[Lời muốn nói] Ngày của mẹ

moon

[♣]Thành Viên CLB
Đã mấy tuần nay rồi, tôi không ngủ được bữa nào ngon giấc. Buồn ngủ thật đấy, nhưng khi vùi đầu vào chăn ấm là cứ trằn trọc, băn khoăn, lăn qua, lăn lại không ngủ được. Tôi có cảm giác như chiếc giường bé nhỏ cứ mòn đi, mòn đi khi tôi cứ lăn hoài lăn, lăn mãi. Không ngủ được thiệt khó chịu.

Tối nay cũng vậy, không ngủ được, một giờ sáng rồi chứ có sớm sỉnh gì đâu. Tôi không định lăn tiếp trên giường, ngồi bật dậy, khoác thêm áo và bước ra khỏi phòng.

Trời! Tôi tưởng như mính đang đứng trước một thế giới khác. Đèn đêm sáng choang như muôn ngàn ánh mặt trời, gió mát se lọn trên từng thớ thịt của tôi. Tôi bước đi trong đêm tôi đang đi tìm…Mà tôi đang tìm gì đây. Tôi không biết. Mấy ông bảo vệ bắt gặp là chết tươi, nhưng sao tôi vẫn không sợ. Hoa sứ nở, hương cứ nhẹ nhàng vươn víu lấy tôi. Sao mà hoa hôm nay thơm lạ, quen lạ. Những nụ hoa không chum chiếm mà xòe ra, xòe hết đường kính luôn, tôi có cảm giác như những bông hoa ấy đang chào đón tôi, đang chào tôi trong khi mọi vật đang chìm sâu vào giấc ngủ. Tôi thầm cảm ơn những nụ hoa trắng tinh khôi ấy. Trong phút chốc tôi thấy mình như dãn ra, như hòa vào muôn hương muôn hoa mà bay nhảy. Hương hoa đêm nay sao thơm lạ.

Sáng ra tỉnh dậy tôi không nhớ mình đã về phòng từ lúc nào. Chỉ biết tôi đã có một giấc rất lành, rất sâu, rất dài. Thật dễ chịu biết bao! Như mọi thứ bảy khác, tôi đến thư viện, hôm nay tôi không đọc Nam Cao, không đọc Thạch Lam hay Tự Lực Văn Đoàn mà đọc “ Tiếng Mẹ ru”

“À ơi tiếng Mẹ ru nhè nhẹ
Cay đắng bao nhiêu nỗi đoạn trường”

Câu thơ cất lên như xé toạc lòng tôi. Trong phút chốc bóng hình ấy hiện về trong tâm trí tôi, ngày một rõ, hình ảnh quen lắm, thiêng liêng lắm.

Mẹ. Tôi nhớ !
Xin dành trọn niềm yêu cho người tôi thương mến…

....

cẩm tú cầu

[♣]Thành Viên CLB
10/05 Ngày của Mẹ

lâu rồi, không nhớ mẹ, lớn rồi đi xa mẹ cứ mờ dần trong tâm trí, hôm nay đọc bài viết này thấy mình bỗng tệ.
mẹ ơi, con xin lỗi mẹ. Mẹ ơi.
biết bao bông hoa con dành tặng cho bạn bè, cho người con yêu nhưng chưa một lần con dành cho mẹ một đóa hoa trong ngày của mẹ.
đã bao lần mẹ gửi hoa hồng cho con từ vườn quê, mẹ gói từng bông hoa hồng đẹp nhất còn ngậm sương sớm, nhờ bố ra xe người quen đưa xuống cho con kèm với thức ăn ngon và cả tiền viện trợ cho con nữa chứ. Mẹ bảo "hoa ở vườn bán không hết nên gửi cho con" mẹ là thế đấy. Con biết và nâng niu những bông hoa đã gần tàn. Chẳng có lời nói nào trên đời có thể nói được tình mẹ cho con, con chỉ biết rằng con có ngày hôm nay được là nhờ mẹ, mẹ cho con một tâm hồn đủ để yêu thương mà không cần đáp trả, mẹ cho con sức mạnh để bước những bước chân đầu tiên đi vào đời, mạnh dạn tham gia vào hội đoàn, mạnh dạn mở tâm hồn mình ra với bạn bè, và đủ yếu đuối để khóc khi đau khổ...
cảm ơn mẹ của con
cảm ơn tất cả những người mẹ đã sinh ra đời cho con được những người anh em KNS tuyệt vời
hoa hồng dành cho tất cả những người mẹ
cảm ơn Moon vì viết bài này nhé.
{--} nhacSO.net | Long Me 1

