[Trải nghiệm] Chia sẻ của các học viên đang học khóa Kỹ Năng Sống

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Chào các bạn học viên đang theo học khóa "Chuỗi kỹ năng sống nâng tầm phát triển bản thân".

Mình lập topic này nhằm mục đích tạo điều kiện để các bạn có thể chia sẻ những gì mình học được, những khó khăn trong lúc học và lúc áp dụng vào thực tế. Các bạn biết không? Những thầy cô trên lớp đã phải giảng đi giảng lại một bài học biết bao nhiêu năm để có thể nắm chắc nó. Còn các bạn thì sao? Một ngày có thể nhớ suốt đời à? Không! Các bạn phải chia sẻ những gì mình biết đến mọi người ở mọi nơi, dĩ nhiên là chia sẻ những điều tốt đẹp nhất!

Mình xin phép được ghi nhận lại ngày học đầu tiên...

Ngày 17-10-2010

Chủ đề: "XÂY DỰNG SỰ TỰ TIN VÀ CHỦ ĐỘNG"

Khi diễn giả hỏi "Ai muốn có món quà này?", dĩ nhiên là ai cũng giơ tay lên, nhưng... không ai chịu chạy lên, chỉ có một bạn nữ duy nhất. Muốn có cái bạn muốn nghĩa là bạn phải chạy đi tìm nó chứ không phải ngồi đó mà cầu nguyện. Để có được món quà là một thử thách lớn, bạn nữ ấy bị bịt kín mắt vào giữa vòng tròn được xếp từ những chiếc ghế, xung quanh là những chướng ngại vật như là nước và... đồ hốt rác. Các bạn biết bạn ấy làm gì đầu tiên không? Tự tìm lối thoát khỏi vòng tròn (vùng an toàn) để đi tìm món quà, đi từng bước chậm, mò mẫn để tìm ra món quà, thật chẳng dễ dàng gì nhưng bạn ấy đã làm được và bạn ấy là Hòa (thanhoa).

Tôi thật sự chưa trọn vẹn trong ngày hôm nay, tôi hơi sốt nhẹ và uống thuốc ngủ, nhiều lúc mơ màng, có những lúc không khí trong phòng thật tĩnh lặng, cũng có những lúc thật sôi động, những lúc sôi động đó đã thúc đẩy tôi phải nhiệt tình hơn và chủ động hơn mỗi khi có cơ hội. Chủ động là tự tạo ra cơ hội cho chính bản thân mình "Không có người không có cơ hội, chỉ có những người bỏ qua cơ hội".

Có vẻ như một vài bạn tham gia buổi học chỉ để tìm câu trả lời, không đâu các bạn à! "Cuộc sống không chỉ thể hiện qua cách bạn nhận câu trả lời mà còn thể hiện ở cách bạn đặt câu hỏi".

Có nhiều lúc tôi là một khán giả mặc dù tôi rất muốn phát biểu, thế rồi tôi lại bỏ qua cơ hội đó nhưng sự chủ động lại giúp tôi tìm ra một cơ hội mới.

Có bạn hỏi rằng niềm tin có đúng sai không? Câu trả lời là: "Niềm tin của mình thì luôn luôn đúng, niềm tin không có đúng sai, chỉ có niềm tin cho bạn sức mạnh hoặc lấy đi sức mạnh của bạn". Chẳng hạn khi bạn tin rằng "mình không thể dậy sớm hơn 6g" thì bạn sẽ không thể nào dậy sớm được, hay "tôi học tiếng anh thật tệ" thì bạn sẽ đâm ra chán tiếng anh và không thích họ nó, rõ ràng những niềm tin ấy đã cướp mất sức mạnh của bạn, tôi nói từ "mất" bởi vì sức mạnh trong mỗi người đều vô cùng lớn, nó phụ thuộc vào cách bạn sử dụng nó.

Chúng ta khác con vật các bạn ạ! Hầu như các con vật bị kích thích đều có một phản ứng tương tự nhau nhưng con người thì khác, khi bị kích thích mỗi người sẽ cho ra một phản ứng khác nhau. Chẳng hạn, khi ta chọc một con chó lạ thì nó sẽ sủa lại ngay; còn khi một người nào đó tông vào xe ta từ phía sau, chúng ta có nhiều cách phản ứng khác nhau, có người thì quay lại xem xe có bị gì không, người thì xem mặt tên nào mà chạy xe ẩu vậy, người thì xuống xe và cãi cọ với người kia, người thì chạy tiếp vì nghĩ không có chuyện gì,... và nên nhớ rằng chúng ta luôn có một khoảng thời gian cho những phản ứng của mình.

Trong phần vẽ tranh với đề tài "vẽ một rừng cây trong đó có cây của bạn". Tôi đã vẽ một rừng cây rất lớn và cây tôi thì nhỏ bé nhất, chỉ khoảng 1/10 các cây kia nhưng làm sao người ta có thể nhận biết đó là tôi? Chính là màu sắc, các cây kìa đều cùng một màu còn cây tôi thì có màu khác hẳn. Đó là sự khác biệt và không bao giờ nhầm lẫn, các bạn khác hầu như đều vẽ cái cây của mình thật to so với các cây còn lại trong rừng, các bạn luôn mình là người nổi bật và vươn cao.

Điều mà mình học được ngày hôm nay:
- Lựa chọn cách phản ứng có lợi nhất.
- Chủ động để nắm bắt cơ hội.
- Niềm tin vào bản thân.
- Tạo mỏ neo cho chính mình bằng cách hít thật sâu, làm động tác tay nắm chặt để tạo động lực.
- Chấp nhận và trân trọng chính bản thân mình.

