có chút vụ lợi và cạnh tranh thì tình cảm đâu còn trọn vẹn.

Doonyin thực tế có phần khô khan. Thời gian doonyin ngồi viết đủ bằng thời gian doonyin chạy đi mua cái bánh hay một hộp vịt quay cho cả nhà ăn, đủ bằng thời gian doonyin nói chuyện với ba mẹ.

Hôm qua đứa bạn doonyin đi chùa ở Châu Đốc cả nửa ngày để mừng Vu Lan, dù nó mới đi điều trị laze được 10 ngày cho cái bệnh mà người ta nói rất có khả năng về tâm thần và nhồi máu cơ tim. Nó đem về bông hồng đỏ cài ngực áo. Định xin nhưng thấy nó nâng niu cái bông bằng giấy đó nhiều quá, lại không nỡ.

Hôm nay 15/08, sinh nhật mẹ doonyin. Doonyin chỉ còn 60k trong túi. Đủ để xoay sở có một cái bánh bằng bàn tay và thêm ít món khác.

Chỉ cần cả nhà biết, không cần cả thế giới nhìn thấy.

Mọi người biết câu này chứ:

Con thương ông bà con đặt ở đâu

Con thương ông bà con đặt trên đầu

Con thương cha mẹ con đặt ở đâu?

Con thương cha mẹ con đặt trong tim…!

benny

Thanh viên kỳ cựu

Bày tỏ tình cảm với ai đó khác với thể hiện cho mọi người biết mình đang bày tỏ tình cảm nhiều lắm chứ. Điều này thể hiện bạn là người như thế nào. Dù là vô tình hay hữu ý thì cũng khiến người khác phải suy nghĩ.

Tình cảm trong bài viết là thật. Nhưng khởi đầu lại xuất hiện bước tính toán sâu hơn thì đâu còn là thật.

Thật đấy !

[ :) ]

Doonyin không muốn nói ra điều này vì lo nói rồi chẳng khác nào tạo ra tư tưởng trái chiều, mọi người không tham gia các cuộc thi, nhưng đã là thẳng thắn thì doonyin muốn thẳng thắn cho trót. Ở tất cả diễn đàn, doonyin không tham gia cuộc thi bày tỏ nào cả. Đã là cuộc thi thì luôn có tính cạnh tranh. Mà tình cảm có chút vụ lợi và cạnh tranh thì tình cảm đâu còn trọn vẹn.

Doonyin thực tế có phần khô khan. Thời gian doonyin ngồi viết đủ bằng thời gian doonyin chạy đi mua cái bánh hay một hộp vịt quay cho cả nhà ăn, đủ bằng thời gian doonyin nói chuyện với ba mẹ.

Tình cảm không phải lúc nào cũng có thể thốt lên thành lời, có nhiều lúc ta phải nén chặt nó vào tim. Nhiều lúc ra chăm chút, mua này mua nọ cho mẹ, miệng liến thoắng "con yêu mẹ lắm", nhưng đó nào phải lời thật đáy lòng. Không dễ nói đâu những tình cảm chân thật. Như chị doonyin, chị ấy có thể sẽ xoay sở để mua một món quà tặng mẹ, nhưng em đoán, chị sẽ không nói những câu, mà có thể theo chị là "sến" nữa. Cuộc thi là một dịp để chúng ta tỏ bày tình cảm với cha mẹ mình, chỉ cần chúng ta làm điều đó thì đã phù hợp với định hướng của Ban tổ chức. Ai hiểu sao thì hiểu, riêng em, em nghĩ cuộc thi này như một lời gọi: "Mọi người ơi! Hãy làm gì đó cho cha mẹ mình đi, Vu Lan đã về rồi." Tại sao chúng ta phải nghĩ về những bài viết không dự thi? Đó là việc của họ hay việc của ta? Ta thấy khó chịu, đó là tại con mắt của ta đấy chứ! Hãy để họ được làm đúng theo trái tim mình...

trangdang

[♣]Thành Viên
Buồn cười nhất là đã không dự thi mà lại gửi bài vào box cuộc thi này. Một kiểu chơi trội! :dauhang:

Đọc comment này của Kendy, hơi khớp. Hì, có lẽ là do tớ là người gửi bài không dự thi đầu tiên. Tớ cần đưa ra giải thích rõ ràng và thẳng thắn cho vấn đề này hỉ :mimcuoi:.