longteo

[♣]Thành Viên CLB
hic. Xúc động quá à, không cầm được nước mắt lun rùi nè. Cũng may mà đa số mọi người trong công ty đều đã ngủ trưa. Mình thì may mắn hơn các bạn, được sống chung với mẹ. Nhưng mà người ta thường nói "Hạnh phúc trong tay hổng ai biết quý, đến khi mất đi rồi thì tiếc lắm thay". Mình đang tự biện hộ cho sự "bất hiếu" của mình đó. Trong vài năm qua, mình suốt ngày chỉ ở người đường, sáng sớm đi tối khuya về. Ngôi nhà của mình đang dần trở thành nhà trọ không biết từ bao giờ, mình ngày càng vô cảm với người thân trong gia đình rồi. Hôm nay ngồi đánh lại bài "Lòng mẹ" mà sao cảm thấy xót xa quaaaaa
"Lòng mẹ bao la như biển Thái Bình... dạt dào....
Tình mẹ tha thiết như dòng suối hiền... rì rào....."
Mẹ ơi, tha lỗi cho đứa con bất hiếu này, mẹ nhé!

longteo

[♣]Thành Viên CLB
Đây là những dòng offline mình nhận được từ một người bạn. Mình cũng muốn share nó với tất cả các bạn chúng ta:

Ban co biet sap den ngay cua me roi hok? minh co cai nay gui cho ban ne: MẸ là từ viết tắt của 6 từ M,O,T,H,E,R có nghĩa là : M…Million là hàng triệu điều mẹ trao cho con, O…Old nghĩa là mẹ sẽ vì thế mà ngày càng già đi, T…Tears là những giọt nuớc mắt mẹ đã đổ vì con, H…Heart là trái tim vàng của mẹ, E…Eyes là đôi mắt mẹ luôn dõi theo con, R…Right là những gì đúng đắn mẹ hay khuyên bảo. Hãy gửi messenger này cho tất cả các nguời trong list và mình nữa nhé để luôn cầu chúc sức khỏe và niềm hạnh phúc cho những người mẹ của chúng ta--> YÊU MẸ nhiều lắm.... MỪNG NGÀY CỦA MẸ, NGÀY 10-5

accessdeny

Thanh viên kỳ cựu
Cái nút áo

Hi all,

Cho mình góp 1 câu chuyện cảm động về Mẹ nhân Ngày của Mẹ 10/05 nhé!
= = = = = = =
Giật mình thức giấc. Cảm thấy khát khô ở cổ, tôi lồm cồm ngồi dậy mở tủ lạnh nốc một hơi.
Nước lạnh làm tôi tỉnh người. Nhìn đồng hồ đã hơn 4g sáng. Tôi đến bên máy vi tính bật máy lên. Mở chương trình Nhật Ký định nhập vào những việc mình đã làm hoặc những suy nghĩ về một ngày đã qua. Nhưng chương trình lại bật lên thông báo nhấp nháy màu đỏ chói: "Tuần sau là đến ngày đầu tiên quen M". Tôi chỉnh chương trình để xem lại cái ngày đầu tiên đó và mĩm cười khi thấy lúc đó mình trẻ con hết sức.

Tôi quyết định sẽ lục tung hết Internet để tìm ra một cái thiệp độc chiêu gửi nàng. Cuối cùng tôi cũng mãn nguyện với một cái thiệp nhiều ý nghĩa. Tôi kéo ngăn tủ ra để lấy cái đĩa CD hình mình để ghép vào thiệp, nhưng chợt nhìn thấy trong đó có một gói quà xinh xắn. Biết là của M tôi hồi hộp mở gói quà. Bên trên là một tấm thiệp to, còn bên dưới là một chiếc đồng hồ để bàn rất dễ thương và một cái nút áo. Hơi ngạc nhiên khi nhìn cái nút áo, tôi vội mở thiệp ra xem.

"Anh thân mến !
Thế là chúng mình quen nhau đã 3 năm rồi. Trong 3 năm qua em rất vui vì đã quen được anh. Em đã học được rất nhiều điều từ anh.