Bài tập: Viết ra 40 điều tự hào và biết ơn về cuộc sống (trong đó có 10 điều về bạn)
1. Tôi là một người vui tính.
2. Tôi là một người Hòa đồng.
3. Tôi là một người Biết yêu thương.
4. Tôi là một người Năng động.
5. Tôi là một người Người con đất Sài thành.
6. Tôi là một người Có nhiều mối quan hệ tốt đẹp.
7. Tôi là một người Có nhiều bạn bè (danh bạ gần 300 người)
8. Tôi là một người được Giải 3 Taekwondo quận.
9. Tôi là một người Được đi thi đá banh cấp quận hồi tiểu học.
10.Tôi là một người Biết lắng nghe.
11.Tôi là một người Đáng tin cậy.
12.Tôi là một người có Uy tín.
13.Tôi là một người Ham học hỏi.
14.Tôi là một người Lạc quan.
15.Tôi là một người Vị tha.
16.Tôi là một người có Đôi mắt đẹp.
17.Tôi là một người được các cô dì luôn hỏi han và quan tâm.
18.Tôi là một người có những người bạn sẵn sàng đi cùng tôi mỗi khi tôi cần.
19.Tôi là một người Cá tính.
20.Tôi là một người Sáng tạo.
21. Cảm ơn cuộc sống đã cho tôi ăn ngày 3 bữa trong khi hàng triệu người chỉ được ăn một bữa chưa ra hồn.
22. Cảm ơn cuộc sống đã cho tôi Được đi học.
23. Cảm ơn cuộc sống đã cho tôi Được biết đến máy tính.
24. Cảm ơn cuộc sống đã cho tôi Được nghe nhạc.
25. Cảm ơn cuộc sống đã cho tôi Được đá banh.
26. Cảm ơn cuộc sống đã cho tôi Được chơi cầu chơi.
27. Cảm ơn cuộc sống đã cho tôi Được học võ Taekwondo
28. Cảm ơn cuộc sống đã cho tôi Được tắm biển.
29. Cảm ơn cuộc sống đã cho tôi Được ngắm bình minh,
30. Cảm ơn cuộc sống đã cho tôi Được ngắm hoàng hôn.
31. Cảm ơn cuộc sống đã cho tôi Được ngắm trăng.
32. Cảm ơn cuộc sống đã cho tôi Được ngửi mùi hoa hồng do chính tôi trồng.
33. Cảm ơn cuộc sống đã cho tôi Được ăn bánh xèo.
34. Cảm ơn cuộc sống đã cho tôi Được ăn phở.
35. Cảm ơn cuộc sống đã cho tôi Được xem TV.
36. Cảm ơn cuộc sống đã cho tôi Được biết đến hội Trái Tim Yêu Thương.
37. Cảm ơn cuộc sống đã cho tôi Được nghe chim hót.
38. Cảm ơn cuộc sống đã cho tôi Được bắt cá.
39. Cảm ơn cuộc sống đã cho tôi Được nuôi chim.
40. Cảm ơn cuộc sống đã cho tôi Được biết đến CLB Kỹ Năng Sống.

trangdang

[♣]Thành Viên
[FONT=&quot]Trong m[/FONT][FONT=&quot]ắt tôi, Đạt là một người bạn thật đặc biệt, Đạt luôn luôn làm mọi điều để những người xung quanh cười, và có một điều ở bạn khiến tôi luôn nhắc mình phải học hỏi; đó là sự tinh tế khi nhìn nhận một vấn đề, Đạt cảm nhận rất nhanh và sâu sắc, chính vì vậy những chia sẻ, trải nghiệm của bạn dường như có “lực”. Cảm ơn những chia sẻ của bạn rất nhiều Đạt ạ![/FONT]

[FONT=&quot]Là một học viên tham gia khóa học, tôi cũng muốn nói lên những cảm nhận, những suy nghĩ về những gì mình được học, Tôi sẽ cố gắng sâu sắc như cậu bạn đặc biệt của mình ^^[/FONT]

[FONT=&quot]Điều đầu tiên chúng tôi được dạy hôm đó là SỰ CHỦ ĐỘNG, Đạt đã tái hiện khá chi tiết những gì diễn ra hôm đó, cho nên tôi muốn chia sẻ ở một khía cạnh khác, đó là cảm nhận và trải nghiệm của bản thân.[/FONT]

[FONT=&quot]Tôi nhớ hồi mình học lớp 11, tôi không phải là một học sinh giỏi hóa, nhưng điểm hóa năm đó của tôi đã dẫn đầu lớp: 9,4. Hồi đó tôi thường đùa “Trang là một người rất… cơ hội” ^^, và hôm nay tôi biết đó gọi là SỰ CHỦ ĐỘNG. Ngày đó thầy tôi cho điểm bằng cách cho học sinh giải một bài tập bất kỳ khi thầy đang giảng, học trò thường có thói quen là ngại lên bảng, không rõ đáp án mình làm đúng không?... Tôi chỉ cần đọc đề, không nháp, định hướng mình giải được là… giơ tay rồi… lên đó giải [/FONT]
:mimcuoi:[FONT=&quot], và đó là lý do điểm tổng kết hóa của tôi cao đến vậy, nhờ những lần… liều lĩnh và chủ động [/FONT]:dacy:[FONT=&quot].[/FONT]

[FONT=&quot]Tôi nhớ hồi đó mỗi lần kêu học sinh phát biểu là chẳng có ma nào thèm giơ tay, đáp án càng dễ lại càng… lười giơ tay!!!, thầy tôi thường đùa “giờ mà kêu làm đúng có điểm là đảm bảo giơ tay ào ào, tụi bay đúng là… sống vì điểm” ^^. Mà ngẫm đúng thiệt, rồi ta tự hỏi ta được gì từ sự chủ động. Ví dụ trong trường hợp này, xét đến khía cạnh lớp học, tôi chủ động, và tôi được rất nhiều. Thứ nhất, tôi nghiễm nhiên “lấy lòng” được khá nhiều thầy cô ngày tôi học cấp 2, 3 và được bạn bè chú ý nhiều hơn; học trò ai chẳng thích được thầy thương bạn mến. (tôi muốn nhấn mạnh rằng so với thực lực lớp tôi ngày đó, tôi không phải là một học sinh xuất sắc). Thứ 2, tôi dễ được ưu ái hơn trong điểm số, dù tôi có trả lời không được trúng lắm. Thứ 3, tôi càng lúc càng dạn dĩ hơn sau những năm tập… “cơ hội” như thế. Tóm gọn lại, chỉ khi chủ động, tôi mới có cơ hội phát triển bản thân mình.[/FONT]

[FONT=&quot]Xét vể mặt cảm xúc, tôi muốn kể một câu chuyện của bản thân để phân tích. Câu chuyện cũng xảy ra khá gần đây, ngày 15/10, tôi xích mích với một chị trong phòng, trước đây tình cảm của 2 chị em tôi rất tốt, nhưng dần nguội dần vì tôi nhận ra ở hai chị em tôi… quá giống nhau: cố chấp, cái tôi quá lớn và đều nhạy cảm. Sáng hôm đó, tôi òa khóc nức nở sau trận cãi vã, không buồn vì những gì đã diễn ra, chỉ cảm thấy nuối tiếc, sợ hãi vì đánh mất một điều quý giá. Nỗi sợ hãi vây lấy tôi khiến tôi cảm thấy tâm trí lung lạc. Và tôi quyết định nhắn tin xin lỗi chị, dù trong chuyện này, có lẽ không nên xác định lỗi của ai. Tôi xin lỗi bởi tôi thật sự trân trọng chị và trân trọng tình cảm của hai chị em. Tôi tin là nếu hôm đó tôi không chủ động xin lỗi, có lẽ đến giờ hai chị em tôi vẫn không nhìn mặt nhau, và tôi có thể rơi và một trạng thái ức chế, có thể dẫn đến những hành động sai lầm khác và làm cho mọi chuyện tồi tệ hơn. Trong trường hợp này, sự chủ động đã làm nên một điều diệu kỳ cho cuộc sống của tôi, chưa bao giờ tôi “xử lý” và “cân bằng” một mối quan hệ nhanh đến thế, và [/FONT]
[FONT=&quot]những điều tôi đạt được là không tưởng[/FONT][FONT=&quot]: chị em tôi “bình phục” chỉ sau một buổi sáng, nói chuyện và chia sẻ nhiều hơn. Tối nay, chị còn mua tặng tôi một món quà khiến tôi ngỡ ngàng…