Cảm ơn Đan Thảo vì đã thẳng thắn đưa ra những nhận xét của mình, bản thân Trang cũng rất sững sờ khi vào diễn đàn và thấy rất nhiều bài không dự thi.

Về cá nhân Trang, thật sự mình không gửi bài dự thi vì lý do sau:

Nói ra thì hơi khó hiểu, nhưng quả thực khi mình cứ ám ảnh là mình đang viết một bài viết để dự thi, mình...không thể viết được và cảm thấy cảm xúc bị đơ. Cái cảm giác như "à, mình đang cố viết một cái gì đó để...câu vote, chứ không phải viết cho mẹ, cho cha". Và cứ bị dòng cảm xúc ấy luẩn quẩn.

Sau đó, mình mới nghĩ ra là, mình vẫn sẽ viết cho mẹ, nhưng để mạch cảm xúc không bị vướng bận, mình sẽ không gửi dự thi.

Cũng không ngờ được là lại kéo theo tình trạng rắc rối như hiện nay.

Ngồi suy nghĩ lại, tại sao những bài trước lại không như thế, những cuộc thi trước có khác gì? Mình nhận ra có một điều tự nhiên trong cuộc sống, ta luôn dễ dàng nói lời cảm ơn, xin lỗi, yêu thương với một người ta quen, một người ngang qua đường. Nhưng tình cảm dành cho cha mẹ, sâu sắc và thật khó thốt nên lời.

Dù có giải thích như thế nào, Trang cũng xin rút lại việc không gửi bài dự thi, và sẽ dự thi như các bài khác, nhằm đảm bảo tiến độ của cuộc thi diễn ra đúng hướng.

Hy vọng các bạn khác cũng sẽ hưởng ứng!

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Ngạn ngữ Ả Rập có câu: "Cười không đúng chỗ là biểu hiện của sự thiếu trí tuệ". Trong trường hợp này các bạn thể hiện đúng cảm xúc rồi đó nhưng đã đặt sai vị trí rồi!

Ai không cho phép bạn viết cảm xúc vào box "Góc cảm xúc", "Thay lời muốn nói"... ? Bạn không dự thi nhưng lại gửi bài vào box cuộc thi với dòng chữ "bài không dự thi". Bạn có đang tôn trọng ban giám khảo và những người tổ chức ra cuộc thi?

trangdang

[♣]Thành Viên
Ngạn ngữ Ả Rập có câu: "Cười không đúng chỗ là biểu hiện của sự thiếu trí tuệ". Trong trường hợp này các bạn thể hiện đúng cảm xúc rồi đó nhưng đã đặt sai vị trí rồi!

Ai không cho phép bạn viết cảm xúc vào box "Góc cảm xúc", "Thay lời muốn nói"... ? Bạn không dự thi nhưng lại gửi bài vào box cuộc thi với dòng chữ "bài không dự thi". Bạn có đang tôn trọng ban giám khảo và những người tổ chức ra cuộc thi?

Cảm ơn Kendy vì ý kiến của bạn. Mình sẽ rút kinh nghiệm cho những lần post bài sau.

bean

Thành viên
hazz nói thì nói vậy nhưng sao vẫn có rất nhiều người con không thể nói ra được những lời đáng lẽ phải nên nói từ lâu và thật thường xuyên như thế chứ! thật đáng buồn!!!:phatsau:

Đan Thảo

Thanh viên kỳ cựu
Xin cảm ơn những đồng cảm của các bạn. ĐT mong rằng không chỉ cuộc thi lần này mà các cuộc thi về sau là một sân chơi công bằng từ trong cách suy nghĩ của thí sinh, BTC, BGK, và các thành viên khác.
Chúc cho cuộc thi sẽ có thêm nhiều bài viết, hoàn thành sứ mệnh ý nghĩa tổ chức. :dacy:
P.S: mỗi bài viết là một bức tranh cảm xúc rất riêng, bài nào cũng làm ĐT xúc động theo những dòng chảy riêng biệt. Quả thật, cội nguồn là nơi sản sinh ra nhiều những tình cảm theo lối sống của con người.
Cuộc sống là một bức tranh muôn màu... :mimcuoi:

Bình luận bằng Facebook