Anh là người rất giỏi, làm được rất nhiều việc lại sống rất tốt với mọi người. Anh sống hết sức chan hoà không câu nệ giàu nghèo, chức vị. Anh hết lòng với mọi người và được rất nhiều anh em bè bạn mến yêu, kính nể.

Tối nay, cũng như bao ngày em đến nhà anh, đã 9g tối anh vẫn chưa về nhà. Khi đến nhà anh, em nhìn thấy mẹ đang khâu lại chiếc áo bị bỏng thuốc lá của anh. Nhìn mẹ chợt em nhớ đến anh, rồi nhớ đến những gì em đã thấy ở nhà anh.

Em xin phép được tặng cho anh cái đồng hồ với lời nhắn : "Thời gian luôn trôi đi lạnh lùng. Có những thứ ngày mai làm được, nhưng có những thứ ngày mai không thể nào làm được".

Và một cái nút áo với lời nhắn chân tình : "Đôi khi người ta biết được rất nhiều điều nhưng lại không biết một điều đơn giản là áo mình đang mặc có bao nhiêu cái nút !". Anh đã sống vì mọi người nhưng trong mọi người lại thiếu một người quan trọng nhất. Anh hãy xem tờ giấy bên dưới. Chúc Anh luôn vui vẻ và thành đạt".

Tôi cầm đồng hồ và cái nút lên, bên dưới có một tờ giấy xếp làm tư nằm ngay ngắn, tôi mở ra xem và thấy ngẩn ngơ với những dòng chữ dưới đây :

Em thấy anh rủ bạn về nhà cùng vui vẻ, làm xả láng mấy thùng Ken, anh em bàn tán chuyện đời, chuyện cơ quan, chuyện nhà sếp, chuyện quan trường, đủ thứ chuyện nhậu hoài bàn hổng hết.

Em thấy mẹ cặm cụi dọn dẹp thức ăn dư, lom khom nhặt từng vỏ lon xếp lại, sáng mai ra chợ đổi lấy chục chanh pha nước, cho thằng con tỉnh rượu mỗi khi say.

Em thấy anh sáng ra sạp gom gần hết báo, đọc ngấu nghiến từng bài từng mục. Ngẫm chuyện đời, chuyện quan liêu, chuyện cửa quyền, chuyện Mỹ, chuyện I rắc, chuyện SEA Games...

Em thấy mẹ cẩn thận sắp từng tờ báo, lựa riêng ra những phần quảng cáo rồi ngập ngừng hỏi cái này cân ký bán được hông con?

Em thấy anh chơi hết lòng với bạn, chẳng bỏ về dù tăng 4 hay tăng 3...

Em thấy mẹ cứ trằn trọc ra vô mãi, 2g rồi mà phòng nó vắng tanh

Em thấy anh sau một ngày làm mệt mỏi, về nhà bật máy lạnh, bật quạt, ngã lưng nằm thẳng chân, chẳng muộn phiền.

Em thấy mẹ ra hiên nằm những ngày trời nóng, rồi lẩm bẩm xem điện tháng này có quá định mức chưa.

Em thấy anh ghiền chơi vi tính, cứ băn khoăn hoài chuyện nâng cấp CPU lên 2 hay 3 Gb

Em thấy mẹ rất ghiền xem cải lương, cứ chặm nước mắt, cứ cười vui thoải mái khi xem hoài cái tivi cà giật, cái Tivi từ lúc anh tắm mưa.

Em thấy anh chuyên viên vi tính, viết phần mềm để quản lý công ty, xem công nợ, lãi lỗ, bấm một phát là có ngay. Thế mà chẳng thể nào tính đúng được tình thương của người mẹ.

Em thấy mẹ chẳng cần vi tính, vẫn âm thầm lập trình cá, cơm, rau. Biết chị Hai cái áo ủi không ngay, còn anh nữa đôi giày cả tuần chưa chịu đánh!

Em thấy anh chuyện làm chuyện lớn mà quên đi những chuyện nhỏ xung quanh.

Em thấy mẹ suốt đời vụn vặt mà dạy con mình những bài học lớn lao...

"St"

Hãy dành những lời chúc tốt đẹp nhất cho những người mẹ, người cha, những người luôn bên cạnh và luôn hướng sự quan tâm về phía bạn mà không bao giờ đòi hỏi điều đó từ bạn.

Mr[K]id

Thành viên mới
Tình Mẹ !