[/FONT]
[FONT=&quot]BÀI HỌC: HÃY CHỦ ĐỘNG VÀ ĐẾN LẤY NHỮNG THỨ BẠN MUỐN[/FONT]
[FONT=&quot](Còn tiếp…)[/FONT]

thanhoa

[♣]Thành Viên CLB
sau buổi đi học, trong lòng mình tràn ngập cảm xúc.lúc đó, muốn 'leo' lên ngay forum để bày tỏ nó ra.nhưng rồi, mình đã cố gắng 'kiềm hãm" cơn sung sướng đó lại để thử coi mình đã mang được cái gì về và quan trọng hơn là mình có thể giữ được ngọn lửa ấy trong bao lâu!nguyên cả ngày thứ 2,vào những lúc rảnh,là những nội dung buổi học cứ hiện ra. Đó là thái độ chủ động, xây dựng niềm tin.ngẫm lại, đúng là chủ động sẽ giúp ta nắm bắt cơ hội dễ dàng hơn.mình share với các bạn câu chuyện về sự chủ động của chính mình. Cách đây đúng 1 năm, khi được biết clb mình tuyển CTV, mình đã nộp đơn.rồi mình rớt ngay vòng hồ sơ luôn(kinh nghiệm đau thương). nhưng rồi lúc đó với mong muốn trở thành thành viên của clb 1 cách mãnh liệt, CN nào mình cũng 'mò' lên clb, làm quen các bạn trong clb để rồi được biết c Thư lúc đó là trưởng bộ phận nhân sự.thế là mình bắt đầu ' me' c Thư:năn nỉ, thành khẩn để rồi sau vòng thử thách, đã luyện ra 1 TV clb cực kì " ngây thơ, trong sáng" như giờ
Buổi học đã để lại rất nhiều thông điệp ý nghĩ. Nhưng cái đọng lại sâu trong đầu mình cũng là cái mình nghĩ nhiều về nó nhất đó là câu hỏi của chị Ngọc" liệu trong chúng ta, một ngày phải trải qua nhiều việc đã được lên kế hoạch từ trước, dễ có, khó có; có ai chọn cho mình việc khó là việc mình làm đầu tiên hay không" và câu thứ 2 đại khái nó là người thành công thì luôn làm những việc khó,vượt qua được sức ì của bản thân.ví dụ như đơn giản là việc thức dậy vào buổi sáng. bạn có thể có quyền lựa chọn bạn dậy sớm,thoải mái với việc dậy muộn rồi phóng vù vù đi học. Tối thứ 2, mình quyết tâm dậy sớm cỡ 5h. và tôi đã dậy đúng 5h và rồi nằm trên giường suy nghĩ:' dậy giờ này đúng là khó thật. Và vì nó khó nên phải quyết tâm làm." . đang nghĩ vậy, mình ngủ lúc nào không biết.(nhục wa,tự xỉ vả mình thậm tệ rồi cũng lếch đi học. hic). tối t3 thì vì lí do khách quan,phải thức xém nguyên đêm làm pp,nên cũng ko thực hiện được. hôm nay sẽ quyết tâm lại.kết quả thì mình sẽ thông báo với mọi người sau nhá
p/s ngocNgo: chị em mình cùng nhau quyết tâm, thực hiện mục tiêu mà mình đã đề ra e nhé
TÔI LÀ SỐ 1

vinguyen

[♣]Thành Viên CLB
Cũng đã hơn nữa tuần tôi học được sự chủ động và sự tự tin,,,,,,,Tôi cảm thấy mình chủ động hơn nhiều, chủ động xin lỗi người bạn tôi làm tổn thương, chủ động nói lời yêu thương với bân bè, chủ động chia sẻ với mấy đứa nhóc k35 trường tôi, chủ động nói chuyện làm quen k36 để hiểu hơn, chủ động giơ tay phát biểu trong lớp nhiều hơn, chủ động đi tìm niềm vui hạnh phúc cho mình.....

Thấy mừng,nhưng bên cạnh đó sự tự tin tôi lại không tiếp thu tốt ,tự dưng nhiều khi vẫn rất mặc cảm về mình, hay tự trách mình ,,,Chính điều đó làm kiềm hãm sức mạnh của tôi lại, theo bài học thì đó chính là niềm tin làm giảm sức mạnh.

Quả đúng vậy, nó làm tôi hay có tâm trạng ì, chán nản....

Cố gắng thay đổi niềm tin đây....