[MUSIC]http://www.freewebs.com/kiditer/TinhMe.mp3[/MUSIC]

Tôi đã thầm khóc khi nghe bài hát này từ mes của 1 người bạn...
Chiều nay mưa ào ạt...nằm cuộn tròn trong chăn mà tôi không tài nào ngủ được. Cú điện thoại hồi sáng làm tôi suy nghĩ mãi ! Mẹ vừa mới ra viện,suốt đêm qua em tôi không về...mẹ lo lắng trằn trọc mãi không ngủ được đến sáng mới gọi điện cho tôi hỏi có thấy e ở trên NET thì gọi về...Nhìn thấy đứa em càng ngày càng hư lòng tôi ko sao yên được. Âu cũng 1 phần là do lỗi của tôi ...ngày xưa...

“Khẽ ngắt nụ hồng, cài lên mái tóc xanh mẹ yêu
Tóc rối một đời vì năm tháng chở che đời con
Khi thơ ấu con nào đâu có biết,
Mẹ lặng lẽ trong ngàn nỗi muộn phiền
Dù bao gió mưa tình mẹ vẫn thiết tha êm đềm”

Tôi chưa bao giờ ... “Khẽ ngắt nụ hồng, cài lên mái tóc xanh mẹ yêu”. Khi mái tóc mẹ xanh, tôi còn nhỏ và chưa ý thức được tình cảm đáp đền của một người con, khi bị mẹ mắng vì quá ham chơi, tôi không những ko biết hối lỗi mà còn trách mẹ không hiểu con cái.Vì thế tôi cứ cắm đầu đi đến tối khuya mới về , sau khi nghe những lời quát mắng của mẹ tôi leo lên giường ngủ mà không biết lúc đó có bao nhiêu giọt nước mắt lăn trên mắt mẹ tôi... Giờ đây khi sống cuộc sống xa nhà, xa mẹ tôi mới cảm nhận hết sự nồng ấm, cần thiết của bàn tay mẹ, lúc ấy thì mái đầu mẹ đã điểm sương,lúc ấy thì ở nhà mẹ đang chống chọi với bệnh tật sau những năm tháng lăn lộn vì con cái.

Sau những lần chứng kiến sự vô tâm của tôi với mẹ , giờ đây em tôi cũng thế ...tôi chưa biết làm thế nào để nói cho nó hiểu được mẹ yêu thương nó đến nó đến thế nào , mẹ đã quan tâm lo lắng cho 2 anh em tôi ra sao...Hôm nay là ngày của mẹ , sáng qua khi gọi điện cho tôi mẹ đã khóc ...nghe tiếng nấc của mẹ tôi xót xa vô cùng ... tôi không biết làm sao để lòng mẹ được bình yên...Con yêu mẹ nhiều lắm , con nhớ mẹ nhiều lắm, mẹ ơi !

“Mẹ là những tiếng hát ấm áp ru con khi đông lạnh về
Mẹ là những ánh nắng lấp lánh đưa con đi trên đường quê,
Ðể con khôn lớn lên dang rộng đôi vai,
rồi đưa chân bước đi theo từng đêm vui
Mẹ vẫn tha thứ dù cho con mang bao nhiêu lầm lỗi

Mẹ đã có phút dấu nước mắt cho con thơ ngây nụ cười
Mẹ đã có những lúc thức trắng cho con bao đêm ngủ say
Ngày con nâng bó hoa xinh chào tương lai,
Mẹ cô đơn đứng bên hiên đầy mưa bay
Trên mỗi bước đi, xin mãi khắc ghi tình mẹ bao la biển trời”

Hãy gọi điện cho mẹ bạn sau khi nghe bài hát này nhé ! Hãy nói cho mẹ biết bạn yêu mẹ như thế nào !!! Tôi ít khi bày tỏ tình cảm của mình lắm nên hôm nay tôi sẽ gọi điện kể cho mẹ nghe kết quả thực tập tốt đẹp của tôi và sự chuẩn bị của tôi với kỳ thi tốt nghiệp sắp tới . Hi vọng mẹ sẽ vui và tin tưởng hơn vào con trai của mình ! Chỉ thế thôi...