trangdang

[♣]Thành Viên
[FONT=&quot]SỰ TỰ TIN[/FONT]
[FONT=&quot]Chúng tôi được dạy rằng: Giai đoạn từ 0-5 tuổi, chúng ta chưa có khả năng nhận thức, những giá trị mà chúng ta có đều là do những cha mẹ, gia đình, mọi người xung quanh hình thành nên cho ta. Vì thế, ta cảm thấy cuộc sống thật tốt đẹp và dần dần hình thành nên sự tự tin. Trái lại với những em nhỏ không may mắn, chúng trở nên dễ nghi ngờ, và có cái nhìn giới hạn với cuộc sống.[/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot]BÀI HỌC: Giai đoạn từ 0-5 tuổi là giai đoạn tốt nhất để hình thành sự tự tin.[/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot]Tôi từng nghe câu chuyện về văn hóa phương tây như thế này. Chị bạn tôi là du học sinh ở Anh, một lần khi đang ngồi trong lớp học, thầy giáo nói “nobody is perfect” (không một ai hoàn hảo), lập tức ở dưới có một giọng nói vang lên “except me” (ngoại trừ em) và cả lớp cảm thấy rất vui vẻ và bình thường về lời nói đó. Thêm một câu chuyện khác: khi chị ấy khen một cô bạn thật xinh với bạn ngồi cạnh (tạm gọi là khen cô A đẹp với cô B) thì cô B… nổi cáu lên “Yes, she is beautiful, but less than me” !!! (ừ, nhỏ đó đẹp, nhưng vẫn không bằng tui). Và chúng tôi gọi đó là sự tự tin. Những đứa trẻ phương tây luôn được dạy phải coi trọng bản thân khi chúng vừa mới sinh ra, chính vì vậy, chúng luôn luôn “chấp nhận và trân trọng bản thân”, chúng không bao giờ tự so sánh mình với người khác và luôn tự hào về mình. [/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot]Tôi sẽ phân tích thêm một ví dụ nho nhỏ. Ở Việt Nam, khi sếp giao cho bạn một nhiệm vụ, chúng ta thường khiêm tốn… “công việc này quả thực là hơi khó đối với tôi, tôi e là…” và sau đó mới lần lần đồng ý làm. Nếu bạn ở nước ngoài, có nguy cơ bạn sẽ… bị đuổi việc!!! Họ sẽ trả lời “Tôi sẽ làm hết mình và chắc chắn sẽ làm được”.[/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot]Xét về bản thân tôi, có thời gian tôi hay so sánh mình với các bạn trong lớp: tại sao các bạn hiểu bài học nhanh hơn tôi? Tại sao các bạn vừa học vừa hoạt động mà vẫn làm tốt còn tôi thì không? Tại sao, tại sao, tại sao??? Tôi tự so sánh rồi tự hạ thấp mình, rồi tôi cho rằng “mình chậm hiểu hơn các bạn”, tự tôi làm cho mình càng ngày càng thụt lùi đi. Nhưng, một ngày tôi tự hỏi “liệu mình đã đầu tư thời gian và chuyện tâm học như các bạn chưa?” và tìm được “nút thắt” vấn đề của mình. Tôi không còn so sánh mình nữa. [/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot]Mỗi lần nhận được một lời khen từ phía bạn bè, thầy cô, tôi cảm thấy rất phấn chấn và làm mọi thứ hiệu quả hơn. Tôi hiểu được những thế mạnh của mình và càng ngày càng thoải mái với những việc mình làm. Tôi cảm nhận sự thay đổi đó và bắt đầu học cách… tiếp năng lượng cho mọi người xung quanh. Tôi không ngừng đưa ra những lời khen chân thành cho những người bạn sau khi họ làm tốt một thứ gì đó. Ví dụ “giọng bà đọc tiếng anh rất hay, rất rõ ràng và có âm điệu”, “ây bà, khi bà nói, cái body language của bà rất thu hút, cách bà đưa tay ra…”, càng chi tiết, cụ thể càng tốt.[/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot]Một điều nữa chúng tôi được dạy là “mỏ neo thành công”. Khi chúng ta mất tự tin, hãy nghĩ đến một thành công của bạn trong quá khứ và nghĩ đến cảm giác của bạn lúc đó, nhớ đến hành động mà bạn thường làm khi bạn tự tin: hụt tay, bật ngón tay… Cái này tôi cũng chưa áp dụng nhiều lắm, bởi bản thân rất ít khi …mất tự tin quá lâu ^^.[/FONT]
[FONT=&quot]BÀI HỌC: KHÔNG NÊN SO SÁNH MÌNH VỚI NGƯỜI KHÁC.[/FONT]
[FONT=&quot]HIỂU RÕ THẾ MẠNH VÀ BẢN THÂN VÀ KHÔNG NGỪNG PHÁT HUY.[/FONT]
[FONT=&quot]CHẤP NHẬN THẤT BẠI ĐỂ CÓ THÊM KINH NGHIỆM VÀ TỰ TIN HƠN.[/FONT]
[FONT=&quot]LUÔN TÌM CHO MÌNH MỘT “MỎ NEO THÀNH CÔNG”[/FONT]
[FONT=&quot]CHẤP NHẬN VÀ TRÂN TRỌNG BẢN THÂN.[/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot]Còn bạn, bạn có nghĩ mình đã tự tin? Nếu vẫn còn chưa tự tin thì hãy chia sẻ cho cả nhà biết những suy nghĩ của bạn nhé! [/FONT]
[FONT=&quot] [/FONT]
[FONT=&quot]Có một câu chuyện muốn hỏi ý kiến cả nhà: Khi một người phỏng vấn hỏi một ứng cử viên “Bạn nghĩ 2 năm nữa bạn sẽ ở vị trí nào?”, ứng cử viên đó đã trả lời “tôi muốn ở vị trí của anh bây giờ”!!! (vậy anh sẽ ở ví trí nào???). Câu hỏi đặt ra: Tự tin và tự kiêu, ranh giới không rõ ràng!!![/FONT]

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Theo tôi thì tự tin và tự kiêu có sự khác biệt rõ ràng. Tự tin là khi chúng ta tin vào những điều mình sẽ làm được còn tự kiêu là khi chúng ta tự tân bốc quá mức điều mà chúng ta đã làm được.
Văn hóa người phương đông nói chung và VN nói riêng rõ ràng là rất khác biệt so với người phương tây. Họ dạy từ cái cốt lõi "Giáo dục là dạy con người ta biết cách vượt qua nghịch cảnh" còn trong khi đó VN lại dạy theo cách đối phó nghĩa là "khi chúng ta bị bệnh chúng ta sẽ làm gì?" thay vì "làm sao để bệnh không xảy ra".
Khi yếu tố con người được đề cao thì ở môi trường đó con người sẽ có khả năng phát triển đến mức tốt nhất có thể.

nguyenminhthi90

Ban Cố Vấn
Thành viên BQT
Theo tôi thì tự tin và tự kiêu có sự khác biệt rõ ràng. Tự tin là khi chúng ta tin vào những điều mình sẽ làm được còn tự kiêu là khi chúng ta tự tân bốc quá mức điều mà chúng ta đã làm được.

Haha, hay đấy. Nhưng tự tin và tự kiêu có quan hệ mật thiết đấy nhé. Bạn chỉ có thể tự tin khi đã làm tốt một việc; ngược lại, khi tự kiêu về việc mình đã làm tốt, bạn sẽ tự cho rằng mình sẽ lại làm tốt những việc sắp tới.
Theo mình, tự tin là tự mình, tin vào năng lực của mình, tin rằng khả năng mình sẽ hoàn thành tốt công việc. Còn tự kiêu, hay tự cao, là tự mình đề cao quá mức năng lực thực của mình, mà xem thường người khác, hoặc xem thường công việc phải làm. Nên chung quy lại, tự ti, tự tin hay tự tôn cũng chỉ là sự khác nhau ở 2 chữ: "hiểu mình"