Luke

Thành viên
Tội nghiệp chú, anh hiểu những nổi lòng của chú về gia đình, may mà thằng em nhà anh ở nhà ngoan, trước đây nó cũng có những lần bất trị đâm ra anh hiểu cảm giác của người anh...Điều nãy sẽ làm chú phân tâm nhiều trong cuộc sống và công việc học tập đấy. Bởi thế nên chú phải mạnh mẽ lên, đàn ông là phải bản lĩnh mà,ok?
Chú nên tự hào vì mình là một người con thương mẹ và biết lo lắng cho mẹ như thế..Chúc chú sớm yên tâm để tiếp tục cho những ngày quan trọng sắp tới. Tốt nghiệp thành công nha chú mày.

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Cô giáo hỏi: giữa tình yêu và tình thương cái nào bền hơn? Lớp nhao nhao một hồi rồi mới tìm ra kết luận: tình thương bền vững hơn. Nên con sẽ nói rằng: con thương mẹ lắm!

Tình thương sâu đậm lại thường bắt đầu từ những điều bình dị, bình dị đến nỗi nhiều khi vô tâm chẳng nhận ra được. Nó cứ ngấm vào mình từng chút một, từ những lúc nào cũng chẳng biết… Đã có lúc con không nhận ra mẹ thương con nhiều đến thế nào, và chính tình cảm của con dành cho mẹ nữa. Cho đến khi có chuyện gì đó xảy ra, con mới thấy mình vỡ òa, thương mẹ.

Con không nhớ mẹ có ru con không, lúc ấy con còn bé quá. Con cũng không nhớ mẹ có đọc thơ cho con nghe không, hình như chưa bao giờ… Những hình ảnh thời còn bé xíu đọng lại trong con thường là những kỷ niệm “đau đớn”. Con nhớ ngày đầu tiên đi học mẫu giáo, trời mưa và mẹ chuẩn bị cho con để đi học cùng bạn. Bỗng dưng có con chó con ở đâu xộc vào nhà, cắn vào ngón chân con chảy máu rồi lại chạy biến đi. Thế là con khóc, mẹ phải mang con đi chích ngừa, không đi học nữa. Con nhớ lần mẹ chở con đi bằng xe đạp, con cho chân vào trong bánh xe… rồi hu hu. Con còn nhớ cái sẹo ở tay là bởi cái hôm mẹ và con ăn bơ dầm đường, mẹ bảo con đem ly ra thau để rửa. Con vướng phải cái bậc đá ngay cửa, ngã cái rầm, mảnh thủy tinh đâm vào tay con chảy máu…

Con lại nhớ cái nhà cũ của mình, mỗi khi trời mưa là đọng nước ở sân, phải kê mấy viên gạch để làm đường đi vào nhà. Con rất thích nhảy lò cò trên đó, dù mẹ đã dặn bao nhiêu lần là trơn lắm, ngã một cái là gãy răng. Hôm đó, trời mưa nên không còn nhiều quần áo cho con mặc, chỉ còn 2 cái quần: một quần dài một ống (không hiểu tại sao lại có!!) và một cái quần short. Mẹ bảo con mặc quần short vào mà con nhất quyết không chịu, chỉ mặc quần dài thôi. Thế là con mặc cái quần một ống, hai chân chụm lại nhảy loi nhoi lên mấy viên gạch, và …té cái oạch. Lần đầu tiên thấy mẹ bực như vậy, mẹ đánh con có hằn dấu roi, rồi lôi ra giếng tắm rửa, mặc quần áo vào cho con. Con đâu biết tối đó, khi con ngủ thì mẹ khóc, len lén xoa dầu trên vết roi cho con…

Lúc bé, con nghĩ mẹ không thương con bằng em, vì cái gì mẹ cũng dành cho em hết. Bố đi làm toàn dắt con đi theo, còn em được ở nhà với mẹ. Khi bắt đầu vào tuổi “ngông nghênh”, nhiều lúc con rất bực vì mẹ không hiểu con, mẹ cứ la mắng con mà không nhìn thấy những gì con đã cố gắng. Có những lúc con bực mình vì mẹ cứ coi con như là con nít. Con đã nghĩ mai kia con sẽ không giống mẹ, con sẽ không cằn nhằn con của con như mẹ, con sẽ nói chuyện nhiều với nó, sẽ khen nó…

Nhưng con cũng nhớ những lúc yên bình nhất là khi con có mẹ. Con đi đâu, con làm gì đều có mẹ lo lắng, chuẩn bị chu đáo. Con rất thích nằm trên giường, nhìn mẹ khâu vá, thêu thùa hay làm cái gì đó cũng được, miễn là khi chơi con luôn luôn nhìn thấy mẹ. Con chưa thấy ai có đôi chân đặc biệt như mẹ, trắng, nhưng khô và có nhiều “đồng hồ”. Sau này con mới biết đó là những vết sẹo, vì ngày xưa mẹ xe chỉ đan võng quá nhiều…