Văn hóa người phương đông nói chung và VN nói riêng rõ ràng là rất khác biệt so với người phương tây. Họ dạy từ cái cốt lõi "Giáo dục là dạy con người ta biết cách vượt qua nghịch cảnh" còn trong khi đó VN lại dạy theo cách đối phó nghĩa là "khi chúng ta bị bệnh chúng ta sẽ làm gì?" thay vì "làm sao để bệnh không xảy ra".
sao câu trước câu sau trớt he dzậyy e? vượt qua nghịch cảnh là phòng bệnh hay chữa bệnh vậy hở?
@bé Trang: "2 năm nữa tôi muốn ngồi vào cái ghế của anh!". Đó là 1 khẳng định đầy tự tin đó chứ. Nếu là nhà tuyển dụng, a sẽ chấm người này. Ai cũng muốn nhân viên mình cầu tiến cả, đúng ko? Còn nếu vị phỏng vấn cho rằng anh này "láo", dám đòi giành cái ghế của mình, nghĩa là ông ta tin rằng 2 năm sau, mình vẫn dậm chân tại chỗ à? Hay lo sợ năng lực của mình tệ đến nỗi phải bị thay bởi 1 anh lính mới?:dacy:

Sóng

Thanh viên kỳ cựu
Thành viên BQT
Cách đây 2 năm, tôi vẫn còn nhớ lần 2 anh em(tôi và anh Văn) đi uống nước.. Những tháng học chung, làm việc chung tại CLB, và cùng tham gia IPL khiến 2 anh em có cơ hội hiểu về nhau nhiều hơn.

Tôi vẫn còn nhớ như in lời anh Văn nói:
“Trong em có 2 con ngựa: một con ngựa tự do, hoang dã và 1 con ngựa bị cột. Em có rất nhiều khả năng, em có kiến thức sâu sắc, nhưng em lại không có tự tin để thể hiện mình. Con ngựa bị cột đang kìm hãm con ngựa tự do trong em. Có những điều em nghĩ là em không làm được, nhưng khi được ai đó đẩy lên làm, thì em lại làm rất tốt. Vấn đề lớn nhất của em lúc này là sự tự tin”.

Đó là lúc tôi nhận thức rằng mình mang trong người rất nhiều nỗi sợ hãi, được che đậy bởi sự cầu toàn. Sự cầu toàn ấy mang lại cho tôi nhiều thành công, được mọi người tin tưởng, nhưng cũng vì muốn mọi thứ hoàn hảo mà tôi luôn kìm nén nhiều cảm xúc của mình, luôn cảm thấy e ngại không dám bước vào những thử thách vì sợ thất bại, sợ bị chê cười.

Tôi suy nghĩ để có một định nghĩa của riêng mình về sự tự tin. Tôi tự cảm nhận cũng có đôi lúc mình tự tin. Đó là những lúc tôi biết chắc là mình sẽ làm được, nhất là ở những lĩnh vực sở trường và năng khiếu của mình, hoặc khi đi ra ngoài và có tiền trong túi, hoặc khi tôi ở bên những người yêu thương và chấp nhận tôi. Như vậy, người ta sẽ tự tin khi người ta biết được mình có sức mạnh để ứng phó với tình huống. Sức mạnh đó có thể là tiền, là trang phục, là vệ sĩ, là sở trường…

Nhưng tại sao mỗi khi ra ngoài, mỗi khi tiếp xúc với một môi trường mới, tôi lại không thể duy trì sự tự tin đó?
Câu trả lời là: sự tự tin của tôi không bền vững, vì nó không thực sự toát ra từ bên trong tôi.
(Hãy nhìn những người thành đạt, ở họ lúc nào cũng toát ra một sự tự tin, kể cả khi họ xuất hiện như một khán giả bình thường.)

Ít nhất tôi đã hiểu rằng, để tự tin, người ta phải nhận thức được rằng mình đang “có” sức mạnh, và sức mạnh từ bên trong bao giờ cũng bền vững hơn bên ngoài. Mà muốn có được những sức mạnh bên trong ấy, không có cách nào khác là phải tìm lấy nó.

Học cách trân trọng bản thân và cuộc sống mình đang có.
Học cách lắng nghe, thấu hiểu và đón nhận chính mình, không so sánh mình với người khác.
Thay đổi cách suy nghĩ, tìm và giữ cho mình những mỏ neo để vực tinh thần lên khi mệt mỏi.
Tích lũy kiến thức, kinh nghiệm, kỹ năng bằng cách học hỏi. chiêm nghiệm và tham gia nhiều hoạt động.
Tập trung phát triển những mối quan hệ quan trọng, để có những chỗ dựa tinh thần vững chắc cho chính mình.

Năm tháng đi qua. Làm việc, học tập, lăn xả… Tôi vẫn chưa thật sự trở thành một người rất rất tự tin và chủ động, nhưng tôi biết mình đã có một bước tiến rất lớn so với tôi của 2 năm trước. Khi tôi vứt bỏ cái áo khoác “cầu toàn”, khi tôi hiểu được một giá trị quan trọng của mình là sự tự do, khi tôi biết yêu thương và chăm sóc mình, khi tôi quyết định mình sẽ trở thành một người dũng cảm…cuộc sống của tôi thay đổi hoàn toàn.
Luôn luôn phải vượt qua sự sợ hãi, chấp nhận trả giá cho những rủi ro khi bước ra khỏi vùng an toàn, nhưng đi kèm với nó là cơ hội.Và những khó khăn cũng là một phần của cuộc sống, nhờ đó mà ta khám phá được mình có sức mạnh tới đâu…

Trong mỗi con người đều có một sức mạnh to lớn mà bạn sẽ không biết được giới hạn của nó ở đâu. Chúng ta có cả cuộc đời này đi tìm và tận dụng sức mạnh ấy để thực hiện sứ mệnh của mình.

“If you want to get more, you must become more” (Jim Rohn)

Nếu bạn muốn có nhiều hơn, bạn phải trở nên xứng đáng hơn.

P/s: Phải cảm ơn rất rất nhiều người, nhưng trước tiên xin được cảm ơn 2 người anh đã luôn sát cánh cùng tôi suốt 3 năm qua:
Cảm ơn anh Văn - người đã đẩy em ra để đối diện thử thách, đã nghiêm khắc mỗi khi em chần chừ định rút lui.
Cảm ơn anh Thanh - người chấp nhận và động viên em vô điều kiện, người luôn sẵn sàng chia sẻ với em nhiều điều.
Cảm ơn anh Thạch - người luôn khiến em phải nhìn lại sự nhiệt tình và sự cầu tiến của mình, và làm em bật cười khi đang mệt mỏi.
Được gặp và thân thiết với các anh là một điều may mắn với em.

sweet_heart

[♣]Thành Viên CLB
Khi làm chương trình cùng a Văn, bản thân e đã học hỏi đc rất nhiều về chủ động, về cách tư duy và chính a cũng là người giúp e nhận ra rằng đừng ngại ngùng hãy cứ thử rồi e sẽ thành công. Và 1 thành công nho nhỏ trong buổi sáng làm việc cùng a làm e đã rất vui và tin mình có thể làm đc nhiều điều nếu mình thực sự dám bước ra khỏi cái vòng an toàn. Cảm ơn a 1 người a trai tốt đã giúp e nhận ra nhiều điều.
Và ngay hôm CN 17-10 e 1 lần nữa đc học hỏi cùng mọi ng. Sáng hôm sau lên lớp e chủ động đến thật sớm và trong giờ học e đã tranh luận cùng bạn bè và thầy e cảm thấy mọi thứ k khó khăn như e nghĩ.
Và thầy e cũng đã từng dạy chúng e 1 câu trong điều 129 của Kinh Thánh đó là :" Mạnh dạn lên, bạn sẽ thành công ". Chúc cả nhà mình sẽ luôn vui và thành công nhé ! Thân !!