Có 2 điều mà con luôn tự hào về mẹ: mẹ đẹp và mẹ làm rất giỏi. Lúc nào con cũng thấy mẹ đẹp, thậm chí bạn con còn bảo mẹ đẹp hơn con. Và lúc nào con cũng thấy mẹ luôn luôn độc lập và chu toàn mọi việc trong nhà, kể cả khi bố đi xa lâu ngày. Nhiều lúc con không hiểu tại sao một người bé nhỏ như mẹ lại có thể làm được nhiều việc như vậy?

Thế rồi con lớn.

Con cũng nhận ra mẹ cũng bình thường với những điểm mạnh và yếu như tất cả những người phụ nữ khác. Nhưng mẹ thật sự là một người mẹ vĩ đại đối với con. Khi hiểu ra những gì mẹ đã làm, đã nghĩ cho con, con thấy mình thật hạnh phúc vì là con của mẹ. Cũng từ lúc lớn, con nhận ra mình là một bản sao của mẹ, dù con không hề chủ đích như vậy. Con ngạc nhiên lắm, không hiểu từ lúc nào mà con giống mẹ đến thế, kể cả tính độc lập, kể cả cái điều hay nghĩ ngợi. Lúc ấy con mới hiểu rằng mẹ là người ảnh hưởng nhiều nhất đến con, một cách tự nhiên mà sâu đậm vô cùng. Con thấy tự hào vì điều đó.

Thời gian không cho phép người ta trẻ mãi, mẹ lại sắp thêm một tuổi rồi. Con chuẩn bị bước vào đời, còn mẹ chuẩn bị (hay đã) bước qua dốc bên kia của cuộc đời. Con có nhiều cảm xúc lắm, mẹ ạ, kể cả những nỗi lo sợ mơ hồ. Nhưng lúc này, con chỉ muốn nói một điều thôi: Con thương mẹ lắm!

Con thấy mình vững vàng vì con biết mỗi khi mỏi mệt hay cần một nơi trú ẩn, mẹ luôn là bến bờ bình yên của con, cánh cửa không bao giờ khóa.
“Con dù lớn vẫn là con của mẹ
Đi suốt cuộc đời mẹ vẫn theo con”
(Chế Lan Viên)

Ngày của Mẹ. Con cầu mong những điều tốt đẹp đến với mẹ mỗi ngày.

longteo

[♣]Thành Viên CLB
Sau chương trình "Ngày của mẹ", các bạn có gửi những tấm thiệp mà mình đã tự tay vẽ và ghi lời chúc cho mẹ của mình không? Kết quả ntn hen, mình thấy tò mò quá à. Các bạn thân mến, ngày của mẹ đã qua đi nhưng mình nghĩ rằng với nhiều bạn ở đây thì ngày nào cũng đều là "ngày của mẹ" cả, bởi có ngày nào mà mẹ không dành tình thương, không dành sự lo lắng, quan tâm, chăm sóc dành cho mình đâu. Vì vậy mình rất hy vọng mục "Ngày của mẹ" sẽ tiếp tục có nhiều bài viết chia sẻ có ý nghĩa về mẹ của mình. Điều gì về mẹ khiến bạn cho bạn cảm thấy nhớ nhất, xúc động nhất. Bạn tự hào về mẹ của mình ntn, tại sao lại không nói ra cho mọi người biết chứ?
Hiền ơi, cảm ơn em đã mở đầu topic này hen

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Hôm nay nhận được thư của mẹ. Đọc thư, con cười, vì thấy mình hạnh phúc quá.
Mẹ sợ con đau khổ, mẹ thương cho những yêu thương của con, thương cho sự chân thành của con.
Mẹ thương vì con là con gái nhưng lại không xinh đẹp như người ta.
Mẹ lo cho con, lo cho những yếu đuối của con.
Mẹ lo chuyện tình yêu, chuyện đi du học của con.