KendyDat

Thanh viên kỳ cựu
Đại ca Thi nói:
sao câu trước câu sau trớt he dzậyy e? vượt qua nghịch cảnh là phòng bệnh hay chữa bệnh vậy hở?
=> Nghịch cảnh là những tình huống khó khăn nhất và không có sự chuẩn bị từ trước trong cuộc sống. Còn chưa bệnh hay phòng bệnh thì đó chỉ là một ví dụ nhỏ để so sánh giữa 2 lối giáo dục và không liên quan đến nghịch cảnh.

Nguyễn Minh Thư

[♣]Thành Viên CLB
Chủ động có phải là một sự liều lĩnh...
Bạn có biết liều lĩnh chính là khi bạn sẽ làm một điều gì đó nhưng không có hoặc có rất ít cơ sở và niềm tin vào đó.
Chủ động là việc bạn đặt niềm tin mãnh liệt của mình vào điều gì đó sau khi xem xét cái giá mình sẽ phải bỏ ra, kiên trì để thực hiện và chấp nhận những rủi ro để đạt được điều mà mình mong muốn…
Nhưng để trở thành một con người chủ động chứ không phải là một con người liều lĩnh thì cần cả một quá trình rèn luyện và học tập từ chính mỗi con người chúng ta chứ không từ bất kì sự giúp đỡ nào khác
Bên trong mỗi con người chúng ta luôn tồn tại một bản năng nó đã giúp chúng ta sống sót từ khi sinh ra cho đến giây phút cuối cùng khi chúng ta ra đi. Đó chính là bản năng tự vệ.
Giọt nước bay vào mắt, bạn nhắm lại.
Âm thanh lớn nổi lên, bạn che lấy đôi tai lại.
Lạnh, bạn dùng tay ôm lấy người mình.
Sợ hãi,bạn gào thét và cầu cứu...
Từ những bản năng nguyên thủy để bảo vệ thân thể của mình con người lại càng phát triển hơn, cũng như thêm vào đó là sự bảo vệ chính cái tôi của mình…
Nếu như không bàn đến về sự tự vệ thể chất mà chỉ nói về tinh thần. Các bạn có biết rằng, bản năng tự vệ càng cao thì mức độ an toàn của bạn càng tăng lên, rủi ro xảy đến với bạn sẽ bị thu hẹp lại… Nhưng cũng chính vì thế mà lớp bảo vệ của bạn ngày một lớn lên, che phủ đi cả chính bản thân của bạn…Nhưng
Bạn cũng có những ước mơ…
Bạn cũng có những tình cảm…
Bạn cũng có những tài năng…
Bạn cũng có một trái tim nhiệt thành
Thậm chí bạn cũng có cả những thói xấu…
Hãy nhìn lại xem bản năng tự vệ ấy hay sự dè dặt nhút nhát ấy đã che lấp bao nhiêu phần không tốt và cả bao nhiêu phần tốt đẹp trong con người của bạn và cả tài năng của bạn với người khác và với chỉnh bản than bạn, và sẽ đánh mất biết bao nhiêu cơ hội cho mình cũng như để tìm thấy những người bạn thật sự của mình…
Chẳng phải tự về là bản năng sinh tồn của bạn, nhưng chủ động cũng đã từng là chính bản năng của mỗi con người đấy thôi. Bạn hãy nghĩ lại xem.
Chào đời, bạn đã chủ động khóc thét lên để được thở
Bạn chủ động mở mắt ra để nhìn thấy thế giới chói chang phức tạp này
Bạn chủ động lật, bò, rồi đứng và đi trên đôi chân bé nhỏ của mình bất kể bao nhiêu lần vấp ngã và chịu đau…
Và rồi sau đó
Bạn chủ động thức dậy và đi đến lớp học mỗi ngày…
Bạn chủ động làm quen với những người bạn của mình…
Bạn chủ động nấu những món ăn đầu tiên, lái chiếc xe đầu tiên của mình…
Vậy chẳng phải sự chủ động đã đến với bạn như một thứ vô hình, nhưng rồi bạn lại quên đi sự tồn tại của nó trong chính bản thân mình sao…
Thế nên nếu bạn tin vào một điều gì đó, khát khao một thứ gì đó. Xin hãy chủ động, nắm bắt lấy cơ hội của mình, vì sự chủ động là của bạn, nằm trong chính con người bạn, và là một phần bản năng của bạn. Hãy để nó phát huy và sống hết mình cùng nó các bạn nhé

P/S: Em cám ơn tất cả các anh chị đã tổ chức Series Kỹ năng này cho chúng em. Được học hỏi từ các anh chị, được làm quen với các bạn, quả thật là một điều hạnh phúc của em. Em nghĩ là em nên tiếp tục thường xuyên thực hành bài tập về tự tin và chủ động và sẽ chia sẻ với mọi người ngay khi có thể.

chutchit

[♣]Thành Viên CLB
Sau một tuần học tập và thực hành bài học đầu tiên " xây dựng sự tư tin và chủ động", tôi nhận ra rằng mình đã học được nhiều điều mà từ lâu tôi đã bỏ quên.

sau buổi học hôm ấy tôi có trò chuyện đôi lúc với anh Văn và cũng nhận ra rằng tôi chưa thật sự chưa chủ động trong buổi học, chưa chủ động tranh luận và nêu ra cảm nhận của mình. Tôi còn nhớ chị Ngọc đã hỏi mỗi người rằng có bao giờ bạn cảm thấy mình rơi vào tâm trạng khủng hoảng, stress và lo sợ hay chưa? lúc đó tôi thật sự rất muốn chia sẻ cùng mỗi người nhưng hình như có điều gì đó còn khiến tôi sợ hãi...có thể tôi còn xấu hổ về bản thân, và tôi chưa thật sự mô tả và nhớ lại cảm xúc của mình lúc đó như thế nào. Sẵn đây tôi cũng xin chia sẻ: "tôi đã từng trải qua một cảm xúc stress và căng thẳng khi tôi chuẩn bị thi vào đại học. Lúc đó thi cùng lúc hai khối A và D. Tôi chủ yếu muốn thi vào khối D để được vào trường Huplit đề học ngành "Quản trị khách sạn" như mình mong muốn. Nhưng lúc đó, trước khi thi tôi cảm nhận mình mất niềm tin vào bản thân, tôi bắt đầu lo sợ suy nghĩ tiêu cực và bi quan rằng mình không thể thi đậu. Tôi suy nghĩ nhiều vì tôi sợ mình rớt, làm ba mẹ thất vọng. Nhưng khi cảm xúc kìm nén không thể chịu đựng nổi tôi đã bật khóc trước mặt ba tôi, người luôn kỳ vọng vào tôi. Tôi khóc ngon lành khóc như một đứa trẻ và tới nói với ba tôi rằng: " Nếu con không đậu đại học ba có buồn hay không?"... ba tôi chỉ nói không đậu lần này con có thể thi lại năm sau hoặc con có thể học cao đẳng......có nhiều con đường để con đi và thành công nếu con biết mục tiêu của mình là gì? và con muốn mình đạt những gì?". Khi nghe ba tôi nói tôi cảm thấy mình nhận được niềm tin vào bản thân mình hơn, tôi như được tiếp thêm năng lực đề có thể tiếp tục việc học và tự tin rằng tôi có thể thi đậu".... Qua vấn đề đó tôi đã học được nhiều điều về chính bản thân của mình nhiều hơn.
Quay lại về việc cảm nhận và thực hành những điều đã học sau bài học đầu tiên về sự chủ động và sự tự tin tôi học ra nhiều điều mới hơn:
- BH1: Để đạt được điều bạn muốn, bạn phải vượt qua chính bản thân mình, chiến thắng bản thân và đồng thời bạn cũng phải chấp nhận những rùi ro, tổn thương để có thể đạt được điều bạn muốn.
- BH2: Khi đạt được 1 điều gì đó con người ta thường tự mãn, và dễ dàng chấp nhận mà quên đi việc cố gắng hơn, chủ động hơn để đạt được những điều khác.
- BH3: Khi chúng ta bị kích thích bởi một người hay một điều gì đó, thông thường chúng ta sẽ phản ứng lại bằng một hành động nào đó. Hành động đó có thể là tiêu cực hay tích cực tùy thuộc vào bản thân, vào suy nghĩ và các tác động bên ngoài. Nói đến đây tôi lại chợt thấy buồn cười khi nó thật sự là những điều mà tôi gặp ra hằng ngày. Tôi có một người em nhỏ hơn mình 2 tuổi, tôi và em tôi thường hay xung khắc nhau, nên mọi lần tôi bị em tôi chọc hay giỡn dai tôi đều cảm thấy bực bội và phản ứng lại bằng việc nổi khùng lên và la mắng em, và mỗi lần như vậy tôi thấy rất khó chịu, bực bộitrong khi em tôi thì nó lăn ra cười vì đã chọc tức được tôi . Qua điều này tôi nhận thấy rằng mỗi một phản ứng mà tôi tạo ra đều có thời gian để tôi có thể điều chỉnh lại cách cư xử của bản thân, và tôi sẽ thay đổi cách cư xử của tôi để không cho em tôi thánh công trong việc chọc tức tôi.
- BH4: Để có được sự tự tin: tôi phải xác định dược rằng đâu chính là sức mạnh của bản thân, những điểm mạnh để bản thân phát huy là gì và điều đặc biệt đừng bao giờ so sánh bản thân mình với người khác. Điều đó sẽ làm cho bản thân không còn tin vào chính mình rằng mình có thể làm được.

Nói đến đây tôi cảm nhận sau một tuần qua tôi thấy mình có sự chủ động hơn: chủ động học tập hơn, chủ động chia sẻ và nói chuyện với mẹ nhiều hơn, chủ động nói chuyện với một người bạn mà tôi đã làm người bạn ấy buồn, chủ động chia sẻ những bài học mà tôi đã học.....
:dacy:

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
Chia sẻ cho ngày 17/10:
Lật lại sổ tớ có vài điều chia sẻ với mọi người.
Một khái niệm mà tớ thích về sự chủ động là: dũng cảm bước ra khỏi vùng an toàn của mình và kiên trì theo đuổi con đường của mình với một niềm tin thật sự.

Tới muốn chia sẻ với các bạn vài bài tập nhỏ mà hôm đó tớ được trải qua.
Điền vào chỗ trống
1. Tôi là ......
2. Tôi là ...... đối với gia đình
3. Tôi là ....... đối với bạn bè
4. Cuộc sống của tôi hiện giờ là........
5. Cuộc đời này là .......
2. Hãy liệt kê ra 40 điều mà bạn biết ơn, bạn tự hào, như KendyDat chia sẻ nhé. Bạn sẽ cảm thấy cuộc đời này đáng yêu lắm, đáng sống lắm.

Còn đây là chia sẻ của mình về
1. Tôi là người đặc biệt
2. Tôi là người con đáng tự hào của gia đình
3. Tôi là người bạn chân thành với bạn bè
4. Cuộc sống của tôi hiện giờ là mộ điều kỳ diệu
5. Cuộc đời này là một sự diệu kỳ

Mặc dù bạn không trược tiếp tham gia khoá học, nhưng mình tin với những bài tập và trải nghiệm của bọn mình
các bạn cũng sẽ có những trải nghiệm cực kỳ thú vị.
P/s:
còn nữa nhé, mình sẽ chia sẻ sau. Bạn hãy dành chút thời gian cùng trải nghiệm bài tập và chia sẻ với bọn mình nhá

xphong229

[♣]Thành Viên CLB
Ồ.Dạo này không để ý.Có bài chia sẻ về khóa học rồi.Bắt đầu học hỏi thôi.YEAH.

úi giời

Thành viên năng động
Úi giờ, câu lạc bộ có khóa học hay như vậy mà sao mình ko biết. Qua những bài chia sẻ của những bạn học tớ cũng học được rất nhiều. Cảm ơn các bạn.
Tớ thấy sinh viên hiện nay rất cần sự tự tin, sự chủ động vì bạn không thể làm tốt nhất một việc nếu bạn không tự tin. Bạn sẽ không nhận được những điều mà bạn muốn nếu không chủ động... mà hai yếu tố này sinh viên chúng ta lại đang thiếu trầm trọng. Có bạn lại rất tự tin, tự tin tới mức "tự cao", có bạn lại quá tự ti... Mình nghĩ nếu như những khóa sau chúng ta PR rộng rãi hơn thì sẽ có nhiều bạn đăng ký học hơn.
Nhân đây cũng cho tớ hỏi là làm sao để tham gia học khóa học này? Thời gian học kéo dài bao lâu? Học phí như thế nào?