Mẹ ơi, mẹ ơi, mẹ đừng lo nhiều thế. Con thương biết bao nhưng âu lo của mẹ. Con tự hào biết bao vì con đã được là con của mẹ, và là một cô con gái dễ thương.
Mẹ có thể tự hào về con gái mẹ - một cô gái đáng yêu, trưởng thành và can đảm.
Con sẽ sống một cuộc sống hạnh phúc, vì con và vì mẹ.

good_man260689

Thành viên
Mình rất xúc động về bài viết của bạn accessdeny.Đọc xong mình cảm thấy mình thật vô tâm,cứ mải mê theo đuổi làm sao để ứng xử giao tiếp tốt với bạn bè đồng nghiệp mà bỏ quên rằng lâu nay tình cảm của mình và ba mẹ đã nhạt dần đi rất nhiều theo thời gian mình lớn lên.Ngẫm lại thì Gia đình chính là nơi nuôi dưỡng ta trưởng thành chia sẻ niềm vui những lúc ta thành công và là nơi trú chân vực, lại tinh thần mỗi khi ta thất bại và tuyệt vọng.Chỉ khi mình sống tốt với người thân trong gia đình và hiếu thảo với ba mẹ thì mình mới ứng xử tốt với mọi người được.Đó chính là nền tảng vững chắc để mỗi chúng ta tự tin bước vào đời!

longteo

[♣]Thành Viên CLB
Lâu rồi mới vào đọc lại topic này, đọc xong bài của AccessDeny thực sự ko cầm được nước mắt.
"Thời gian luôn trôi đi lạnh lùng. Có những thứ ngày mai làm được, nhưng có những thứ ngày mai không thể nào làm được"
Còn cơ hội thì hãy làm tròn bổn phận của một "người con", một "con người".

Gemily

Thanh viên kỳ cựu
Không hiểu sao lúc này chỉ muốn được ở nhà, được ở bên mẹ thôi. Nơi bình yên nhất mà con có thể cảm nhận được.
18 năm sống trong vòng tay yêu thương của bố mẹ, con quyết định xa nhà, xa mẹ để thử thách với cuộc sống tự lập mà con mong muốn. Mẹ là người đầu tiên ủng hộ con, người đặt trọn niềm tin nơi con khi con bước vào cuộc sống tự lập này. Từ nhỏ mẹ đã ko dạy con như bao người mẹ khác, mẹ luôn đưa con vào những câu chuyện thực tế để con tự cảm nhận và tự biết cách giải quyết. Mẹ để con xa mẹ, để con bước vào đời, để con tự quyết định mọi việc, để cuộc sống dạy con... Ngày con bước vào cuộc sống của con mẹ chỉ cho con 2 chữ "Tin tưởng". Và cứ thế con bước đi trong niềm tin mẹ dành cho con. Có quá nhiều khó khăn đã đến với con trong suốt 2 năm qua mà có lẽ mẹ ko biết vì chẳng khi nào con tâm sự những chuyện đó với mẹ cả, mẹ sẽ lo lắng cho con thôi. Con đã phải tự vượt qua tất cả mẹ ạ! Và có những lúc thật mệt mỏi con cũng đã sa ngã mà con giấu mẹ. Con lại tự đứng lên và đi tiếp vì đó là cuộc sống con đã lựa chọn. Con của mẹ giờ cũng lớn hơn nhiều rồi con chắc mẹ cũng cảm nhận được điều đó.
Con lớn rồi mà lúc nào cũng đòi mẹ nói "mẹ thương con nhất nhà" mà sao chưa bao giờ con nói với mẹ cả. Con thương mẹ nhưng dường như chưa khi nào con quan tâm hay hỏi han mẹ cả con chỉ đứng một góc nào đó quan sát mẹ thôi. Con thật tệ! Dạo này con lại có cảm giác sao đó! con đang rất sợ, sợ 1 điều gì đó xảy ra mà con không nghĩ mình có thể chịu đựng được. Con sợ xa mẹ... con yêu mẹ lắm, mẹ của con!
Con biết mẹ chẳng cần con phải làm gì cho mẹ cả, mẹ chỉ cần con sống thật tốt là được. Con sẽ không làm mẹ buồn nữa mẹ ạ! Con sẽ sống thật tôt với những gì mẹ dạy con. Dù cuộc sống có thay đổi và dù con có thay đổi đi nữa thì con chắc chắn rằng niềm tin mẹ đặt nơi con sẽ không bao giờ sai cả.
Gửi đến mẹ của con những điều tốt đẹp nhất! Con yêu mẹ........

Bình luận bằng Facebook