Cảm ơn các bạn.

trangdang

[♣]Thành Viên
....Nhân đây cũng cho tớ hỏi là làm sao để tham gia học khóa học này? Thời gian học kéo dài bao lâu? Học phí như thế nào?

Thay mặt cho câu lạc bộ kỹ năng sống, Trang trả lời câu này nhé! Để tham gia khoá học này, các bạn có hai cách để lựa chọn:

Cách 1:

Bước 1: điền đơn đăng ký xin làm cộng tác viên cho câu lạc bộ
Bước 2: thể hiện hết mình để leo lên vị trí thành viên trong câu lạc bộ kỹ năng sống.
Bước 3: "chủ động" sát cánh cùng câu lạc bộ để được nhận những phần quà hết sức ý nghĩa là những khoá học kỹ năng hoàn toàn MIỄN PHÍ dành cho những cộng tác viên, thành viên có đóng góp tích cực.

Hoặc có thể làm theo cách 2:

tích cực đóng góp trên diễn đàn và... Chờ đợi một ngày không xa, các buổi học kỹ năng này sẽ được LAN TOẢ và NHÂN RỘNG đến các bạn, tất cả thành viên trên diễn đàn và trong câu lạc bộ.

OH YEAR!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!!
Riêng và chuỗi series kỹ năng này, kéo dài 8 buổi trong khoảng 2 tháng, bạn nhé!

bluesea88

[♣]Thành Viên CLB
Hôm nay là một sự trải nghiệm thú vị về sự chủ động. Chuyện là vầy: hôm trước ở trung tâm tiếng Nhật, mình có đề nghị hỗ trợ trung tâm tổ chức đêm hội Hallowen. Lúc đó chỉ mong được làm quen thêm nhiều bạn mới. Hôm nay, đã có kết quả ngoài mong đợi, mình đã quen được một có bé học kiến trúc. Bé cởi mở, dễ thương, cá tính.v.v.... Bé nó còn tặng mình một móc khóa thư pháp nữa chứ. Rồi kêu mình hôm nào muốn vẽ, viết gì thì cứ kêu em. Ôi ta khoái! Hì hì....

casper

Thành viên năng động
2 điều chị Ngọc dạy trong buổi hôm đó đã giúp casper nhiều nhất là sự Tự do lựa chọn và Vùng An Toàn.

Tự do lựa chọn, đồng nghĩa với việc mình chính là người chủ thật sự của bản thân. Những kết quả tốt đẹp hay hậu quả không thuận lợi xảy đến đều xuất phát từ chính lựa chọn lúc ban đầu của mỗi người chúng ta. Chắc hẳn rằng ai cũng muốn mình có quyền tự do làm những việc mình thích, mình thấy quan trọng. Nhưng có thể một lúc nào đó, chính mình lại tự tước đi quyền tự do này – đó là khi mình đổ lỗi cho hoàn cảnh hay một người nào khác. Lúc đó, mình đã ngầm thừa nhận mình bị phụ thuộc vào hoàn cảnh, vào người khác, vậy là mình tự nguyện chấp nhận trở thành khán giả trong trận banh cuộc đời của chính mình, để cho người khác đá thay mình. Vậy thì mình cần phải giành lại Quyền tự do của mình chứ ha ^^

Hiểu ra, casper thường tự nói với mình những khi gặp thất bại “mình đã lựa chọn mà” để tự nhắc bản thân: kết quả này là do chính mình, mình phải tự chịu trách nhiệm. Từ lúc dùng cách “tự kỷ ám thị” này, casper thấy mình chấp nhận sai lầm dễ dàng hơn. Mình vấp váp, có thể vì đã lựa chọn một điều nào đó chưa phù hợp. Những lúc đó, casper hay ngồi ghi lại những bước đi của mình, những điều mình đã lựa chọn, và xem xét kết quả này do lựa chọn nào dẫn đến, mình đã quyết định không đúng ở thời điểm nào, rồi lấy đó làm kinh nghiệm cho mình. Khi casper quy tất cả trách nhiệm về bản thân, mình biết rằng luôn có cách để khắc phục sai lầm. Giống như khi mình tạo nên một tác phẩm chưa trọn vẹn, thì chỉ có mình có khả năng hiệu chỉnh để nó trở nên hoàn mỹ nhất. Không ai có thể chỉnh sửa tác phẩm thay mình mà lại đúng ý muốn của mình cả. Mình phải tự cầm cọ lên thôi

Về Vùng An Toàn, khi áp dụng lý thuyết vào thực tế, casper cảm thấy cuộc sống mới mẻ hẳn ra rất nhiều. Dựa trên nhận thức về việc chịu trách nhiệm 100%, casper thấy bản thân can đảm hơn khi bước vào những vùng thiếu thoải mái. Chúng ta sẽ lựa chọn bước ra lớp vỏ bọc an toàn, đón nhận những cơ hội và thử thách mới, trải nghiệm và huấn luyện bản thân cứng cáp hơn, hay lựa chọn ở mãi trong vùng an toàn, sống cũ kỹ và chỉ nhận những điều quen thuộc trước giờ mình vẫn nhận – hoàn toàn là quyền tự do của mình.

Cũng hơn tháng rồi, casper dự định dậy sớm đi tập thể dục. Vậy mà cứ lặp lại điệp khúc: tối hôm trước chỉnh báo thức 5h, sáng hôm sau đưa tay bấm tắt cái “bụp”, nhiều lần đến mức có những ngày casper tắt điện thoại một cách vô thức lun, sau đó tự hỏi “ủa sao điện thoại không kêu ta?” ^^ Tuần trước, casper quyết tâm phải bước ra khỏi vùng an toàn “nướng khét lẹt”, phải “cải tổ” bản thân. Lúc đầu, cũng khó khăn lắm, buồn ngủ quá chừng luôn. Nhưng một khi đã ra ngoài, đựơc hít thở không khí trong lành buổi sớm, nhìn những con đường thẳng tắp giữa hai hàng cây, ngắm thành phố im lìm trong ánh đèn vàng dịu nhẹ chứ không ồn ã, xô bồ như ban ngày, casper biết rằng mình đã quyết định đúng. Nếu mình không quyết bước ra khỏi cơn buồn ngủ trì níu, thì làm sao mình biết được thành phố mình có thể dịu dàng như thế này. Nhờ đi tập thể dục nên ngày hôm đó, casper cảm thấy khỏe khoắn hơn hẳn, suy nghĩ cũng cởi mở hơn dù chỉ mới đêm trước, có chuyện xảy ra làm tinh thần casper tuột dốc không phanh luôn.

Cảm giác vượt qua được bản thân, và được thấy nhiều điều mới lạ từ lựa chọn của mình, vui. ^^

Bình luận bằng Facebook